ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้ความเร็วสูง ในรถเก๋งขนาดเล็ก !  (อ่าน 11623 ครั้ง)

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: การใช้ความเร็วสูง ในรถเก๋งขนาดเล็ก !
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 14:36:05 »
ผมขับวีออส 2012 ผมไม่อยากขับเร็วเกิน 110 เลยยกเว้นจังหวะแซง มันไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ยิ่งเวลาลมแรงนี่ยิ่งไปใหญ่เกร็งจับพวงมาลัยจนปวดแขน
นี่ถ้าครบห้าปีเมื่อไหร่คงเอาไปเทิร์นรถคันใหญ่กว่านี้ล่ะครับ (หรือว่าผมขับรถไม่เร็วไม่รู้นะครับ)

ออฟไลน์ @PPs

• Jr. Member
  • **
Re: การใช้ความเร็วสูง ในรถเก๋งขนาดเล็ก !
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 15:17:26 »
ถนนต่างจังหวัด ขับช้าก็ขับยากนะครับ  ไม่รู้จะอยู่เลนไหน  บางทีคนขับอาจจะอยากแซงให้มันพ้น ๆ กลุ่มรถไป แต่ขับไปขับมาเร็วยาวไปเลย 

ผมขับในลักษณะนั้นบ่อยนะครับ เวลาเร่งแซงก็เหยียบไป แต่ความเร็วปรกติของผมอยู่แค่ 90-100 kmh เท่านั้นไม่เคยเกินกว่านี้ และที่สำคัญผมไม่ขับรถ "จี้" ให้คนอื่นหลบครับ แต่ถนนหลวงบ้านเราก็ต้องทำใจหน่อย เลนซ้ายของถนนบางช่วงมันช่าง... จนบางครั้งผมก็ต้องขับความเร็วคงที่บนเลนขวา แล้วคอยมองกระจกหลังแล้วหลบให้ชาวบ้านแซงไป

แต่สิ่งที่คุณพ่อสอนผม และผมเองก็ใช้มาตลอดคือ ขับทางไกล พยายามเหยียบเบรคให้น้อยที่สุด ดังนั้นต้องกะระยะ ดูจังหวะเผื่อไว้ด้วย

ที่พบเห็นกันบ่อยบนถนนทางหลวงคือขับทางตรง อัดแล้วเร็วมาก แล้วกดเบรคก่อนเข้าโค้ง บางทีกลางโค้งก็แตะเบรคอีก โดยลืมไปว่าการเบรคหนึ่งครั้งของคุณ รถตามหลังมาเข้าก็ต้องแตะเบรคด้วย การขับขี่แบบเร่งๆ หยุดๆ นี้ อัตราสิ้นเปลืองมันเพิ่มขึ้นไม่พอ เบรคก็จะหมดเร็วขึ้นอีก

โดยส่วนตัวก่อนเข้าโค้ง ผมจะถอนคันเร่งนิดนึงเพื่อให้ความเร็วลดลง ปล่อยรถเข้าโค้งไปด้วยแรงเฉี่อย หรือแตะคันเร่งต่อเพื่อให้เข้าโค้งได้นุ่มนวลขึ้น
[/quote]

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 16:49:59 »
เพื่อนผม Jazz GE เดิมๆ เดิมสนิททุกอย่าง ยางคอมฟอร์ท
กดบนบูรพาวิถี 190 แช่ยาวๆ ไม่มีใครหน้าไหนแซงเลย
พวกรถซงรถซิ่งต้องหลบหมด 555+

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 17:21:30 »
ผมสงสัยว่าจริงๆแล้ว รถเก๋งเล็กระดับ eco กับพวกกระบะท้ายแหบ แถมบางทีขนของเต็มรถ ใครทรงตัวดีกว่ากันกันแน่

เท่าที่ผมใช้ Swift และ Tritonตัวยกสูง วิ่งทางไกลความเร็ว120-140บ่อยๆ บอกได้เลยครับ Swiftทรงตัวดีกว่าในทุกกรณี
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 19:36:09 »
ตอนใช้ Fiesta ใหม่ๆช่วงนั้นขับเร็วครับ 120-140 ผ่านไป 2-3 ปีก็ไม่ได้ขับเร็วขนาดนั้นแล้ว  กลัวเกิดเหตุไม่คาดคิดแล้วเอาไม่อยู่  อีกอย่างคือรถเล็กความนิ่ง ความสบายมันสู้รถใหญ่กว่าไม่ได้ ขับไปนานๆก็เริ่มล้าครับ  พอลดความเร็วลงเหลือ 90-100 มันก็ขับสบายดี

ที่สำคัญคือกลัวเกียร์มันพังตอนวิ่งอยู่ด้วยล่ะครับ เลยไม่กล้าขับเร็ว
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 21:24:48 »
เพื่อนผม Jazz GE เดิมๆ เดิมสนิททุกอย่าง ยางคอมฟอร์ท
กดบนบูรพาวิถี 190 แช่ยาวๆ ไม่มีใครหน้าไหนแซงเลย

เรื่องขับเร็วนี่ รถรุ่นใหม่ๆ มันทำได้อยู่แล้วครับ ผมเองสมัยก่อนก็ซัด Vigo 4x4 รุ่นแรก 190 kmh บนบรูพาวิถีมาแล้ว (ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่ง)

สิ่งอยากจะเตือนคือ เวลาที่คิดว่ามันไม่เป็นไรนะใช่ครับ แต่ถ้าเกิดเหตุขึ้นมาละก็ผมคิดถึงสภาพเหล็กฉีกขาดจากการชน (ส่วนคนขับกับคนนั่งไม่อยากจะคิด) ที่สำคัญ ผมรับประกันเลยครับว่า ถ้าซิ่งกันมา มันจะพาลลากเอารถคันอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องไปด้วย ดังเช่นในหลายๆ คลิปใน Youtube

อย่าลืมนะครับ ท่านไม่ได้ขับรถอยู่บนสนามแข่งรถที่ท่านแข่งนำอยู่คันเดียว ยังมีเพื่อนร่วมใช้ถนนกับท่านด้วย ลองหัดขับรถเผื่อเวลาสักหน่อย ใจร่มๆ ก็มีความสุขดีนะครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 22:32:47 »
Eco กับ B-Seg มันก็รถชนิดเดียวกัน เพียงแต่ Eco ใส่เครื่องแค่ 1.2 เท่านั้น

อย่างผมใช้ March วิ่ง Motorway ไปทำงานที่สุวรรณภูมิทุกวัน ความเร็วเฉลื่ยก็ 110 - 150 กม/ชม พวงมาลัยก็นิ่งๆ ไปตามเรื่องตามราว เพราะไม่ได้จะแข่งกับใครอยู่แล้ว

อย่างล่าสุดหักหลบรถขยะที่อยู่ๆหักออกมา ก็แค่ประคองพวงมาลัย ตัวรถก็ไปตามที่เราสั่งแล้ว ขอแค่อย่าหักหลบทันที รถอาจเสียการทรงตัวได้อันเนื่องจากตัวเบา

ถามว่าวิ่งเร็วแล้วเสียวไหม ก็เสียวนะครับ แต่ถ้าเราไม่ประมาท รู้ลีมิตของตัวรถ รู้จักบังคับพวงมาลัย รู้จักเบรครถตัวเอง และ รู้กำลังเครื่อง ก็สามารถไต่ขึ้นไปวิ่ง 120 - 140 กม/ชม ได้สบายๆครับ

- ของผมใช้มาร์ช ตัวรองท๊อป ปี 2010 ก็ประมาณนี้ครับ ไม่รู้สึกว่ามันจะเบาหรือหวิวๆเลย มันยังรับใช้เจ้านายมันได้เป็นอย่างดี มีเสียสองอย่างก็คือออกตัวอืด(พอลอยตัวก็ขับสบาย)  กับช่วงล่างแข็งไปหน่อยเท่านั้นครับ สำหรับรุ่นนี้ความเร็วที่พอเหมาะอยู่ที่ 100-120 ถ้าเร็วกว่านี้ลมเข้าห้องโดยสาร  ส่วนตัวเคยขับช่วงความเร็ว 150-180 อยู่ สามถึงสี่ครั้งมันก็ให้ความมั่นใจในการทรงตัวได้ดีทีเดียว คิดว่าประสิทธิภาพไม่หนีกันเท่าไหร่ระหว่าง อีโค่คาร์ กับบีเซ็กเม็นท์  เพราะเคยขับ ซิตี้ZX   ซิตี้ 2010  วิออส  นิววิออส  มาสด้าสอง ก็ให้ความรู้สึก โดยรวมพอๆกัน  ปล.การขับขี่รถด้วยความเร็วสูง ต้องดูว่าถนนโล่งและปลอดภัยพอที่จะใช้ความเร็วสูงได้หรือเปล่าด้วยนะครับ เพื่อความปลอดภัยของผู้ใช้รถใช้ถนนด้วยกัน :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2015, 23:18:53 โดย puo »

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 22:35:38 »
ถ้าแค่ย่านความเร็ว 100-120 ผมว่า เก๋งเล็กยังวิ่งได้สบายนะครับ จากปสก เคยเช่าขับ vios กับ city เวลาบินไป ตจว
ผมขับ vios จากเชียงใหม่ไปปาย ย่านความเร็ว 100-120 ยังสบายๆ
แต่เกินกว่านั้นเสียวละครับ

Crv gen ที่แล้วตัว 2.0 ของภรรยา เกิน 130 จะเริ่มสยอง
ถ้า series 5 เช่น e60 f10 แช่ที่ย่านความเร็ว 180 นี่สบายมาก
S class นี่แช่ 200 ได้ชิวมากๆ รถมันใหญ่

ไม่รุ้ตรงคำถาม จขกท รึเปล่านะครับ 555
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 00:26:32 »
รถคันเล็กบางคันเขาทำมาให้ขับสนุก
รถคันใหญ่บางคันเขาทำมาให้นั่งสบายเป็นหลักครับ

ผมว่าควรจะเปรียบเทียบแบบเฉพาะเจาะจงว่า
รถคันไหน เทียบกับคันไหนกันไปเลยจะง่ายครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 08:17:37 »

เรื่องขับเร็วนี่ รถรุ่นใหม่ๆ มันทำได้อยู่แล้วครับ ผมเองสมัยก่อนก็ซัด Vigo 4x4 รุ่นแรก 190 kmh บนบรูพาวิถีมาแล้ว (ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่ง)

สิ่งอยากจะเตือนคือ เวลาที่คิดว่ามันไม่เป็นไรนะใช่ครับ แต่ถ้าเกิดเหตุขึ้นมาละก็ผมคิดถึงสภาพเหล็กฉีกขาดจากการชน (ส่วนคนขับกับคนนั่งไม่อยากจะคิด) ที่สำคัญ ผมรับประกันเลยครับว่า ถ้าซิ่งกันมา มันจะพาลลากเอารถคันอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องไปด้วย ดังเช่นในหลายๆ คลิปใน Youtube

อย่าลืมนะครับ ท่านไม่ได้ขับรถอยู่บนสนามแข่งรถที่ท่านแข่งนำอยู่คันเดียว ยังมีเพื่อนร่วมใช้ถนนกับท่านด้วย ลองหัดขับรถเผื่อเวลาสักหน่อย ใจร่มๆ ก็มีความสุขดีนะครับ

ครับพี่
วันนั้นผมขับ Accord G8 ไป ขับไปสองคัน ตอนแรกก็ขับตามๆกันไป สักพักมันเริ่มห่างขึ้นเรื่อยๆ
ผมก็เลยตัดสินใจยกเลยครับ ไม่ไหวจะตาม ขนาดผมแอคคอร์ดยังไม่เอาด้วยเลย

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 10:45:20 »
ผมขับวีออส 2012 ผมไม่อยากขับเร็วเกิน 110 เลยยกเว้นจังหวะแซง มันไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ยิ่งเวลาลมแรงนี่ยิ่งไปใหญ่เกร็งจับพวงมาลัยจนปวดแขน
นี่ถ้าครบห้าปีเมื่อไหร่คงเอาไปเทิร์นรถคันใหญ่กว่านี้ล่ะครับ (หรือว่าผมขับรถไม่เร็วไม่รู้นะครับ)

+1 นึกว่ามีแต่ผมคิดไปคนเดียวซะอีก vios ผมปี 2012 เหมือนกันครับ ขับเกิน 110 เมื่อไหร่ คุณแม่บอก "จอดดดด ตรูไม่ไปแล้ว" 5555555 มันหวิวจนคนข้างๆรู้สึกได้  :-[ :-[ :-[
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ JDM

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 12:07:58 »
พวกรถบ้านขับเร็วๆทางตรงสบายมากครับ รถใหม่ๆมันยังแน่นจะไม่รู้สึกน่ากลัว แต่พวกที่ขับเร็วแล้วมุด เข้าโค้งเร็วๆ ผมละหวาดเสียวแทน คงไม่เคยมิดเลยซ่า
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 14:31:28 »
ถ้าเป็น fiesta ,mz2 ,sonic ขับ140-160 ผมโอเคนะ ไม่ได้น่ากลัวอะไร รถเล็กไม่ใช่ประเด็นทั้งหมดหรอกครับ
ให้ขับรถใหญ่ช่วงล่างกลวงๆแบบ camry ที่ความเร็วสูงๆ ผมก้อไม่อยากเหมือนกัน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ lacked

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 15:12:37 »
120 ทางไกลทางโล่งๆ ผมว่าปกตินะครับ
รถเก๋งเล็กวิ่งเร็วผมว่าปลอดภัยกว่ากระบะขับสองอีกนะครับที่ความเร็วเดียวกัน

ออฟไลน์ nemus

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 17:25:01 »
รถสมัยนี้มันไปได้ล่ะครับ ร้อยแก่ๆ แตะๆ 200 น่ะ 
จะขับเร็ว กี่ร้อย ก็ขับไปเถอะครับ จะมันส์ จะคึก จะรีบร้อน
แต่สำคัญเอารถให้อยู่ครับ ถึงจะอัพเกรด โมดิฟายสเต็ปขนาดไหนก็ตาม
เกิดเหตุขึ้นมา มานั่งจ๋อย ก็อยู่ที่ตัวเราเอง  หนักหน่อยก็ไม่นั่งอีกเลย
ถ้าบังเอิญไปเกี่ยวใครอีกก็คูณสอง

ขึ้นรถทุกครั้ง ใช้สติ และไม่ประมาท ทั้งนั่ง และขับ
โอกาสแก้ตัวไม่ได้มีกันบ่อยๆ ไม่ได้มีโอกาสกันทุกคน
แค่เสี้ยววินาที ที่จะเปลี่ยนชีวิตไปเลย บอกได้แค่นี้จริงๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2015, 17:30:29 โดย nemus »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 17:38:21 »
ตอนใช้ Fiesta ใหม่ๆช่วงนั้นขับเร็วครับ 120-140 ผ่านไป 2-3 ปีก็ไม่ได้ขับเร็วขนาดนั้นแล้ว  กลัวเกิดเหตุไม่คาดคิดแล้วเอาไม่อยู่  อีกอย่างคือรถเล็กความนิ่ง ความสบายมันสู้รถใหญ่กว่าไม่ได้ ขับไปนานๆก็เริ่มล้าครับ  พอลดความเร็วลงเหลือ 90-100 มันก็ขับสบายดี

ที่สำคัญคือกลัวเกียร์มันพังตอนวิ่งอยู่ด้วยล่ะครับ เลยไม่กล้าขับเร็ว

เอาจริงๆเลยนะ ผมไม่กล้าขับตามเฟียสต้ากับครูซเพราะกลัวเกียร์พังหรือดับกลางอากาศนี่แหละ รถชะลอความเร็วกระทันหันแต่ไฟเบรคไม่ขึ้นกว่าจะรู้ตัวก็ซัดกันแล้ว ปกติผมขับเว้นระยะคันหน้าพอสมควรแต่สองรุ่นนี้ไม่กล้าใกล้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น