ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังหารถมือสอง งบประมาน 250,000 - 280,000 บาท ครับ สนใจ Almera เป็นพิเศษ  (อ่าน 4613 ครั้ง)

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• Jr. Member
  • **
อยากให้ช่วยแนะนำรถให้หน่อยครับ

มีงบ 250,000 - 280,000 เป็น Ecocar หรือ B-Seg ตัวเริ่ม รถที่มีราคาในงบก็แนะนำได้เลยครับ 

โดยสนใน Nissan Almera กับ Toyota Vios โฉมปี 2007

>> วันนี้มีนัดดู Nissan Almera 1 คัน มีจุดไหนต้องดูเป็นพิเศษไหมครับ ยังไม่ได้ตัดสินใจ แต่ไปดูไว้เป็นทางเลือก <<

ซึ่งส่วนตัวสนใจ Nissan Almera เพราะรถอายุไม่เยอะมาก
แต่ก็ยังสนใจ Vios ด้วย เพราะเป็นรถตลาดน่าจะหาง่ายกว่า การดูแลระยะยาวดูไม่น่ามีปัญหา แต่ด้วยอายุที่เริ่มเยอะน่าจะเริ่มต้องซ่อมแซมค่อนข้างมาก
ซึ่งตรงนี้กำลังพยายามหา รถที่ถูกใจ แต่หายากเหลือเกิน

--------------------------------------------------------------------------------------------------------

โจทย์ก็คือ
1.ใช้เดินทางไปทำงาน วันละ 30 กม ทำงานอยู่ต่างจังหวัดชานเมือง ถนนสองเลน กับ ใช้ในเมือง
2.คนใช้งานอายุ ประมาน 50 ปี
2.ใช้ความเร็ว 80 - 120 ไม่เกินนี้
3.มีรถใหญ่ไว้ใช้งานแล้ว จะใช้เป็นรถคันที่สองของบ้าน
4.กินน้ำมันหรือไม่กินน้ำมันก็ได้ครับ รับได้หมด แต่ประหยัดหน่อยก็ดีครับ
5.ช่วงล่างที่นั่งสบายนุ่มๆ ไม่ต้องเกาะถนนมากก็ได้ครับ
6.อันนี้สำคัญ ต้องการรถที่เก็บเสียงลม เสียงยาง เสียงเครื่อง เสียงอื่นๆ ที่เข้ามาในรถ ได้ดีครับ ที่ความเร็ว 90 km/h หรือไม่ก็อยู่ในเกณฑ์ที่พอรับได้ไม่ดังเกินไป  :D

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำไว้ล่วงหน้าครับ 
 :) :) ;) ;) :D :D ;D ;D

ออฟไลน์ Lusifer

• **
ผมไม่มีประสบการณ์ด้านขับขี่ในตัว Nissan almera ครับ 
แล้วเนื่องด้วย Almera  กับ Vios รถคนละสเป็คกัน  คงเอามาเทียบราคากันตรงๆไม่ได้

เลยเป็นห่วง จขกท  กลัวโดนโก่งเรื่องราคาซื้อขาย 

เอาเป็นว่าผมขอแนะนำเป็นแนวทางละกันครับ

Toyota Honda ราคาขายต่อจะสูงกว่ารุ่นเดียวกันของ Nissan Mazda ...  อย่างเลี่ยงไม่ได้

แชร์จาก ปสก ปีที่แล้วนะครับ  เพื่อนผมขาย Tida 1.6  ได้ราคา 2.4 แสน  (ขายยากมาก ต้องขายให้คนรู้จัก)   ของผม CiTY 1.5 เครื่องเล็กกว่า ประกาศวันเดียวเต้นท์มาซื้อ 3.3 แสน     

ดังนั้น  Almera เครื่อง 1.2 เล็กกว่า Vios 1.5  ถึงแม้จะสดกว่า แต่ไม่ได้หมายความว่าราคามันจะใกล้เคียงกันครับ

จขกท ควรศึกษาราคาตลาดดีๆ ก่อนที่จะตัดสินใจครับ 

ปล. ดูจากคำถามแล้ว จขกท ยังไม่ชำนาญเรื่องการดูรถ   ผมแนะนำอย่างยิ่งครับ ให้ชวน คนที่ดูรถเป็นไปด้วย   

เดี่ยวจะมีปัญหาอื่นๆ ซ่อนไว้  โดยที่เราไม่รู้นะครับ

ขอให้โชคดีและมีความสุขกับรถคันใหม่ครับ  ;) ;) ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2015, 12:23:50 โดย Lusifer »

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
ถ้าเพิ่มงบอีกหน่อย
ผมว่า HONDA CITY ปี 08-13 ก็น่าสนใจนะครับ

ปล.
ส่วนตัวผมว่ามันดูน่ารักดี

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อะไหล่บางอย่างแม้รถจะใหม่ก็ไม่ได้ทนกว่านะครับ อมราเท่าที่อ่านในคลับมามีปัญหาเรื่องตู้แอร์รั่วกันบ่อยๆบ้านเราเมืองร้อน เสียบ่อยๆก็จะเซ็งแย่เลย ส่วนวีออสไม่ค่อยมีอะไรนักแม้จะเก่าก็ไม่ค่อยมีใครเรื่องจุกจิกกนัก ถ้าเป็นผมคงเลือกวีออสสบายใจกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ขอแนะนำ
1. Mazda3  ปี 08-09
2. Vios  ปี 9-10
3. Mazda2  ปี 10-11
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

• **
ขอแนะนำ
1. Mazda3  ปี 08-09
2. Vios  ปี 9-10
3. Mazda2  ปี 10-11
อะไหล่บางอย่างแม้รถจะใหม่ก็ไม่ได้ทนกว่านะครับ อมราเท่าที่อ่านในคลับมามีปัญหาเรื่องตู้แอร์รั่วกันบ่อยๆบ้านเราเมืองร้อน เสียบ่อยๆก็จะเซ็งแย่เลย ส่วนวีออสไม่ค่อยมีอะไรนักแม้จะเก่าก็ไม่ค่อยมีใครเรื่องจุกจิกกนัก ถ้าเป็นผมคงเลือกวีออสสบายใจกว่าครับ
ถ้าเพิ่มงบอีกหน่อย
ผมว่า HONDA CITY ปี 08-13 ก็น่าสนใจนะครับ

ปล.
ส่วนตัวผมว่ามันดูน่ารักดี
ผมไม่มีประสบการณ์ด้านขับขี่ในตัว Nissan almera ครับ 
แล้วเนื่องด้วย Almera  กับ Vios รถคนละสเป็คกัน  คงเอามาเทียบราคากันตรงๆไม่ได้

เลยเป็นห่วง จขกท  กลัวโดนโก่งเรื่องราคาซื้อขาย 

เอาเป็นว่าผมขอแนะนำเป็นแนวทางละกันครับ

Toyota Honda ราคาขายต่อจะสูงกว่ารุ่นเดียวกันของ Nissan Mazda ...  อย่างเลี่ยงไม่ได้

แชร์จาก ปสก ปีที่แล้วนะครับ  เพื่อนผมขาย Tida 1.6  ได้ราคา 2.4 แสน  (ขายยากมาก ต้องขายให้คนรู้จัก)   ของผม CiTY 1.5 เครื่องเล็กกว่า ประกาศวันเดียวเต้นท์มาซื้อ 3.3 แสน     

ดังนั้น  Almera เครื่อง 1.2 เล็กกว่า Vios 1.5  ถึงแม้จะสดกว่า แต่ไม่ได้หมายความว่าราคามันจะใกล้เคียงกันครับ

จขกท ควรศึกษาราคาตลาดดีๆ ก่อนที่จะตัดสินใจครับ 

ปล. ดูจากคำถามแล้ว จขกท ยังไม่ชำนาญเรื่องการดูรถ   ผมแนะนำอย่างยิ่งครับ ให้ชวน คนที่ดูรถเป็นไปด้วย   

เดี่ยวจะมีปัญหาอื่นๆ ซ่อนไว้  โดยที่เราไม่รู้นะครับ

ขอให้โชคดีและมีความสุขกับรถคันใหม่ครับ  ;) ;) ;)

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ  ตอนนี้ก็หาต่อไป
เท่าที่ดู รถตลาดดูมีความน่าเชื่อถือกว่ามากๆ ครับ ^^
ไม่มีท่านใดเห็นด้วยกับ Eco car มือสอง ความอยากลดลงทันที 55

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีรถใหญ่ประจำแล้ว อัลเมร่าไม่น่าเกลียดนะครับ รถปีไม่เก่าแบบวีออส

เชียร์ครับ แต่ถ้าจะเอาวีออสจริงๆลองดูซิตี้ไว้ก็ดีครับ

ส่วนเซ็กเม้นอื่นๆราคาเข้าข่ายแต่ปีเก่าเกินไปครับ ไม่ค่อยอยากแนะนำ

• **
มีรถใหญ่ประจำแล้ว อัลเมร่าไม่น่าเกลียดนะครับ รถปีไม่เก่าแบบวีออส

เชียร์ครับ แต่ถ้าจะเอาวีออสจริงๆลองดูซิตี้ไว้ก็ดีครับ

ส่วนเซ็กเม้นอื่นๆราคาเข้าข่ายแต่ปีเก่าเกินไปครับ ไม่ค่อยอยากแนะนำ
ขอบคุณค้าบ ^^

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
ผมเคยขับอัลเมร่าหลายรอบอยู่นะของเพื่อน เอาเป็นว่าถ้าเน้นขับสนุก มันไม่โอเคเลยครับ โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ชอบ

ออส 07 ก็เหมือนจะเคยขับนะ แต่ผมจำไม่ได้แล้วหน่ะครับ รู้สึกจะติดแก๊สด้วยมั้งตอนนั้น

แฮะๆ ไม่ได้ช่วยอะไร จขกท. เลย แต่เรื่องราคา ก็อย่าง คห. บนๆว่าครับ T H ราคามือ 2 จะสูงหน่อยครับ

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
ผมใช้ almera อยู่ 3 ปีแล้วก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรหนักๆ มีแค่ลูกปืนล้อ
ผมชอบตรงประหยัดน้ำมัน วิ่งลงใต้ถังนึงมี 700 กิโลเมตร