ผู้เขียน หัวข้อ: update ข่าวป้ายแดง  (อ่าน 4518 ครั้ง)

ออฟไลน์ rojsak2021

• Hero Member
update ข่าวป้ายแดง
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 16:35:08 »
นายธีรพงษ์ รอดประเสริฐ อธิบดีกรมขนส่งทางบก เปิดเผยว่า ขณะนี้อยู่ในขั้นเตรียมการแก้ไขกฎหมายโดยการรวมเอา พ.ร.บ.ขนส่งทางบก พ.ศ. 2522และ พ.ร.บ.รถยนต์ พ.ศ. 2522 เข้าด้วยกัน ก็เพื่อจะยกเลิกการใช้ป้ายแดง เนื่องจากในปัจจุบันนี้มีการใช้ป้ายแดงที่ผิดวัตถุประสงค์

โดยขณะนี้อยู่ในขั้นตอนการเสนอร่างแก้ไขกฎหมาย ซึ่งต้องนำเสนอ ครม. เพื่อเห็นชอบก่อนบังคับใช้ คาดจะดำเนินการแล้วเสร็จภายในปีนี้ และสามารถยกเลิกการใช้ป้ายแดงได้ในปี 2560

ออฟไลน์ Wazzar

• Newbie
  • *
Re: update ข่าวป้ายแดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 16:42:40 »
ดีแล้วครับ เพราะคนไทยเห็นแก่ตัวกันเยอะ (เลี่ยงภาษี+คิดว่าเท่?)

และอีกอย่างที่อยากให้บังคับใช้คือ จะซื้อรถต้องมีที่จอดรถในบ้าน

จะได้ไม่สร้างความเดือดร้อนให้ส่วนรวม  ;)

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 16:48:11 »
ถ้าเปลี่ยนป้ายแดงเป็นป้ายสีทุเรศๆ พร้อมสกรีนลายตัวเงินตัวทอง
คาดว่าพวกชอบลากป้ายแดงเพราะคิดว่าเท่ จะรีบหาป้ายขาวมาเปลี่ยนอย่างไว

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 17:07:04 »
พวกรอเลขสวยนี่เซ๊งแย่เลยครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 17:27:14 »
ถ้าเปลี่ยนป้ายแดงเป็นป้ายสีทุเรศๆ พร้อมสกรีนลายตัวเงินตัวทอง
คาดว่าพวกชอบลากป้ายแดงเพราะคิดว่าเท่ จะรีบหาป้ายขาวมาเปลี่ยนอย่างไว
ตัวเงินตัวทองมันออกจะน่ารักนะครับ เดี๋ยวนี้หลายเว็บใช้เป็น Mascot เช่น headdaddy

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 18:27:08 »
ดีครับ ซื้อมือ2 คนอื่นจะได้ไม่รู้

ฮาๆ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 18:33:18 »
ดีแล้วครับ เพราะคนไทยเห็นแก่ตัวกันเยอะ (เลี่ยงภาษี+คิดว่าเท่?)

และอีกอย่างที่อยากให้บังคับใช้คือ จะซื้อรถต้องมีที่จอดรถในบ้าน

จะได้ไม่สร้างความเดือดร้อนให้ส่วนรวม  ;)

เห็นด้วยครับ อาจไม่ต้องถึงมีที่จอด เอาแค่มีบ้านอยู่ก็น่าจะลดการจอดข้างทางไปครึ่งเลยแหล่ะ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 18:37:31 »
พรบ.ขนส่งทางบก กับ พรบ.รถยนต์ ใช้มาตั้งแต่ปี2522
ก่อนผมเกิดอีกนะ ไม่คิดจะร่างใหม่ให้มันทันสมัยหน่อยเหรอ หรือมีการปรับปรุงพรบ.มาเรื่อยๆ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 19:38:32 »
ส่วนใหญ่รถหรูครับ ลากป้ายแดงยาวๆ คนรวยๆทั้งนั้น

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 21:24:51 »
พวกรอเลขก็แจ้งเปลี่ยนป้ายที่หลังเอาละกัน
ผมว่าก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร คนซื้อรถมือ 2 ได้ป้ายธรรมดาติดรถมา เอามาเปลี่ยนเป็นป้ายประมูลเยอะแยะไปครับ

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 21:46:55 »
อยู่ที่การจัดการครับ

ออฟไลน์ Bonds_

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 22:25:06 »
บอกตามตรงช่วงต้องใส่ป้ายแดงแล้วเขินครับอยากได้ป้ายขาวไวๆ ไม่รู้ว่าพวกเจตนาลากป้ายแดงยาวๆเป็นปีเพื่ออะไรซักอย่างไม่รู้สึกละอายใจบ้างหรือไร

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 03:12:33 »
บอกตามตรงช่วงต้องใส่ป้ายแดงแล้วเขินครับอยากได้ป้ายขาวไวๆ ไม่รู้ว่าพวกเจตนาลากป้ายแดงยาวๆเป็นปีเพื่ออะไรซักอย่างไม่รู้สึกละอายใจบ้างหรือไร

ผมก็เหมือนกันครับ  :-[

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 08:06:19 »
ผมต้องใช้ป้ายแดงมากว่า4เดือน เพราะขนส่งเองแหละ ประมูลทะเบียนกราฟฟิกได้ แต่ป้ายกราฟฟิกรออยู่4เดืน ขนส่งบอกให้จ่ายตังค์ทำป้ายขาวใช้ไปก่อน เอ...ผมประมูลป้ายราคา 3-4 หมื่น แล้วยังต้องรอและจ่ายค่าป้ายขาวเพิ่มอีกเหรอ จ่ายไปแล้วก็ต้องเอาป้ายขาวคืนเมื่อป้ายกราฟฟิกมาอีก คิดว่าบ้านผมพิมพ์แบงค์ใช้เองรึ
จะบังคับใช้กฎหมายอะไรก็ปรับปรุงการทำงานที่มีอยู่ให้ดีก่อนดีกว่า
ผมละไม่ชอบใส่ป้ายแดงหรอก ส่วนป้ายกราฟฟิกที่ประมูลมาก็เอาไว้เพื่อสลับกับป้ายปกติตอนขายรถในบ้านออก เพราะป้ายปกติถอดรอรถใหม่ไว้เฉยๆไม่ได้แค่นั้น
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 11:13:26 »
ผมเห็นด้วยตลอด กับการยกเลิกป้ายแดง ถ้ารถใช้ระหว่างซ่อม ขอให้ป้าย เขียนไว้เลยว่า "รถใช้ระหว่างซ่อม"

นอกจากนี้การจัดการต้องดีขึ้นด้วยนะครับ

รถบ้านผมก็เจอ รอป้ายประมูลที่ได้แล้ว ขนส่งเลยบอกให้วิ่งป้ายแดงไปอีก 1-2 เดือนนะ