ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับรถกระบะธรรมดา(ไม่ยกสูง) ในการวิ่งลุยน้ำครับ  (อ่าน 2384 ครั้ง)

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
สอบถามสมาชิกในนี้หน่อยครับว่า ระหว่างรถกระบะ(ไม่ยกสูง) กับพวก CRV , X-trail , CX-5 , XV  แบบไหนสามารถวิ่งลุยน้ำได้มากกว่ากันครับ  ในกรณีฝนตกหนักน้ำท่วม กทม. บ่อยๆแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
ผมว่ากระบะนะครับ  ผมว่ากระบะไม่ยกสูงบางตัวพื้นรถสูงกว่าพวก SUV  อีกครับ

ออฟไลน์ beebird

กระบะครับ เค้าออกแบบมาให้ลุยๆอยู่แล้วล่ะครับ ไม่ต้องดูแลรักษามาก

ออฟไลน์ johnlee

ผมว่ากระบะมีพื้นฐานระบบไฟฟ้าน้อยกว่านะ

ลุยได้มากกว่า

แต่ก็สู้กระบะเก่าเผาหัวไม่ได้

ช่วงน้ำท่วม ผมเอาบิ๊กเอ็ม TD27 ขับคลานๆ น้ำสูงแค่มิดยาง ราวๆ60เซน  มันก็ไปของมันได้ปกติ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
กระบะดีเซล น่าจะกลัวน้ำน้อยกว่า เบนซินนะครับ
SUV ก็คือ เก๋งยกสูงดีๆนี่เองครับ
ลุยแบบโหดๆ ก้อกลัวน้ำเหมือนกัน ครับ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
กระบะดีเซลยุดเก่าๆ เค้าไม่กลัวน้ำกันอยู่แล้วครับ วิ่งจนน้ำจะถึงฝากระโปรงหน้าอยู่แล้วยังผ่านไปได้ ขอแค่ท่ออากาศอย่าจมน้ำก็พอ

แต่กระบะดีเซลสมัยนี้ไม่ทราบว่าจะลุยได้เท่านั้นมั้ย เพราะระบบของเครื่องเปลี่ยนไปเยอะ จนระบบไฟจะเท่าๆกับเบนซิลระ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!