โพลล์

Cars

Accord G8 2.4EL Navi
1 (14.3%)
Teana 250XV Navi Sunroof
4 (57.1%)
All New Mazda 3
2 (28.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 7

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกรถหน่อยครับ  (อ่าน 2538 ครั้ง)

ออฟไลน์ luxoricl

• Newbie
  • *
รบกวนช่วยเลือกรถหน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 20:20:19 »
สวัสดีครับสมาชิกเว็บ Headlightmag ทุกๆท่าน พอดีผมก็อ่านเว็บนี้เป็นประจำอยู่แล้ว แต่วันนี้อยากขอความเห็นทุกๆท่านหน่อยครับ
พอดีผมเรียนอยู่มหาวิทยาลัยในกรุเงพท ปี2 ตอนนี้คุณแม่อณุมัติให้ซื้อรถได้ 1 คันภายในงบ 800,000 บาทอะครับ โดยท่านอยากให้ซื้อเป็นรถมือสองน่ะครับ เน้นภาพลักษณ์นิดนึงนะครับ (ขอโทษนะครับหากพูดตรงไป = =") โดยตอนนี้มีเลือกไว้บ้างประมาณนี้ครับ (ที่บ้านค่อนข้างไม่มีปัญหากับเรื่องค่าใช้จ่ายครับ แต่ไม่ชอบ BMW & Volvo)

1.) Accord G8 (2008-2012) 2.4 EL Navi - คนบอกเก็บเสียงแย่มากๆ ๆ และการขับขี่ค่อนข้างกระแทกมาก รบกวนผู้รู้ไขประเด็นนี้ให้หน่อยครับ แหะๆ โดยถ้าเทียบกับ Mazda 3 ตัวล่าสุดได้ จะขอบคุณมากครับ
2.) Teana 2.5 XV Navi (Pre Minor Change 2009++)  - มีปัญหาเรื่องเกียร์ + Navi/เครื่องเสียง หรอครับ
3.) Mazda 3 2.0s ตัวล่าสุด
4.) Camry 2.0G ก่อน Minor Change - ออปชั่นไม่ไหวมาก = =
หรือหากมีตัวเลือกอื่นๆ รบกวนด้วยครับ

ตอนนี้มอง Accord G8 ไว้มากที่สุดครับ

ขอบคุณมากครับ :)

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
Re: รบกวนช่วยเลือกรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 22:32:12 »
เน้นภาพลักษณ์ใช่ไหมครับ และให้ผมเดาจากประสบการณ์ เบาะหลังจะใช้บ่อยมาก ถึงมากที่สุด  ;D ;D ;D

งั้นคงต้องมองไปที่รถใหญ่ประเภท D-Segment

1.Accord G8 2.4 EL Navi คันนี้หล่อครับ ช่วงล่างดี วัยรุ่นชอบ ข้างหลังใหญ่ ขนเพื่อนสบาย เสียงดังรบกวนคงไม่ดังอะไรขนาดนั้นครับ และอีกอย่าง นั่งกับเพื่อนๆ หรือแฟน คุยกันตลอดทาง แถมเปิดเพลงดังอีก ไม่ได้ยินหรอกครับ

2.Teana 2.5 XV Navi คันนี้ไม่ค่อยหล่อเท่าไหร่ ในสายตาสาวๆ จะดูเป็นคนเรียบร้อย ไม่ปู๊ดป๊าด แต่เจ้าของรถจะรักรถมาก เพราะมันขับสบายซะเหลือเกิน เบาะหลังเพื่อนผมเรียกเบาะดูดครับ นั่งเป็นหลับ(ผมนั่งยังหลับเลย 5555+)

3.Mazda 3 2.0S ตัวนี้ก็เหมาะกับวัยรุ่นอย่างมาก แต่จากประสบการณ์ครับ เพื่อนจะเยอะทันที และปฎิเสธได้ลำบากใจเหลือเกิน ยิ่งช่วง ปี2-3 ความเกรงใจไม่ค่อยจะมีกันด้วยสิ แต่ถ้าถามเรื่องรูปลักษณ์ และสมรรถนะ ผมเชียร์เลยครับ

4.Camry 2.0G Pre MC อย่างว่าหละครับ แย่สุดๆเรื่องของเล่นที่ให้มา แทบจะไม่มีอะไรให้เลย ขับ 2.0Extremo ตัวโมเดลที่แล้ว ยังจะหล่อซะกว่า แต่ยังว่าครับ ได้รถปีใหม่กว่า แถมขายต่อง่าย ราคาดี ถ้าคิดว่าใช้ไม่นานมาก จบมหาลัยก็ขายทิ้ง ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ แต่ถ้าใช้ยาวๆ ผมขอไม่เอาดีกว่า ผมเอารถที่มีของเล่นเยอะๆ เครื่องใหม่ๆ ช่วงล่างดีๆ ดีกว่าครับ

5.แนะนำเพิ่มเป็น Civic Model ล่าสุดครับ เห็นว่าไม่เน้นมือ 1 ลองหาเจ้าตัว 2.0 มาก็ได้ครับ หล่อๆ แถมจัดเต็มและหายากพอควร แต่ถ้าหาไม่ได้ ไป1.8 Navi ยังได้ครับ ขายต่อก็ไม่เจ็บมาก ซ่อมง่าย สบายหายห่วง

ยังมี Ford Focus ที่กำลังจะ MC เร็วๆนี้ หรือจะรอดู New Civic ก็ได้ครับถ้าไม่รีบร้อนจนเกินไป

ปล.เน้นไปที่รถ sedan เป็นหลักเนื่องจาก Choice ที่เจ้าของกระทู้เลือกมาเป็นไปในแนวทางนี้

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 22:44:29 »
น้อง จขกท. อยู่ปี 2 ม.กรุงเทพ G8 มีภาษีดีสุดนะในทั้งหมดนี้นะเหมาะกับไวรุ่นสุดล่ะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 00:42:15 »
G8 เลยน้อง
ถ้าได้มาก็เช็คสภาพโช้ค+ เปลี่ยนยางนุ่มเงียบ มันก็ช่วยได้เยอะ
รุ่น 2.4EL ได้ล้อ 17 นิ้วซึ่งดูเข้ากับรถพอสมควรอยู่แล้ว คงยังไม่เปลี่ยนมั้ง?
เรื่องเก็บเสียง มันก็ดังกว่า D-Seg ยี่ห้ออื่นๆ จริง แต่ไม่ได้ดังน่าเกลียดแบบรถกระป๋อง
ถ้าน้องว่ามันดังไปก็ไปแดมป์ตามร้านเครื่องเสียง แดมป์ประตู 4 บาน + พื้นรถ
ใช้งบหมื่นกว่าๆ ก็เงียบขึ้นแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sugeng

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 02:06:36 »
accord 2.4 G8 อีกเสียง ^^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 03:04:30 »
ยินดีครับน้อง ผม152 BU อิๆ

ถ้าโจทย์เน้นภาพลักษณ์ เชียร์ G8 ครับ ตอนผมปี2 ก็ได้ G8 ป้ายแดงมาขับ ไม่ผิดหวังครับ

ถ้าเทียบกับ3ตัวใหม่ความมั่นบทบู๊ยังสู้ไม่ได้ครับ การเก็บเสียงผมว่าG8ดีกว่านะนิดหน่อย แต่ความสบาย ขับสบาย ขนเพื่อนด้านหลัง ภาพลักษณ์เหนือกว่า

ของแต่งเพียบ หายห่วง ถ้าตัวเลือกอื่นนึกไม่ออกแล้วครับ คงมีแต่E90 ตัวอื่นๆก็น่าจะเก่าไปและไม่เข้าข่ายเรื่องราคา

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 08:16:10 »
งบแปดแสน มือสอง เน้นภาพลักษณ์ ทุกอย่างชี้ไปที่ G8 หมดเลยครับคุณชอบอยู่เป็นทุนเดิมอยู่แล้วก็ไม่ยากแล้วหละครับ เรื่องเสียงเรื่องช่วงล่างนี่ปรับแต่งให้ดีขึ้นได้ไม่ยากหรอกครับ แต่เห็นว่าทางบ้านไม่มีปัญหาเรื่องงบซักเท่าไหร่ลองขยับไปดู HRV ป้ายแดงมั๊ยหละครับ มือสองก็มีเห็นบ้างแล้วตอนนี้อาจหาอยู่ในงบได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ luxoricl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 16:54:09 »
ขอบคุณทุกๆคนมากครับที่สละเวลาเข้ามาช่วยตอบ ตอนนี้เอียงไปทาง G8 80% แล้วครับ 555

อยากจะทราบว่าวัสดุ+การประกอบ G8 เทียบกับ Mazda 3 gen ล่าสุด/พวก Civic Altis gen ล่าสุด
รุ่นไหนวัสดุภายในรถดีกว่ากันอะครับ

ปล.เท่าที่รู้มา G8 ตัวที่เป็น Navi นี่เครื่องเสียงดีใช้ไหมครับ

ขอบคุณมากๆอีกรอบนะครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 07:53:22 »
G8 ก็เคยใช้เป็นรสำรอง ขับทางไกลมันดีแต่เสียงช่วงล่างเข้ามาดังไปหน่อยและในเมืองช่วงล่างตึงตังไปนิด เสียงแก้ได้โดยการแดมป์ที่ร้านเครื่องเสียงครับ คันที่เคยใช้เป็น2.4ไม่มีNaviเลยไม่ได้ลองระบบนำทางครับ โดยรวมน่าใช้ครับยิ่งวิ่งทางยาวเครื่องยนต์ดีมากๆ ยิ่งรอบสูงยิ่งไหลเหมือนแรงไม่หมดเลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 15:32:25 »
วัสดุดีกว่า Civic/Altis แบบชัดเจนครับ ส่วน Mazda3ไม่แน่ใจแต่ดีกว่า C/A

ส่วนการประกอบ Honda ผมว่าห่วยกว่าโตโยต้าอีกนะ

ส่วนเครื่องเสียงรุ่นนี้ ถ้าไม่ใช่หูทิพย์ รุ่นล่าง 2.0 ก็โอเคแล้วครับ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 11:26:59 »
ใจจริงอยากเชียร์ BMW มาก เพราะเห็นอยากได้ภาพลักษณ์ด้วย  แต่เขียนมาว่าไม่ชอบ ก็ตัดไป  :-\

ถ้าในตัวเลือกนี้ผมให้ G8 นะ รองลงมาคือ Teana แต่น่าจะดูไม่เข้ากับวัยรุ่นไปหน่อย  ;)
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 16:25:14 »
ติดประเด็นเรื่องการขับขี่กระแทกจะไหวแอคคอดกับมาสด้า3รึ?  :o น่าจะลองนั่งของใครก่อนตัดสินใจนะ ถ้ามีเรื่องอยากได้นั่งสบายเทียน่าจะดีที่สุดเพราะซับแรงกระแทกดีที่สุดและเก็บเสียงเงียบที่สุด อย่าไปสนภาพลักษณ์มากเพราะมันคือการที่คนอื่นตัดสินตัวเราจากภายนอกโดยที่คุณไม่ได้มีส่วนกำหนดเลย มันจะบิดเบือนความต้องการที่แท้จริงของเราได้ และถ้าซื้อรถที่คนอื่นชอบแต่เราไม่ชอบมาสุดท้ายก็ใช้ไม่นานไอ้โน่นก็ติไอ้นี่ไม่ถูกใจเดี๋ยวก็ขายทิ้ง ใช้รถตามใจเราดีกว่ารถขวัญใจคนอื่นมักจะมรเพื่อนๆเฮโลมาติดรถกลับพาลให้ลำบากใจต้องเป็นสารถีจำเป็นนะ  :-X 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ bojung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 21:37:45 »
ถ้าเป็นผมเลือก แอคคอร์ทอันดับ 1 รองมาก็ มาสด้า 3 ตัวใหม่ และจบที่เทียน่าครับ ส่วนแคมรี่ตัวนี้ผมเฉยๆ ถ้าตัว MC แล้วน่าเล่น
ช่วงล่างของแอคคอร์ทไม่ได้กระเด้งขนาดนั้นนะครับ ไม่รู้ว่าเติมลมยางแข็งหรือเปล่า ผมนั่งก็โอเคดีนะครับ นุ่มกว่าซีวิคนิดหน่อย ผมก็เคยถามที่โตโยต้าชัวร์ เพราะตอนนั้นเคยคิดจะออก แล้วที่ชัวร์มีจอดอยู่พอดี ราคาน่าคบหา ที่ชอบคงเป็นประกันรถ 1 ปี ผมก็ถามช่างว่าตัวนี้มีปัญหาไหม ที่ช่างบอกก็จะเป็นพวกแอร์และปั้มติ๊ก เพราะลูกค้าเอามาขายแล้วช่างซ่อมก่อนขายเจอเยอะ ที่หนักๆ เลยคือเครื่องเน่าครับ เร่งไม่ออก แต่พวกนี้ชัวร์ไม่รับซื้อ เพราะซ่อมหนักไปขายไม่ออก

ส่วนมาสด้า 3 ตัวใหม่ น่าเล่นครับ ตามที่คุณจิมมี่รีวิว สมรรถนะดีทีเดียว งบ 8 แสนนี่ออกมือ1 ได้เลยนะครับ แต่มันเล็กกว่าอีก 2 ตัว อยู่ในกลุ่ม C segment

ส่วนเทียน่า ผมว่านั่งสบาย ห้องโดยเงียบ ส่วนเรื่อง navi ผมไม่รู้เหมือนกัน ไม่มีประสบการณ์

ผมว่ายังไงแอคคอร์ทก็เด่นสุดครับ เครื่องก็ใหญ่กว่า แต่ยังไม่ใช่เครื่อง earthdream ที่ประหยัดขึ้นไปอีก เติม E85 ได้
งบเยอะอย่างงี้ทำไมไม่ออกมือ 1 ไปเลยหล่ะครับ น่าเล่นตั้งหลายตัว