ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งศูนย์ล้อต้องเลือกร้านไหมครับ ว่าคอมพิวเตอร์ที่ร้านมีข้อมูลรถรุ่นเราหรือเปล่า  (อ่าน 3658 ครั้ง)

ออฟไลน์ hisoman999

• Jr. Member
  • **
คือตอนนี้ปล่อยพวงมาลัยรถ รถวิ่งตรงในเลนครับ แต่พวงมาลัยเอียงไปทางซ้ายประมาณ 1.5 เซนติเมตรครับ
ถ้าขยับพวงมาลัยให้ตรง รถวิ่งออกขวาเลยครับ
มีอู่แถวบ้านมีเครื่องตั้งศูนย์ล้อคอมพิวเตอร์ กดดูรุ่น มีแค่ jazz 2003 ซึ่งรถผมเป็น jazz 2012
ผมเข้าไปตั้งศูนย์ได้ไหมครับ หรือไปหาร้านใหญ่ๆที่มีโปรแกรมตรงรุ่นดีกว่า

ยางวิ่งมา3ปีแล้ว ยางปี12 วิ่งไป22000กิโลเมตร แต่ยังไม่แตกลายงา ยังนิ่มๆอยู่
มีร้ายแนะนำก็หลังไมค์มาครับ อยู่ประชาชื่น

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
เอาจริงๆนะครับ  ถ้าวิ่งตรงอยู่แล้วจะตั้งพวงมาลัยไม่จำเป็นต้องตั้งศูนย์เต็มระบบเลย  ไขคันชักคันส่งสองข้างเท่าๆกันก็ตรงแล้ว

ไปร้านเขาก็อ้างว่าต้องตั้งศูนย์อย่างเดียวเพื่อเก็บตังค์500ทั้งๆที่รถญี่ปุ่นส่วนมากมันไม่มีอะไรให้ตั้งอะครับ

ออฟไลน์ vasin

• Jr. Member
  • **
ตามหลักควรจะมีค่า spec ของรถรุ่นนั้นๆ เพื่ออ้างอิงครับ

แต่การตั้งศูนย์ล้อนั้น  ไม่ได้แปลว่าถ้ามี spec แล้วจะตรงเป๊ะ เพราะมันมีส่วนประกอบอื่นๆ เช่น การสึกหรอของดอกยาง ลมยางที่ไม่เท่ากัน ฉะนั้นฝีมือคนตั้ง , ประสบการณ์ของช่าง , และ การใส่ใจในรายละเอียด ก็สำคัญไม่แพ้กันครับ

มีร้านแนะนำ 2 ร้านครับ
1) ร้านเม้งหยูล้ง  สุขุมวิท 49  มาจากปากซอย (ถ.สุขุมวิท)  ร้านอยู่ขวามือครับ

2) ร้านเย็นจิตต์ยางยนต์   อยู่เยื้องๆกับสำนักงานเขตสาทรครับ  เข้าทางซอยเย็นจิตต์ก็ได้  ทางซอยเซ็นหลุยส์ก็ได้  ผมใช้บริการร้านนี้ตั้งแต่รถคันเก่า  สมัยที่พ่อผมขับ  เครื่องมืออาจจะดูโบราณไปซะหน่อย  แต่ฝีมือโอเคครับ  ใช้ได้เลย

ออฟไลน์ sukhontha

บางครั้ง 0 ดีแล้ว  พวงมาลัยเอียงเล็กน้อย  เป็นผม  ปล่อยผ่านครับ  ไม่ทำ  จนกว่าจะเปลี่ยนยาง  ทำทีเดียว...

promt

• บุคคลทั่วไป
เลือกร้านครับ แต่ควรทำหลังเปลี่ยนยางใหม่

ออฟไลน์ off_033

เลือกร้านครับ  เข้าร้านเก่าๆ ใช้เครื่องตั้งแบบเข็ม  แต่ตรงเป๊ะ

ส่วนพวงมาลัยเอียงให้ช่างก้มไปแก้นิดหน่อยก็ได้ละ  ไม่ต้องตั้งศูนย์ใหม่ครับ

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
ผมตั้งทีไร พวกมาลัยเอียงทุกทีเลย แต่ทำใจขี้เกียจไปแก้ พอตั้งพวงมาลัยตรง รถก็ กินซ้าย/ขวา อีก
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB