ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้ความเร็วสูง ในรถเก๋งขนาดเล็ก !  (อ่าน 11624 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) เวลาขับรถออกต่างจังหวัด ผมสังเกตุเห็น รถเก๋งขนาดเล็ก

กลุ่ม B segment และ ECO car ขับกันโดยใช้ความเร็วสูงมาก

พอควร ประมาณ 120-140 km/hr  ขับกันตัวปลิวเลย

เห็นแล้วชวนหวาดเสียว ถ้าเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉิน

:) และสงสัยว่ารถกลุ่มนี้เขาออกแบบมาให้ขับเร็ว ได้ปลอดภัยแค่ใหน ในสถานการณ์ต่างๆ

( เอาแบบที่ออกมาจากโรงงานโดยตรงนะครับ ไม่รวมพวกมาปรับแต่งเพิ่มภายหลัง )

โดยเฉพาะกลุ่ม B segment ขับได้ใจถึง จี๊ด ดีจริงๆ ครับ

:) หรือว่าไม่เกี่ยวกับความเป็นรถเล็ก แต่เป็นความลงตัวในการออกแบบครับ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2015, 08:10:44 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

Re: การใช้ความเร็วสูง ในรถเก๋งขนาดเล็ก !
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 21:17:03 »
ถ้ารถเดิม ๆ ทางตรง ๆ ลมไม่แรง ขับไวแค่ไหนก็ได้ตามกำลังเครื่องครับ

แต่ถามว่ามั่นใจแค่ไหน บอกเลยว่าความมั่นใจไม่มีเลยครับ

ถ้ามีอะไรตัดหน้านิดเดียว เบรกแล้วหักหลบ โอกาสเสียหลักสูงมาก

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
Re: การใช้ความเร็วสูง ในรถเก๋งขนาดเล็ก !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 21:32:37 »
:) เวลาขับรถออกต่างจังหวัด ผมสังเกตุเห็น รถเก๋งขนาดเล็ก

กลุ่ม B segment และ ECO car ขับกันโดยใช้ความเร็วสูงมาก

พอควร ประมาณ 120-140 km/hr  ขับกันตัวปลิวเลย

เห็นแล้วชวนหวาดเสียว ถ้าเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉิน

:) และสงสัยว่ารถกลุ่มนี้เขาออกแบบมาให้ขับเร็ว ได้ปลอดภัยแค่ใหน ในสถานการณ์ต่างๆ

โดยเฉพาะกลุ่ม B segment ขับได้ใจถึง จี๊ด ดีจริงๆ ครับ

เอาจริงๆ นะครับ จากประสบการณ์ที่เคยขับ Vios ซึ่งเป็นรถเช่าไปต่างจังหวัดหลายรอบ

ถ้าเอาความมั่นใจละก็ สู้รถใหญ่ไม่ได้หรอกครับ แต่มันได้ความคล่องตัว และน้ำหนักรถที่เบากว่า การเร่งแซงจะดูเหมือนว่าคล่องกว่า แต่จังหวะแซงเลนสวนนี่รถใหญ่เครื่องใหญ่มั่นใจกว่าเยอะ ยิ่งถ้าท่านขับ Camry HV ละก็ เวลาแซงนี่ไม่ต้องลุ้นเลย สบายมาก

แต่ด้วยน้ำหนักที่เบานี่เอง เวลาเจอแรงปะทะจากลม หรือเวลาแซงรถใหญ่ๆ การถือพวงมาลัยจะต้องเกร็งมากกว่าเยอะ ซึ่งของพวกนี้ถ้าไม่ขับรถยาวๆ จะไม่มีผลเลย

ผมเองช่วงนี้เพิ่งกลับจากเชียงราย และแถวๆ จันทบุรี เจอเยอะครับ ทั้งกระบะขนของบ้าหลัง (แต่กว่าจะแซงได้แทบจะไม่มีแรง ออกตัวจากไฟแดง นี่แทบหลับ) ทั้งรถเล็กขับรถเร็ว ผมว่าส่วนนึงคนขับรถเล็ก ติดนิสัยการขับรถในเมือง ทั้งจี้ ทั้งขับเร็ว และด้วยวัยที่ยังอยู่ในช่วงวัยรุ่น หรือเพิ่งจบใหม่ๆ ยังไม่เคยมีประสบการณ์ขับรถเยอะๆ เค้าจะรีบไปให้ถึงที่หมายเร็วที่สุด แต่โดยส่วนตัวแล้ว ความเร็วประมาณ 90-100 km/h เหมาะสมที่สุดทั้งด้านความประหยัด และเวลาในการเดินทาง ไม่ว่าจะขับรถเล็กหรือใหญ่เท่าไหน

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 21:45:08 »
B seg ส่วนใหญ่ 140 -160 วิ่งตรงๆไม่มีปัญหาครับ แต่จะมีปัญหาเวลาเข้าโค้งกับเปลี่ยนเลนกระทันหัน ในบางรุ่นมากกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 22:23:16 »
รถเล็ก ,รถใหญ่ในความคิดผมนะครับ ถ้าเอาระยะเบรค คงไม่ต่างกันมาก เพราะเบรคก็ออกแบบมาสำหรับน้ำหนักรถในขนาดนั้นๆ ส่วนใหญ่จะเอารถอยู่ได้พอๆ กัน
ส่วนขับเร็ว แล้วถ้าเกิดเหตุแบบกระทันหัน ผมว่า เล็กหรือใหญ่ก็ไม่ต่างกันครับผม แต่ขันใหญ่กว่าจะได้เรียบตรงถ้าเกิดการชนแบบตรงๆ ก็คงจะปลอดภัยกว่าขึ้นมาอีกในระดับ
แต่ผมว่า ถ้าขับเกิน 110 ถ้าเอาแบบอะไรวิ่งตัดหน้า ผมว่า ใหญ่เล็ก คงให้ผมไม่ค่อยต่างเท่าไหร่ครับ หมายถึงรถนั่งนะครับผม ไม่รวมพวกรถบรรทุกครับ :)

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 22:36:09 »
ถนนต่างจังหวัด ขับช้าก็ขับยากนะครับ  ไม่รู้จะอยู่เลนไหน  บางทีคนขับอาจจะอยากแซงให้มันพ้น ๆ กลุ่มรถไป แต่ขับไปขับมาเร็วยาวไปเลย 

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 22:45:33 »
ขับช้า หาจังหวะแซงลำบากครับ
ยิ่งเลนสวนนี่ ถ้าขับไป 70 80 90 กว่าจะเรียกรอบได้ รถเล็กๆเลยต้องความเร็วสัก 90up และเลยเถิดไปถึง 120 ครับ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 03:19:26 »
เวลาขับรถบน ไฮเวย์ จะเจอ Ford Fiesta แซงประจำเลยครับ ผมขับที่ 90-100 MPH แล้วนะ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 06:53:12 »
ผมขับ Mazda2 ขับ 110-120km/hr ก็ยังนิ่งๆ นะครับ

แต่ถ้าเกินกว่า หากเจออะไรตัดหน้า ก็น่าจะเอาไม่อยู่ครับ

ขอบคุณที่เตือนสติครับผม  ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 08:01:17 »
เฟียสต้า 140-160 ก็ยังมั่นใจกว่าอัลติสหรือซีวิคนะครับ
และมั่นใจกว่ากระบะยกสูงด้วยล่ะกัน..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 08:10:18 »
รถเล็กขับ 120 ขึ้นรู้สึกได้เลยครับว่าเลื้อย พวงมาลัยนี่เหมือนจะปลิว ต้องประคองมากเป็นพิเศษจับแน่นก็ไม่ได้ จับเบาๆ ก็ไม่ได้ ความเร็วที่เพิ่มขึ้นเสียงลมปะทะก็เพิ่มตาม แต่บางทีขับเร็วก็อาจปลอดภัยกว่าขับช้าๆได้
  ใจกับสติสำคัญที่สุดครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 08:33:03 »
รถใหญ่ยังไงก็มั้นใจกว่าครับ รถเล็กเซ็ตมาให้ดียังไง แต่บางจังหวะบางเวลาก็ไม่ได้มั้นใจอะไรเลย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 08:48:35 »
อยู่ที่คุณภาพของช่วงล่างและน้ำหนักรถด้วยนะ มาสด้า2และเฟียสต้าน้ำหนักมากกว่ายี่ห้ออื่นเค้าหลายสิบกิโลเวลาแล่นเร็วและลมพัดแรงๆเลยนิ่งกว่ากันชัดเจน ยิ่งถ้าเป็นมินิคูเปอร์ล่ะก็  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 08:52:08 »
ก้วิ่งได้จนทอปสปีดสบายๆอะครับ รถเล็กก้ไม่ใช่ว่าจะสมรรถนะไม่ดีครับ ยิ่งถ้าคันไหนใส่ยางให้หน้ายางกว้างขึ้นยิ่งดีครับ ผมลองๆขับดูโค้งเดียว

กัน Fiesta ให้ความมั่นใจในความเร็วสูงจะดีกว่า Accord Camry อีก แต่เคยลองรุ่นอื่นพวก city jazz ก้สบายๆครับแค่ต้อง concentrate

มากขึ้นเฉยๆ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 09:13:52 »
กลุ่มBและCพวกFiesta Mazda2 Focus Mazda3 Civic  ด้วยน้ำหนักตัวรถเทียบกับความแรงและช่วงล่างแล้ว คอนโทรลรถได้ดีกว่า ขับสนุกกว่า พวกรถใหญ่แบบCamry accord ยิ่งถ้าเล่นกันเล่นๆแก้ง่วงกับกระบะ พอเกิน150ก็ตามยากแล้ว(คนขับกระบะต้องใจกล้าจริงๆ)

ที่เห็นว่าBซิ่งเยอะเพราะด้วยความเป็นวัยรุ่นก็มีส่วน และจำนวนรถที่มีเยอะเลยได้เห็นกันบ่อยๆ

เรื่องความมั่นคงรถใหญ่ให้ความรู้สึกมั่นคงเพราะน้ำหนักและขนาดยาง แต่ถ้าให้สลาลมหรือแข่งทำเวลา สู้รถเล็กเครื่องแรงยาก

แต่สุดท้ายอยู่ที่ลักษณะการขับขี่นิสัยถาวรของคนๆนั้นมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2015, 09:19:18 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 09:25:44 »
รถเล็ก B-Segment นี่ผมให้ที่ 120 นะครับ เอาจริงๆ 120 นี่เปลี่ยนเลนกระทันหัน หรือเข้าโค้งองศาแคบๆหน่อยนี่เริ่มเหนื่อยและเสียวไส้แล้วครับ ถ้ามากกว่านี้จะท้ายจะเริ่มลอยและเริ่มไม่เสถียรในความรู้สึกเราละครับ คือถ้าวิ่งตรงๆมันไม่รู้หรอก ต้องลองเจอเหตุการณ์ต้องหักพวงมาลัยแบบกระชั้นๆหน่อยนี่จะเลิกขับเร็วเลยครับกับรถเล็ก
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 09:31:21 »
อย่าว่าแต่ b-seg เลยครับ eco ขับแปปเดียวยัง 130 ไม่รู้ตัวเลยครับ
ส่วนตัว ขับประมาณ 110 แต่พอเวลาแซง มันขึ้นอย่างเดียวเลยครับ มองอีกทีไป 140 แล้ว ตอนลงจะชลอลง อีกที ใบสั่งมานอนรอที่บ้านแล้ว _+_ วิ่ง โคราช ช่วงสระบุรีทีลาดยางใหม่ตอนนี้ 160 ยังนิ่งคิดว่า 120
เคยหักเลี้ยวเปลี่ยนเลนกระทันหัน ตอนมาประมาณ 120 รถผมมันท้ายสั้น เวลาออก หน้าออก ท้ายออก จะมีแรงเหวี่ยงอีกนิด เสียวเอาเรื่องเลยละแก้พวงมาลัยกันเสียวเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 09:58:46 »
จะขับเร็วขับซิ่งแค่ไหนไม่ว่า ขอแค่ขับให้นิ่ง เปลี่ยนเลนส์ให้แม่น ให้สัญญาณเพื่อนรวมทางเมื่อเปลี่ยนเลนหรือเลี้ยว ไม่มุดแบบบ้าคลั่งแต่ก็ยังอยู่ข้างหลังคนที่ขับปกติ แค่นี้ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ buttt

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 10:08:28 »
ปัจจุบันรถรุ่นใหม่ๆได้มีการพัฒนาตัวรถหลายด้านทั้งเครื่องยนต์ ตัวถัง ช่วงล่าง ไม่ว่าจะ  B C D เซกเมนต์  หรือ ecocar
แถมมีตัวช่วยอีกเยอะ เช่น  กันโคลง  ระบบควบคุมการทรงตัว ระบบกันลื่นไถล ปุ่ม POWER ก็ไม่แปลกที่สามารถวิ่งกันด้วยความเร็วสูงๆกันได้    ECO CAR ปัจจุบันเครื่อง 1,200CC ก็ทำความเร็วกัน 170-180กม/ชั่วโมง เพราะฉนั้น วิ่ง140-150ถือว่าเป็นเรื่องธรรมดามาก ยังไม่นับรวมกลุ่มที่นำรถไปโมดิฟาย เช่น เป็นยางหน้ากว้างแก้มเตี้ย เปลี่ยนโช็คอัฟแต่ง สปริงแต่ง เดินท่อไอเสียใหม่ทั้งระบบ  ใส่กล่องแต่งเช่น fcon hks ecushop เปลี่ยนหัวฉีด รถกลุ่มนี้ ลากกันเลย200กม/ชั่วโมง ได้สบายๆ แต่ที่สำคัญที่สุดคือความมีสติครับ ขับอย่างไรให้ปลอดภัยกับตัวเรากับเพื่อนร่วมถนน

ออฟไลน์ Tee+...Lek

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 10:09:55 »
อย่าว่าแต่ b-seg เลยครับ eco ขับแปปเดียวยัง 130 ไม่รู้ตัวเลยครับ
ส่วนตัว ขับประมาณ 110 แต่พอเวลาแซง มันขึ้นอย่างเดียวเลยครับ มองอีกทีไป 140 แล้ว ตอนลงจะชลอลง อีกที ใบสั่งมานอนรอที่บ้านแล้ว _+_ วิ่ง โคราช ช่วงสระบุรีทีลาดยางใหม่ตอนนี้ 160 ยังนิ่งคิดว่า 120
เคยหักเลี้ยวเปลี่ยนเลนกระทันหัน ตอนมาประมาณ 120 รถผมมันท้ายสั้น เวลาออก หน้าออก ท้ายออก จะมีแรงเหวี่ยงอีกนิด เสียวเอาเรื่องเลยละแก้พวงมาลัยกันเสียวเลย

อันนั้นแหละครับ อันตรายมากเลย สำหรับรถเล็ก ผมว่าการขับรถต้องหัด "ทำใจร่มๆ" ครับ ขับไปดูความเร็วด้วย

ถนนต่างจังหวัด ขับช้าก็ขับยากนะครับ  ไม่รู้จะอยู่เลนไหน  บางทีคนขับอาจจะอยากแซงให้มันพ้น ๆ กลุ่มรถไป แต่ขับไปขับมาเร็วยาวไปเลย 

ผมขับในลักษณะนั้นบ่อยนะครับ เวลาเร่งแซงก็เหยียบไป แต่ความเร็วปรกติของผมอยู่แค่ 90-100 kmh เท่านั้นไม่เคยเกินกว่านี้ และที่สำคัญผมไม่ขับรถ "จี้" ให้คนอื่นหลบครับ แต่ถนนหลวงบ้านเราก็ต้องทำใจหน่อย เลนซ้ายของถนนบางช่วงมันช่าง... จนบางครั้งผมก็ต้องขับความเร็วคงที่บนเลนขวา แล้วคอยมองกระจกหลังแล้วหลบให้ชาวบ้านแซงไป

แต่สิ่งที่คุณพ่อสอนผม และผมเองก็ใช้มาตลอดคือ ขับทางไกล พยายามเหยียบเบรคให้น้อยที่สุด ดังนั้นต้องกะระยะ ดูจังหวะเผื่อไว้ด้วย

ที่พบเห็นกันบ่อยบนถนนทางหลวงคือขับทางตรง อัดแล้วเร็วมาก แล้วกดเบรคก่อนเข้าโค้ง บางทีกลางโค้งก็แตะเบรคอีก โดยลืมไปว่าการเบรคหนึ่งครั้งของคุณ รถตามหลังมาเข้าก็ต้องแตะเบรคด้วย การขับขี่แบบเร่งๆ หยุดๆ นี้ อัตราสิ้นเปลืองมันเพิ่มขึ้นไม่พอ เบรคก็จะหมดเร็วขึ้นอีก

โดยส่วนตัวก่อนเข้าโค้ง ผมจะถอนคันเร่งนิดนึงเพื่อให้ความเร็วลดลง ปล่อยรถเข้าโค้งไปด้วยแรงเฉี่อย หรือแตะคันเร่งต่อเพื่อให้เข้าโค้งได้นุ่มนวลขึ้น

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 10:18:24 »
อยู่ที่คนด้วยครับ รถมันก็แค่อุปกรณ์ เอามาวัดอะไรไม่ได้เท่าไหร่ครับ  ที่เขาขับกันเร็ว  เขาอาจจะไม่ได้ประมาทอยู่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 10:38:09 »
Eco กับ B-Seg มันก็รถชนิดเดียวกัน เพียงแต่ Eco ใส่เครื่องแค่ 1.2 เท่านั้น

อย่างผมใช้ March วิ่ง Motorway ไปทำงานที่สุวรรณภูมิทุกวัน ความเร็วเฉลื่ยก็ 110 - 150 กม/ชม พวงมาลัยก็นิ่งๆ ไปตามเรื่องตามราว เพราะไม่ได้จะแข่งกับใครอยู่แล้ว

อย่างล่าสุดหักหลบรถขยะที่อยู่ๆหักออกมา ก็แค่ประคองพวงมาลัย ตัวรถก็ไปตามที่เราสั่งแล้ว ขอแค่อย่าหักหลบทันที รถอาจเสียการทรงตัวได้อันเนื่องจากตัวเบา

ถามว่าวิ่งเร็วแล้วเสียวไหม ก็เสียวนะครับ แต่ถ้าเราไม่ประมาท รู้ลีมิตของตัวรถ รู้จักบังคับพวงมาลัย รู้จักเบรครถตัวเอง และ รู้กำลังเครื่อง ก็สามารถไต่ขึ้นไปวิ่ง 120 - 140 กม/ชม ได้สบายๆครับ

ออฟไลน์ KT7

• **
    • www.bansdivingresortkohtao.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 10:51:19 »
120-140 รถอะไร ชนแล้วรอดบ้าง ในจังหวะเดียวกันมุมเดียวกัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 11:15:53 »
ขับช้าละเครียดครับ ปวดตูด อยากจะรีบๆไปให้ถึงปั๊มหน้าเร็วๆ (ผมขับ 90-140 แล้วแต่ความปวดของตูด)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 11:18:27 »
พึ่งไปเจอแก็งค์ Brio แต่งซิ่งมา ขับกันมา 5-6 คัน เส้น Motorway ผมก็ไม่เห็นเค้าจะกลัวรถใหญ่ รถทัวร์ รถบรรทุก กันนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 11:23:18 »
ความเร็วเดินทางปกติ 120 kph ผมว่ารถมันไปสบายๆของมันได้ครับ ไม่ถือเป็นการเค้นด้วยซ้ำ
เคยขับ City 2014 S M/T เชียงใหม่-ชะอำ ถ้าทางตรงๆโล่งๆ ซัด 160 ตลอด (อยากถึงไวๆ)
มันก็ไม่ได้หวาดเสียวครับ แก๊งรถซิ่งเจ้าถิ่นมาเขม่นตลอดทาง แต่ก็ไม่ได้เล่นด้วย
ปล. ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่างนะครัช
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 12:49:24 »
ช่วงล่างมันไปได้อยู่แล้วครับ ทักษะดีก็ประคองรถถึงจุดหมายได้ไม่ยากครับ

แต่ถ้าเจอใครมาแรงๆ ผมหลบให้หมดนะ

ออฟไลน์ jametnp

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 13:25:03 »
ผมติดขับรถเร็วครับ แต่เพราะมั่นใจในช่วงล่างด้วยแหละ
ขับโซนิคครับ 140 เข้าโค้ง ลป-ชม สบายๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 14:24:01 »

รถท้ายสั้นเวลาหักหลบแล้วออกอาการหน้าออกท้ายออกมีวิธีแก้อาการยังไงครับ?  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 14:33:37 »
ผมสงสัยว่าจริงๆแล้ว รถเก๋งเล็กระดับ eco กับพวกกระบะท้ายแหบ แถมบางทีขนของเต็มรถ ใครทรงตัวดีกว่ากันกันแน่