ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องยางครับ  (อ่าน 1969 ครั้ง)

ออฟไลน์ lookchid

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องยางครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 11:11:07 »
สวัสดีครับทุกท่าน พอดีวันนี้ ผมมีปัญหาเกี่ยวกับตัดสินใจเรื่องการเปลี่ยนยางครับ
คือ ยางเก่ารถผม เป็น ยางรันแฟลต  ยางคู่หน้า ดอกหมดเเล้ว เเต่ยางคู่หลัง ดอกยางยังสมบูรณ์อยู่ครับ
เเล้วทีนี้ผมต้องการจะเปลี่ยน ยาง เเค่คู่หน้า เเต่คิดว่าจะใช้ยางเเบบธรรมดาครับ
เลยอยากถามว่า มันจะ ok ไหมครับ ถ้ายางคู่หน้าใช้ยางธรรมดา ยางคู่หลัง ใช้ยางรันแฟลต

หรือ ผมควรเปลี่ยนยางธรรมดา ทั้ง 4 ล้อเลย

ขอความคิดเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องยางครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 16:06:34 »
อยู่ที่นิสัยการขับรถรวมถึงถนนที่วิ่งครับ ส่วนตัวผมขับรถก้ไม่เคยยางแตก (ยางรั่วไม่นับ)ครับ ถ้าเปนผมจะไม่ยอมจ่ายแพงขึ้นเท่าตัวครับ เกิดอุบัติเหตุยางแตกจริงก้เสียค่ายกไปครับ ถูกกว่าค่ายาง runflat อีกอย่างยางปกติเลือกได้หลากหลายกว่ามากครับ

W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 13:34:22 »
ดอกยังมีเยอะ ไม่ใช่ยางไม่เสื่อมนะครับ 

รถผมไม่เคยให้ดอกหมด เพราะถ้าเอาเล็บจิกก็จะรู้แล้วว่าเนื้อยางแข็งแล้ว

ถ้าเนื้อยางแข็ง ต่อให้มีดอกเท่าไหร่ก็ไม่เกาะถนนแล้วครับ เปรียบเหมือนเอายางลบถูโต๊ะ กับเอาพลาสติกถูโต๊ะ คุณว่าอันไหนมีแรงเสียดทานมากกว่ากันครับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 18:14:37 »
ดอกยังมีเยอะ ไม่ใช่ยางไม่เสื่อมนะครับ 

รถผมไม่เคยให้ดอกหมด เพราะถ้าเอาเล็บจิกก็จะรู้แล้วว่าเนื้อยางแข็งแล้ว

ถ้าเนื้อยางแข็ง ต่อให้มีดอกเท่าไหร่ก็ไม่เกาะถนนแล้วครับ เปรียบเหมือนเอายางลบถูโต๊ะ กับเอาพลาสติกถูโต๊ะ คุณว่าอันไหนมีแรงเสียดทานมากกว่ากันครับ
ตามนั้นครับ  ;)

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 18:39:21 »

แค่เอายางลบใหม่ กับยางลบเก่าก็ต่างกันมากแล้วครับ