ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยและแปลกใจทำไมคนจึงวิจารณ์ New Fortuner 4x4 กันเยอะ  (อ่าน 21405 ครั้ง)

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
Re: สงสัยและแปลกใจทำไมคนจึงวิจารณ์ New Fortuner 4x4 กันเยอะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 03:58:37 »
Fortuner เรื่องราคาก็เหมือนกับ iphone ไงครับ ต้องยอมรับ ผู้ผลิตสามารถบวกกำไรได้ในส่วน Brand loyalty คนซื้อเพราะแบรนด์มันคุณภาพดี งานผลิตก็ดีจริง แต่ออฟชั่นที่ได้น้อยกว่ายี่ห้ออื่น Everest ก็เหมือนกับ Samsung, OPPO ในราคาที่เท่ากันหรือถูกกว่า คุณได้ออฟชั่น, ลูกเล่นเยอะแพรวพราวกว่า คุ้มกว่าถ้ามองกันที่ออฟชั่น แต่แบรนด์มันสู้ไม่ได้สำหรับคนส่วนใหญ่ที่มอง และก็เช่นเรื่องศูนย์ service หรือหลายๆ อย่างที่มันสู้ไม่ได้เพราะไม่ใช่เจ้าตลาด สำหรับผมถ้าให้เลือก ก็คงซื้อ Toyota เพราะเรื่องคุณภาพ และความเชื่อมั่นที่ใช้รถมาหลายๆคัน ต่อให้ออฟชั่นน้อยกว่า ก็ไม่ซิเรียส เพราะส่วนใหญ่ไม่จำเป็นสำหรับผม เพราะฉะนั้นผมมองว่า Fortuner ไม่ได้ overprice เกินกว่า Everest สุดท้ายแล้ว ความคุ้มค่าของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ยังไงพี่โตขายราคานี้ ก็ยังคงขายได้ดี ฟอร์ดทำรถได้ดีก็ขายได้มากขึ้น เป็นสิ่งที่ดีจะได้เกิดการพัฒนาคุณภาพเพื่อแข่งขันกัน ปล. ผมไม่ได้ใช้ iphone นะครับ แค่ยกมาเปรียบเทียบเฉยๆ 
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: สงสัยและแปลกใจทำไมคนจึงวิจารณ์ New Fortuner 4x4 กันเยอะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 06:24:36 »
ผมว่า Fortuner ตัวที่แล้ว เริ่มต้นใช้ Full Time 4x4 ทุกรุ่นย่อย ทำให้ตลาดยังไม่ตอบรับในช่วงแรก
เพราะต่างกังวลเรื่องอัตราการสิ้นเปลืองมากกว่าการขับขี่ และไม่เข้าใจระบบ Full Time 4x4 ที่ไม่เหมือนกับ Part Time 4x4 แบบ 4H

จนความกังวลนั้นได้เปลี่ยนรุ่นย่อยอื่นให้เหลือเพียงระบบขับเคลื่อน 2 ล้อ (เพื่อลดต้นทุน? แต่ราคากลับเพิ่มขึ้น!!!)
เหลือเพียงรุ่น TOP และ TRD ที่ยังคงระบบขับเคลื่อน Full Time 4x4 (แต่ก็ไม่ให้ Diff Lock อยู่ดี)

ผมว่าเขาคงพยายามบอกว่าดี แต่ไม่ได้ทุ่มงบการตลาดเพื่ออธิบายข้อดีของระบบนี้ แต่ไปเน้น presenter ความหรูหรา และ Option ความสะดวกสบายมากกว่า (เพราะคนไทยส่วนใหญ่มองตรงนั้น)

สุดท้ายก็ไม่อยากลงทุนสื่อสารเรื่องระบบขับเคลื่อน ก็ใช้ระบบที่คนทั่วไปคุ้นเคยดีกว่า ว่า Part Time 4x4 สามารถเลือกใช้ระบบขับ 2 เพื่อประหยัดน้ำมัน (จะประหยัดได้แค่ไหนกันนะ)

ส่วน Diff Lock คนที่ซื้อไปหากต้องการใช้เขาก็จะขวนขวายไปหามาใส่เอง ไม่เดือดร้อน เพราะก็ยังขายได้อยู่ดี จะว่าก็ว่าไป
ผมว่าถ้ารถไม่ดีอย่างที่คิด ไม่คุ้มตามความต้องการ ก็อย่าไปซื้อครับ เดี๋ยวเขาก็ปรับตัว
แต่นี่เราบ่นว่าขาดนั่น ขาดนี่ แต่ก็มีคนที่เขาไม่สนใจเรื่องพวกนี้ไปซื้อกันมากมาย

โฉมที่แล้วนี่พูดยากครับ เพราะ Fortuner รุ่นที่แล้วดูสวยลงตัวกว่ายี่ห้ออื่นจริงๆ
แต่ตอนนี้ทุกยี่ห้อ ออกมาสวยหยด Option จัดเต็มกว่า Fortuner ใหม่มากครับ
แถมสื่อก็ประโคมทดสอบลง Facebook Youtube กันหนักมาก ประชาชนส่วนมากเข้าถึง Internet ผ่าน SmartPhone กันไปทั่ว
งานนี้ต้องรอดูครับ  :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 06:29:53 »
ระบบขับสี่ Part time ของนิวฟอ เหมือนกับขับสี่ Super select ของปาเจโร่ตัวปัจจุบันหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2015, 06:43:53 โดย JAAP01 »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 07:18:30 »
Fortuner เรื่องราคาก็เหมือนกับ iphone ไงครับ ต้องยอมรับ ผู้ผลิตสามารถบวกกำไรได้ในส่วน Brand loyalty คนซื้อเพราะแบรนด์มันคุณภาพดี งานผลิตก็ดีจริง แต่ออฟชั่นที่ได้น้อยกว่ายี่ห้ออื่น Everest ก็เหมือนกับ Samsung, OPPO ในราคาที่เท่ากันหรือถูกกว่า คุณได้ออฟชั่น, ลูกเล่นเยอะแพรวพราวกว่า คุ้มกว่าถ้ามองกันที่ออฟชั่น แต่แบรนด์มันสู้ไม่ได้สำหรับคนส่วนใหญ่ที่มอง และก็เช่นเรื่องศูนย์ service หรือหลายๆ อย่างที่มันสู้ไม่ได้เพราะไม่ใช่เจ้าตลาด สำหรับผมถ้าให้เลือก ก็คงซื้อ Toyota เพราะเรื่องคุณภาพ และความเชื่อมั่นที่ใช้รถมาหลายๆคัน ต่อให้ออฟชั่นน้อยกว่า ก็ไม่ซิเรียส เพราะส่วนใหญ่ไม่จำเป็นสำหรับผม เพราะฉะนั้นผมมองว่า Fortuner ไม่ได้ overprice เกินกว่า Everest สุดท้ายแล้ว ความคุ้มค่าของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ยังไงพี่โตขายราคานี้ ก็ยังคงขายได้ดี ฟอร์ดทำรถได้ดีก็ขายได้มากขึ้น เป็นสิ่งที่ดีจะได้เกิดการพัฒนาคุณภาพเพื่อแข่งขันกัน ปล. ผมไม่ได้ใช้ iphone นะครับ แค่ยกมาเปรียบเทียบเฉยๆ

Toyota ก็เหมือน Sony ครับ
ทีวีSony ที่บ้าน การ์ดจอพังเปลี่ยนชิพตัวละ 200 บาท แค่ยกไป 0 เองแต่ก็ไม่ไกล(บ้านอยู่บางมด)

Samsung... เหมือนอะไรไม่รู้
ซื้อมาพร้อมโซนี่ หมดประกันปุ๊บ การ์ดจอเสียปั๊บ 0 อยู่ไกลมาก ช่างบอกมาทำให้
เสียค่าการ์ดจอทั้งกล่องไป 3000+ค่าช่างอีก 500มแถมตอนนี้จอมีขีดด้วย

ตอนซื้อมา โซนี่แพงกว่าซำซุงอยู่ประมาณ 3000 ตอนนี้ราคาเท่ากันแล้ว

ต้องยอมรับอย่างครับ ว่าการขายรถคันนึงมันมีอะไรมากกว่าแค่ทำรถดีออกมาขาย!!!
การทำให้อะไหล่ในตลาดถูกลง ช่างที่ 0 มีความรู้ ล้วนต้องมีทุนทั้งนั้นครับ

เคยได้ยินมั๊ย ที่คนชอบพูดว่า "เอาที่สบายใจแล้วกัน"
ตราบใดที่ค่ายอื่นๆยังทำให้ลูกค้าสบายใจได้ไม่เท่า พี่โต
เขาก็ยังยึดครองตลาดอยู่(ผมบอกเฉพาะส่วนที่เขายึดนะ)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 07:44:37 »
สำหรับผม ฟอจูนตัวนี้ ทำให้ผมหมั่นใส้โตต้ามาก ข้อหาเรื่องเยอะโดนไปข้อแรก
2.เบาะแถวสามแบบแขวน ผมรับไม่ได้ ไม่ชอบแบบนี้ ง่ายๆเลยสำหรับคำตอบ
3.ดิสเบรคหลัง ผมมีความเชื่อว่า ดิสเบรค4ล้อ มันย่อมดีกว่า2ล้อ มันดูหรูสมกับรถราคาหลักล้านด้วยสำหรับผม
4.ดริฟล็อคไม่มี
ส่วนขับ4 แบบนี้ผมชอบนะ ประหยัดขึ้นแน่นอน ไม่สนว่าจะมาตลอดเวลาหรือเราเลือกเอง อันนี้รับได้ไม่ว่ากัน
เครื่องยนต์รุ่นนี้ผมรับได้ และอื่นๆผมรับได้หมด
อาจจะเพราะคาดหวังไว้สูงกับรถเจ้าตลาด ถ้าจะให้จ่ายหลักนี้ ราคานี้ ผมไปเอเวอร์เรสดีกว่า
ยังเหลือปาเจโร่อีกรุ่นนึงนะ ออฟชั่นยังไม่หลุด
ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ  :)

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 08:38:38 »
ระบบขับสี่ Part time ของนิวฟอ เหมือนกับขับสี่ Super select ของปาเจโร่ตัวปัจจุบันหรือเปล่าครับ
- Super select เป็นขับสี่แบบ full time เหมือน  Fortuner ตัวเก่า (แต่ Super select มีเกียร์ 2 H เพิ่มขึ้นมาจาก Fortuner ตัวเก่า อีก 1 เกียร์ ครับ) พบได้ในรถระดับสูงๆ เช่น Land Cruiser, Prado, Pajero ครับ
- New Fortuner เป็นระบบขับสี่ Part time ที่พบได้ในรถกระบะทั่วๆไปครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 09:26:11 »
นั่นละ ที่ผมคิดว่าเป็นความคิดของคนส่วนใหญ่ที่ซื้อ Fortuner  คือหลายคนอาจไม่ได้ต้องการอ๊อพชั่นที่มากมาย    ขนาดรุ่นที่แล้ว  เลือกตัว 2.5V  ขับ 2 ล้อ  อ๊อพชั่นแทบไม่มีอะไรให้เลยนอกจากถุงลมคู่หน้าแอร์ออโตหลอก ๆ ตัวนึงมาให้ ใส่เครื่องเล่น DVD คนก็ยังซื้อกันตรึม       
รุ่นนี้จัดอ๊อพชั่นออกมาพอสมควร  คนซื้อที่มีแนวคิดซื้อแบบรุ่นที่แล้ว   ได้อ๊อพชั่นขนาดนี้น่าจะพอใจมากแล้ว     ส่วนอ๊อพชั่นในรุ่นที่สูงกว่าก็อาจไม่ใช่เสียงส่วนใหญ่ของลูกค้าที่ซื้อก็ได้        เพราะตัว Topราคา 1.599 ล้าน   คนส่วนใหญ่ซื้อ 4x4  น้อยกว่ารุ่น 2wd อยู่แล้ว

พัฒนาการเหมือนถอยหลังเข้าคลองเหมือนที่หลายคนว่าจริง  ๆ ผมดูจากทั้งในเนตจากปากผู้ใช้ในกลุ่มเพื่อนด้วย   บอกคล้ายกันตรงที่แทนที่จะพัฒนาขึ้นแต่เหมือน พวกเขาคิดว่ามันพัฒนาถดถอยลง

ออฟไลน์ vachirapoly

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 12:49:45 »
ผมโทรไป5ศูนย์บริการพบว่า...รถเทสของทุกศูนย์เป็นตัว 4x4 ส่วนตัวโชว์เป็น 4x2 ครับ
คนที่ไปทดสอบ ก็เลยวิจารณ์ 4x4 เพราะเป็นตัวที่ได้ลองขับ

สำหรับคนที่ไม่เอา 4WD ก็จะเหลือ 2.4 กับ 2.8 ซึ่งราคาต่างกันประมาณ 1.6แสนมั้ง...
ได้เพิ่มมาแค่ cruise control กับ ขนาดเครื่องอีก 400cc. ซึ่งโดยรวมแล้ว ตัวที่น่าจะขายดีคือ
2.4 2WD AT ราคา 1.36ล้านบาท

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 14:04:12 »
แลดูเหมือนมีคนโจมตีเจ้าforตัวใหม่เยอะมากเลยครับ ส่วนตัวผมมองว่าโฉมนี้ไม่สวยไม่มีเสน่เอาซะเลย แต่เมื่อมีคนไปเปรียบกับฟอร์ด ซึ่งราคาใกล้เคียงกัน ก็แล้วก็มาบ่นว่าโตต้าให้ของมาน้อย  ที่จริงก็น้อยจริงครับแต่ได้คะแนนความทนทานของอะไหล่มาเพิ่มนะครับ ส่วนตัวผมผมว่าคนเราซื้อรถมาไว้ใช้งานครับไม่ใช้ซื้อมาที่ลูกเล่นที่ให้มา เพราะไปเน้นแต่ลูกเล่น แต่ใช้ได้ไม่นานรถก็ไปนอนเล่นที่ศูนย์เป็นประจำเดี๋ยวจะหงุดหงิดเอานะครับ  แล้วถ้าเทียบสองคันนี้ฟอร์ดให้ของเล่นเยอะมามากกว่าก็จริง แต่โตโยต้าก็ให้ความทนทานอะไหล่และความมั้นใจที่ศูนย์บริการนะครับ แน่นอนว่ามันไม่ได้มีปัญหาทุกคัน แต่ใครจะไปรู้ว่าเราดวงดีมากน้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 15:09:32 »
เห็นมีทำ PS กันออกมา สวยใช้ได้เลย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 10:39:59 »
เห็นมีทำ PS กันออกมา สวยใช้ได้เลย

Fortuner หน้า REVO ก็ดูลงตัวดีนะครับ
เห็นมี REVO หน้า Fortuner เหมือนกันครับ ดูลงตัวเช่นกัน

สรุปว่าควร FACE-OFF กันไหมครับนี่  ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ poon japan

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 10:52:47 »
จริงๆ ที่บ้านจะใช้ โตกะฮอนและอีสุสุเป็นหลัก ป้ายแดงมั่ง มือ 2 มั่ง
น้าแหวกมาใช้นิสสัน tida ซึ่งพึงขายไป ตัวเองใช้ซิลฟี่อยู่ น้องชายใช้เรนเจอร์
ทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกัน ถ้าเลือกใหม่คงกลับ 3 เจ้าหลัก เพราะ
1. ศูนย์บริการต่างกันลิบลับ ไม่ว่าจะเป็นปริมาณ บริการ ความเร็วในการเบิกอะไหล่ และการซ่อม ยิ่งเรนเจอร์นี่เพลีย
2. หาอะไหล่นอกราคาต่างกันพอควร  บางชิ้นเกินครึ่ง (เพราะหาของเทียบกับเชียงกงได้ ทางเลือกมากกว่า) และซ่อมอู่นอกได้อย่างสบายใจช่างหาง่ายมั่กๆ
3. ราคาขายต่อเจ็บน้อยกว่า (อย่าบอกว่าซื้อมาใช้ไม่ได้ซื้อมาขายนะ เพราะซักวันมันก็หนีไม่พ้น)
4. จุกจิกน้อยมากสำหรับรถตลาด คือไม่อยากจะบอกชิ้นส่วนหลักๆ มันทนจริงๆ นะ โดยเฉพาะโตนี่ เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง 5 ปี ไม่เคยเครม ไม่เคยซ่อม

สำหรับตัวเองมนุยษ์เงินเดือน ข้อดีเพียงแค่นี้ก็ตัดสินใจได้ไม่ยากที่จะเลือก แพงหน่อย ออฟชั่นไม่ถึงกะขี้เหล่เพียงพอต่อการใช้งาน ก็เอาเถอะ ถือว่าซื้อ product+solution เพราะต้องเข้าใจนะว่ากว่าเค้าจะพัฒนาสิ่งต่างๆ เหล่านี้มาได้ต้องใช้เงินทั้งนั้น ไม่มีทางได้มาฟรีๆ แน่นอน

สงสารโตเหมือนกันนะ ทำอะไรก็ไม่เคยไม่โดน  :D :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2015, 10:56:23 โดย poon japan »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 11:12:49 »
สำหรับผม ถ้าเป็น 4wd วิ่งบนถนนแห้งได้  ผมสนใจนะ
แต่ถ้าได้แบบ part time แบบกระบะ ที่วิ่งไม่ได้
ผมคงไม่จ่ายเงิน 70000บาทหรอก เพราะไม่ได้ลุยหนัก เรียกว่าตัดทิ้งเลย

ออฟไลน์ vachirapoly

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 13:01:33 »
สำหรับผม ถ้าเป็น 4wd วิ่งบนถนนแห้งได้  ผมสนใจนะ
แต่ถ้าได้แบบ part time แบบกระบะ ที่วิ่งไม่ได้
ผมคงไม่จ่ายเงิน 70000บาทหรอก เพราะไม่ได้ลุยหนัก เรียกว่าตัดทิ้งเลย

รอ FTN เพราะหวังว่ามี full time แต่ดันตัดออกซะงั้น
รอฟังด้วยคนว่า ขับ4ถนนดำได้เปล่า...

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 10:02:13 »
ตั้งแต่มีอินเทอร์เน็ต โลกมันก็แคบลงอย่างเห็นได้ชัด การตลาดแบบเดิมๆ คงไม่ช่วยอะไรได้มาก นอกจากให้คุณภาพของรถขายตัวมันเองครับ

ออฟไลน์ ipong

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 20:42:36 »
ผมคิดว่าเวลาคนบางกลุ่มเลือกรถยนต์ด้วยการขับ เค้าอาจจะไม่ทราบครับว่าคันที่ขับ มีระบบดีกว่าคันที่ซื้อ เพราะส่วนมากเวลาให้ลองรุ่นท๊อปหลายๆๆค่าย ทำให้เชื่อว่ารถรุ่นนี้ขับขี่ดีแล้ว จึงเลือกยี่ห้อนั้น แต่คนละโมเดลครับ