ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูหน่อยครับปั้มเบรคน้ำมันซึม  (อ่าน 4063 ครั้ง)

ออฟไลน์ samucat

• Newbie
  • *
พอดีมาเห็นว่าปั้มเบรคหน้ามันมีน้ำมันซึมออกมาทำให้สีเริ่มพอง อยากทราบว่าในรูปภาพนั้นมันเป็นปกติไหมที่จะมีน้ำมันซึมออกมานิดๆครับ ในรูปที่บวมคือสีบวมนะครับไม่ใช่หยดน้ำ

ออฟไลน์ jonny5

• Newbie
  • *
Re: รบกวนช่วยดูหน่อยครับปั้มเบรคน้ำมันซึม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 17:17:36 »
ไม่รู้ทำมานานหรือยัง. ไม่หน้ารั่ว ครับ.
อาจจะเจอช่างทำงานไม่เรียบร้อย
ตอนไล่ลมเบรค น้ำมันบางส่วนจะไหลออกมาทางนี้
พอไล่เสร็จ ใส่ล้อ ส่งมอบรถให้คุณเลย
ไม่ได้ล้างน้ำมันเบรค. หรือออกไม่หมด

ออฟไลน์ sugeng

• Newbie
  • *
Re: รบกวนช่วยดูหน่อยครับปั้มเบรคน้ำมันซึม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 18:17:25 »
น่าจะเป็นล้อเดียวใช่ไหม
- ช่างฉีดน้ำล้างไม่เกลี้ยงสีเลยลอก
- เกิดรั่วซึมลองเอาทิชชู่ซับแถวน็อตให้แห้งแล้วลองไปย้ำเบรกถึ่ๆ แล้วมาดูว่ามีซึมไหม
ถ้ามีซึมลองขันให้แน่นเพิ่มขึ้น เอาพอแค่ตึงมือ แรงไปเดี๋ยวน๊อตขาด แล้วตรวจดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 20:24:41 »
จุดที่อยู่ในรูปคือ Bleeder Plug ของ Brake Caliper ครับ ไว้สำหรับไล่ลมออกจากระบบเบรค
ตอนไล่ลมออกจากระบบเบรคแบบทำตามอู่หรือศูนย์ เค้าจะไล่ลมจนมีน้ำมันล้วนๆออกมาตรงที่มีจุกยางสีดำอุดครับ

ว่าง่ายๆ ไล่ลมแล้วเลอะเทอะ นำมันเบรคมันก็ไปโดนสีแล้วก็ปูดบวมแบบนั้นล่ะครับ

จากรูปคิดว่าน่าจะเป็นเพราะเลอะเทอะนะครับ
แต่ถ้าจะเอาชัวร์ ทำความสะอาดบริเวณที่คิดว่ารั่ว
แล้วให้พักพวกเยียบเบรคแบบสุดๆแล้วค้างไว้นานๆ
แล้วก็ไปดูบริเวณนี้อีกครั้งครับว่ามีน้ำมันซึมออกมารึเปล่า
ปกติถ้ารั่วนี่มันไม่ซึมนะครับ ออกมาเป็นหยดเลยล่ะ

ในกรณีที่ซึม แล้วมันแน่นอยู่แล้ว ผมไม่แนะนำให้ขันซ้ำนะครับ
เพราะด้านในโครงสร้างมันเป็น taper ซึ่งมีโอการแตกแล้วซึมมาเป็นหยดๆอีกได้
แนะนำให้เปลี่ยน bleeder plug นะครับ ถ้าเป็นกรณีนั้น...

ออฟไลน์ samucat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 22:34:31 »
ขอบคุณทุกท่านครับ จะลองทำตามคำแนะนำดูครับ