ผู้เขียน หัวข้อ: // เจาะรถเด่น : เทียบ Spec-Option Fortuner vs Everest : PPV คู่เดือด //  (อ่าน 20066 ครั้ง)

ออฟไลน์ w.watcharotai

• Newbie
  • *
Re: // เจาะรถเด่น : เทียบ Spec-Option Fortuner vs Everest : PPV คู่เดือด //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 22:54:47 »
ตอนนี้ผมตัด ฟอร์จูนเนอร์ ออกไปจากตัวเลือกแล้วครับ รอเทียบเอเวอร์เรส กะปาเจโร่สปอร์ท เท่านั้น

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
Re: // เจาะรถเด่น : เทียบ Spec-Option Fortuner vs Everest : PPV คู่เดือด //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 23:15:19 »
ถาม นิดนึงครับ เห็น fortuner ตัวใหม่ เป็นไฟหน้า LED แล้ว แต่เห็นมี โปรเจคเตอร์ข้างละ 1 ลูก ปกติ รุ่นอื่นๆ มีข้างละ 2 ลูก  เดี๋ยวนี้ LED 1หลอด มันสว่างสู้ hid ได้แล้วใช่รึเปล่าครับ 

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 23:30:38 »
มีพอร์ต USB อ่านเปิดหนังเปิดเพลงได้ มันดีกว่าเป็นแผ่นอีกนะ

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 01:19:24 »
ถ้ามีเงิน... จัด Everest แน่นอน  :-X :-X

ออนไลน์ Auto

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 02:43:29 »
ผมยังไม่มีความจำเป็นต้องซื้อรถ SUV  เพิ่มแต่อย่าใดในเวลานี้เพราะจะเก็บเงินซือ้รถสปอร์ตเท่านั้นหรือไปลงทุนทำอย่างอื่น
แต่ถ้าใช้ให้ซื้อในเวลานี้  ขนาดผมที่เป็นแฟนโตโยต้ามาตลอด รถที่บ้านเป็นโตโยต้า 5 คัน    ถ้าจะให้ตัดใจซื้อ New Fortuner  ในเวลานี้หลังจากเปิดตัวมาแล้วยังต้องกลับไปคิดใหม่เลย ว่าควรใช้ Fortuner คันเดิมไปดีกว่า        แต่ถ้าต้องซื้อเพิ่มเพื่อใช้งานจริง ๆ   คงต้องหันไปเลือก Ford Everest แทนในชั่วโมงนี้  แต่ต้องเป็นตัวท๊อปหลังคาพาโนรามิกนะ 

เรื่องศูนย์ไม่ห่วงเท่าไหร่ แค่ทำใจว่าแพงกว่า Toyota  ที่ใช้อยู่ เท่านั้น  เพราะรถแบบนี้รวมถึงสไตล์ปิคอัพ  มันไม่ได้น่ากลัวเท่ารถเก๋งหรอก      หลายคนห่วงเรื่องการบริการในศูนย์ฟอร์ด  และมั่นใจในพี่โตมากกว่า        แต่เรื่องรถปิคอัพกับ PPV  มันไม่น่าห่วงอะไรเท่ารถเก๋ง    รถมันคนละประเภทกัน  ไม่จุกจิกหรอก  ทนทานกว่ากันเยอะกว่าจะซ่อมก็ยาวล่ะ ไม่น่าห่วง ไม่ต้องพึ่งพาช่างในศูนย์มากนัก   ระบบไม่ซับซ้อน
ขนาดพวกปิคอัพ เชฟโรเลตยังไม่ค่อยเป็นอะไรเลย    ยกเว้นรถเก๋งที่คบไม่ได้           

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 08:04:32 »
ถาม นิดนึงครับ เห็น fortuner ตัวใหม่ เป็นไฟหน้า LED แล้ว แต่เห็นมี โปรเจคเตอร์ข้างละ 1 ลูก ปกติ รุ่นอื่นๆ มีข้างละ 2 ลูก  เดี๋ยวนี้ LED 1หลอด มันสว่างสู้ hid ได้แล้วใช่รึเปล่าครับ
LEDไม่น่าใช่หลอดเดียวนะครับ ข้างในน่าจะมีหลายหลอดครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 08:08:32 »
 Disk เบรคหลังกับ Difflock มีแผนใส่มาให้ในการปรับครั้งต่อไปแล้วครับ เร็วช้าก็แล้วแต่การตัดสินใจของผู้บริหารเลย

TRD ก็ยังเป็น Drum ครับ ชุดแต่งพร้อมแลัว รอเวลาเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 09:01:39 »
LEDไม่น่าใช่หลอดเดียวนะครับ ข้างในน่าจะมีหลายหลอดครับ

2 หลอดครับ แยกต่ำ-สูง
ถึงเรียกว่า Bi-LED หรือ Bi-Beam

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 09:12:04 »
เรื่อง DVD ที่ FOR มี หรือไม่ว่าจะยี่ห้อไหน ที่ใส่มาให้ ผมบอกเลย ว่าไม่ดีนะครับ ..... (ความคิดเห็นส่วนตัว)

DVD เป็น option ที่ทำร้ายผู้โดยสารและผู้ขับขี่ที่สุดครับ ....

โดยพื้นฐานแล้ว การใช้งาน จอ DVD จะใช้งานได้ในกรณีที่รถ หยุด หรือใส่เกียร์ P เท่านั้น .. แต่ยังไงซะ พี่ไทย ก็จะต้องไปปลดล๊อคให้มันสามารถดูได้ในขณะรถวิ่งอยู่ดี ซึ่ง ..... มันอันตราย ....

คุณมั่นใจไหมว่า ถ้าเปิดหนังอยู่แล้ว มีฉากเลิฟซีน หรือฉากบุ๊ แล้วคุณคนขับจะไม่หันมาดู ...... (นั่นคือคุณต้องละสายตาจากถนน อันตรายเทียบเท่ากับการหลับใน)

หน้าจอ 7 นิ้ว ถ้าเด็กนั่ง ที่แถว 2 แล้วดู DVD ขณะรถวิ่ง เค้าจะเสียสายตาขนาดไหน ...... (ในขณะที่รถวิ่ง แสงสว่างจากด้านหน้ารถจะสว่างมากกว่าหน้าจอ DVD ทำให้เด็กต้องเพ่งสายตามากกว่า ปรกติ)

หลายเหตุผลครับ ที่จริงๆแล้วระบบ DVD ไม่ควรมีในรถ .... แต่จ้าวตลาดก็พยายามยัดมาให้คนไทยและถือเป็นจุดขาย .... บอกเลย ผมโคตร Anti เลย ...ไอ้ DVD ในรถเนี่ย ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2015, 09:17:07 โดย apinui »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 09:53:28 »
ผมนี้ไม่ยอมให้เด็กดูDVD ในรถเลย ไม่เห็นประโยชน์ที่ได้รับเลยจริงๆ

หวังเเค่ว่า จอจะอ่านsd card ที่เป็นแผนที่ได้เหมือนมาสด้า2 เเค่นั้น

ออฟไลน์ madnug

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 10:08:19 »
สมัยเด็กๆ ผม ดูนะครับ DVD ในรถ ชอบมาก

ต่อ Playstation 2 ด้วย  :-* :-*

• 3.2plus
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 10:43:46 »
Disk เบรคหลังกับ Difflock มีแผนใส่มาให้ในการปรับครั้งต่อไปแล้วครับ เร็วช้าก็แล้วแต่การตัดสินใจของผู้บริหารเลย

TRD ก็ยังเป็น Drum ครับ ชุดแต่งพร้อมแลัว รอเวลาเท่านั้นครับ

เขาทำแบบนี้ ไม่เห็นใจผู้บริโภคเลยนะครับ
สงสัยจะใส่มาให้ตอนปรับภาษี

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 10:47:33 »
ปัญหาไปโทษ DVD เองหรอกรึ
ทำไมไม่โทษคนขับละ จะละสายตาทำไม ขับรถต้องมีสมาธิสิ
เครื่องเล่นเค้าให้คนโดยสารดู รถผมก็มีเครื่องเล่นพวกนี้
ผมขับรถระยะทาง 800 กว่าโล ไม่เห็นผมจะได้ดูจออะไรเลย
ผมเปิดให้ลูกให้หลานดู ให้เมียดูเวลาร่วมทางด้วยกันจะได้ไม่เหงา
ส่วนผมคนขับ สมาธิผมอยู่บนถนนนู่นครับ ผมต้องดูแลคนโดยสารที่มากับผม
ฉะนั้น สติ สมาธิ ผมไม่ได้อยู่ที่จอพวกนี้หรอก ไม่มีสิผมเคือง ผมให้ความสำคัญกับผู้โดยสารเหมือนกันนะ
รถครอบครัว แม่ ลูก หลาน นั่งดูเรื่องเดียวกัน คุยกัน สนทนากัน ในเรื่องเดียวกัน
ผมว่ามันดีกว่าที่จะให้ ลูกหลาน เมีย มองก้มหน้า มือถือใคร มือถือมันเสียอีก มีแต่สังคมก้มหน้า
เมียเครื่อง ลูกเครื่อง คุยกันหรือทำกิจกรรมร่วมกันแทบไม่มี มีแต่โลกใครโลกมัน

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 10:53:10 »
รอ MC ทั้งคู่ครับ
หรือรอไปอีกประมาณ 1 ปี รอแก้ไขปัญหาต่างๆให้จบก่อน
เพราะอุปกรณ์เยอะ ปัญหาก็เยอะตาม

ปล.คหสต

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 11:34:33 »
ลองขับรถกลับต่างจังหวัดช่วงเทศกาลดูครับ แล้วจะรู้สึกว่าการมีdvdอยู่ในรถนี่ก็เป็นอะไรที่ไม่เลวทีเดียว

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 12:04:41 »
เมื่อก่อน แคมรี่ของผมไม่มี DVD ก็อาศัย iPad ไป แล้วก็ไปติด DVD พร้อมกล้องมองหลัง
ตอนนี้ผมใช้แค่กล้องมองหลัง DVD ก็เปิดเพลงอย่างเดียว เพราะการพาลูกๆไปเที่ยวคือให้เขาเห็นโลกข้างนอก ไม่ใช่เหมือนนั่งอยู่ในบ้านดูการ์ตูน เล่นเกมส์ ตอนนี้จอหมอนผมถอดทิ้งไปแล้ว

ส่วนท่านไหนจะเห็นว่าสำคัญก็แล้วแต่ความคิด และบริบทของท่าน

อันตรายจ่กการดู dvd ขณะขับรถเขารู้กันทั่วครับ บริษัทรถยนต์ก็ป้องกันไว้แล้ว แต่คุณพี่ทั้งหลายก็สรรหาวิธีการเพิ่มอันตรายให้ตัวเอง ถ้าตั้งสะติกับถนนได้ 100% มันดีครับ แต่ที่เกิดอุบัติเหตุก็เพราะพลาดไม่กี่ % ไม่ใช่เหรอครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 12:24:40 »

ถ้าแบบนั้นคงได้รอตัวนี้ล่ะครับ  แต่ไม่ใช่ไปปรับเอาท้าย  ๆ โมเดลโน่นนะ แบบนั้นไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 12:25:46 »
เครื่องเล่น DVD  ในรถ สำหรับคนไทยผมว่าเป็นของคู่กันนะ  แต่เอเวอร์เรสไม่ให้มา
อีกสองอย่างที่ฟอร์ฯ มีแต่เอเวอร์เรสไม่มี คือพัดเดิ้ลชิป กับพุดสตาร์ท นอกนั้นน้อยกว่า

DVD ผมเฉยๆนะมีช่อง usb จบแล้ว แต่น่าจะให้ keyless กับ push start นะ  :'( 8) :'(

แต่ FTN ก็เกินไปหน่อยนะ ปัดน้ำฝนปรับมือ เบาะหน้าปรับมือ ปรับไฟฟ้าแค่ 4 ทิศทาง ดรัมเบรกหลัง และ part time 4x4 ตัด ดิ๊ฟล็อค ในรีโว้ยังให้มาเลยนะ

ส่วนการเลือกรถ มันก็แล้วแต่คนแหละครับ และหลายปัจจัย เมื่อวานผมลองขับทั้ง Ranger 3.2 WT และ FTN เพราะที่ชลบุรีศูนย์ไกล้ๆกัน แปลกดีที่รถกระบะขับขี่ดีกว่า ถ้าเป็น everest คงจะชัดเจนกว่านี้
ส่วนตัวผมมองว่า everest นั่นคบครันสิ่งที่ให้มามันคุ้มค่ากับราคา และก็แอบสงสัยไม่ได้ ทำไมโตโยต้าจึงขายรถแพงนัก และทำไมไม่เน้นพัฒนารถให้มันดีนำหน้าคู่แข่งทั้งๆที่ศักยภาพสูง กำไรจากรุ่นที่แล้วก็มากมาย กลับไปทุ่มแต่งบโฆษณา จนลูกค้าประจำโตโยต้าอย่างผมรู้สึกว่าผมไม่ใช่นะ
ที่พี่โตขายแพง ผมมองไปที่กำไรมากกว่าครับ, ขายเยอะกว่า,ขายแพงกว่า(เมื่อเทียบออพชั่น),จึงสามารถเปิดศูนย์และโฆษณาได้เยอะกว่านะครับ นี่คือความเห็นส่วนตัวผมล้วนๆ สำหรับผมไม่ได้คบพี่โตมานานแล้วครับ

ออฟไลน์ ayeweb

• **
    • รถรับจ้าง
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 13:13:42 »
เชียร์ ford ครับผม
สาวกRanger
oer1981h

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 13:27:50 »
พูดถึงจอ DVD นี่
ทุกวันนี้ขับรถตอนกลางคืน ออกจ่างจังหวัด แสงสว่างแยงตามาก ขับรถรบกวนสายตาจริงๆ แทบอยากจะถอดออกเลยหล่ะ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 13:32:30 »
เครื่องเล่น DVD  ในรถ สำหรับคนไทยผมว่าเป็นของคู่กันนะ  แต่เอเวอร์เรสไม่ให้มา
อีกสองอย่างที่ฟอร์ฯ มีแต่เอเวอร์เรสไม่มี คือพัดเดิ้ลชิป กับพุดสตาร์ท นอกนั้นน้อยกว่า

DVD ผมเฉยๆนะมีช่อง usb จบแล้ว แต่น่าจะให้ keyless กับ push start นะ  :'( 8) :'(

แต่ FTN ก็เกินไปหน่อยนะ ปัดน้ำฝนปรับมือ เบาะหน้าปรับมือ ปรับไฟฟ้าแค่ 4 ทิศทาง ดรัมเบรกหลัง และ part time 4x4 ตัด ดิ๊ฟล็อค ในรีโว้ยังให้มาเลยนะ

ส่วนการเลือกรถ มันก็แล้วแต่คนแหละครับ และหลายปัจจัย เมื่อวานผมลองขับทั้ง Ranger 3.2 WT และ FTN เพราะที่ชลบุรีศูนย์ไกล้ๆกัน แปลกดีที่รถกระบะขับขี่ดีกว่า ถ้าเป็น everest คงจะชัดเจนกว่านี้
ส่วนตัวผมมองว่า everest นั่นคบครันสิ่งที่ให้มามันคุ้มค่ากับราคา และก็แอบสงสัยไม่ได้ ทำไมโตโยต้าจึงขายรถแพงนัก และทำไมไม่เน้นพัฒนารถให้มันดีนำหน้าคู่แข่งทั้งๆที่ศักยภาพสูง กำไรจากรุ่นที่แล้วก็มากมาย กลับไปทุ่มแต่งบโฆษณา จนลูกค้าประจำโตโยต้าอย่างผมรู้สึกว่าผมไม่ใช่นะ
ที่พี่โตขายแพง ผมมองไปที่กำไรมากกว่าครับ, ขายเยอะกว่า,ขายแพงกว่า(เมื่อเทียบออพชั่น),จึงสามารถเปิดศูนย์และโฆษณาได้เยอะกว่านะครับ นี่คือความเห็นส่วนตัวผมล้วนๆ สำหรับผมไม่ได้คบพี่โตมานานแล้วครับ

โตโยต้า ขายแพง เพราะต้นทุนโฆษณาสูงครับ

ศูนย์บริการคือเอกชนรายอื่น โตโยต้า ไม่ได้มาช่วยพัฒนาครับ ในทางตรงกันข้าม ศูนย์ต้องทำตามโตโยต้าเข่นการตัดขายรีโว้ 8100 คัน เพื่อให้ยอดขายชนะอีซูสุ แต่รถจอดอยู่ที่โกดังของศูนย์ ก็รับความเสี่ยงไป โตโยต้าก็ได้หน้า แชมป์ยอดขายไป
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 13:40:16 »
ในเรื่องของความปลอดภัย กรณี DVD ก็ตามที่หลายท่านบอกแระครับ มันเพิ่มความเสี่ยง ก็อยู่ที่ผู้ใช้รถแต่ละคนจะคุมสมาธิของตัวเองได้ดีแค่ไหน

ออฟไลน์ pjs6306

Re: // เจาะรถเด่น : เทียบ Spec-Option Fortuner vs Everest : PPV คู่เดือ
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 13:58:02 »
หาแผ่นใหม่ๆไม่ค่อยได้คับ โหลดเพลงเสียบ usbใช้บ่อยสุด

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 16:19:08 »
แล้ว เอาแบบกลางๆ นะครับ ถ้าเป็นรถที่ซื้อมาใช้ 10 ปี ขึ้นไป ราคา+ค่าอะไหร่ +ค่าซ่อมบำรุง ยี่ห้อไหนน่าจะสบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ ipong

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 16:50:35 »

โตโยต้า ขายแพง เพราะต้นทุนโฆษณาสูงครับ

ศูนย์บริการคือเอกชนรายอื่น โตโยต้า ไม่ได้มาช่วยพัฒนาครับ ในทางตรงกันข้าม ศูนย์ต้องทำตามโตโยต้าเข่นการตัดขายรีโว้ 8100 คัน เพื่อให้ยอดขายชนะอีซูสุ แต่รถจอดอยู่ที่โกดังของศูนย์ ก็รับความเสี่ยงไป โตโยต้าก็ได้หน้า แชมป์ยอดขายไป

สร้างเงื่อนไขแชมป์ตั้งแต่เดือนแรกเลยหรือครับ แล้วเดือนต่อๆๆไปจะทำอย่างไร

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 17:04:35 »
แล้ว เอาแบบกลางๆ นะครับ ถ้าเป็นรถที่ซื้อมาใช้ 10 ปี ขึ้นไป ราคา+ค่าอะไหร่ +ค่าซ่อมบำรุง ยี่ห้อไหนน่าจะสบายใจกว่าครับ
ถ้าเอาซ่อมบำรุงสบายใจหนีไม่พ้นโตโยต้าเพราะขายเยอะอะไหล่เยอะ   มีอะไล่ทดแทนในร้านอะไหล่เยอะกว่า   แต่ถ้าของแท้ด้วยกันซื้อศูนย์ด้วยกันฟอร์ดแพงกว่า  20-30%    แต่รถพวกนี้มันไม่ได้ซ่อมจุกจิกเหมือนรถเก๋งน่ะ   กว่าจะซ่อมแต่ละครั้งก็นาน เพราะมันเน้นสมบุกสมบัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 17:18:07 »
ถ้าเอาซ่อมบำรุงสบายใจหนีไม่พ้นโตโยต้าเพราะขายเยอะอะไหล่เยอะ   มีอะไล่ทดแทนในร้านอะไหล่เยอะกว่า   แต่ถ้าของแท้ด้วยกันซื้อศูนย์ด้วยกันฟอร์ดแพงกว่า  20-30%    แต่รถพวกนี้มันไม่ได้ซ่อมจุกจิกเหมือนรถเก๋งน่ะ   กว่าจะซ่อมแต่ละครั้งก็นาน เพราะมันเน้นสมบุกสมบัน

เอาจากที่ใช้ฟอร์ด แล้วเข้าศูนย์มาตลอดนะครับ 10 ปี กับ 8 ปี จะ 9 ปีละ ราคารถพวกกระบะกับ PPV ไม่ได้แพงครับ แต่ถ้าของใหญ่พังเปลี่ยนมันก็แพง
แต่ถ้าเข้าเชคระยะ ปกติ ก็ 1500-3000 บาท ประมาณนี้ ยกเว้นไปเจออะไรผิดปกติ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 17:23:31 »

ขอบคุณครับผม  แต่ ฟอร์ด ผมติดอีกอย่างคือ เครื่งใหญ่ไป 3.2 นี่ มันมีซดกับซดอย่างเดียวแน่ๆ  ถ้าตัว Top 2.2 full time 4WD มันจะสุดๆ เลยครับ
For ก็ไม่ Full time น่าเสียดายมากครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 17:42:29 »

ขอบคุณครับผม  แต่ ฟอร์ด ผมติดอีกอย่างคือ เครื่งใหญ่ไป 3.2 นี่ มันมีซดกับซดอย่างเดียวแน่ๆ  ถ้าตัว Top 2.2 full time 4WD มันจะสุดๆ เลยครับ
For ก็ไม่ Full time น่าเสียดายมากครับ

ผมให้เดานะ 2.2 4*4 คงมีในอนาคต รวมถึงรุ่นที่เหนือกว่าท็อปปัจจุบัน ที่ออฟชั่น ท็อปตอนนี้มีไม่ถึงแบบตัวส่งออก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• 3.2plus
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 17:56:46 »

เรื่องค่าบำรุงรักษา ถ้าเข้าศูนย์ ค่าเเรงก็พอๆกันครับ อะไหล่บางตัว โตถูกกว่า
แต่ค่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องนี้ เครื่อง3.2 เเพงกว่าครับ เครื่องตัวนี้ใช้น้ำมันเครื่องราวๆ 10ลิตร ถ้าใช้เกรดแพงสุดในศูยน์ ราคาเข้าเช็คทุก 15,000กม จะอยู่ราวๆ 5,000 กว่าบาทครับ โต เช็คทุก10,000กม พอถั่วเฉลี่ยก็พอๆกัน

อัตราการกินน้ำมัน เครื่อง2.2 ไม่ได้ประหยัดกว่าเครื่อง 3.2เลยครับ แล้วผมก็มั่นใจว่า เครื่อง2.8ของโตก็ไม่ได้มีตัวเลขที่ดีเด่อะไร
เรื่องเกียร์ พอได้ลองฟอร์จูนเนอร์ ผมว่าเกียร์เขาทำได้ไม่ดีเลย ไม่ฉลาด มีอาการชวนหงุดหงิดกว่า3.2wt โหมดสปอร์ต หรือEco ก็เหมือนคุณติดกล่องคันเร่งไฟฟ้านั้นละ
เรื่องการขับขี่ การเบรค การเกาะถนน สู้เเรงเจอร์ไม่ได้ ที่สำคัญฟอร์จูนเนอร์ตัวนี้เมื่อใช้ความเร็วเกิน120 มีอาการพวงมาลัยชวนเครียดเอาเรื่อง เบาเเปลกๆ
ฟอร์จูนเนอร์ตบเเต่ภายในได้สวย แต่กระจกตัดเเสงมีขายในราคา6,000บาท อันนี้พูดไม่ออกจริงๆ ตอนดูรถมีคนแก่คนหนึ่งถามเซลว่า ไม่มีดิสเบรคหลังหรอ? ......
ปี2005 ผมใช้วีโก้4wd 2013 ผมใช้3.2wt เขียนตามที่เจอจริงๆ