ผู้เขียน หัวข้อ: New Ford Everest Vs. New Toyota Fortuner? รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 11669 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
New Ford Everest Vs. New Toyota Fortuner? รบกวนด้วยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 14:57:26 »
พอดีคุณพ่อจะออกรถใหม่พร้อมเพื่อนๆเค้าพอดีครับ จอง Fortuner 2.8 Top ไปกันทั้งสามคนตั้งเเต่หลายเดือนที่เเล้ว SUV ตัวเดิมที่บ้านใช้ Fortuner กันอยู่เเล้วทุกคน
ผมเองก็คิดว่ามันเป็นรถที่ดีนะครับ ชอบซะด้วยซ้ำ เเต่หลังๆนี้ ใจเอนไปทาง Ford EV มากครับ ดูจากอ้อฟชั่นที่ได้ ระบบต่างๆ
Research มา ก็ได้ยินมาว่าวัสดุก็ดีกว่า เก็บเสียง ขับขี่ดีกว่า สุนทรีย์กว่า อีกมากมายครับ (ไม่รู้จริงเท็จขนาดไหน)
ไม่ว่าจะเป็นระบบขับเคลื่อนที่ดีกว่า อ้อฟชั่นไฟฟ้ามีมากกว่า (เจ็บใจเเค่ Push start ไม่มี) เเละอีกหลายๆอย่าง สรุปเเล้วคือผมเเทบจะไม่เห็นเลยว่า FT มีอะไรที่ดีกว่า EV นอกจากศูนย์บริการหรืออะไหล่เเละราคาขายต่อ
บ้านผมก็เป็น Toyota loyalty ซะด้วยซิ ทีนี้เพื่อนๆพ่อก็พากันเชียร์ให้ซื้อ FT กันใหญ่ ผมเองก็ไม่ค่อยกล้าจะไปทำให้ไขว่เขว เกิดสุดท้ายเราออกรถมาไม่เหมือนเขา ถ้ารถไม่ดีความซวยมันก็จะมาอยู่ที่ผมอีก
ถ้าเกิดผมจะพูดว่า
ซื้อ EV เพื่อ"รถ"ที่ดีกว่า 
ซื้อ FT เพื่อ ความสบายใจ (Play safe)
นี้ถูกไหมครับ

เรื่องศูนย์บริการเองผมว่าฟอร์ดถึงจะสู้เจ้าตลาดอย่างพี่โตไม่ได้ เเต่มันก็ไม่ได้ถือว่าเเย่ รึเปล่า?
สิ่งที่ผมเห็นว่าควรคำนึงถึงด้วยก็คือ Everest ไม่ทราบว่าตอนนี้ไม่รับจองหรือปล่าวเเล้วถ้าเกิดรอปีหน้าภาษีจะทำให้ราคารถเพิ่มมากขึ้นเท่าไหร่?
ถ้าเอา FT ก็ได้รถเลย
ส่วน EV ก็ต้องรออีก เเล้วไม่รู้ว่าจะเพิ่มราคาอีกไหม

สรุปเเล้ว
ถ้าคู่ชกนี้เราตั้ง Priority ไว้ที่ สมรรถนะ หรือ "คุณภาพ" ของรถ เเล้วคันไหนมาเเรงกว่าครับ เห็นได้ชัดไหม?
เเล้วนอกจากนี้ Reliability ของ Ford เป็นสิ่งที่ต้องเป็นห่วงไหมครับ หรือว่ามันก็ไม่ได้เเย่ขนาดนั้น

อยากจะขอความคิดเห็นจากสมาชิกทุกท่านครับ
ถ้ามีอะไรที่ผมควรจะรู้เพิ่มเติมก็เเนะนำได้เลย ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
Re: New Ford Everest Vs. New Toyota Fortuner? รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 15:36:11 »
ในเมื่อเป็นรถคุณพ่อก็คงต้องให้คุณพ่อเลือกอะครับ

ส่วนเรื่องศูนย์บริการบางที่ก็ไม่ได้แย่ แต่บางที่ก็แย่ ผมใช้ฟอร์ดมาเข้าปีที่ 3 ละเข้าศูนย์มาประมาณ 10 ครั้งมีครั้งเดียวเท่านั้นที่ไม่ได้ด่าพนักงาน

ใบ้ให้ว่าในชลบุรี แต่อยู่ กทม. ศูนย์ดีๆ มีเยอะครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: New Ford Everest Vs. New Toyota Fortuner? รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 15:58:43 »
บ้านผมก็สาวก Toyota ครับ คุณพ่อ 5 คัน ผมซื้อเอง 2 คัน
ตอนนี้รอรับ Everest ตัวท๊อปที่จองไว้ และไม่มีซักเสี้ยวความคิดเลยที่จะออก Fortuner ยิ่งไปเห็น ไปลองขับ ตัดทิ้งแบบไม่ลังเลใจเลย

1.  defect ---> Ford EV พัฒนามาพร้อม Ranger Mc จึงมีการปรับปรุงข้อเสียจาก Ranger ตัวก่อนไปมากแล้ว ถ้าใครที่พูดว่าซื้อรถจะซื้อตัว Mc เพื่อให้ปัญหาต่างๆ ได้รับการแก้ไขแล้ว Evrest ก็ถือเป็นรถที่ปรับปรุงข้อเสียมามากแล้ว นอกจากนั้น Ford เองมีหน่วยงาน VOCF ที่จะเอารถไปทดสอบใช้จริงในภูมิประเทศของบ้านเรา เพื่อหาจุดผิดปกติและแก้ไขมันซะ ก็น่าจะทำให้สะบายใจได้ระดับหนึ่ง

ตรงกันข้าม เครื่องบล๊อกใหม่ และ ตัวรถของ Fortuner ที่พึงจะประกอบขาย โดยยังไม่ทราบข้อเสีย และยังไม่ได้รับการปรับแก้ไดๆ ต่างหากที่อาจจะน่ากังวลกว่าด้วยซ้ำ

2. ใครจะเชิดชูศูนย์โตโยต้ายังไงก็แล้วแต่นะครับ แต่ 10 กว่าปีที่ผ่านมา มันเริ่มแย่ลงเรื่อยๆ ปริมาณรถมากขึ้น ถึงคุณจะบอกว่ามีศูนย์เยอะ แต่สัดส่วนจำนวนรถที่เข้าบริการต่อศูนย์นั้นก็มากโข ต้องนัดเป็นอาทิตย์ รถเยอะขึ้นบริการกลับสวนทาง และก็ห่วยมาก แถวบ้านผมมี 3 ศูนย์ใกล้ๆ กัน แย่พอๆกัน เช็คระยะเสร็จมีโทรร๊อบบี้หาก toyota ใหญ่โทรมา ให้บอกว่าพอใจ 10 คะแนนทั้งนั้น เรื่องซ่อมยิ่งไปกันใหญ่ เรื่องง่ายๆแค่ปลั๊กเซนเซอรอบคันมันหลวม ทำให้เซ็นเซอร์ดังเองบ่อยๆ ผมเอาไปเช็คทุกศูนย์ มันบอกปกติหมด แต่พอยัดเงินให้ช่างคนนึง(ที่ไปนั่งดูกับผมตอนเอารถออกวิ่ง)หลังเลิกงาน มันก็มาถอดประกอบให้ผมใหม่ มันบอกว่าก็แค่ปลั๊กหลวมพี่ แล้วทำไมไม่ซ่อมแต่แรกหละครับ แต่ก็หายแค่ด้านหลังครับ เซนเซอร์หน้าไม่หาย

อะไหล่ ใครว่าเร็ว ใครว่าดี รถผมใช้มา 4 ปี โช๊คตายไป 3 รอบ ล่าสุดเปลี่ยนเป็น KYB และก็เมื่อเดือนก่อนยางรองขอบประตูเสื่อม ก่อนเข้าศูนย์ผมก็โทรนัดหมาย แจ้งรุ่นรถ บริเวณที่เสีย จากนั้นอีก 2 วันก็มีคนโทรมายืนยัน จนวันเอารถเข้าเช็ค เข้า 8.30 น จน 11.30 ยังเช็คพาร์ทอะไหล่ไม่ได้เลย จนเที่ยงถึงได้วางมัดจำสั่งซื้ออะไหล่ จากนั้นอีก 7 วันก็นำรถเข้าตามที่นัดหมายเพื่อมาเปลี่ยนยางขอบประตูข้างซ้าย 1 เส้นราคาเกือบ 1 พันบาท เข้าตอน 8.30 จน 11.20 ยังติดไม่เสร็จเลยครับ นี่แค่เรื่องนึงที่พึ่งจะเกิดเมื่อไม่นานมานี่เองนะครับ

ทีนี้ถ้าฟอร์ดจะแย่กว่า อาจจะจอดเปลี่ยนยางเป็นวัน ผมไม่แคร์นะ เพราะผมซื้อโตโยต้า เพราะความสะบาย ความสะดวก ทั้งที่รถก็มีแต่ลดต้นทุน สวยแต่เปลือกนอก กั๊กซะ แต่มันก็ไม่ใช่ แล้วจะซื้อเพิ่มไปทำไม ผมทดลองขับ Ranger 3.2 WT เทียบกับ new FTN ตรงๆเลยครับ รถกระบะชนะดีกว่า แล้วถ้าเป็น EV หละ

และยิ่งผมเห็นงบที่โตโยต้าใช้ไปกับการโฆษณา การทำอุปกรณ์ใน FTN ที่ทั้งตัดทั้งกั๊ก แต่กลับตั้งราคาขายฟันกำไรแบบนี้ การปั่นจำนวนยอดขายรถตัวเองโดยผลักไปให้ดิลเลอร์รับความเสี่ยงในการระบายรถเพียงเพื่อจะได้ชื่อว่าเป็นที่ 1 เรื่องยอดขาย ผมยิ่งรับไม่ได้ใหญ่ มันดูหลอกลวงและดูถูกคนไทยเกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2015, 16:03:00 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 16:06:18 »
ผมได้ยินเรื่อง Ford กำลังอยู่ในขั้นตอนของการปรับปรุงศูนย์บริการอยู่ แต่สำหรับผม ผมคงไม่อยากเป็นหนูทดลองในช่วงที่เขากำลังปรับเปลี่ยนมาตราฐานครับ ผมคงจะเอาที่มั่นใจไปเลยว่าเมื่อซื้อมาแล้ว รถจะต้องพร้อมใช้งานทุกวัน ทุกครั้ง เข้าศูนย์ตามนัดรับรถตามเวลา ครับ..... ส่วนถ้ามองเรื่อง Option นั้นในราคาที่เท่ากันจะมี Option ที่ทั้งคู่มีมาให้ไม่เท่า แต่ถ้าศึกษาดูแล้ว Everest จะให้ Option สำหรับลุยๆมากกว่า ซึ่งจะต้องนึกถึงความต้องการของคุณพ่อคุณว่าเขาต้องการใช้รถลักษณะใด   ถ้า 99% ใช้รถในเมืองขับไปทำงาน วิ่งต่างจังหวัด ถนนลาดยาง คอนกรีตทั่วๆไป เน้นประหยัด ก็คงต้องไป Fortuner..... แต่ถ้าต้องใช้รถลุยๆ ตามถนนลูกรัง ขึ้นเขา ลงห้วย สัก 20% ในชีวิตประจำวันก็ไปหา Everest ครับ
@ngel gunman

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 16:23:39 »
เรื่องศูนย์บริการ เรื่องอะไหล่ 3.2wt ตลอด3ปี ไม่เคยนอน0 รออะไหล่สักครั้ง

เเต่พรีอูสคนใกล้ตัวโดนชนตูด รออะไหล่ 6เดือน ผ่อนกุญเเจสบายใจไป

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 16:34:10 »
ถ้าชอบ option เยอะ ก็ไป everest

ออฟไลน์ tonnt11

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 17:22:10 »
ถ้าให้เลือกตอนนี้ ผมเลือก  everest ครับ  :)

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 17:26:44 »
ศูนย์ ford โคราชที่ใช้บริการประจำจากเดิมยกนิ้วกลางให้ แต่1-2ปีมานี่ ตอนนี้ปรับปรุงคุณภาพจนอยู่ในระดับปานกลางแล้วครับ การเคลมการบริการ ทำได้ไม่แพ้เจ้าตลาดเท่าไร เสียอย่างเดียวคือ ช่างไม่ชำนาญเท่า เจ้าตลาดเท่านั้น

ออฟไลน์ unseen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 17:33:35 »
ส่วนตัวผมเลือก everest   ที่บ้านไม่เคยใช้ทั้ง โตเเละฮอน  ก็ไม่ได้มีปัญหาทั้งศูนย์เเละอะไหล่

เเต่เป็นรถของพ่อ. ผมว่าเสนอท่านไปเพื่อไว้พิจารณา. เเล้วเเต่ท่านจะเลือก

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 17:34:34 »
สิ่งที่ไม่สามารถเอามากางเปรียบเทียบได้เหมือนสเปคก็คือ 1) เทคนิคการผลิตหรือที่ฝรั่งเรียกว่า Know How  2) ความมั่นใจในความสะดวกต่อการบริการในการใช้งานในชีวิตประจำวัน  สองประเด็นนี้โตโยต้าเหนือกว่าฟอร์ดแน่นอนครับ  ถ้าการใช้รถประกันได้ว่าจะไม่เกิดปัญหาหรือเหตุอันไม่คาดฝันมาก่อนใครๆ ก็ต้องเลือกฟอร์ดอยู่แล้วเพราะกางสเปคแล้วเหนือกว่า  แต่การใช้งานจริงก็ต้องมีการดูแลหลังขาย/แก้ปัญหาเมื่อเจอเหตุไม่คาดฝัน เมื่อรถอายุมากขึ้นคันไหนจะยังคงสภาพเดิมมากกว่ากัน จงอย่าเสียใจถ้าคุณพ่อจะเลือก Fortuner เพราะถ้าเจอปัญหาแล้วต้องพึ่งศูนย์ฯ ขอบอกว่าฟอร์ดทำได้ห่วยจริงๆ ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 17:37:51 »
ถ้าไม่ได้ออกเงินซื้อเอง     อธิบายไปก็เปล่าประโยชน์   ซื้อตามใจคนออกเงินครับ
       Ford  ลองนึกดูให้ดีแม้เป็นโตโยต้าก็ตาม   เข้าศูนย์ปีละกี่ครั้ง  ผมโดยเฉลี่ย 1-2 ครั้งต่อปี      ค่าบริการไม่ได้มากมายอะไรผมจึงไม่มีความคิดทำอุ่นอก  เพราะอู่นอกราคาแพงกว่าและไม่ได้ของแท้      ที่สำคัญซ่อมอู่นอกไม่ได้รับประกันงานซ่อมมีปัยหาร้องเรียน call center ไม่ได้ 
เพราะฉะนั้นรับได้ไหมกับการเข้าศูนย์ ปีล่ะ 2 ครั้ง  ถ้ารับได้ก็มองข้ามข้อศูนย์บริการไป
ถ้าไม่ได้รถเป็นคันเดียวของบ้านที่ต้องใช้กันทุกวัน  ผมว่าน่าจะเลือกสิ่งที่แตกต่างคือ Ford 

ปล อู่นอกที่น่าเข้าซ่อมควรเป็นรยุโรปหรือรถเชฟโรเลตมากกว่า

Ford  ผมไม่เคยลองขับตัวนี้แต่ดูจากรีวิวในนี้ก็เห็น  รถดี   เหนือกว่าคู่แข่งแทบทุกด้าน เมืองนอกราคาแพงพอพอกับการซื้อ BM Benz
Fortuner  ผมขับอยุ่ทุกวันในรุ่นเดิม  เพราะเป็นเจ้าของอยุ่  แต่ยังไม่ได้ลองขับตัวใหม่ว่าจะไปลองพร้อมกับ Ford  จะได้เปรียบเทียบกันได้ 
แต่คนในนี้ที่มี Fortuner  ตัวเก่าอยุ่แล้วไปลองขับ  ก็ไม่มีใครบอกว่ารถดีมากถึงขนาดจะต้องเปลี่ยนรถมาซื้อนะครับ     
อีกอย่าง Fortuner  คนในนี้ด่ากันเยอะเรื่องอ๊อพชั่นมาไม่เท่ากับตัวที่ขายในออสเตรเลีย  แต่ดันขายแพง  ถ้าจะซื้อตัว Top 4x4  อยุ่แล้วลองชั่งใจดีดี  เพราะไมเนอร์คงต้องปรับอ๊อพชั่นแน่   เพราะ TOYOTA  น่าจะคาดการณ์ตลาดผิดไป 
แต่ถ้าใครคิดจะซื้อ ตัวรอง ๆ รุ่น 2wd  ก็น่าซื้อเลยเพราะไมเนอร์ก็คงไม่ได้ปรับอะไร   เพราะรุ่น 2wd ถือว่าให้มาเยอะแล้ว 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2015, 17:47:01 โดย Auto »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 17:42:48 »
เป็นผมจะรอดู ปาเจโร่ ครับ
ถึงตอนนั้นผมจะตัด ฟอจูนเนอร์ทิ้ง
จะเอาแค่ ปาเจโร่ กับ เอเวอเรส มาเทียบกัน
 ;D ผมเชียร์ปาเจโร่ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 19:52:33 »
ตัวทอปกับตัวทอป everest แบบไม่ต้องคิดไม่มีจุดไหนที่ฟอจูนเนอสู้ได้แต่ถ้าเป็นตัว 1.369 2.4 ฟอจูนเนอน่าสนใจขึ้นมาเลย

ออฟไลน์ veturilo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 20:14:15 »
ถ้ามองแต่ตัวรถอย่างเดียวผมว่า EV กิน FTN ไปเยอะเลยล่ะกับสิ่งที่ใส่มาให้
แนะนำให้ไปลองนั่งนานๆ+ขับทั้งคู่ครับ แล้วเก็บความรู้สึกนั้นไว้ กำเงินไว้ก่อน
แล้วค่อยมามองอย่างอื่นประกอบ ภาพมันจะต่างออกไปอีกหน่อย

- ค่าบำรุงรักษา: เห็นมีใครบอกว่า EV เวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องต้องใช้ 10 ลิตร...จะกลัวเขม่าสะสมขนาดนั้นเลยเหรอ -_-"
ถ้าขับปีนึงไม่หมื่นกว่าโลคงไม่เท่าไหร่ แต่หลายๆคนขับทางไกลปีละหลายหมื่นโล โหดอยู่เหมือนกันนะครับ เปลี่ยนทีนึง
FTN ที่ใช้เครื่อง GD ค่าบำรุงรักษาน่าจะไม่ต่างจากเครื่อง KD เท่าไหร่ ขนาดอ่างใหญ่ขึ้นไม่มาก จำได้ว่า 6-7 ลิตรถ้าถ่ายแบบหมดจด

- ศูนย์บริการ: หลายคนมีประวัติศาสตร์กับ Toyota บางคนก็มีกับ Ford
ถ้าเฉลี่ยทั่วประเทศเราก็ต้องยอมรับว่า Toyota เค้าดีกว่า Ford ล่ะครับ
แต่ถ้าเป็นคนซื้อจริงๆ ผมแนะนำว่าศูนย์ใกล้บ้านมีอะไรบ้าง แล้วดูท่าจะดีรึเปล่า
ถ้าแถวบ้านมันมีศูนย์ Ford แล้วมันดูจะดี ไม่งี่เง่า ก็ซื้อ EV เถอะครับ
แต่ถ้าแถวบ้านมันมี Toyota แล้วมันดูจะดี ไม่งี่เง่า ก็ซื้อ FTN เถอะครับ
แต่ถ้าขับเที่ยวทั่วไทยล่ะก็ ซื้อ FTN เถอะครับ สบายใจกว่า

- ความทนทาน: อันนี้เป็นเรื่องที่พูดได้ยาก โดยปกติรถที่ยัดอุปกรณ์ไฟฟ้ามามากๆ
ไอ้ของที่ยัดมาให้นี่ล่ะครับจะเสียไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ตาม เสียเร็วเสียช้าแค่นั้นเอง
แต่สิ่งสำคัญที่มันควรจะอยู่ชั่วอายุรถคือเครื่องยนต์กับระบบขับเคลื่อนครับ
ผมคิดว่ารถที่ออกแบบมาเพื่อการใช้แบบ heavy duty มันไม่น่าจะพังง่ายๆทั้งคู่นะครับ

จากผมไปดูตัว แต่ยังไม่ลองขับ ผมว่า FTN 2.4V เพียงพอครับ
EV ชอบ option ที่ให้ แต่ยังชอบบรรยากาศภายในของ FTN มากกว่า...

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 21:12:50 »
ระยะทาง 30,000กม FTN ถ่ายน้ำมันเครื่อง 3รอบ Ev 2รอบ ค่าใช้จ่ายส่วนนี้เเทบไม่ต่างกันนะ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 22:05:21 »
บางทีก็มองที่ศูนย์บริการอย่างเดียวไม่ได้ครับ เพราะถ้ารถมันจะมีปัญหาต่อให้ศูนย์ระดับเทพก็เอาไม่อยู่เหมือนกัน ผมอยากให้มองไปที่พวกอะไหล่ความทนทานมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ Minidog

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 22:41:55 »
ถ้าตัวท๊อปก็จัดeverestเลยตรับ
ผมก็คิดไปคิดมาหลายรอบล่ะว่าจะทิ้งใบจองeverest แต่พอเห็นของtoyotaแล้วทิ้งไม่ลงครับ
แต่ถ้าตัวรองก็toyotaโลด

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 23:00:07 »
eve คือเงาของเรนเจอร์ ทำตลาดมาแล้ว3ปี เรื่องปัญหาคงทราบกันแล้วรุ่นไมเนอร์ก็แก้มาด้วยแล้วคงไม่น่าห่วงอะไร
ftn สกุลโตโยต้าที่หลายคนยอมรับบารมี ชื่อเสียง ถึงรถพึ่งจะออกมาใหม่ ถ้าซื้อมาใช้ก็ยังนอนตาหลับไม่ห่วงอะไร
เรื่องความทนทานมันไม่ต่างกันหลอก มันต่างเวลาซ่อมมา รถตลาดมันหาอะไหล่ง่ายเท่านั้น
เรื่องภาพลักษณ์ผมให้ eve เพราะตอนนี้ ภาพลักษณ์ ranger ดีกว่า vigo รวมทั้ง revo ราคาขายต่อ ก็ได้เห็นกันแล้ว ranger wt ยังแรงสูงกว่าเจ้าตลาด
ห้องโดยสารที่มีหลังคาเปิดได้มันย่อมได้บรรยากาศดีกว่าอยู่แล้ว
ถ้าอยากได้เทคโนโลยี เครื่องอำนวยสะดวกใช้สวยมากก็ไปeve
ถ้าอยากได้อะไหล่ศูนย์บริการมากก็ไปftn
ถ้าซื้อรถสักคัน
มองที่ตัวรถเป็นที่ตั้ง ก็อาจได้รถที่ดีมาขับ
แต่ถ้ามองที่ศูนย์บริการเป็นที่ตั้งก็อาจไม่ได้รถที่ดีมาขับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2015, 23:07:48 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 23:02:04 »
จากที่ผมไปทดลองขับ new fortuner กับ new ranger mc วันเดียวกัน ถึงมันจะเป็นการขับสั้นๆ ไม่นาน แต่มันให้ผมรู้เลยว่า ford เหนือกว่า คันที่ทดลองขับเป็นตัวท็อปของทั้งสองรุ่น
- การเก็บเสียงภายในถ้าขับไม่เกิน 100 เรนเจอร์เงียบกว่าชัดเจน แต่ถ้าเกินนั้น 110 -120 ทั้งสองรุ่นเสียงเริ่มดังแล้วครับ
- การนุ่มนวลของช่วงล่าง เทียบกันสองรุ่น พอๆกันเลย ฟอร์จูนเนอร์เทียบกับตัวเก่าของมันเอง มันก็ดีขึ้นอยู่ครับ ซับแรงกระเทือนได้ดีขึ้น
- พวงมาลัยของนิวฟอร์จูน เมื่อขับประมาณ 120 จะเริ่มรู้สึกว่ามันเบาไปนะครับ เทียบกับฟอร์จูนเดิมที่ผมขับอยู่

นี่แค่เทียบกับ นิวเรนเจอร์นะครับ ส่วน everest ใหม่ คนที่ได้ลองขับแล้วมีแต่สื่อมวลชนเท่านั้น รอให้รถมาแล้วไปลองเองดีกว่าครับ ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 23:13:10 »
เอาที่คนใช้รถชอบดีกว่า ถ้าท่านชอบคันไหนก็ให้ท่านเลือกเอาเอง

การเลือกรถยนต์ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ไม่ใช่แค่มองว่าตัวรถดีกว่า ราคาดีกว่า ออฟชั่นดีกว่า 0บริการดีกว่า
มันต้องขึ้นอยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลด้วยนะครับ เช่น รูปทรง ภายใน/ภายนอก ไฟหน้า/ไฟท้าย บลาๆๆๆๆ
เพราะถ้าเลือกรถเทพ ออฟชั่นเยี่ยม แต่ภายนอกไม่ได้ชอบ ภายในไม่ได้ชอบ ใช้แล้วไม่มีความสุขอ่ะครับ(สำหรับผมนะ สำหรับคนอื่นก็แล้วแต่)
การที่คุณบอกว่า FTN ไม่มีอะไรเหนือกว่าเลยถ้าไม่นับ 0บริการ อะไหล่ ขายต่อ ซึ่งมันก็จริง แต่ลองอ่านที่ผมพิมไปด้านบนดูครับ
ถ้าคิดแบบนี้กันหมด Fortuner คงไม่ต้องขายกันละมั้ง

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 23:45:02 »
ผมใช้ ฟอร์ดมา 11ปี คันแรกคือ escape คันนี้ใช้มา 11ปีเพิ่งขายรถไปเมื่อเดือนก่อน
                         คันที่สอง t6 wt  คันนี้ 2ปีกว่า

เรื่องศูนย์บริการ ผมก็เจอครับศูนย์ที่แย่ๆ แต่ขอบอกเลยว่าไม่ใช่ทุกที่ครับ
จากที่ใช้ฟอร์ดมา 11ปี วันนี้ผมมองว่าศูนย์บริการดูดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนมาก (แต่บางศูนย์ก็เหมือนย่ำอยู่กับที่)
ส่วนเรื่องเทคนิคการผลิตตัวรถในรูปแบบของ กระบะ หรือ ppvนั้น Ford ไม่แพ้ Toyota หรอกครับ เพราะถ้าไม่ดี โตต้ามันจะมาเอาฟอร์ดมาเป็น benchmark หรือในกระบะที่เค้าพัฒนาออกมาเป็นรีโว้ หรือในอดีตก็เช่นกันเห็นเมื่อก่อนชอบมีคนบอกว่าพี่โตเป็นรายแรกใรการทำประตู
เปิดแบบ opencap เห่อะๆใครตามใคร?   ทุกค่ายรถเข้ามาทำตลาดในเมืองไทยไม่พร้อมกัน  มาก่อน  มาทีหลัง  ก็ต้องใช้เวลาทั้งนั้น
เพราะทุกยี่ห้อคุณก็เคยเป็นหนูทดลองของค่ายรถทั้งนั้นหล่ะครับแต่พี่โตเค้าอยู่มานานอย่าลืมครับ
ผมชื่นชมฟอร์ดนะที่วันนี้ทำรถออกมาได้โดนใจคนมากขึ้นและเหมือนได้เอาไฟไปรนก้นหลายๆค่ายให้เปลี่ยนให้พัฒนากันมากขึ้นแข่งกันมากๆ
คนซื้อได้ประโยชน์ครับ :)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 08:37:55 »
ถ้าก๊วนของคุณพ่อใช้ FT ก็ให้ท่านซื้อ FT เถอะครับ ถ้าเกิดไปออก EV มาแล้วมีปัญหาแค่เพียงนิดเดียว อาจโดนแซวจนหมดความมั่นใจได้เลยนะครับ
คือเอาจริงๆ ต่อให้ฟอร์ดดีขึ้นแค่ไหน แต่ถ้ามีปัญหาจุกจิก ยังไงโตโยต้าก็จัดการปัญหาได้ดีกว่าแน่นอนครับ ผมใช้ฟอร์ดอยู่2คันถ้าให้ออกPPVตอนนี้ก็ออก EV นะ
เพราะผมรับได้แล้วไง แต่ยังไงคนที่มีอายุหน่อยเขาก็ไม่ชอบศูนย์บริการอยู่ดี
สรุปให้ท่านไปลองก่อนครับ ได้ลองได้สัมผัสท่านจะตัดสินใจได้เองครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 09:31:39 »
บ้านผมก็สาวก Toyota ครับ คุณพ่อ 5 คัน ผมซื้อเอง 2 คัน
ตอนนี้รอรับ Everest ตัวท๊อปที่จองไว้ และไม่มีซักเสี้ยวความคิดเลยที่จะออก Fortuner ยิ่งไปเห็น ไปลองขับ ตัดทิ้งแบบไม่ลังเลใจเลย

1.  defect ---> Ford EV พัฒนามาพร้อม Ranger Mc จึงมีการปรับปรุงข้อเสียจาก Ranger ตัวก่อนไปมากแล้ว ถ้าใครที่พูดว่าซื้อรถจะซื้อตัว Mc เพื่อให้ปัญหาต่างๆ ได้รับการแก้ไขแล้ว Evrest ก็ถือเป็นรถที่ปรับปรุงข้อเสียมามากแล้ว นอกจากนั้น Ford เองมีหน่วยงาน VOCF ที่จะเอารถไปทดสอบใช้จริงในภูมิประเทศของบ้านเรา เพื่อหาจุดผิดปกติและแก้ไขมันซะ ก็น่าจะทำให้สะบายใจได้ระดับหนึ่ง

ตรงกันข้าม เครื่องบล๊อกใหม่ และ ตัวรถของ Fortuner ที่พึงจะประกอบขาย โดยยังไม่ทราบข้อเสีย และยังไม่ได้รับการปรับแก้ไดๆ ต่างหากที่อาจจะน่ากังวลกว่าด้วยซ้ำ

2. ใครจะเชิดชูศูนย์โตโยต้ายังไงก็แล้วแต่นะครับ แต่ 10 กว่าปีที่ผ่านมา มันเริ่มแย่ลงเรื่อยๆ ปริมาณรถมากขึ้น ถึงคุณจะบอกว่ามีศูนย์เยอะ แต่สัดส่วนจำนวนรถที่เข้าบริการต่อศูนย์นั้นก็มากโข ต้องนัดเป็นอาทิตย์ รถเยอะขึ้นบริการกลับสวนทาง และก็ห่วยมาก แถวบ้านผมมี 3 ศูนย์ใกล้ๆ กัน แย่พอๆกัน เช็คระยะเสร็จมีโทรร๊อบบี้หาก toyota ใหญ่โทรมา ให้บอกว่าพอใจ 10 คะแนนทั้งนั้น เรื่องซ่อมยิ่งไปกันใหญ่ เรื่องง่ายๆแค่ปลั๊กเซนเซอรอบคันมันหลวม ทำให้เซ็นเซอร์ดังเองบ่อยๆ ผมเอาไปเช็คทุกศูนย์ มันบอกปกติหมด แต่พอยัดเงินให้ช่างคนนึง(ที่ไปนั่งดูกับผมตอนเอารถออกวิ่ง)หลังเลิกงาน มันก็มาถอดประกอบให้ผมใหม่ มันบอกว่าก็แค่ปลั๊กหลวมพี่ แล้วทำไมไม่ซ่อมแต่แรกหละครับ แต่ก็หายแค่ด้านหลังครับ เซนเซอร์หน้าไม่หาย

อะไหล่ ใครว่าเร็ว ใครว่าดี รถผมใช้มา 4 ปี โช๊คตายไป 3 รอบ ล่าสุดเปลี่ยนเป็น KYB และก็เมื่อเดือนก่อนยางรองขอบประตูเสื่อม ก่อนเข้าศูนย์ผมก็โทรนัดหมาย แจ้งรุ่นรถ บริเวณที่เสีย จากนั้นอีก 2 วันก็มีคนโทรมายืนยัน จนวันเอารถเข้าเช็ค เข้า 8.30 น จน 11.30 ยังเช็คพาร์ทอะไหล่ไม่ได้เลย จนเที่ยงถึงได้วางมัดจำสั่งซื้ออะไหล่ จากนั้นอีก 7 วันก็นำรถเข้าตามที่นัดหมายเพื่อมาเปลี่ยนยางขอบประตูข้างซ้าย 1 เส้นราคาเกือบ 1 พันบาท เข้าตอน 8.30 จน 11.20 ยังติดไม่เสร็จเลยครับ นี่แค่เรื่องนึงที่พึ่งจะเกิดเมื่อไม่นานมานี่เองนะครับ

ทีนี้ถ้าฟอร์ดจะแย่กว่า อาจจะจอดเปลี่ยนยางเป็นวัน ผมไม่แคร์นะ เพราะผมซื้อโตโยต้า เพราะความสะบาย ความสะดวก ทั้งที่รถก็มีแต่ลดต้นทุน สวยแต่เปลือกนอก กั๊กซะ แต่มันก็ไม่ใช่ แล้วจะซื้อเพิ่มไปทำไม ผมทดลองขับ Ranger 3.2 WT เทียบกับ new FTN ตรงๆเลยครับ รถกระบะชนะดีกว่า แล้วถ้าเป็น EV หละ

และยิ่งผมเห็นงบที่โตโยต้าใช้ไปกับการโฆษณา การทำอุปกรณ์ใน FTN ที่ทั้งตัดทั้งกั๊ก แต่กลับตั้งราคาขายฟันกำไรแบบนี้ การปั่นจำนวนยอดขายรถตัวเองโดยผลักไปให้ดิลเลอร์รับความเสี่ยงในการระบายรถเพียงเพื่อจะได้ชื่อว่าเป็นที่ 1 เรื่องยอดขาย ผมยิ่งรับไม่ได้ใหญ่ มันดูหลอกลวงและดูถูกคนไทยเกินไป
เห็นด้วยมากๆครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 12:35:44 »
เรื่องการดูแลรักษา นอกเหนือจากศูนย์แล้ว อู่นอกอื่นๆ โตต้าก็ยังได้เปรียบกว่าพอสมควรนะครับ

จริงอยู่ว่าอู่ฟอร์ดเก่งๆก็มีเยอะ แต่มันจะพอกับปริมาณรถที่ออกมาไหม ก็ไม่น่าจะครับ เพราะแค่อีกัส กับ เจ้าต้า เคลมเรื่องเกียร์นี่ก็วุ่นกันมากแล้ว  :D

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 20:40:57 »
เอาที่คนใช้ ชอบและสนใจดีกว่า ไปลองนั่งและลองขับครับ
รอดู ปาเจโร่ ก่อน และค่อยนำมาเปรียบเทียบอีกครั้งครับ
ออฟชั่นเยอะ Everest
ศูนย์บริการดี อะไหล่เยอะ Fortuner
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 23:15:12 »
ถ้าคุณพ่อเปิดใจไปลอง Everest ได้ ท่านจะตัดใจจาก FTN ได้เองแหละครับ แต่ถ้ายังติดที่ Logo Toyota ก็ไม่ต้องไปลองให้เสียเวลา จัด FTN ไปเลยครับ

ออฟไลน์ vachirapoly

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 18:08:34 »
ถ้าพ่อคุณใช้ ก็ให้พ่อคุณเลือกแหละดีแล้ว เขาได้ใช้รถที่เขาชอบ เขาสบายใจ เขามีความสุข เท่านี้ก็พอ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 18:29:02 »
เท่าที่ไปดูมาวันนี้ ฟอจูนเนอร์ก็ไม่ได้เลวร้ายนัก   ถือว่าดีเลยด้วยซ้ำ   ฟอร์ดดีกว่าจริง แต่ไม่ได้มากมายขนาดสมัยก่อนครับ
ยิ่งตัวรองท็อปฟอจูนเนอร์ ผมถือว่าคุ้มแล้วอะครับ

จริงๆผมถามในงาน  ฟอร์ดน่าเล่นตัวท็อป  แต่ได้ยินว่าตัวท็อป จองตอนนี้ได้รถ เมษาปีหน้า  เป็นผมก็คงไปฟอจูนเนอร์ครับ  :-\  ส่วนฟอร์ดตัวรองท็อป  ออปชันบางอย่างสู้ฟอจูนเนอร์ไม่ได้นะครับ  พวกฝาท้ายไฟฟ้า  ผมเห็นในงานเค้าพูดๆกันอยู่

วัสดุฟอร์ดดูดีกว่าพรีเมี่ยมกว่า  น่าใช้กว่า   แต่ถ้าให้ใช้ฟอจูนเนอร์แทนฟอร์ดผมก็ยังโอเคนะ  ไม่ได้ต่างกันมากมายแบบให้เลือก BMW หรือ Toyota   :D

จริงๆอยากบอกว่า รถคุณพ่อ  ให้เค้าเลือกเถอะครับ  ถ้าอยากช่วยเค้า  อยากให้เสนอทางเลือก พาเค้าไปลอง  ถ้าเค้าชอบเดี๋ยวเค้าคงซื้อเองแหละครับ  :)