ผู้เขียน หัวข้อ: TOYOTA ตั้งราคาขายรถใหม่ เผื่อค่าภาษีปีหน้าไว้ล่วงหน้าหรือเปล่า???  (อ่าน 9984 ครั้ง)

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
เป็นไปได้มั้ยครับที่ราคาของ All New Fortuner และ Revo นั้นถูกตั้งขึ้นมาเผื่อค่าการปรับโครงสร้างภาษีใหม่ปี 2559 ไว้แล้ว ซึ่งทำให้ราคาในตอนนี้ดูสูงกว่า Option ที่ได้ และสูงกว่าคู่แข่ง

โดยที่ TOYOTA ขายรถในปีนี้ (ซึ่งก็ไม่กี่เดือน) จะได้กำไรมากกว่าปกติ เพราะมั่นใจว่ารถตัวเองยังไงก็ขายได้...

แต่พอถึงปี 2559 กำไรก็จะลดลงแต่ก็อยู่ในระดับปกติที่คาดการณ์ไว้ (กำไรลดลงจากภาษีที่สูงขึ้น) เพื่อให้ลูกค้าที่ซื้อรถในช่วงปีหน้ายังคงซื้อได้ในราคาเดิม

ในขณะที่คู่แข่งต้องขึ้นราคาตามโครงสร้างภาษีที่ปรับใหม่
@ngel gunman

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ส่วนตัวผมคิดว่าไม่ครับ ปีหน้าราคา ftn คงขึ้นตามอัตราภาษี
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ xman2029

ผมว่า 99ต่อ1เลยครับ สำหรับ ไม่ตั้งกับตั้งไว้
แต่ถ้าตั้งไว้ที่ ค่ายๆอื่นๆเงิบกันเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2015, 13:31:58 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ถ้าทำจริง โตคงไม่น่าคบหา คนอย่างไอ้โตขายของถูกไม่เป็นต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2015, 19:47:47 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ SM.

เคยได้ยินหลายๆท่านพูดว่า เตรียมเผื่อไว้นะครับ จริงเท็จประการใด ไม่ทราบ

ออฟไลน์ sakano

ถ้าเผื่อไว้จริง ปีนี้ก็ฟันกำไรอิ่มเลยซิครับ
&^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นก็มีคนบอกว่าตั้งเผื่อไว้แล้ว
แต่ผมไม่เชื่อ 555+

ออฟไลน์ legion

• Full Member
เป็นไปได้ครับ ดูจากราคารุ่นเบนซิน 2.7 แพงกว่าดีเซล 2.4 ในเกรดเดียวกัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
หลายแหล่งว่าเผื่อแล้วครับ
ผมว่า 50/50 อาจเผื่อแล้วก็ได้ ทั้ง Revo, FTN ราคาขายแพงซะขนาดนั้น
ปีหน้าอาจขึ้นนิดหน่อย 10000-20000 อะไรแบบนั้น
ถ้าทำจริง โตจริงไม่น่าคบหา
ค่ายนี้ทะแม่งตั้งแต่เอา Vios 2013 มาเป็นรถคันแรกแล้วครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jones

แค่นี้ผมว่าราคาก้สูงมากแล้วนะครับเมื่อเทียบกับ option โดยเฉพาะรีโว่ ถ้าแพงขึ้นอีกก็ไม่รู้จะว่าไงละ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Poj

ปีนี้ตั้งแพงก็ขายได้ครับ คนรีบซื้อ เหมือนรถคันแรก

ปีหน้าปรับขึ้นอีกแต่ยอดขายน่าจะไม่ดี เท่าปีนี้ อาจลดเยอะ ถ้าขายไม่ออก

เพราะคนที่ต้องการปีหน้าจะรีบซื้อปีนี้

พี่โตน้ำขึ้นให้รีบตักนะครับ

ออฟไลน์ veturilo

ถ้าปีหน้าไม่ปรับราคา ---> โหหห...ปีที่แล้วฟันกำไรเท่าไหร่เนี้ย เอาเปรียบผู้บริโภค
ถ้าปีหน้าปรับราคาเพิ่ม ---> โหหห...แพงอยู่แล้ว ยังจะแพงได้อีกนะเนี้ย เอาเปรียบผู้บริโภค

โดนทั้งขึ้นทั้งล่อง...

กลไกตลาด จะซื้อไม่ซื้อ ผู้บริโภคเป็นคนตัดสินครับ
ทำของขายแต่มันไม่ดี แพง ฯลฯ มันก็ไม่มีคนซื้อเองล่ะครับ
กฎแห่งกรรมแบบติดจรวด...ไม่ต้องไปตามด่าหรอก

ออฟไลน์ Eddy5659

ด้วยอุปกรณ์ที่ไม่มากเท่าไหร่ FTN อาจจะขึ้นไมามาก แต่ก็แค่คาดเดา

แต่ everest สิครับ น่ากลัว ข้าวของล้นคันซะขนาดนี้ แว่วๆว่าขึ้นเกิน 1.5 แสนครับ เท็จ/จริง คงต้องรอดูกันไป
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ไม่มีการตั้งราคาเผื่ออัตราสรรพสามิตใหม่ครับทุกค่าย
ปีหน้าขึ้นแน่นอนครับ สำหรับกลุ่ม PPV
ขึ้นราคาเป็นหลักแสน ไม่ใช่หลักหมื่นครับ
ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ และค่ายรถเตรียมเพิ่มออฟชั่นไว้แล้ว
สำหรับรองรับการเพิ่มราคาที่ค่อนข้างมากครับ

บางกลุ่มขึ้นไม่เยอะครับ ไม่กี่หมื่น แต่หลายกลุ่ม
กระทบเยอะครับ ต้องดูอัตราการปล่อย CO2
ควบคู่กันไปด้วย แต่กลุ่ม PPV มันแน่นอนอยู่แล้ว
ว่าเกิน 200g/km. อันนี้ไม่ต้องรอดู ก็คาดการณ์
ได้เลยว่าจาก 20% เป็น 30% ครับ

(คิดง่ายๆก็ ราคาปัจจุบัน + 10% ครับ แต่จริงๆ
จะไม่ถึงเพราะระหว่างทางมีบวกนู่นนี่นั่น ก็หักลดไปได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2015, 20:46:32 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ WASADM

ถ้าขึ้นมาแตะ 1.8 มีซบเซาแน่ๆ ตลาดกลุ่มนี้

งี้ผมไม่อยากคิดต่อเลยครับ D-Segment หละว่าไง ไม่แตะเลข 2 เลยหรอ

ตอนนี้ก็ 1.99 กันและ เฮ้อออ  :( :( :(

ถ้าขึ้นมาแตะ 1.8 มีซบเซาแน่ๆ ตลาดกลุ่มนี้

งี้ผมไม่อยากคิดต่อเลยครับ D-Segment หละว่าไง ไม่แตะเลข 2 เลยหรอ

ตอนนี้ก็ 1.99 กันและ เฮ้อออ  :( :( :(

ยังครับพี่ 1.89อยู่ รอแพพ
 :D :D :D

ออฟไลน์ Pranhirun

• Jr. Member
  • **
ไม่มีการตั้งราคาเผื่ออัตราสรรพสามิตใหม่ครับทุกค่าย
ปีหน้าขึ้นแน่นอนครับ สำหรับกลุ่ม PPV
ขึ้นราคาเป็นหลักแสน ไม่ใช่หลักหมื่นครับ
ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ และค่ายรถเตรียมเพิ่มออฟชั่นไว้แล้ว
สำหรับรองรับการเพิ่มราคาที่ค่อนข้างมากครับ

บางกลุ่มขึ้นไม่เยอะครับ ไม่กี่หมื่น แต่หลายกลุ่ม
กระทบเยอะครับ ต้องดูอัตราการปล่อย CO2
ควบคู่กันไปด้วย แต่กลุ่ม PPV มันแน่นอนอยู่แล้ว
ว่าเกิน 200g/km. อันนี้ไม่ต้องรอดู ก็คาดการณ์
ได้เลยว่าจาก 20% เป็น 30% ครับ

(คิดง่ายๆก็ ราคาปัจจุบัน + 10% ครับ แต่จริงๆ
จะไม่ถึงเพราะระหว่างทางมีบวกนู่นนี่นั่น ก็หักลดไปได้)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
คุณหมูพอจะมีข้อมูลของ C200 ธรรมดา กับ Nissan X-Trail 2.5 ไหมครับ
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ MUK

เพิ่มราคา แล้วก็จัดโปรลดราคา ก็คงไม่น่าเกลียดครับ
แต่ถ้าเพิ่มอะไรให้มาจริงๆ แบบสมน้ำสมเนื้อ ผมว่า ก็คงพอรับได้
เพราะปีนี้ ผมก็ยังไม่มีแผนซื้อรถ แฟนบอกว่าปีหน้าให้มันขึ้นไปเถอะ
เดี๋ยวก็คงมีอะไรดีๆ ผมก็เลยเชื่อแฟนดีกว่า 5555

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse

เพราะราคาขนาดนี้ทำให้รถยุโรปขายดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดจริงๆ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

เพราะราคาขนาดนี้ทำให้รถยุโรปขายดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดจริงๆ

ใช่ครับ ยุโรปก็ถูกลงมาเรื่อยๆ ราคายิ่งเข้าถึงคนหลายๆคนได้ง่ายขึ้น
แถมพวกมือ2ก็ราคากตกหนักมาก มันเย้ายวนจริงๆ เข้าอู่นอกดีๆน่าจะจบสำหรับมือสอง