ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับไฟหน้ารถหน่อยครับ  (อ่าน 2641 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สอบถามเกี่ยวกับไฟหน้ารถหน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 10:16:48 »
สอบถามเกี่ยวกับไฟหน้ารถหน่อยครับ

พอดีผมใช้ Honda City 2014 อยู่ แล้วไปติดไฟ Xenon มา ไม่ได้ใส่โครมโปรเจคเตอร์
ตอนนี้รู้สึกว่ามันแยงตาคนอื่นพอสมควรเลย ผมเลยจะเปลี่ยนกลับมาเป็นหลอด Halogen อันเดิมที่ติดมากับรถ
ทีนี้อยากทราบว่า มันต้องตั้งระดับไฟหน้าอะไรปะครับ หรือว่าเสียบคืนที่เดิมได้เลย
กลัวว่าใส่คืนแล้วมันจะแหงนขึ้นไปข้างบนเกินไป มันจะส่องสูงแล้วไปแยงตาคนอื่นอะครับ เพราะว่าเห็น Taxi บางคัน ไฟ Halogen เหมือนกัน
แต่ไฟมันแยงเข้ามาในตาเวลาขับผ่าน ผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2015, 10:18:30 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
Re: สอบถามเกี่ยวกับไฟหน้ารถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 10:39:06 »
สามารถใส่หลอดเดิมกลับเข้าไปได้เลย ***ถ้า ตอนใส่ซีน่อนก่อนหน้านี้คนติดเขาไม่ได้ปรับตั้งไฟใหม่ ที่ซีน่อนมันแยงตาคนอื่นเพราะแสงมันฟุ้งครับ
อย่าลืมถอดชุดสายไฟออกมาให้หมด

ออฟไลน์ ChotLife

Re: สอบถามเกี่ยวกับไฟหน้ารถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 10:49:54 »
สามารถใส่หลอดเดิมกลับเข้าไปได้เลย ***ถ้า ตอนใส่ซีน่อนก่อนหน้านี้คนติดเขาไม่ได้ปรับตั้งไฟใหม่ ที่ซีน่อนมันแยงตาคนอื่นเพราะแสงมันฟุ้งครับ
อย่าลืมถอดชุดสายไฟออกมาให้หมด

OK ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 15:04:47 »
ซีนอน ต้องคู่กับโคมโปรเจคเตอร์เท่านั้นครับ แสงถึงจะไม่ฟุ้ง
และค่าแสง ไม่ควร 6,000 K (เกินนี้จะออกขาวอมฟ้าครับ ถึงจะใส่โปรเจคเตอร์ ก็แสบครับ)

ฟอร์จูนผม มีโคมโปรเจคเตอร์ เดิมอยู่แล้ว ไปใส่ซีนอน 6,000 K แล้วตั้งไฟให้ได้มาตรฐานหน่อย ไม่แสบตาเพื่อนร่วมทางเลยครับ
ขับทางไกล อุบล - กทม   600 กว่าโบ นั่ง 5 คน   มีคนดริฟไฟใส่ ไม่ถึง 10 คันครับ  ถ้าขับจากบ้าน เข้าในเมือง  30 กว่าโล แทบจะไม่มีใครดริฟไฟใส่เลยครับ  ส่วนใหญ่คนที่จะดริฟไฟหน่อย อาจจะเป็นรถคันเล็ก หรือ คนที่ไม่ค่อยชอบแสงจร้า แบบนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 16:24:42 »
แล้วหลอด led ที่ขายๆกัน มีใครเคยลองมั้ยครับ รถผม vios ครั้นจะไปใส่ projector ถ้าถูก ก็กลัวไม่ดี ถ้าแพงๆอย่าง retrofit ก็แพงงงงเกินไปมากเลยครับ  :(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 21:20:50 »
ใส่โปรเจ็คเตอร์ไฟมันก็ฟุ้งออกข้างเหมือนกันนะครับ แต่นิดๆหน่อยๆ

ผมเห็นรถแต่งไฟมาจากร้านข้างนอกส่วนใหญ่ไฟแยงตามาก ไม่เหมือนพวกติดรถออกมาจาก0

ไม่รู้เพราะอะไร แต่โปรเจ็คเตอร์มีส่วนมากเหมือนกัน ไหนจะค่าKอีก พวกแต่งเองชอบค่าเคสูงๆ 6000++ทั้งนั้น

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 00:25:55 »
แล้วหลอด led ที่ขายๆกัน มีใครเคยลองมั้ยครับ รถผม vios ครั้นจะไปใส่ projector ถ้าถูก ก็กลัวไม่ดี ถ้าแพงๆอย่าง retrofit ก็แพงงงงเกินไปมากเลยครับ  :(

ก็ต้องเลือกเอาล่ะครับ
ถูกกับแพง

เพื่อนผมเอารถไปใส่ xenon ,projector ราคาถูก แต่ร้านซีลปิดโคมไม่ดี ทำไห้น้ำเข้าและทำไห้โคมหมอง แถมเป็นฝ้าอีก
หลอดและบัลลาสพังง่าย

สุดท้ายต้องซื้อโคมใหม่ รวมทั้งหมด หมดไป 3 หมื่น

ถ้า retrofit อย่างน้อยเขาก็ใช้ของคุณภาพดี และเป็นของใหม่ (ยกเว้น projector) แต่ก็ต้องวัดดวงกับการซีลปิดโคมเหมือนเดิม
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 14:30:10 »
ซีนอน ต้องคู่กับโคมโปรเจคเตอร์เท่านั้นครับ แสงถึงจะไม่ฟุ้ง
และค่าแสง ไม่ควร 6,000 K (เกินนี้จะออกขาวอมฟ้าครับ ถึงจะใส่โปรเจคเตอร์ ก็แสบครับ)

ฟอร์จูนผม มีโคมโปรเจคเตอร์ เดิมอยู่แล้ว ไปใส่ซีนอน 6,000 K แล้วตั้งไฟให้ได้มาตรฐานหน่อย ไม่แสบตาเพื่อนร่วมทางเลยครับ
ขับทางไกล อุบล - กทม   600 กว่าโบ นั่ง 5 คน   มีคนดริฟไฟใส่ ไม่ถึง 10 คันครับ  ถ้าขับจากบ้าน เข้าในเมือง  30 กว่าโล แทบจะไม่มีใครดริฟไฟใส่เลยครับ  ส่วนใหญ่คนที่จะดริฟไฟหน่อย อาจจะเป็นรถคันเล็ก หรือ คนที่ไม่ค่อยชอบแสงจร้า แบบนี้อ่ะครับ

แสงที่ออกมาถึงมันจะคุมได้ดีกว่าโคมที่ไม่มีลูกโปรเจคเตอร์ แต่ลูกโปรเจคเตอร์รุ่นนี้ก็ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อใช้หลอดซีนอนนะครับ

ถ้าอยากได้ลำแสงดี ๆ เพื่อความปลอดภัยต่อตัวเองและเพื่อนร่วมทาง ลองใส่ลูกโปรเจคเตอร์ใหม่ดีมั้ยครับ คัทออฟคม ๆ ใช้งานได้จริง