ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ถือเป็นของฟุ่มเฟือยเปล่าครับ  (อ่าน 5740 ครั้ง)

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
ในสภาพปัจจุบันนี้ ราคา ประเภทของรถ ฯลฯ
ปัจจัยต่างๆ บลาๆๆ
เพื่อนๆมองว่าอย่างไร??

ขอบคุณครับ.

ออฟไลน์ dekdemo

Re: รถยนต์ถือเป็นของฟุ่มเฟือยเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 18:56:48 »
บางคนก็จำเป็น บางคนก็ฟุ่มเฟือยครับ

ออฟไลน์ focus2012

Re: รถยนต์ถือเป็นของฟุ่มเฟือยเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 19:02:13 »
สำหรับตัวผม ผมคิดว่าฟุ่มเฟือยครับ

แต่สำหรับคนใช้ประกอบอาชีพ ถือว่าสร้างประโยชน์และมูลค่าเพิ่มให้กับตัวรถเองครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 19:10:14 »
สำหรับผม ถ้ารถแพงเกินความจำเป็นที่ต้องใช้ก็ฟุ่มเฟือยครับ เช่นถ้าผมใช้แค่มาซด้า 2 เพียงพอเพราะขับคนเดียว แต่ผมซื้อมาซด้า CX-5 เพราะอยากได้ Cruise control แบบนี้ผมว่าฟุ่มเฟือย

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 19:35:38 »

ไม่ฟุ่มเฟือยครับ เพราะรถซื้อมาใช้งาน

แต่ รัฐบาลตั้ง ราคา ให้เอามา ประดับ บารมีได้ครับ
เลยกลายเป็นของฟุ่มเฟือย

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 20:13:05 »
สำหรับผมคิดว่าฟุ่มเฟือยครับ รถคือของเล่นสำหรับผู้ใหญ่ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 20:36:15 »
รถเหมือน 1 ปัจจัยครับไม่ว่าแพงถูก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jackRMU

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 20:41:25 »
สำหรับผมน่ะครับ  สิ่งของที่มีมาก จนเกินความจำเป็น ถือว่าส่งฟุ่มเฟือย
แต่หากมีไว้เพื่อความจำเป็น มันก็ควรจะมีน่ะ และไม่ฟุ่มเฟือย 
มือถือมีมากไปก็ฟุ่มเฟือย แอร์ติดหลายห้องโดยไม่จำเป็นก็ฟุ่มเฟือย ฯลฯ
รถยนต์มีเพื่อความจำเป็น   ก็ควรจะมี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 20:50:53 »
ผมว่าไม่นะครับ คำว่าฟุ่มเฟือยเหมือนเอาเงินไปทิ้งเปล่าๆ ไม่ได้อะไรขึ้นมา

แต่ประโยชน์ของรถมันมากมายเลยครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 21:08:39 »
ถ้าซื้อมาใช้งาน เช่นชาวเขาซื้อรีโว้ป้ายแดงสำหรับส่งผักมาตลาดไท แบบนี้ไม่ฟุ่มเฟือยครับ เพราะเป็นพาหนะในการเดินทางและขนสินค้าเพื่อการเกษตรของเขา เอาลงจากดอยมาขาย ได้รายได้เลี้ยงตัว ก็ไม่ถือว่าฟุ่มเฟือย

แต่...วัยรุ่นวัยมหาลัย พ่อแม่ซื้อรถคัมรี่ให้ ไม่ว่าจะเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ เช่นกลัวลูกได้รับอันตรายถ้าใช้รถเล็กๆ หรือกลัวลูกลำบากในการเดินทาง หรือเพื่อหน้าตาทางสังคม หรือลูกมันอยากได้อ่ะ (จริงๆเอามาขับอวดหญิง 555+) หรือแม่แต่อ้างว่าเงินมีหน่ะ...จะทำไม ฯลฯ ใช่ครับ เงินคุณความสุขคุณผมไม่ว่า แต่ซื้อแบบนี้มาส่วนตัวผมว่าสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุครับ สำหรับเด็กโตขนาดขับรถได้แล้วขึ้นรถเมล์ ขึ้นรถไฟฟ้าก็ได้ หรือซื้อรถเล้กๆอย่างอีโคคาร์ก็น่าจะพอแล้ว แต่ซื้อรถแบบที่ผมกล่าวไปก็ถือว่าฟุ่มเฟือยครับ

อ่อ โค๊ชหนุ่ม จักรพงษ์ เมษพันธ์ (เดอะมันนี่โค๊ช ไทยแลนด์) เคยกล่าวไว้ว่า รถไม่ใช่สินทรัพย์นะครับ อย่าเข้าใจผิดว่ารถคือสินทรัพย์ไว้อวดหน้าตาทางสังคมครับ รถ = ลด มีจะมีมูลค่าแค่ตอนออกรถเท่านั้นครับ ที่เหลือทั้งค่าบำรุงรักษา ค่าผ่อนชำระกับไฟแนนซ์ ขายต่อราคาก็ตก (หรือจะเถียง? ว่าโอ๊ยย รถเจ้าตลาดราคาไม่ตก แล้วราคามันตกกว่าตอนซื้อมือ 1 ไหมหล่ะ? ฮ่าๆๆๆ) หลังจากออกรถมาทุกอย่างล้วนเป็นค่าใช้จ่ายทั้งสิ้นครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2015, 11:58:53 โดย Duey »

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 21:12:47 »
รถก็ฟุ่มเฟือย สมารทโฟนก็ฟุ่มเฟือย กินเที่ยวมากเกินไปก็ฟุ่มเฟือย ยามมีเงินมักมองไม่ออก

ฟุ่มเฟือยหรือไม่อยู่ที่ความมั่นคงของรายได้ ถ้ามองยาวๆไม่เดือดร้อน จ่ายแล้วขนหน้าแข้งไม่ร่วงชิวๆก็ไม่ต้องกังวลครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 22:23:58 »
ฟุ่มเฟือยมากๆๆๆ ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 22:43:26 »
50/50 ครับสำหรับผม
รถยนต์หนึ่งคันมันเป็นได้ทั้งของใช้และของโชว์พร้อมๆกัน
ใครจะเน้นใช้หรือเน้นโชว์มากกว่ากัน มันก็เป็นมุมมองส่วนบุคคลอีก :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2015, 22:45:03 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 23:02:22 »
ผมคิดตามรายได้เป็นหลักครับ รถยังมีหลายรุ่นหลายระดับ รถราคาเป็นล้านถามว่าทำไมคนส่วนใหญ่จะซื้อไม่ได้
แต่ตามรายได้แล้ว มันมีเรื่องจำเป็นอื่นๆอีกที่มาก่อนตามลำดับความสำคัญของการใช้รายได้ที่มี
ส่วนตัว ถ้ารายได้ไม่ถึงเดือนละ 8หมื่น เงินเก็บไม่ถึงล้านผมคิดว่าขับราคา 8แสนขึ้น นี่ผมว่าฟุ่มเฟือยครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 23:09:14 »
รถยนต์ถือเป็นของฟุ่มเฟือยเปล่าครับ???

ปัจจัยห้าครับ

อาหาร เครื่องนุ่งห่ม ที่อยู่อาศัย ยารักษาโรค  สี่ข้อนี้ ขาดได้ไหมครับ.............

รถยนตร์ ขาดได้ไหมครับ

หากขาดไม่ได้ ปัจจัยห้าครับ

คำว่าฟุ่มเฟื่อย ......อาหารมื้อล่ะแสน  เสื้อตัวล่ะหมื่น คอนโดห้องล่ะห้าสิบล้าน ยาเข็มล่ะสิบล้าน รถคันล่ะสิบห้าล้าน นั้นแหละครับ ฟุ่มเฟื่อย

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 23:22:20 »
ถ้าอยู่ใน กทม. ขึ้นขนส่งสาธารณะไปไหนได้สบาย ไม่ต้องใช้รถส่วนตัวก็ฟุ่มเฟือยครับ (กทม สะดวกมาก รถเมล์ รถไฟฟ้า รถตู้ รถเท็กซี่ มอเตอร์ไซต์ เรือ ฯลฯ สารพัดไปได้เกือบทุกที่)
เช่น ผมนั่ง Taxi ทุกวันตลอดยังถูกกว่ามีรถใช้เองเลย แบบนี้ซื้อรถผมก็เรียกฟุ่มเฟือยครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 02:00:37 »
ผมคิดว่ามันแล้วแต่คนครับ ไม่ค่อยอยากไปตัดสินชีวิตคนอื่น

หลักๆก็เห็นด้วยกับหลายๆความเห็น ที่บอกว่า มันไม่ใช่ของฟุ่มเฟือย ถ้าต้องใช้ประกอบอาชีพ

เป็นแคมรี่ก็ไม่ถือว่าฟุ่มเฟือย เพราะ Uber Black มันก็เป็นแคมรี่

แต่ถ้ามีกับไม่มี ชีวิตไม่ได้ต่างกันมาก ก็อาจนับได้ว่าฟุ่มเฟือยครับ (เช่นคุณอยู่ใจกลางกรุงเทพ ท่ามกลาง BTS MRT BRT BMTA แล้วซื้อแคมรี่มาขับอีก)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ของฟุ่มเฟือย ถ้าซื้อแล้วไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ก็ซื้อไปเถอะครับ เอาเงินเข้าระบบ *-*

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 04:16:15 »
รถยนต์ไม่ใช่สินทรัพย์ที่ถือไว้แล้วเพิ่มค่า ยกเว้นบรรดาไฮเปอร์คาร์
ฉะนั้นเป็นของฟุ่มเฟือยแน่นอน แต่ถึงจะเป็นของฟุ่มเฟือย มันก็เป็นความฟุ่มเฟือยที่มีความสุข :-X
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ plaster_

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 07:53:19 »
ผมมองว่าอะไรที่ซื้อมาไม่ค่อยได้ใช้ถือว่าฟุ่มเฟือยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 08:36:14 »
ถ้าจำเป็นก็ไม่ฟุ่มเฟือย ถ้าแค่อยากได้ก็ฟุ่มเฟือย
ถ้าเกินตัวก็ฟุ่มเฟือย ถ้าไม่เกินฐานะก็ไม่ฟุ่มเฟือย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2015, 09:25:09 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 09:22:16 »
เป็นของฟุ่มเฟือยในประเทศที่เจริญแล้วมีระบบการคมนาคมคุณภาพเข้าถึงทุกพื้นที่ แต่ในประเทศไทยที่ระบบคมนาคมสาธารณะคุณภาพแย่ความปลอดภัยในชีวิตต่ำและสังคมหมกมุ่นแต่เรื่องการโกงกินและผลประโยชน์ส่วนตัวถือเป็นของจำเป็นรองลงมาจากบ้านเลย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 09:41:50 »
ต้องแยกระหว่าง ความจำเป็น กลับ ฟุ่มเฟือย ให้ออกนะครับ

เป็นปัญหามาตั้ง เป็น 30  แล้วครับ ที่ ระบบการขนส่ง มีปัญหา รถเมล์ ในอยากตายไปนั้งเลยครับ เด็กตีกันยิงกันบนรถเมล์
ปัญหารถไฟ มีปัญหามาเป็น 100 ปี คนอยากถูกข่มขืนไปนังรถไฟเลยครับ
ผมไม่เห็นประเทศของเรา พัฒนาตาม แบบแผนเลยครับ มีแต่พัฒนาแบบ อยู่ไปวันๆ

ปัญหาเหล่านี้ไม่ได้รับการแก้ไข อะไรเลย ความจำเป็นต้องใช้รถก็เลยเกิดขึ่นมา

ส่วนฟุ่มเฟือย ก็อยากได้รถ ที่มี ความแข๊งแรงแล้ว บ่ง บอกฐานนะเท่านั้นเอง

รถ=ลด  นะครับ ต้องให้ซื้อมาแพงแค่ไหน มันก็มีค่าลดลงอยู่ดี
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 11:17:59 »
กลายเป็นวัฒนธรรมกระแสหลักของสังคมไทยไปแล้วครับ

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 12:37:12 »
ผมคงเเนะนำ จขกท ไม่ได้มากครับ เพราะผมก็กำลังจะเริ่มผ่อนรถ เเต่ของผมเงินผ่อนเป็น 1ใน5 ของรายรับ คิดว่าไม่หนักเกินเเน่ๆเลยเริ่มผ่อน เเละผ่อนเเค่ 2 ปี

ยังไงก็ถอยไม่ได้เเล้วครับ สู้ๆเเละเก็บเป็นบทเรียนนะครับ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 13:45:55 »
อยู่กับความคิดของแต่ละคนครับ

สำหรับผมคือไม่ฟุ่มเฟือย เนื่องจากผมและแฟนต้องใช้รถในการทำงาน

แต่บางคนไม่จำเป็นต้องมีรถ แต่ซื้อรถราคาสูงมากกกกกก  อันนี้ฟุ่มเฟือยจริงครับ

ผมไม่ว่าคนที่อยู่คอนโดติดรถไฟฟ้า ที่ทำงานติดรถไฟฟ้าแล้วซื้อรถนะครับ  เพราะถ้าเค้าไม่ต้องไปทำงานเช่นวันหยุด หรือต้องไปทำธุระที่อื่นๆ เค้าก็ต้องใช้รถอยู่ดีล่ะครับ  คนเราไม่ได้ทำงานที่เดิมทุกวันนี่ครับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 14:40:04 »
.
.
.
สำหรับผมไม่ฟุ่มเฟือยครับ
ผมชอบรถมาตั้งแต่จำความได้ มันจึงเป็นสิ่งที่รัก
แต่ถ้าอะไรที่ไม่ได้รักมาก เช่นการไปเที่ยวต่างประเทศปีละ 4  ครั้ง
แบบนี้สำหรับคือฟุ่มเฟือย 555
คงแล้วแต่คน

ออฟไลน์ yoyoyo

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 17:27:02 »
แล้วแต่ช่วงเวลาครับ

บางครั้งผมก็ว่ามันคุ้มค่า แต่บางเวลารู้สึกเสียดายตังค์ เพราะจอดไว้มากกว่าขับ

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 18:28:44 »
 แล้วแต่วัตถุประสงคืของคนที่เอาไปใช้ครับ

ออฟไลน์ zocket00

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 23:01:23 »
ผมว่ามันแล้วแต่คนนะครับ นิยามคำว่าฟุ่มเฟือยแต่ละคนไม่น่าจะเท่ากัน บางคนเงินเหลือมาก อยากสนองนีดก็จัดรถตามที่อยากได้ทั้งๆที่อาจจะไม่จำเป็นเลย คนนนอกอาจจะมองว่าฟุ่มเฟือยแต่คนซื้ออาจจะไม่ได้มองแบบนั้นอะครับ ส่วนตัวผมว่าไม่ซื้อเกินความสามารถทางการเงินตัวเองหรือซื้อมาจอดถือว่าไม่ฟุ่มเฟือยครับ                         

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 11:19:09 »
ถ้าขาดมันไปแล้วเราลำบาก ก็ถือว่าไม่ฟุ่มเฟือย