ผู้เขียน หัวข้อ: ศาลจังหวัดมีนบุรีสั่งริบรถโตโยต้า ยาริส สีแดง เป็นคดีประวัติศาสตร์!!!!  (อ่าน 7321 ครั้ง)

ออฟไลน์ TDCI

• Sr. Member
ข่าว 7 สี - ศาลจังหวัดมีนบุรีสั่งริบรถโตโยต้า ยาริส สีแดง ที่ขับปาดชาวบ้านจนเกิดอุบัติเหตุบนถนนรามอินทรา เมื่อวันที่ 9 กรกฎาคมที่ผ่านมา โดยถือเป็นคดีแรกที่ศาลสั่งยึดรถยนต์ในคดีลักษณะนี้

หลังจากมีการแพร่ภาพในสื่อสังคมออนไลน์ กรณีรถยี่ห้อโตโยต้ารุ่นยารีส สีแดง ทะเบียน 2 กฌ 1098 กรุงเทพมหานคร ขับปาดหน้าไปมาบนถนนรามอินทราขาเข้ามุ่งหน้าหลักสี่ จนทำให้เกิดอุบัติเหตุมีผู้ได้รับบาดเจ็บ เมื่อวันที่ 9 กรกฎาคมที่ผ่านมา ก่อนที่ตำรวจ สน.บางชัน จะจับกุมคนขับคือนายชาตรี ลิ้มกุล อายุ 26 ปี พร้อมกับแจ้งข้อหาขับขี่รถในลักษณะหวาดเสียว อันอาจเกิดอันตรายแก่บุคคลหรือทรัพย์ของผู้อื่น และข้อหาขับรถโดยไม่คำนึงถึงความปลอดภัยหรือความเดือดร้อนของผู้อื่น  ก่อนจะควบคุมตัวนายชาตรี ยื่นฟ้องต่อศาลจังหวัดมีนบุรี

พลตำรวจตรีไชยพล ฉัตรไชยเดช ผู้ช่วยโฆษกกองบัญชาการตำรวจนครบาลเปิดเผยว่า ศาลได้มีคำพิพากษาให้ลงโทษนายชาตรีในฐานความผิดดังกล่าวโดยให้ปรับเป็นเงินจำนวน 500 บาท  พักใช้ใบอนุญาตขับขี่รถยนต์ส่วนบุคคลเป็นเวลา 6 เดือน และริบรถยนต์ของนายชาตรี  ซึ่งถือเป็นกรณีตัวอย่างแก่ผู้ขับขี่ที่มีพฤติการณ์ขับรถหวาดเสียว เสี่ยงให้ผู้อื่นได้รับอันตราย ทั้งนี้ยังระบุว่ากฎหมายมีบทลงโทษชัดเจนซึ่งตำรวจจะกวดขันเอาจริงจับกุมกับผู้ที่มีพฤติกรรมเช่นนี้

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
สมควรล่ะครับ ทำให้รถคนอื่นไม่ต่ำกว่า 3 คันเดือดร้อน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tan Int

ตอนแรกอ่านเจอ ปรับ 500 บาทกำลังคิดว่า โทษขนาดนี้ทำไมปรับน้อยจัง อ่อ ลืมไปว่าริบรถด้วย
ถ้ากฎหมายมันเข้มแข็งได้แบบนี้คนไทยคงมีระเบียบวินัยกันมากขึ้น หวังว่าครั้งนี้จะเป็นกรณีตัวอย่างที่ดีสำหรับพวกขับไม่รู้เรื่อง
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ tierak

คดีลักษณะนี้ศาลให้ริบมาตลอดคือคดีเด็กแว๊น เพราะถือเป็นทรัพย์ที่ใช้ในการกระทำความผิด

เคสตามกระทู้  ถ้าเจตนาขับรถทำให้เกิดความเสียหายกับผู้อื่น มันก็น่าจะริบได้เหมือนกันกับคดีเด็กแว๊น

ถ้าคดีนี้ถึงที่สุดโดยศาลให้ริบ จะเป็นบรรทัดฐานให้คดีอื่นๆ  ต่อไปเมืองไทยคงมีพวกเกรียนบนถนนน้อยลงมาก

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ริบเลยครับ พวกเกรียนๆจะได้ลดลงหน่อย ต้องรีบไปซื้อกล้องมาติดรถแล้ว
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ pisaa

• Jr. Member
  • **
ผมสงสัยน่ะครับ สมมุติถ้ารถยังผ่อนอยู่ ชื่อยังเป็นของไฟแนนซ์ แบบนี้ยึดได้ไหมครับ เพราะไฟแนนซ์ไม่ได้นำรถออกมาทำผิดเอง

ผมสงสัยน่ะครับ สมมุติถ้ารถยังผ่อนอยู่ ชื่อยังเป็นของไฟแนนซ์ แบบนี้ยึดได้ไหมครับ เพราะไฟแนนซ์ไม่ได้นำรถออกมาทำผิดเอง

ถือว่าเจ้าของที่แท้จริงไม่มีส่วนรู้เห็นในการกระทำผิด สามารถยื่นคำร้องให้ศาลสั่งคืนรถได้ครับ

ออฟไลน์ Yangyang

ไม่น่าจะริบจริงมั้งครับ
เห็นในเฟสบุ๊คเจ้าของรถยังโพสเยาะเย้ยอยู่เลยว่าปรับแค่ 500 จิ๊บๆ เดี๋ยวคนก็ลืม ท้าต่อยกะคนโพสด่าอีกต่างหาก

ออฟไลน์ QSCAP

• Newbie
  • *
ผมอยากทราบเป็นความรู้ครับ ... ใครพอจะทราบบ้างครับศาลใช้อำนาจตามมาตราไหน กฏหมายฉบับไหน ถึงมีอำนาจสั่งริบรถได้ครับ ?

โดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้มั้งครับ ถ้าจะทำให้เป็นคดีตัวอย่างน่าจะสั่งจำคุกซะมากกว่านะครับ (ถ้าโทษที่ผู้กระทำผิดนั้น มีบทบัญญัติให้ศาลมีอำนาจสั่งให้จำคุกได้)

ออฟไลน์ 6162002

ถือว่าเจ้าของที่แท้จริงไม่มีส่วนรู้เห็นในการกระทำผิด สามารถยื่นคำร้องให้ศาลสั่งคืนรถได้ครับ

เอ.. ถ้าเป็นแบบนี้ มอไซค์ที่ริบกันทีเป็นร้อยคัน ก็ไม่สามารถทำได้สิครับ ก็ไฟแนนซ์ทั้งนั้นนะครับ??

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ได้ยึดรถไม่ใช่หรอครับ แถมปรับแค่500

แหม่ สุดยอดจริงๆประเทศไทย รักเลยครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

เกือบทำให้คนขับมอเตอร์ไซด์โดนรถทับตาย ผมว่าโทษเบาไป

ออฟไลน์ gundam126

ตอนแรกไม่ยึดครับ แต่เห็นว่าตำรวจยื่นสำนวนไปใหม่และมีกฏหมายรองรับ ผิดตามพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ.2522และประมวลกฎหมายอาญา มาตรา มาตรา 17, 33 (1) อันเป็นบทบัญญัติเรื่องริบทรัพย์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตอนแรกไม่ยึดครับ แต่เห็นว่าตำรวจยื่นสำนวนไปใหม่และมีกฏหมายรองรับ ผิดตามพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ.2522และประมวลกฎหมายอาญา มาตรา มาตรา 17, 33 (1) อันเป็นบทบัญญัติเรื่องริบทรัพย์

ผมขอถามหน่อยครับ รถที่ยึดจะเอาไปไหนต่อครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอทราบข้อกฎหมายเพิ่มเติมได้ไหมครับ

ออฟไลน์ warez

ผมขอถามหน่อยครับ รถที่ยึดจะเอาไปไหนต่อครับ

ทรัพย์ของแผ่นดิน หากมีการนำมาใช้ประโยชน์ได้โดยไม่ผิดหลักกฏหมาย เช่นรถยนต์ จะทำการประมูลเพื่อเอาเงินเข้าคลังครับ
หากทรัพย์ เป็นสิ่งผิดกฏหมายเช่น ของเลียนแบบ ยาเสพติด ต้องทำลายสถานเดียว

การจัดการทรัพย์ก็ตามความเห็นด้านบนครับ

ส่วนเรื่องการริบ มันเป็นหลักของกฎหมายอาญาอยู่แล้ว     ทรัพย์ที่ใช้ในการกระทำผิดอาญา ศาลสั่งริบได้ (มาตรา 33)

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
ฎีกานี้จะเป็นฎีกาที่จะเป็นคดีตัวอย่างให้ศึกษาอีกนาน