ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาใช้ cruise control ท่านเอาเท้าขวาไว้ที่ไหนครับผม !  (อ่าน 6602 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member

:)  เวลาที่แต่ละท่านใช้ cruise control ตอนขับรถ ท่านชอบเอาเท้าขวาไว้ตรงไหนครับ

- แตะไว้ที่แป้นคันเร่ง

- แตะไว้ที่แป้นเบรค

- วางเอาไว้ที่พื้น

:-*  แล้วจริงๆเราควรวางเท้าขวาไว้ตรงไหน ถึงจะถูกต้องครับผม !

ออฟไลน์ kenny523

Re: เวลาใช้ cruise control ท่านเอาเท้าขวาไว้ที่ไหนครับผม !
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 20:22:51 »
เอาฮานะครับ ช่วงนี้ก่ายหน้าเพราะติดดอยหุ้นจีน

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
Re: เวลาใช้ cruise control ท่านเอาเท้าขวาไว้ที่ไหนครับผม !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 20:24:47 »
ถ้าเอาแบบตามที่ควรนะครับ ---> วางที่พื้นเพื่อความผ่อนคลาย
แต่เตรียมพร้อมที่จะกดเบรคเสมอครับ อย่าเหม่อ
จะเกร็งเท้าไว้ที่แป้นเบรคทำไม???

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 20:28:37 »
ตำแหน่งวางเท้าผมมี2แบบครับ

- เวลาถนนโล่งมากๆวางเท้าที่พื้นรถแต่อยู่ในตำแหน่งที่สามารถยกขึ้นมาเหยียบเบรคได้ทันที

- เวลาถนนไม่ค่อยโล่ง วางเท้าเตรียมไว้ที่แป้นเบรคแต่ยังไม่เหยียบนะครับ ปล่อยน้ำหนักลงที่ส้นเท้าเลย

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 20:29:23 »
วางบนพื้นใกล้ๆ แป้นเบรคครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 20:32:56 »
ผมวางไว้ที่คันเร่งครับ แค่ไม่ต้องกด
เคยวางที่พื้นหรือจ่อตรงเบรกแล้วเมื่อยมาก
บางคนบอกว่าวางเท้าตรงคันเร่งกลัวเบรกไม่ทัน แต่จริงๆแล้วมันก็ตำแหน่งเดียวกันกับขับธรรมดานี่แหละ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 20:38:27 »
วางไว้บนพื้นครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 20:39:23 »
ขับทางไกลยาวๆ วางไวที่พื้นครับ

แต่ถ้าขับในเมืองปิด cruise control ครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 20:45:01 »
เพิ่งสงสัยเมื่อวันสองวันก่อนเอง  เอาวางที่พื้นแล้วรู้สึกขัดมากอาจเป็นเพราะเบาะมันอยู่ต่ำมากจะวางพื้นต้องชันขาขึ้น   สุดท้ายก็เอาไปวางไว้ตรงคันเร่ง

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 20:52:08 »
สำหรับผมว่างที่แป้นคันเร่งแต่ไม่เกรงปล่อยสบายๆๆ

ออฟไลน์ Bonds_

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 21:20:28 »
ผมวางเท้าไว้ที่พื้นครับ แต่ถึงใช้ครู๊ซคอนโทรลก็ต้องตื่นตัวระมัดระวังอยู่เสมอครับ เท้าขวาต้องพร้อมแตะเบรคตลอดเวลา

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 21:33:55 »
ไม่ใช้ครับ ใช้ละง่วง

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 21:44:16 »
ถนนบ้านเรา ใช้ได้ด้วยเหรอครับ ไม่ได้กวนนะ แต่ถามจริงๆ???

ผมโคตะระอยากคืนระบบนี้ให้คนผลิตมากๆเลยครับ แล้วก็ขอเป็นอ๊อพชั่นอื่นๆ
ถ้าบอกว่าผมขับเร็ว ยังไงก็ไม่ได้ใช้
คุณพ่อผมขับช้ากว่าผมเยอะมากๆๆๆๆ ยังไม่เคยได้แตะมันเลย

แต่จากที่ที่เคยใช้เล่นๆนะ ผมก็วางเท้าไว้ใกล้ๆเบรกน่ะครับ ไม่ค่อยมั่นใจคันหน้า

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 21:46:08 »
ใกล้ๆคันเร่งกะเบรคครับ เวลาขับทางไกลๆระบบนี้คือตัวช่วยหลักเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 21:50:09 »
หลังๆมา พบว่าวางไว้บนแป้นคันเร่งจะสบายครับ (คันเร่งแบบ Organ เหมือน See Exx-Ha) ทั้งยังเตรียมเบรคได้ดีด้วย

ถ้าวางไว้บนเบรคจะต้องเกร็งกว่า และบนพื้น ทำให้เวลาตอบสนองช้าลงครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 23:18:49 »
วางที่คันเร่งพร้อมที่จะเหยียบเบรครับ :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 23:22:03 »
พิงเท้าไว้ขวาสุดเลยครับ แต่ผมไม่ค่อยได้ใช้หรอก ออก.ตจวน้อยมากๆ
ถึงออกก็แทบไม่เคยใช้เลย ชอบเหยียบเองมากกว่า

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 23:24:21 »
วางไว้แป้นเบรคพร้อมเบรค ส่วนถ้าอยากขับเร็วขึ้น หรือ ลดความเร็วก็กระดก ตัวควบคุมเอา
ไว้จังหวะใกล้มากๆ ค่อยเบรคเอง สบายเท้าดีครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 23:49:10 »
รถผมมันเป็น RCC ครับ
เท้าวางพื้นอย่างเดียวเลย
รถมันเบรคให้เอง ผมชอบมากเลยครับ
และคิดว่าคุ้มมากจริงๆที่เพิ่มเงินซื้อ option นี้มา
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 00:27:35 »
รุ่นที่ไม่มี เรดาร์  ผมใช้ซัก 30 วินาที ก็เครียดละ
แม้จะขับทางไกล  กรุงเทพ - เชียงราย ประจำ

ส่วนการวางเท้าขวา  จะพยายามเก๊กวางบนพื้นนิ่งๆ
ได้แป๊ปเดียว  ก็เตรียมจ่อเบรกเมื่อเห็นรถข้างหน้า

พอมาใช้รุ่นที่มี เรดาร์    เออ..มันดีงามมาก  กล้าใช้
ได้นานขึ้น  แต่พอเจอรถใกล้ๆ  ผมก็ปิดนะ
ยิ่งรถบรรทุกอยู่ทางซ้ายนี่  ถ้ามันหักขวามา  เรดาร์
มันไม่รู้หรอกว่าต้องเบรก 55

สรุป  ผมว่าใช้ ครูสคอนโทรล  แล้วเครียดกว่าไม่ใช้
เท้าวางไหนก็ได้  แต่ถ้าเห็นรถใกล้ๆ  อย่าฝืนใช้เลย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 06:22:13 »
ผม  สองอย่าง  วางบนพื้น  เวลาถนนโล่ง
                  - หากรถเยอะวางที่คันเร่ง  รอเติมเวลาเร่งแซง

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 07:59:44 »
ถนนบ้านเรา ใช้ได้ด้วยเหรอครับ ไม่ได้กวนนะ แต่ถามจริงๆ???

ผมโคตะระอยากคืนระบบนี้ให้คนผลิตมากๆเลยครับ แล้วก็ขอเป็นอ๊อพชั่นอื่นๆ
ถ้าบอกว่าผมขับเร็ว ยังไงก็ไม่ได้ใช้
คุณพ่อผมขับช้ากว่าผมเยอะมากๆๆๆๆ ยังไม่เคยได้แตะมันเลย

แต่จากที่ที่เคยใช้เล่นๆนะ ผมก็วางเท้าไว้ใกล้ๆเบรกน่ะครับ ไม่ค่อยมั่นใจคันหน้า

ผมออกจะชอบครับ เวลาขับบน Motor Way หรือบูรพาวิถี ยิ่งเป็น Adaptive Cruise Control ด้วย แทบไม่ต้องแตะเบรคกับคันเร่งเลย

การขับ Cruise Control โดยส่วนตัวแล้ว ต้องปรับพฤติกรรมการขับกันหน่อยครับ ถ้าเป็นคนขี้รำคาญอาจจะไม่ชอบ เพราะความเร็วจะคงที่ ไม่ได้ใช้เครื่องอะไรมากมาย แต่ได้ความประหยัดมาแทน

ปล. คนสอนผมใช้ Cruise Control ก็คุณพ่อผมนี่แหละ ต่างประเทศเวลาขับยาวๆ มันช่วยมาก ไม่ต้องเหนื่อยเวลารักษาระดับความเร็ว

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 08:24:10 »
ตำแหน่งวางเท้าผมมี2แบบครับ

- เวลาถนนโล่งมากๆวางเท้าที่พื้นรถแต่อยู่ในตำแหน่งที่สามารถยกขึ้นมาเหยียบเบรคได้ทันที

- เวลาถนนไม่ค่อยโล่ง วางเท้าเตรียมไว้ที่แป้นเบรคแต่ยังไม่เหยียบนะครับ ปล่อยน้ำหนักลงที่ส้นเท้าเลย

ตามนี้ครับ ระแวงไว้ตลอดเวลาจะดีกว่า แต่ส่วนใหญ่อยู่ที่เบรคมากกว่า

บอกตรง ผมเคยชนหนัก รถพังมา 2 ครั้ง ไม่เกี่ยวกับครุ๊ยส นะครับ แต่คือ ประมาทแค่นิดเดียวจริงๆ หลังๆ คือระวังมาก เพราะยังไงคือเราเป็นคนคุมรถครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 08:35:30 »
วางไว้ที่พี้น ใกล้ๆแป้นเบรคครับ

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:00:38 »
วางไว้ที่พื้นครับ พักผ่อนสบายใจ อิอิ

ปล. แต่เสียดายรถที่ผมใช้เองไม่มี T^T ฟิลลิ่งตอนมีนี่ขับต่างจังหวัดสบายมากนะ ประหยัดด้วยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:35:13 »
.....ขอถามนิดหนึ่ง.....สงสัยตะหงิด ๆ

ครุยส์ของผม  เป็นแบบ ล็อคความเร็วขั้นต่ำ  เช่นตั้ง  80  หากไม่แตะคันเร่ง  มันก็จะวิ่งที่ 80  แต่หากจะเร่งแซง  ก็กดคันเร่ง ตามที่ต้องการ  พอปล่อยคันเร่งมันก็จะถอยมาที่  80....มันจะเลิกล็อคก็ตอน แตะเบรค  หรือปิดครุยส์....

ไม่ทราบว่าของท่านอื่นเป็นแบบเดียวกัน   หรือเป็นแบบล็อคแล้ว เหยียบคันเร่งความเร็วก็ไม่เพิ่ม  ครับ

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:38:53 »
.....ขอถามนิดหนึ่ง.....สงสัยตะหงิด ๆ

ครุยส์ของผม  เป็นแบบ ล็อคความเร็วขั้นต่ำ  เช่นตั้ง  80  หากไม่แตะคันเร่ง  มันก็จะวิ่งที่ 80  แต่หากจะเร่งแซง  ก็กดคันเร่ง ตามที่ต้องการ  พอปล่อยคันเร่งมันก็จะถอยมาที่  80....มันจะเลิกล็อคก็ตอน แตะเบรค  หรือปิดครุยส์....

ไม่ทราบว่าของท่านอื่นเป็นแบบเดียวกัน   หรือเป็นแบบล็อคแล้ว เหยียบคันเร่งความเร็วก็ไม่เพิ่ม  ครับ

เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:40:33 »
เมื่อก่อนผมจะวางไว้กับพื้นครับ แต่เคยมีครั้งนึง เบรคกระทันหัน  เกือบเบรคไม่ทัน เสียวเลย >.<

พักหลังเลย จะเอาเท้าไว้ที่แป้นเบรคแทนตลอดครับ - -"

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 10:02:57 »
เมื่อก่อนผมจะวางไว้กับพื้นครับ แต่เคยมีครั้งนึง เบรคกระทันหัน  เกือบเบรคไม่ทัน เสียวเลย >.<

พักหลังเลย จะเอาเท้าไว้ที่แป้นเบรคแทนตลอดครับ - -"
อารมย์เดียวกัน หลังๆผมไม่ใช้เลย เอาเท้าคอนโทรลเองดีกว่า  :-\

ออฟไลน์ Wazzar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 10:44:28 »
ถ้าใช้ Cruise Control ปกติก็วางเท้าไว้ที่คันเร่งนั่นแหละ เพราะถ้าวางที่พื้นหรือแป้นเบรก มันต้องงอขา จะนั่งไม่สบาย

ตามความเห็นส่วนตัว ใช้แล้วกลับเครียดกว่าเดิม... ต้องคอยระวัง ใช้เท้ากดคันเร่งเองสบายกว่า

แต่พอมาใช้ Adaptive Cruise Control โอ้โห... นี้แหละคือ Option ที่ใช้งานได้จริง
ไม่ต้องเหยียบเบรกกับคันเร่งเลย สบายมากๆ ปรับระยะได้ แถมเลือกให้ไต่ความเร็วขึ้นช้าหรือเร็วได้ (Normal & ECON mode ใน G9)

แต่ก็มีข้อติเล็กๆ คือจังหวะเบรก อาจจะจิกไปสักนิด กรณีคันหน้าตัดหน้า หรือเบรกกระทันหัน (ระบบ ACC รุ่นใหม่ๆในอนาคต คงทำให้ Smooth ขึ้น)