ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการนำรถจากอังกฤษกลับไทยครับ  (อ่าน 7266 ครั้ง)

ออฟไลน์ xiezo

• Newbie
  • *
ผมมาเรียนต่อที่อังกฤษครับ
และซื้อรถไว้หนึ่งคัน ตั้งใจอยากจะเอากลับไทยตอนเรียนจบ

รบกวนพี่ๆคนไหนมีประสบการณ์ เอารถจากประเทศอังกฤษกลับไทยบ้างครับ (ใช้สิทธิ์นักเรียน)
เคยเข้าไปอ่านในเวบของกรมศุลกาการก็ยัง งงๆ หน่อยอะครับ

รบกวนด้วยครับ
 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องการนำรถจากอังกฤษกลับไทยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 08:30:13 »
เคยได้ยินมาว่าต้องเป็น Visa J1 ครับ ที่เหลือไม่รุ้เลย55555

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่องการนำรถจากอังกฤษกลับไทยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 09:16:43 »
เคยได้ยินมาว่าต้องเป็น Visa J1 ครับ ที่เหลือไม่รุ้เลย55555

น่าจะเข้าใจผิดเรื่องวีซ่า อังกฤษ มีแต่ Tier 4 (General) Student สำหรับนักเรียน

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 09:25:03 »
ผมส่ง PM ไปหละอ่านดู บอกได้คำเดียวไม่คุ้ม

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 10:44:42 »
เคยดูจากหลายคนที่เขาโพสต์กันที่อื่น ก็บอกไม่คุ้มนะครับ 
เพื่อนผมเขาจะเอา Jeep cherokee  กลับจากอเมริกา  ยังไม่ได้เลย    ตัดใจขายทิ้งราคาถูก ๆ  ดีกว่า  ไม่คุ้มที่จะนำกลับมาเทียบกับราคารถที่เหลืออยุ่ในไทย

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 12:58:07 »
ผมก็จบอังกฤษเหมือนกัน เคยคิดเรื่องนี้เหมือนกัน สุดท้ายยอมแพ้ ยุ่งยากเรื่องเอกสาร ต้องวิ่งเองวุ่นวาย จ่ายภาษีโน่นนี่เผลอๆ ซื้อในไทยถูกกว่าอีกครับ ถ้าทำง่ายๆ เค้าเอาเข้ามากันหมดละครับ เดียวนี้คนจบอังกฤษไม่ใช่น้อยๆ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 13:55:14 »
ถ้าเป็นรถที่เมืองไทยไม่มีขายถึงจะคุ้มครับ...

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 17:48:47 »
ถ้าได้เป็นรถที่หายาก เมืองไทย มีราคาสุงกว่า หรือ คุณค่าทางจิตใจ แบบนี้จะคุ้มกว่ามาก นอกเหนือจากนั้น อย่าเลย

ผมเคยคิดเล่นๆเหมือนกัน

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 21:52:01 »
ผมเคยเข้าใจว่าหากอยู่ที่อังกฤษ แล้วมีรถใช้ พอจะเอากลับไทยก็จะเสียภาษีหรือไม่เสียภาษีเลย แต่... ผมเข้าใจผิด

มันไม่มีกฎหมายไทย ที่ระบุในการยกเว้นภาษีตรงนี้ สรุปคือรถใหม่หรือรถเก่าใช้แล้ว เสียภาษีอัตราเท่ากัน แต่จะ บวกลบ มากน้อย ขึ้นอยู่กับเจ้าหน้าที่ตีอัตราที่จะเรียกเก็บด้วย

ส่วนเรื่องเป็นวีซ่านักเรียน Tier4... ผมก็ไม่รู้อีกว่า ณ ตอนนี้เขาให้แบบนี้ไหม เพราะเห็นว่าเปลี่ยนเป็น Tier1/2 เพื่อไม่ให้เด็กเรียนจบ สามารถเปลี่ยนวีซ่า อยู่หางานได้ ก็เลยไม่แน่ใจว่าเรื่องเอารถเข้ามา เหมือนส่งของลงลัง ship กลับไทยแล้วได้เวฟภาษีไหม

แต่ผมว่าไม่คุ้มหรอกครับ ยกเว้นรถคุณจะเป็นรถคลาสสิค..

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 10:39:36 »
เมื่อต้นปีนี้ผมเข้าไปที่ศุลกากรคลองเตย เพื่อสอบถามถึงการเอา Boxster ที่เห็นในรูปข้างๆนี่หล่ะครับ เอากลับไทย
กรณีเดียวที่คุณทำได้สำหรับรถที่ไม่ใช่รถใหม่คือ ต้องใช้เกิน 1.5 ปีขึ้นไปครับ และที่สำคัญ มันอยู่ที่ภาษีครับ

อัตราภาษี จะคิดตามราคา CIF คือ รถ + ค่าประกัน + ค่าขนส่ง ประเด็นคือค่ารถนี่หล่ะ หึหึ
ค่ารถ = ราคารถใหม่ x อัตราคิดลด ครับ ซึ่งราคาก็ ก็คือราคาขายในไทย
หรือถ้าไม่ขายในไทย ก็เอามาจากเวบ www.parkers.co.uk เป็นราคารถใหม่นะครับ !!
ส่วนอัตราคิดลดนี้ มีตารางอยู่ในเวบศุลกากร ไปหาดูได้ครับ
http://www.arancustoms.org/index.php?lay=show&ac=article&Id=5355258
แต่ ... พอผมไปถาม เค้าบอกว่า รถผมเกิน 10 ปีละ อัตราคิดลดนี้ ดูตามสภาพ !!!

อ้าว แล้วถ้ารถผมสภาพห่วยๆ จะขนกลับไทยไปทำซากอะไรหละครับ ??
ผมก็ถามต่อว่าถ้าสภาพดี แล้วจะลดได้เท่าไหร่ เค้าก็บอกว่า อาจจะลดได้น้อยกว่า 70% ด้วยซ้ำ
ทีนี้มันก็เลยไม่คุ้มสำหรับผมละ

สำหรับคุณ ผมแนะนำว่าไปคุยที่คลองเตยเลยครับ ขอคุยกับนายตรวจ ที่จะตรวจ จริงๆเลย
แล้วดูว่าของคุณเข้าเกณ ที่คุ้มราคาหรือไม่ สมมติรถคุณเก่า 8 ปี แล้วได้ลด 66% จริงๆ อาจจะคุ้มก็ได้ครับ
เชคด้วยนะครับ ว่าราคาเค้าคิดจากฐานอะไร ถ้าฐานไทยหล่ะไม่เวิรคแน่

โชคดีครับ
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 10:50:10 »
เมื่อต้นปีนี้ผมเข้าไปที่ศุลกากรคลองเตย เพื่อสอบถามถึงการเอา Boxster ที่เห็นในรูปข้างๆนี่หล่ะครับ เอากลับไทย
กรณีเดียวที่คุณทำได้สำหรับรถที่ไม่ใช่รถใหม่คือ ต้องใช้เกิน 1.5 ปีขึ้นไปครับ และที่สำคัญ มันอยู่ที่ภาษีครับ

อัตราภาษี จะคิดตามราคา CIF คือ รถ + ค่าประกัน + ค่าขนส่ง ประเด็นคือค่ารถนี่หล่ะ หึหึ
ค่ารถ = ราคารถใหม่ x อัตราคิดลด ครับ ซึ่งราคาก็ ก็คือราคาขายในไทย
หรือถ้าไม่ขายในไทย ก็เอามาจากเวบ www.parkers.co.uk เป็นราคารถใหม่นะครับ !!
ส่วนอัตราคิดลดนี้ มีตารางอยู่ในเวบศุลกากร ไปหาดูได้ครับ
http://www.arancustoms.org/index.php?lay=show&ac=article&Id=5355258
แต่ ... พอผมไปถาม เค้าบอกว่า รถผมเกิน 10 ปีละ อัตราคิดลดนี้ ดูตามสภาพ !!!

อ้าว แล้วถ้ารถผมสภาพห่วยๆ จะขนกลับไทยไปทำซากอะไรหละครับ ??
ผมก็ถามต่อว่าถ้าสภาพดี แล้วจะลดได้เท่าไหร่ เค้าก็บอกว่า อาจจะลดได้น้อยกว่า 70% ด้วยซ้ำ
ทีนี้มันก็เลยไม่คุ้มสำหรับผมละ

สำหรับคุณ ผมแนะนำว่าไปคุยที่คลองเตยเลยครับ ขอคุยกับนายตรวจ ที่จะตรวจ จริงๆเลย
แล้วดูว่าของคุณเข้าเกณ ที่คุ้มราคาหรือไม่ สมมติรถคุณเก่า 8 ปี แล้วได้ลด 66% จริงๆ อาจจะคุ้มก็ได้ครับ
เชคด้วยนะครับ ว่าราคาเค้าคิดจากฐานอะไร ถ้าฐานไทยหล่ะไม่เวิรคแน่

โชคดีครับ

แสดงว่าผมเข้าใจผิดมาตลอดว่า ส่วนลดภาษี ที่จะเพิ่มขึ้นนั้น นับจากที่เราเริ่มครอบครองรถ
แต่ถ้าบอกแบบนี้แปลว่านับจากที่รถคันนั้นจดทะเบียนครั้งแรก ใช่มั้ยครับ

ส่วนเรื่องราคารถ ผมว่าไม่น่าใช่ราคารถใหม่ในไทยมั้งครับ เพราะผมเคยให้คนรู้จักเช็คราคาประเมินรถผม (คันในรูปข้างๆนี่แหละครับ 55)
1.2ล้านบาท ครับ แต่ราคาที่เคยวางขายที่ไทยนั้น 4 ล้านกว่าบาทครับ (แต่ราคาที่ญี่ปุ่น ออกใหม่ 3.7 ล้านเยน หรือราวๆ 1.1 ล้านบาท)

แต่ถ้าคิดส่วนลดตามอัตรานี้ ทำให้ผมมีหวังเอารถกลับไทยขึ้นมาเลย

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 11:16:43 »
ไม่คุ้มครับ ยกเว้นถ้าเป็นรถที่มีคุณค่าทางจิตใจ
ผมเคยเอารถกลับมาจากอเมริกา (ราคารถฝั่งนั้นถูกกว่าอังกฤษครับ) คิดออกมาเสร็จสรรพภาษีอย่างเดียวก็พอๆกับราคามือสองในไทยแล้ว
แต่รถคันนี้ผมรักมากครับ ยังไงก็ต้องเอากลับมาด้วย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ pat.patz.maru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 04:10:22 »
สมัครสมาชิกเพื่อมาเป็นกองหนุนให้จขกท.โดยเฉพาะเลย  ;)
ผมก็เป็นคนนึงครับที่วางแผนจะนำรถกลับ(ครอบครองรถครบตามเกณฑ์แล้วแต่ยังเรียนไม่จบ)

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าทางจขกท.ได้ซื้อรถแล้วหรือยัง ถ้ายังอยากแนะนำให้ทำการบ้านเยอะๆครับ
อาจจะต้องเน้นความคุ้มค่ามากกว่าความชอบน่ะครับ ยกตัวอย่างก่อนมาผมตั้งใจซื้อR129อย่างเดียว
แต่สุดท้ายคำนวณออกมาดูแล้วไม่ค่อยคุ้มเสียเท่าไหร่ ถึงแม้สเปคจะหาลำบากที่ไทย(หลังคาแก้ว,เครื่องM112)

เมื่อเดือนเม.ย.ที่ผ่านมาก็ได้ไปศุลฯคลองเตย ติดต่อที่customs care center(ไม่แน่ใจว่าใช่ที่เดียวกับคุณMr.Chawไหม)
ถึงแม้จะไม่ได้ข้อมูลเท่าไหร่ แต่ก็ได้รับความช่วยเหลือจากเจ้าหน้าที่เป็นอย่างดีครับ  :-*
ใจความที่ได้มาคือถ้าเป็นรถใช้แล้วให้ยึดราคาที่ซื้อ แต่จะไม่มีส่วนลดเหมือนรถใหม่(หรืออาจจะมีให้นิดหน่อย)

โดยสรุปนะครับ พอถึงเวลาจริงอะไรๆอาจจะไม่ได้เป็นแบบที่เราคาดหรือข้อมูลที่ได้รับมา
เพราะฉะนั้นคงต้องชั่งน้ำหนักที่จะแบกรับความเสี่ยงกันเองนะครับ

ป.ล.1.ไม่แน่ใจว่าจขกท.ทำใบขับขี่ที่นี่หรือยัง(ต้องใช้ประกอบด้วย) ค่อนข้างยากและขั้นตอนเยอะนะครับ
      2.รถ1คันใช้ตู้22ฟุตค่าใช้จ่าย3-4หมื่นถึงไทย ในทางกลับกันก็ใช้จำนวนเงินเท่ากันในการส่งกลับ  8)

ออฟไลน์ pat.patz.maru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 04:27:51 »

โชคดีครับ

ถ้าของคุณเป็นเครื่อง2.5หรือ2.7ขออนุญาตเชียร์ให้ลองดูครับ เพราะเห็นที่ไทยเห็นตั้งขายที่2m.กันทั้งนั้นเลย

986ก็เคยเป็นตัวเลือกของผมเหมือนกันครับ เพราะที่uk1.5แสน(บาท)ก็พอหาได้แล้ว(สวยๆมาพร้อมหลังคาแข็ง2.5แสน)
แต่ก็ไม่ทราบว่าคุณได้มาสูงไหมเพราะPerthก็ดันขายแพงกว่าเมืองอื่นเสียด้วย(เห็นจากรูปเลยเดาว่าถ่ายที่King Park)

::)