ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทรถ แล้วออกตัวเลยแบบช้าๆรอบไม่เกิน 1,000-1,200 กับ อุ่นเครื่อง 3 นาที  (อ่าน 10468 ครั้ง)

ออฟไลน์ pichaiau

• Newbie
  • *
สตาร์ทรถ แล้วออกตัวเลยแบบช้าๆรอบไม่เกิน 1,000-1,200 กับ อุ่นเครื่อง 3 นาที อย่างไหนถูกต้อง หรือ ถนอมรถกว่ากัน ครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
จะให้เพื่อนบ้านทนฟังเสียงเครื่อง 3 นาทีเลยเหรอครับ  อิอิ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Dubee

ส่วนตัวผมใช้วิธีนี้ครับ พอสตาร์ทรถรอบเครื่องมันจะตีขึ้นไปประมาณ 1500 รตน. ผมรอให้มันตกลงมาไม่ถึง 1000 รตน. ถึงจะเปิดแอร์แล้วเข้าเกียร์ใช้งานปกติครับ (แบบนี้ไม่ถึงครึ่งนาทีด้วยซ้ำ ยกเว้นเครื่องเย็นมากๆประมาณนาทีกว่าๆเอง) แล้วหลังจากนั้นวิ้งเรื่อยๆรอบไม่เกิน 2500 รตน. วอมเครื่องไปในตัวครับ พ้นหน้าปากวอยผมว่าเครื่องก็อุ่นได้ที่แล้วน่า (บ้านผมถึงหน้าปากซอยระยะทางราวๆ 1.5 กม.ครับ หลังจากพ้นหน้าปากซอยบ้านก้เร่งใช้งานตามปกติครับ ถนอมไม่ถนอมไม่รุ้ แต่ทุกคันที่ผ่านมามหลายคันใช้งานแบบนี้ ใช้งานปกติไม่ต้องซ้อมเครื่องใหญ่เลยตลอดอายุการใช้งานที่อยุ่กับเราครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

ถ้ารถเราใช้ทุกวันไม่ต้องอุ่นเครื่องก็ได้ครับ ใช้วิธีขับช้าๆรอบต่ำๆอย่างที่เจ้าของกระทู้บอกสัก 1-2 กม

แต่ถ้ารถเราจอดทิ้งไว้นานๆ หรือช่วงอากาศเย็นมาก ก็ควรจะอุ่นเครื่องไว้ก่อน

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
วอนก่อนแล้วออกตัวช้าๆไงครับ ดีที่สุด
HeLLo!!

ออฟไลน์ wa330

ผมออกเลยไม่รอแต่ไหลเกียรDไม่กดคันเร่ง
ลงที่จอดรถกว่าจะออกถนนก็ร้อนพอดี

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
ของผม สตาร์ทแล้วมันอยู่ประมาณ1,300-1,500รอบได้ครับ
ทีนี้ผมก็สตาร์ทไว้ แล้วเดินไปตากกางเกงในหลังบ้าน+เปิดประตูบ้าน ใช้เวลาประมาณ1นาที
รอบก็ลงมา800-900พอดีครับ
แล้วก็ออกตัวช้าๆ ขับไม่เกิน1,500รอบ จากบ้านไปปากทางถนนประมาณ400เมตร

ทำแบบนี้อ่ะครับ
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ Equcha

ส่วนตัวผมใช้วิธีนี้ครับ พอสตาร์ทรถรอบเครื่องมันจะตีขึ้นไปประมาณ 1500 รตน. ผมรอให้มันตกลงมาไม่ถึง 1000 รตน. ถึงจะเปิดแอร์แล้วเข้าเกียร์ใช้งานปกติครับ (แบบนี้ไม่ถึงครึ่งนาทีด้วยซ้ำ ยกเว้นเครื่องเย็นมากๆประมาณนาทีกว่าๆเอง) แล้วหลังจากนั้นวิ้งเรื่อยๆรอบไม่เกิน 2500 รตน. วอมเครื่องไปในตัวครับ พ้นหน้าปากวอยผมว่าเครื่องก็อุ่นได้ที่แล้วน่า (บ้านผมถึงหน้าปากซอยระยะทางราวๆ 1.5 กม.ครับ หลังจากพ้นหน้าปากซอยบ้านก้เร่งใช้งานตามปกติครับ ถนอมไม่ถนอมไม่รุ้ แต่ทุกคันที่ผ่านมามหลายคันใช้งานแบบนี้ ใช้งานปกติไม่ต้องซ้อมเครื่องใหญ่เลยตลอดอายุการใช้งานที่อยุ่กับเราครับ

ผมทำตามนี้ครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

ของผมก็จะวอมก่อนนะคับเเต่ไม่ถึงสามนาทีหรอก เเค่พอวางของ คาดเข็มขัด ทำไรนิดหน่อยก็ออกตัวคับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ไม่ต้อง วอร์ม อะไรหรอครับ ขับออกไปเลย ไม่ต้องกลัวพัง เสียน้ำมันเปล่าๆ
ไม่ต้องถนอมมากตอนสตาร์ท ยังไงน้ำมันเครื่องก็ฉีดทันอยู่แล้ว
แถมสร้างมลพิษให้รอบบ้าน ข้างบ้านอีก

ผมโดนกับตัวทุกอาทิตย์ สตาร์ทรถ ทิ้งไว้ 5 นาที ผมแทบจุกควันตายในบ้าน เอาตูดรถหันออกมาหน้าบ้านตัวเอง
แม่มก็เข้าบ้านผมสิครับ โชคดีแค่วันเสาทิต ถ้าทุกวันคงต้องคุยแล้วละ เครื่องท่านไม่พังหรอก แต่ปอดตรูจะพังเอา

ปล.คหสต. นะครับ ผมไม่เคยวอร์มเลยระยะหลังที่โดนเองสงสารคนที่สูดควัน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
รถหัวฉีดไม่จำเป็นเรื่องการวอร์มเครื่องมากครับ  แค่ช่วงแรกขับไปเรื่อยๆให้เครื่องร้อนขึ้นนิดนึงก็จัดเต็มได้แล้วครับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Visual

ไม่ต้อง วอร์ม อะไรหรอครับ ขับออกไปเลย ไม่ต้องกลัวพัง เสียน้ำมันเปล่าๆ
ไม่ต้องถนอมมากตอนสตาร์ท ยังไงน้ำมันเครื่องก็ฉีดทันอยู่แล้ว
แถมสร้างมลพิษให้รอบบ้าน ข้างบ้านอีก

ผมโดนกับตัวทุกอาทิตย์ สตาร์ทรถ ทิ้งไว้ 5 นาที ผมแทบจุกควันตายในบ้าน เอาตูดรถหันออกมาหน้าบ้านตัวเอง
แม่มก็เข้าบ้านผมสิครับ โชคดีแค่วันเสาทิต ถ้าทุกวันคงต้องคุยแล้วละ เครื่องท่านไม่พังหรอก แต่ปอดตรูจะพังเอา

ปล.คหสต. นะครับ ผมไม่เคยวอร์มเลยระยะหลังที่โดนเองสงสารคนที่สูดควัน

เห็นด้วยครับ

ถ้าจอดบ้านสตาร์ทแล้วออกเลย วิ่งรอบต่ำไป
ถ้าจอดตอนโดหรือที่จอดรถก็วอร์มก่อนออกซักพัก

เลือกถนอมน้ำใจเพื่อนบ้าน มีค่ากว่าถนอมรถครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ต้องวอร์มหรอกครับ ขับมาจนขายทิ้งยังไม่เห็นเป็นไรเลย

ออฟไลน์ toonze

ไม่ต้องครับ ผมจะสตาร์ทรถก่อนแล้วไปเปิดประตูบ้าน แล้วถอยออกเลยขับช้าๆๆ ปิดประตูบ้าน  ขับได้เลย 555 น้ำมันเครื่องมันขึ้นทันแล้ว แค่ไม่ไปเร่งรอบเท่านั้นเอง อย่าเกิน 2000 รอบ

ออฟไลน์ onbit40

สำหรับผมไม่จำเป็นคับ ขับเลยจบ  มันมีแต่รถ 10 ปีที่แล้วมั่งที่ยังต้องทำแบบนั้น สมัยนี้ไม่น่ามีแล้ว ไม่ว่าจะดีเซล เบนซิน

ออฟไลน์ panerai

เห็นด้วยครับถ้าเป็นรถบ้านๆ (จะ E class S class หรือ 3,5,7series ก็รถบ้านๆ) ไม่ต้องวอร์ม ไม่ต้องแคร์ ใช้จนขายทิ้งยังไม่พังเลยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
จอดวอร์มแบบแอโรบิค เอา 22 วิ ก็พอ

ถ้าดีเซลโดยเฉพาะอีซูซุวอร์มนานเกิน เหม็นควันตายแน่
กลิ่นเหม็นเกิน

เบนซินยังพอไหว

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

วอร์มเครื่องนานๆอยู่กับที่โดยไม่ออกรถเป็นการทำร้ายเครื่องครับ เพราะช่วงนี้การเผาไหม้จะไม่สมบูรณ์เกิดเขม่าและไอน้ำจับตามหัวลูกสูบ, หัวเทียน, ห้องเผาไหม้ และวาล์วไอดีไอเสีย การจอดอยู่กับที่จะทำให้ระยะเวลาในช่วงนี้นานขึ้นเพราะเครื่องยนต์ไม่มีภาระ (engine load)

นอกจากทำร้ายเครื่องแล้วยังทำร้ายตัวเองและคนรอบข้างด้วย เพราะต้องสูดสารพิษที่เกิดจากการเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์เข้าไปเป็นเวลานานๆ

ควรออกรถเลย แล้วขับตามปรกติ(แค่หลีกเลี่ยงรอบสูง) เพื่อดึงให้อุณหภูมิของเครื่องเข้าสู่ช่วงการทำงานปรกติให้เร็วที่สุด การเผาไหม้ก็จะสมบูรณ์ ก็จะไม่มีเขม่าไปเกาะลูกสูบ หัวเทียน และวาล์ว ฯลฯ

ออฟไลน์ No Trespassing

สำหรับผม

ติดเครื่องแล้ว ออกมาสำรวจรอบรถว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่า แล้วค่อยไปเปิดประตูบ้าน

กลับมารอบก็ลดลงอยู่ในช่วง 1000 รอบหน่อยๆ แล้วค่อยๆคลานออกไปจอดหน้าบ้าน

เดินลงมาปิดประตู แล้วกลับขึ้นรถ เครื่องก็พร้อมใช้งานแล้วครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ของผมเดินดูรอบๆรถว่ามีอะไรผิดปกติหรือขวางทางเดินรถรึเปล่า เปิดประตูบ้าน สตาร์ทรถแล้วก็สำรวจนั่นนี่ กระจกมองหลัง กระจกข้าง วิทยุ แอร์ รัดเข็มขัด ขั้นตอนนี้ก็ราวๆ 1 นาทีก็ถือเป็นการวอร์มเครื่องก็ค่อยออกตัว พออกจากบ้านไปถนนใหญ่จะมีลูกระนาดเยอะหน่อยเลยขับช้าๆราวๆ 1 นาทีก็ถึงถนนใหญ่ก็ถือเป็นการวอร์มแบบวิ่งช้าๆไปในตัว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ lacked

ผมทำตามนี้ครับ

ประมาณนี้ครับ รถผมเบนซิลนะครับ แล้วถ้าออกมาวอร์มแถวประตูรั้วได้จะดีครับ ได้ทั้งสุขภาพคน สุขภาพรถ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถที่ผมใช้แต่ละคันคู่มือบอกไม่เหมือนกัน

บางคันก็ให้ออกตัวไปปรกติ
บางคันให้10-20 วินาที

พวกรถยุโรปมักจะให้ออกตัวเลยครับ ดูคู่มือรถเป็นสำคัญ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
สำหรับวิธีการปฏิบัติของผมนะคับ ตั้งแต่ซื้อรถมาวันแรกจนถึงบัดนี้เกือบห้าปีแล้วก็ยังทำเหมือนเดิม ก็คือ จะสตาร์ทรถทิ้งไว้ให้รอบมันสวิงแป๊บหนึ่งจาก 2000 ค่อยๆลงมาเหลือต่ำกว่า 1000 แล้วช่วงที่มันอุ่นเครื่องผมก้ไม่ได้รอนะ ผมก็ไปเก็บของใส่รถบ้าง หยิบของนู่นี่นั่น ตรวจช็คว่าลืมอะไรหรือเปล่าสักพัก กว่าเราจะหลับมามันก็พอดีเลยคับ เสียงเครื่องจากดังๆก็จะค่อยๆเบาลง ผมไม่เคยแบบสตาร์ทแล้วออกตัวทันทีเลยคับ กลัวเครื่องจะพังเร็วคับ น้านนานที นอกจากรีบมากจริงๆคับ แต่ก็น้อยครั้งมากคับ อ้อ อีกอย่างพอขับถึงบ้านผมจะไม่รีบดับเครื่องนะคับ ผมจะรอสักพักแล้วถึงจะค่อยดับเพราะว่ามันขับมาไกล ถ้าดับทันทีก็กลัวมันจะส่งผลต่อเครื่อง ให้มันได้ปรับตัวสักพักคับ ทั้งอุ่นเครื่องและปิดเครื่องก็ไม่เกิน สอง-สามนาทีคับ ไม่ได้นานเท่าไหร่แต่ผมคิดว่ามันเป็นการถนอมเครื่องยนต์ดีนะคับ :)

ออฟไลน์ Darkart

สตาร์ทรถทิ้งไว้ เดินรอบรถ ประตูรั่ว ใช่รอบไม่เกิน 1000 คลานไปๆเรื่อย ออกถนนใหญ่ก็เร่งช้าๆ ไปเรื่อยๆ ถึงระดับอุณหภูมิปกติ ก็เร่งเต็มทีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ natty ib-cm

สัก 10 - 20 วิ กำลังดีครับ ถ้าออโต้ ให้ระบบเกียร์ได้ปั่นน้ำมันขึ้นระบบแปป ถ้าเกียร์ธรรมดา ตามสะดวกครับ
เครื่องไม่น่าห่วงเท่าเกียร์ออโต้ครับ  :D