ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ. การขับขี่. X3. กับ. Forester. Turbo. ครับ  (อ่าน 9601 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
อยากทราบ. การขับขี่. X3. กับ. Forester. Turbo. ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 20:16:47 »
อยากได้suv. ไว้ขับสักคันครับ.  ช่วงนี้เดินทางบ่อยมาก  ขับรถเดือนล่ะ4,000 โล
ถนนตจว. เส้นที่ใช้บ่อย ไม่ค่อยดีเลยครับ.  ทางยังกะออฟโร้ด .หลุมพอประมาน
มีแต่รถเก๋ง.f10,camry สงสารช่วงล่างครับ   บวกกับอยากลองsuv. บ้างครับ
ดูรีวิวมาเรื่อนๆนานพอควร.  จนเหลือตัวเลือก
สองตัวนี้ครับ.x3 ดีเซล กะ forester turbo 
   ชอบสุดx5.  งบไม่ถึงครับ
แต่อยากได้รถที่ดูบึกบึน. แกร่งๆ
รบกวนเพื่อนๆที่ใช้อยู่.หรือเคยลองขับ
 เปรียบเทียบช่วงล่าง การขับขี่  ด้วยครับ
หน้าตาผม ไม่ได้ชอบทั้งคู่. เอามาใช้งานหนักแน่นอนครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
Re: อยากทราบ. การขับขี่. X3. กับ. Forester. Turbo. ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 20:32:43 »
ไม่สนใจ Prado ไว้เป็นตัวเลือกหน่อยเหรอครับ?

ออฟไลน์ CATM96

Re: อยากทราบ. การขับขี่. X3. กับ. Forester. Turbo. ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 20:35:31 »
มีรถคล้ายบ้านผมเลยครับ แต่ผมมีcaptiva อีกคัน...
หลังจากที่ลอง x3 x5 กับ nx300h ส่วน forester ยังไม่เคยลอง...
ผมว่าโจทย์นี้x3 น่าจะตอบโจทย์มากที่สุด x3ช่วงล่างให้อารมณ์คล้าย f10 ครับ
ส่วน forester ถ้ามีโอกาสจะไปลอง

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 20:58:41 »
เดินทาง ตจว มากๆ เป็นผมจะใช้รถตลาดๆหน่อยครับ เผื่อมีปัญหา จะหาที่ซ่อมได้ง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 23:12:36 »
เคยขับแต่ X3 นะครับ

เร่งดี ช่วงล่างเข้าโค้งมันใจ เกาะถนนดีกว่า Fortuner ชัดเจน

แต่ผมว่ามันกะด้างไปหน่อย หากเดินทางไกลๆแล้วทางไม่ดี  (ผมขับ กทม-สุราษ) ทางมันไม่ค่อยดี

เรื่องลุยไม่เคยลองเอาไปลุยเลยครับ เสียดายรถ เอา FTN ไปตลอดเลย 555+

แต่ใช้รถเยอะ แนะนำรถตลาดดีกว่าครับ FTN ตัวใหม่ผมว่าน่าใช้ดี

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 09:20:19 »
มารอฟังด้วยคนครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Devill_PRO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 12:57:55 »
เคยลอง Forester XT มันมาก แรงดึงไม่แรงมากมาย
แต่ความเร็วขึ้นเร็วมากดูอีกที 160 แล้ว ทันใจดีครับ
ช่วงล่างหนึบ แบบเปลี่ยนเลนกระทันหันไม่แสดงอาการเสียว
ไม่โครง หมั่นใจมาก โค้งกว้างๆ ไม่ต้องเบรคเลย กดใส่ได้
ที่ไม่ชอบคือเบาะนั่งไม่ค่อยสบาย นานๆแล้วเมื่อย ไม่กระชับ
งบไม่ถึงเลยได้แค่ตัวธรรมดา ส่วน X3 ไม่เคยสัมผัสครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 14:13:00 »
ถ้าเอาสมบุกสมบันจริงๆ แล้วเราใช้แบบสบายใจ

ผมว่ารอดู pajero sport ใหม่เพื่อเทียบกับ fortuner ดีกว่าสองตัวเลือกของท่าน จขกท. ครับ

แต่ถ้ามองว่าทั้งสองตัวเป็นกระบะดัดเเปลง อาจจะมั่นใจเรื่องช่วงล่างเท่า X3 & forester ก็คงต้องไปตามนั้น

ส่วนตัวผมเสนอ CX-5 ดีเซลท๊อป เป็นตัวเลือกเพิ่ม อาจจะตอบโจทย์นะครับ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 15:46:43 »
ถ้าต้องเอาภาพลักษณ์ด้วย ยังไงใบพัดก็ดีกว่าคับ  ;D ;D ;D

แต่ถ้าเอาลุยจริงๆผมว่าซุบารุน่าจะกินนะ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 16:40:20 »
ขอบคุณทุกความเห็นน่ะครับ
ตกลงจองx3แล้วครับ /2.0d HL. ก่อนlci ปี2014
 แต่เป็นรถผู้บริหาร.  ไมล์16,xxx. ถ้าไมล์จิงนะครับอิๆ. ได้ราคามา2,600,000
กะเอามาใช่เยอะเลยเอามือสองดีกว่า. ประหยัดไปเยอะะ
เพราะ528i ผม. ขับสี่เดือน. ล่อไป20,000 โลแล้ว
แล้วผมขับรถไม่ค่อยถนอมด้วย. 
คิดว่าน้อยคนนักที่จะขับแบบหฤโหดแบบผม
เป็นรถมือสองคันแรกในชีวิตด้วย. กังวลนิดๆ.  ที่เหลือมาลุ้นกันครับอิๆ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 16:43:26 »
สองคันนี้เฉือนกันที่ภายในx3. ดูน่านั่งกว่าครับ.
ภายนอกผมแฟนคลับมาสด้า. 
แต่วัดระบบขับสี่จิงๆ. ความทนทาน. ผมเชื่อsubaruมากกว่า
แต่กะว่าขับเยอะๆ ดีเซลแถมประหยีด. ภายในน่านั่งกว่าหน่อยๆ
สิ้นสุดการปวดหัวเลือกรถไปอีกพักนึงล่ะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 16:53:04 »
ถ้าเอาสมบุกสมบันจริงๆ แล้วเราใช้แบบสบายใจ

ผมว่ารอดู pajero sport ใหม่เพื่อเทียบกับ fortuner ดีกว่าสองตัวเลือกของท่าน จขกท. ครับ

แต่ถ้ามองว่าทั้งสองตัวเป็นกระบะดัดเเปลง อาจจะมั่นใจเรื่องช่วงล่างเท่า X3 & forester ก็คงต้องไปตามนั้น

ส่วนตัวผมเสนอ CX-5 ดีเซลท๊อป เป็นตัวเลือกเพิ่ม อาจจะตอบโจทย์นะครับ
ชอบเหมือนกันครับpajero. เท่าที่เห็นคิดว่าสวยแน่ๆ. อีกตัวคือeverest
แต่ติดตรง. ไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถใหญ่ขนาดนั้นครับ
เข้าพารากอนก็บ่อยอยู่. บางทีผมเจอซอยแคบๆรถสวน
. ขับไม่ค่อยถนัด.  กลัวเบียดชาวบ้านครับ. ถ้าอนาคตมีตังเหลือๆ
คงซื้อมาลุยสวนเล่นสีกคันครับ. ส่วนcx5. เคยเกือบได้เป็นเจ้าของตอนเปิดตัวแล้วครับ
แต่ตอนนั้นขายมาสด้าสามไม่ได้. ราคาตก. เลยอดครับ

ออฟไลน์ pitimanee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 17:49:50 »
ใช้อยู่ขับเองทั้งคู่ทุกวันแต่เป็น X5 xdrive30d msport(ใช้มา26 000กม) กับ forester xmode boxer turbo ใช้มา 50 000กม
ขอบอกกล่าวแบบบ้านๆนะครับ
ช่วงล่าง การขับขี่ : หากขับคันไหนติดกันหลายๆวันจะติด จะไม่อยากขับอีกคัน ดีทั้งคู่ ผมค่อนข้างขับเร็วชอบรถที่มีแรงบิดดีๆ
subaru อาจจะแพ้เรื่องน้ำมันกินจุกว่า และเบนซินแพงกว่าดีเซล
เรื่องลุยออฟโรดพอได้นิดหน่อย ไฮเวย์ดูดถนนดีพอๆกัน ในโค้งsubaruมั่นใจกว่ามาก ทางตรงxtความเร็วขึ้นไวมากกกกก
ความสบายในห้องโดยสารทุกสภาวะถนนในการเดินทางbmwกินขาด
bmw(ติดv kool) แอร์ไม่ค่อยสบายต้องปรับ20 subaru(ติดhuper optik) แอร์ดีกว่าแค่25ก็พอ
เรื่องซน subaruแอบไปทำต่อได้อีกเยอะ FA20DIT เครื่องพี่น้องกับ WRX
เรื่องทนทาน subaru ถึกกว่าแน่นอน ช่วงล่างไม่มีระบบไฟฟ้ากับถุงลม
ผมชอบทั้ง bmw และ subaru
แนะนำได้แค่นี้ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 18:38:53 »
ใช้อยู่ขับเองทั้งคู่ทุกวันแต่เป็น X5 xdrive30d msport(ใช้มา26 000กม) กับ forester xmode boxer turbo ใช้มา 50 000กม
ขอบอกกล่าวแบบบ้านๆนะครับ
ช่วงล่าง การขับขี่ : หากขับคันไหนติดกันหลายๆวันจะติด จะไม่อยากขับอีกคัน ดีทั้งคู่ ผมค่อนข้างขับเร็วชอบรถที่มีแรงบิดดีๆ
subaru อาจจะแพ้เรื่องน้ำมันกินจุกว่า และเบนซินแพงกว่าดีเซล
เรื่องลุยออฟโรดพอได้นิดหน่อย ไฮเวย์ดูดถนนดีพอๆกัน ในโค้งsubaruมั่นใจกว่ามาก ทางตรงxtความเร็วขึ้นไวมากกกกก
ความสบายในห้องโดยสารทุกสภาวะถนนในการเดินทางbmwกินขาด
bmw(ติดv kool) แอร์ไม่ค่อยสบายต้องปรับ20 subaru(ติดhuper optik) แอร์ดีกว่าแค่25ก็พอ
เรื่องซน subaruแอบไปทำต่อได้อีกเยอะ FA20DIT เครื่องพี่น้องกับ WRX
เรื่องทนทาน subaru ถึกกว่าแน่นอน ช่วงล่างไม่มีระบบไฟฟ้ากับถุงลม
ผมชอบทั้ง bmw และ subaru
แนะนำได้แค่นี้ครับ
เห็นภาพเลยครับ. จิงๆอยากได้x5. มากครับ. มันสวยดี ข้างในหรูหรามากๆ
แต่งบ มีอค่ครึ่งเดียวของราคา x5ครับอิๆ
ที่ตัดสินใจเลือกx3. เพราะภายในนี่แหละครับ ดูน่าจะสบายกว่าหน่อยครับผม
ขับนานๆน่าจะผ่อนคลายกว่ามั้งครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 12:36:11 »
ผมเชียร์ For XT. แบบออกนอกหน้านะครับ
ผมชอบสายแรงมากกว่าหรู For XT แค่
reflash กล่องก็ได้ม้ามาเกือบเท่าๆตัวญี่ปุ่นละครับ
แต่ถ้าอยากไปต่อให้แตะ 300 ม้า แค่เปลี่ยนท่อดีๆ
ซักชุด+น้ำมันเครื่องเกรดพรีเมี่ยมแค่นี้ก็แรงหลอนแล้วครับ
อันนี้ต้องถามใจตัวเองครับว่าชอบสายแรงหรือสายหรู
Eventually i've made my home country,Thailand.