ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณสนามทดสอบรถ ไบเทคบางนา ที่ทำให้ไม่หลวมตัวซื้อรถเกาหลีคันละ 1.9ล้าน???  (อ่าน 16744 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Alphard/Vellfire ตัวใหม่เป็นช่วงล่างหลังอิสระแล้ว

พอลองขับเสร็จ น้องเขยก็ซื้อตัวที่แล้วมา ได้ลองนั่งเทียบช่วงล่างหลังกัน ความนุ่มน่ะผมว่าไม่ต่าง แต่ถ้าถนนซ้าย-ขวาระดับ
ไม่เท่ากันเมื่อไหร่ อู้หู อาการท้ายโยกเยกตัวใหม่มีน้อยมาก แต่ตัวเก่านี่มากจนผมรำคาญเลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
ชอบล้อโตแต่ไม่ชอบแข็งอ่าห์
ปล.ชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้นครับ อย่าฟังอื่น รถคันนึงไม่ใช่ถูกๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดีแล้วครับไปลองเอง วัดความรู้สึกเอง

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมสนใจ Grand Carnival อยู่เหมือนกันครับ ..
ถามว่าถ้าผมเป็นคนขับรถแบบธรรมดา เจอคอสะพาน แตะเบรคก่อนเข้าและออก
เจอหลุมบ่อ หลังเต่า ลูกระนาด แตะเบรค ชลอความเร็วให้ไม่กระโดด
ขับเรื่อย ๆ มี โยกซ้ายขวาเปลี่ยนเลนบ้างตามจังหวะ ปกติขับเดี่ยว เสาร์-อาทิตย์
ไปกับครอบครัว ลูก 2 พี่เลี้ยง 1 รวม 5 คน อาการของรถเกี่ยวกับ การกระเด้งกระดอน
การโยน  จะเป็นอย่างไรบ้างครับ

จัดเลยครับ

คันใหญ่ นั่งสบาย วงเลี้ยวแคบมาก อัตราเร่งดีมาก
ที่สำคัญ ตัวท๊อปเลยครับ

ถ้าไม่ขับเร็ว อย่างที่ผมบอก ไม่มีอะไรให้ติครับ
ส่วนขนาด ก็เหมือนขับ s class ครับ

ออฟไลน์ V221

ผมต้องมาตอบเพราะโดนคุณkiwiwiพาดพิงเข้าให้แบบไม่รู้ตัวเลย ขออธิบายว่าผมก็เป็นเพียงลูกค้าคนหนึ่งของKiaยนตรกิจเท่านั้น ปัจจุบันยังหวั่นๆเรื่อง0บริการเหมือนๆกับหลายๆท่านเพราะผมเองก็เป็นลูกค้ายนตรกิจตั้งแต่คุณพ่อถอยBMW2500 528I E28 730I E38 ผมก็เคยใช้ E30 2คัน น้องสาวก็เคยใช้E34 ตอนนี้ก็ยังมีVolk Caravelle BDI อยู่ ที่ซื้อKia Grand Carnival 2015 ก็เพราะมองหารถ Full Size MPV แทนคันเก่าคือ Hyundai H1 ล็อตแรกของไทยที่ใช้มาหลายปีแล้ว ผมก็ได้อธิบายไปว่าก่อนจะซื้อก็ให้เซลล์เอามาให้ลองขับ พวกผมหลายคนก็ลองขับบนถนนพระราม3โดยไม่ได้วิ่งไปไกลถึงพระราม2ซึ่งทุกคนลงความเห็นว่าอัตราเร่งดี ห้องโดยสารเงียบมากๆ เกาะถนนดี ช่วงล่างไม่กระด้างหรือยวบยาบถึงแม้จะเจอถนนไม่เรียบ แต่ไม่ได้ลองจั๊มเนินแรงๆนะครับ คุณkiwiwiตัดสินใจไม่หลวมตัวซื้อก็ดีแล้วครับ ถ้าซื้อแล้วมาโทษผมก็คงไม่แฟร์กับผม หรือคุณdirekritที่ซื้อรุ่นท้อปไปก่อนหน้าก็คงเครียดไปด้วย ผมเองก็ทดลองขับก่อนซื้อเหมือนกันเพราะความรู้สึกและสไตล์การขับแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่จากการใช้งานรถคันนี้ผมก็ว่าไม่ได้เลวร้ายแต่อย่างใด ทุกคนที่ได้นั่งต่างก็พอใจในช่วงล่างกันทุกคน ผมก็ถือว่าดีแล้วสำหรับรถครอบครัวขนาดใหญ่โตหนัก2ตันกว่ายาว5เมตรกว่าๆแบบนี้ ซึ่งการใช้งานผมก็ถือว่าช่วงล่างไม่ได้สะเทือนอะไรสำหรับการเดินทางทั้งครอบครัวใหญ่ๆหรือผู้ใหญ่หลายๆคนพร้อมสัมภาระแต่อาจจะไม่ตอบโจทย์บางท่านอันนี้ก็แล้วแต่จุดประสงค์ของการใช้งานที่ต่างกันไปครับ
BMW 750E M SPORT

ผมต้องมาตอบเพราะโดนคุณkiwiwiพาดพิงเข้าให้แบบไม่รู้ตัวเลย ขออธิบายว่าผมก็เป็นเพียงลูกค้าคนหนึ่งของKiaยนตรกิจเท่านั้น ปัจจุบันยังหวั่นๆเรื่อง0บริการเหมือนๆกับหลายๆท่านเพราะผมเองก็เป็นลูกค้ายนตรกิจตั้งแต่คุณพ่อถอยBMW2500 528I E28 730I E38 ผมก็เคยใช้ E30 2คัน น้องสาวก็เคยใช้E34 ตอนนี้ก็ยังมีVolk Caravelle BDI อยู่ ที่ซื้อKia Grand Carnival 2015 ก็เพราะมองหารถ Full Size MPV แทนคันเก่าคือ Hyundai H1 ล็อตแรกของไทยที่ใช้มาหลายปีแล้ว ผมก็ได้อธิบายไปว่าก่อนจะซื้อก็ให้เซลล์เอามาให้ลองขับ พวกผมหลายคนก็ลองขับบนถนนพระราม3โดยไม่ได้วิ่งไปไกลถึงพระราม2ซึ่งทุกคนลงความเห็นว่าอัตราเร่งดี ห้องโดยสารเงียบมากๆ เกาะถนนดี ช่วงล่างไม่กระด้างหรือยวบยาบถึงแม้จะเจอถนนไม่เรียบ แต่ไม่ได้ลองจั๊มเนินแรงๆนะครับ คุณkiwiwiตัดสินใจไม่หลวมตัวซื้อก็ดีแล้วครับ ถ้าซื้อแล้วมาโทษผมก็คงไม่แฟร์กับผม หรือคุณdirekritที่ซื้อรุ่นท้อปไปก่อนหน้าก็คงเครียดไปด้วย ผมเองก็ทดลองขับก่อนซื้อเหมือนกันเพราะความรู้สึกและสไตล์การขับแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่จากการใช้งานรถคันนี้ผมก็ว่าไม่ได้เลวร้ายแต่อย่างใด ทุกคนที่ได้นั่งต่างก็พอใจในช่วงล่างกันทุกคน ผมก็ถือว่าดีแล้วสำหรับรถครอบครัวขนาดใหญ่โตหนัก2ตันกว่ายาว5เมตรกว่าๆแบบนี้ ซึ่งการใช้งานผมก็ถือว่าช่วงล่างไม่ได้สะเทือนอะไรสำหรับการเดินทางทั้งครอบครัวใหญ่ๆหรือผู้ใหญ่หลายๆคนพร้อมสัมภาระแต่อาจจะไม่ตอบโจทย์บางท่านอันนี้ก็แล้วแต่จุดประสงค์ของการใช้งานที่ต่างกันไปครับ

จริงๆตอนท้ายความเห็นผม ผมก็เขียนอยู่นะครับ ว่ารถคันนี้ไม่มีที่ติจริงๆ ถ้าไม่ได้เน้นการขับขี่ที่เร็ว
ทุกอย่างดีหมดเลยครับ สวย หรู อรรถประโยชน์ดีมากๆ

ผมเองก็ชอบรีวิวที่ คุณ v221 ทำไว้เลยครับ

แต่ที่ผมผิดหวังจากการลองขับคือ เครื่องแรงอย่างที่ผมหวังไว้
แต่เมื่อต้องใช้ความเร็วตามที่เครื่องสนองให้ ช่วงล่างกับไม่ได้เผื่อมาในเรื่องนี้
จริงๆ ไม่แน่ผมอาจจะออกรุ่นนี้ตัวล่างก็ได้นะครับ ถ้าผมสามารถหาโช้คเจอ

วันนี้ผมก็ลองไล่ๆเปิดเน็ทหาข้อมูลอยู่ แต่หายากมากเลยครับ

ที่ทำงานผมก็อยู่แถวพระราม3 เหมือนกันครับ แต่บ้านผมอยู่พระราม2ครับ

ออฟไลน์ yod artstu

ผมก็เคยอยากได้รถแนวๆนี้ที่ใหญ่กว่า Freed ครับ แล้วช่วงล่างดีๆ
Freed ผมนี่ ทั้งเปลี่ยนโช้ค NewSR ใส่สปริงใหม่ ค้ำล่างหน้า กันโคลงหลัง เปลี่ยนยางเงียบนุ่ม
ก็ดีกว่าเดิมมากโข แต่ เอาง่ายๆเลย มันแย่กว่า Vios 2003 เดิมๆ อีกครับ เจอลูกระนาดต้นทุนต่ำ
นี่หัวคลอนกันเลยทีเดียว

เคยเผลอไปมอง Kia ด้วยครับ แค่มันใหญ่ไปหน่อย สัปดาห์ก่อนก็ไปดูStepWGN Honda usedcar
มือสองมา แต่ขอบาย เพราะมีแต่สภาพไม่กริ๊ปเท่าที่ควร

น่าเสียดายที่รถประเภทนี้ที่เราๆท่านๆชาวพ่อลูกอ่อน วิ่งกันเต็มเกาะญี่ปุ่น แต่ไม่เป็นที่นิยมที่นี่

ยังเคยนึกว่า ให้ Toyota เอา Noah ตัวที่แล้วที่ประกอบขายที่อินโดเข้ามา
แต่ก็คงฝันครับ ลุ้นให้ Honda บ้าจี้เอา StepWGN ตัวล่าสุดมายังจะเป็นไปได้กว่า
 :)
: )

ผมก็เคยอยากได้รถแนวๆนี้ที่ใหญ่กว่า Freed ครับ แล้วช่วงล่างดีๆ
Freed ผมนี่ ทั้งเปลี่ยนโช้ค NewSR ใส่สปริงใหม่ ค้ำล่างหน้า กันโคลงหลัง เปลี่ยนยางเงียบนุ่ม
ก็ดีกว่าเดิมมากโข แต่ เอาง่ายๆเลย มันแย่กว่า Vios 2003 เดิมๆ อีกครับ เจอลูกระนาดต้นทุนต่ำ
นี่หัวคลอนกันเลยทีเดียว

เคยเผลอไปมอง Kia ด้วยครับ แค่มันใหญ่ไปหน่อย สัปดาห์ก่อนก็ไปดูStepWGN Honda usedcar
มือสองมา แต่ขอบาย เพราะมีแต่สภาพไม่กริ๊ปเท่าที่ควร

น่าเสียดายที่รถประเภทนี้ที่เราๆท่านๆชาวพ่อลูกอ่อน วิ่งกันเต็มเกาะญี่ปุ่น แต่ไม่เป็นที่นิยมที่นี่

ยังเคยนึกว่า ให้ Toyota เอา Noah ตัวที่แล้วที่ประกอบขายที่อินโดเข้ามา
แต่ก็คงฝันครับ ลุ้นให้ Honda บ้าจี้เอา StepWGN ตัวล่าสุดมายังจะเป็นไปได้กว่า
 :)

ของผม คนโต 6 คนกลาง 4 และคนเล็ก จะ 2 แล้วครับ
ผมกับคุณน่าจะหัวอกเดียวกันเลย อยากได้ mpv ประเภทเดียวกัน ในงบที่พอๆ กันแต่มันไม่มี...

ฟรีดที่ผมใช้อยู่ เอาไว้ขับรับส่งลูกจากบ้านไปโรงเรียนแค่นั้นครับ
เคยลองเอาไปปากช่องครั้งเดียว และ เขาเขียวครั้งเดียว
ขนาดโช้คที่เขาว่าเทพๆกัน ผมว่าขับแล้วเหนื่อยมากครับ

ผมเองก็คงจะเอาไว้ใช้แค่นี้จริงๆแหละครับ
ตอนนี้ที่หาเปลี่ยนก็รถคันหลัก เจ้าสเปซแวกอน
คือ จะไปเล่น ppv ส่วนตัวก็ชอบนะ แต่ทำใจไม่ได้จริงๆครับ กับขนาดภายในของมัน
ที่เหลือก็แล้วแต่ดวงแล้วล่ะระหว่างนี้ งบกงสีออกมาให้เปลี่ยนรถ มีไม่บ่อย แต่งวดนี้ออกมาตอนที่ไม่มีอะไรให้เล่นนี่สิ

อยากกลับไปเป็นวัยรุ่น ขับซีรี่ย์ 3 อีกครั้งจัง 555 ไม่ต้องเลือกอะไรมาก

ออฟไลน์ V221

จริงๆตอนท้ายความเห็นผม ผมก็เขียนอยู่นะครับ ว่ารถคันนี้ไม่มีที่ติจริงๆ ถ้าไม่ได้เน้นการขับขี่ที่เร็ว
ทุกอย่างดีหมดเลยครับ สวย หรู อรรถประโยชน์ดีมากๆ

ผมเองก็ชอบรีวิวที่ คุณ v221 ทำไว้เลยครับ

แต่ที่ผมผิดหวังจากการลองขับคือ เครื่องแรงอย่างที่ผมหวังไว้
แต่เมื่อต้องใช้ความเร็วตามที่เครื่องสนองให้ ช่วงล่างกับไม่ได้เผื่อมาในเรื่องนี้
จริงๆ ไม่แน่ผมอาจจะออกรุ่นนี้ตัวล่างก็ได้นะครับ ถ้าผมสามารถหาโช้คเจอ

วันนี้ผมก็ลองไล่ๆเปิดเน็ทหาข้อมูลอยู่ แต่หายากมากเลยครับ

ที่ทำงานผมก็อยู่แถวพระราม3 เหมือนกันครับ แต่บ้านผมอยู่พระราม2ครับ
ขอบคุณที่ชี้แจงเพิ่มเติมนะครับ ก็พอเข้าใจครับว่าถนนพระราม2นั้นคอสะพานค่อนข้างแย่และมีรถบรรทุกต่างๆรวมถึงบรรทุกอาหารทะเลที่ทิ้งเมือกปลาให้ลื่นๆถนนเล่น แต่ก็เป็นแบบที่สมาชิกหลายท่านอธิบายไว้ครับว่ารถใหญ่แบบนี้ น้ำหนักมากขนาดนี้ ช่วงล่างก็คงต้องเผื่อน้ำหนักบรรทุกไว้ดังนั้นถ้านั่งน้อยแต่เจอเนินด้วยความเร็วก็อาจมีการดีดกลับจากช่วงล่างมากกว่ารถที่เล็กกว่า ปัจจุบันผมก็ขับรถ Full size sedan อย่างS Class หรือ A8 มาสิบกว่าปี ถึงแม้เครื่องยนต์จะแรงอัตราเร่ง0-100ระดับ6วินาทีต้นๆแต่ด้วยน้ำหนักรถและขนาดรถก็ไม่เหมาะจะขับแบบบู๊เหมือนพวกรถเล็กกล้ามโตหรือรถสปอร์ตครับ ที่ทำงานอยู่ใกล้ๆที่ทำงานผมถ้าว่างๆอยากมานั่งกินกาแฟหรือมาลองช่วงล่าง Full size MPV ที่ผมมีเช่น Vito Caravelleก็ได้นะครับ แต่คงไม่ต้องจั๊มเนินแรงๆนะครับ 555 อย่าง Caravelle ผมยังรู้สึกได้เลยว่าช่วงล่างดีดแรงมากเลยต้องไปเปลี่ยนสปริงกับโช้คให้นุ่มลงกว่าเดิมแค่เป็นของEibach+Bilstein ก็ดีขึ้นเพราะนั่งกันไม่เกิน6คน Hyundai H1 คันเก่าก็เช่นกันผมก็เอาไปเปลี่ยนเป็นสปริงEibachและโช้คกับทางGooruเหมือนที่น้องๆในคลับH1ทำๆกันครับ เมื่อวานไปดูมาเห็นมีSSanyong Stavic ใหม่ราคาล้านหกกว่าๆไม่รู้จะตอบโจทย์คุณkiwiwiหรือเปล่า? ส่วนKiaเพิ่งออกใหม่คงจะหาชุดUpgradeช่วงล่างยากเหมือนผมที่เคยซื้อH1คันแรกๆของไทยก็ต้องรอจนมีคนใช้เยอะๆภึงมีชุดUpgradeออกขายแต่สำหรับKiaอาจจะยากเพราะอยู่ในมือผู้แทนจำหน่ายที่คนไทยกลัวกัน เสียดายที่Kiaไม่ให้เจ้าอื่นเหมือนที่Hyundaiให้มาทำตลาดใหม่ครับ แต่ผมไปอ่านมาเห็นรุ่นที่ขายในAustraliaจะให้อดีตวิศวกรToyotaชื่อGraeme Gambold ปรับแต่งช่วงล่างให้ในAustralia ซึ่งไม่แน่ว่าอนาคตอาจจะมีออกมาขายสำหรับการใช้งานแบบ7ที่นั่งก็เป็นได้ครับ ผมชื่อวีนะครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจไวๆนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ dht_tubes

รู้สึกว่า kia ตัวที่ขายในบ้านเรา กับตัวที่ขายในอเมริกา (ใช้อีกชื่อรุ่นนึง) จะมีความยาวของตัวรถไม่เท่ากันด้วยนะครับ

ของตัวบ้านเราจะยาวเหมือนพวก LWB เลย คือยืดออกมาอีกราวๆเกือบ 30 ซม.

ดังนั้นผมเข้าใจเอาเองว่า ถ้าเราไปอ่าน หรือดูรีวิวในคลิปต่างๆ ที่เทสตัวที่ขายในอเมริกา อาจจะได้ผลลัพธ์ที่แตกต่างกัน

ส่วนตัวที่ขายออสเตรเลีย อันนี้ไม่แน่ใจครับ