ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยาง/ถอดยาง แม็ก ต้องเป็นรอย ถูกไหมครับ?  (อ่าน 15995 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
จากที่หายางอยู่สักพัก และก็หายากมาก ถึงมากที่สุด
ลังเล อยู่นานสุดท้าย มาจบกับตัวนี้ สบายกระเป๋า Goodyear Assurance Triplemax 195 50 R16 ที่ บีควิก เมื่อวานเย็น

แต่!!!! วันนี้มาสังเกต พบว่า ล้อแม้ก ทั้ง 4 ล้อ เป็นรอย ทุกล้อ ล้อละ 2 รอย ทุกรอย ยาวประมาณ 1-2 นิ้ว
ถามว่า ปกติหรือป่าว เครื่องถอดยาง ต้องทำให้เกิดรอยใช่ไหม

//คุณจิมมี่ ถ้าได้อ่านกระทู้นี้ คุณจิมมี่ ใส่ยางอะไร ทดแทน  Excellence 185 55 R16  กับ SV ของคุณจิมมี่ครับ//

กระทู้เดิมตอนเลือกยาง

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=45569.0

เปลี่ยนเสร็จยังไม่ออกจากร้าน ฝนก็เทกระหน่ำลงมา หนักมาก ก็ได้เจิมยางกับฝนทันที
ยังจับความรู้สึกอะไรไม่ได้ทั้งนั้น เพราะน้ำสูงมาก เลยขับเอื่อยๆไป ไม่ได้วิ่งฝ่าน้ำ เลยไม่รู้ว่ารีดน้ำรีดหรือป่าว

แนะนำครับ ใครจะเปลี่ยนที่บีควิก ต้องเช็คดีๆ พนักงานอาจจะงงๆ

โทรไป สาขาที่ 1 มียาง ...บลาๆๆๆ... ไหมครับ
พนง สาขาที่ 1 อ่อ ตัวนี้ผมไม่มีของครับ

โทรไป สาขาที่ 2 มียาง ...บลาๆๆๆ... ไหมครับ
พนง สาขาที่ 2 อ่อ ตัวนี้ผมมีของครับ  :)

เลิกงานผมก็ขับฝ่ารถติดไป เนื่องจากสาขาใกล้บ้าน ของไม่มี
ไปถึงร้าน "ผมมาเปลี่ยนยาง ...บลาๆๆๆๆ....ครับ"
พนง สาขา ที่ 2 "อ่อ ตัวนี่้ผมไม่มีของครับ"
ผม "อ้าว เมื่อตอนบ่าย ผมโทรมาเช็ค บอกว่ามีของไง"
พนง สาขา ที่ 2 "อ่อ ผมเองแระ ที่บอกพี่ มีของในระบบครับ แต่ต้องไปเอาที่สาขาอื่น"  :(

!@#$%^&*() ตะลึ่งตึ๊งโป๊ะ :-[ ผมไม่ได้บ่นนะครับ แค่มาเล่าสู่กันฟัง วันหลังเผื่อ เพื่อนๆสมาชิก จะเปลี่ยนยาง ต้องลองถามให้ชัดเจน
ประสบการณ์ ครั้งนี้่ ผมถาม ไม่ชัดเจนเองมั้ง หรือ ไม่ พนง.ก็ไม่เข้าใจ ที่ผมถาม
ครั้งหน้าต้องถามไหม "มีของหน้าร้านใช่ไหม?"

แล้วผมก็นั่งรอ 2 ชั่วโมง พนง. ให้แมส วิ่งไปเอา ที่สาขาประชาอุทิศ สุขสวัสดิ์ ไกลมากๆๆๆๆ
ฝนก็ตก นั่งรอ ต่อปายยยยยยย  :'( เพราะไ่ม่มีเวลา วันพรุ่งนี้ต้องออก ตจว.แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 20:49:57 โดย anonymous26 »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: เปลี่ยนยาง แม็ก ต้องเป็นรอย ถูกไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 13:06:45 »
ไม่ถูกครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
Re: เปลี่ยนยาง แม็ก ต้องเป็นรอย ถูกไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 13:09:25 »
ถ้าเครื่องดีและระวัง ไม่ป็นรอยครับ
ปล เครื่องดี หมายถึงเครื่องอยู่ในสภาพปกติไม่ชำรุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2015, 13:11:02 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: เปลี่ยนยาง/ถอดยาง แม็ก ต้องเป็นรอย ถูกไหมครับ?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 13:14:42 »
ถ้าใช้เครื่องถอดยางแบบที่ต้องใช้เหล็กงัด ส่วนใหญ่ก็เป็นรอยครับ มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับฝีมือช่าง

ถ้าไม่อยากมีรอยเลย ก็ต้องหาร้านที่ใช้เครื่องถอดยางแบบที่ไม่ใช่เหล็กงัดครับ

ส่วนใหญ่ก็จะมีในร้านที่ขายล้อแท้แพงๆครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: เปลี่ยนยาง/ถอดยาง แม็ก ต้องเป็นรอย ถูกไหมครับ?
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 13:22:59 »
อยู่ที่ฝีมือ และความเอาใจใส่ของคนถอดครับ

เพราะบางที ให้เด็กใหม่มาถอด งัดเอาๆ รอยนี่บานเลย บางทีรอยลึกด้วย

สำหรับผม แม็กผมไม่สวย ผมเลยไม่ค่อยซีเรียสกับมันครับ มีรอยบ้างก็ไม่เป็นไรครับ   ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 13:41:46 »
ใช้เหล็กงัด ตรงๆมันก็เป็นรอยสิครับ ร้านที่เค้าระมัดระวัง เค้าจะใช้ผ้าคลุมอีกที รอยถลอกไม่มีแน่นอนครับ จะวางแม็ก ก็ต้องหาอะไรรอง

หรือตะแคงกันลอยกระแทก อ่านแล้วเศร้าแทน  ไม่ต้องถึงเข้าร้านแพงๆหรอกครับ แค่ระวังเท่านั้นคับ :'(

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 14:41:34 »
ช่างแถวบ้านผมไม่เป็นรอยเลยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 16:51:45 »
ช่างกากครับ

แล้ว B ไวๆควิก เนี่ย ผมไม่เคยคิดเข้าเลย
ของแพง และ ช่างอ่อนประสบการณ์มากครับ
ชอบให้อุปกรณ์วัดโน่นวัดนี่ แต่เอาจริงๆไม่เก่งครับ

เคยบอกว่ารถผมแบตเสื่อมให้รีบเปลี่ยน
ผมไม่เปลี่ยนและยังใช้ต่อมาได้อีก 2 ปี

เลี่ยงได้เลี่ยงเถอะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 19:24:47 »
บางทีร้านพวกนี้ก็มีเรื่องทำให้น่าประทับใจเหมือนกัน เช่น ปะยางฟรี ไม่คิดเงิน  ;D

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 21:04:06 »
ช่างไม่ระวังเองครับ  ควิกๆยางแพงมากกกก  ถ้าเทียบกับร้านใหญ่แถวศรีนครินทร์แถวนั้นถูกกว่าเกือบ 20% เลยปรกติเลือกยางใด้ก็จะเช็คราคาในเน็ตก่อนอะครับ ืใด้ราคากลางแล้วค่อยโทรหาร้านอีกที

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 21:05:07 »
อยู่ที่ประสบการณ์ของช่าง และการเอาใจใส่ลูกค้าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 21:44:49 »
ถ้าใช้เครื่องถอดยางแบบที่ต้องใช้เหล็กงัด ส่วนใหญ่ก็เป็นรอยครับ มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับฝีมือช่าง

ถ้าไม่อยากมีรอยเลย ก็ต้องหาร้านที่ใช้เครื่องถอดยางแบบที่ไม่ใช่เหล็กงัดครับ

ส่วนใหญ่ก็จะมีในร้านที่ขายล้อแท้แพงๆครับ

ผมเปลี่ยนยางมาก็เห็นช่างใช้เหล็กงัดตลอด โดยไม่มีอะไรรองแต่ก็ไม่เคยเห็นแม็คเป็นรอยซักที ผมว่าอยู่ที่ประสบการณ์กับความชำนาญด้วยมั้งครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 22:12:56 »
ไม่ควรเป็นรอยอย่างแรง

แต่ผมก็เจอ B เร็วนี่แหละ เจ็บปวดใจมาก เรารักษารถอย่างดี ล้างล้อ ไม่เคยเบียด ไม่มีรอยเลย แต่วันก่อน รถสั่นมาก B เร็วอยู่ใกล้ เลยเข้าไป เช็ค แล้วจำเป็นต้องถอดมาดู ตอนแรกไม่ได้สนใจ แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนแม็ก กลับเป็นล้อเดิมติดรถ เพื่อเคลมยาง เลยเข้า ไปอีกครั้งเพื่อเปลี่ยนล้อ เพราะอยู่ติดที่ทำงาน พอกลับมาบ้าน แทบเป็นลม ตรงดุมล้อ รูน็อตเป็นรอยอย่างเยอะ ทุกรู ทุกล้อ มี 2 ล้อ รอยลึกมาก กลับมาแล้ว คงไปโวยไม่ได้อะไร แต่ล้อไม่เคยถอด เพิ่งถอดที่นี่ ชัวร์แน่นอน ผมลาขาดกับ B เร็ว แน่นอน ล้อเยินแบบ ทุเรศมากที่สุด
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 07:56:03 »
รถผมโดนน็อตปัก ลมซึม
ช่างถอดยางออกจากล้อเพื่อมาปะจากด้านใน ล้อไม่มีรอยเลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 08:27:53 »
ไม่ควรเป็นรอยอย่างแรง

แต่ผมก็เจอ B เร็วนี่แหละ เจ็บปวดใจมาก เรารักษารถอย่างดี ล้างล้อ ไม่เคยเบียด ไม่มีรอยเลย แต่วันก่อน รถสั่นมาก B เร็วอยู่ใกล้ เลยเข้าไป เช็ค แล้วจำเป็นต้องถอดมาดู ตอนแรกไม่ได้สนใจ แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนแม็ก กลับเป็นล้อเดิมติดรถ เพื่อเคลมยาง เลยเข้า ไปอีกครั้งเพื่อเปลี่ยนล้อ เพราะอยู่ติดที่ทำงาน พอกลับมาบ้าน แทบเป็นลม ตรงดุมล้อ รูน็อตเป็นรอยอย่างเยอะ ทุกรู ทุกล้อ มี 2 ล้อ รอยลึกมาก กลับมาแล้ว คงไปโวยไม่ได้อะไร แต่ล้อไม่เคยถอด เพิ่งถอดที่นี่ ชัวร์แน่นอน ผมลาขาดกับ B เร็ว แน่นอน ล้อเยินแบบ ทุเรศมากที่สุด

เห็นช่างบางคนทำแล้วปวดใจครับ ไม่ใช่รถตัวเองไม่ถนอมเลย เสียบบล็อคลมแบบไม่สนใจอะไรทั้งนั้น เสียงหัวบล็อคสบัดตีกับรูน็อตดังปั่กๆๆๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 13:23:38 »
B นี่ ผมเติมลมกับปะยางอย่างเดียวจริงๆ
มันบอกว่ายางผมเสื่อม ขับไปเกือบ2ปีละ ปกติดี