ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณสนามทดสอบรถ ไบเทคบางนา ที่ทำให้ไม่หลวมตัวซื้อรถเกาหลีคันละ 1.9ล้าน???  (อ่าน 16747 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นก็ไม่เท่าได้ไปลองสัมผัสครับ ...เรื่องจริงนะ

หลังจากที่มีงบจะได้เปลี่ยนรถคันใหม่สำหรับครอบครัวซักคัน(1.7ล)
มีตัวเลือกมากมายเลยครับแต่เป็น ppv นะ

Kia Grand Carnival ซึ่งผมได้เห็นรูปภาพและรีวิวของเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่ง ทำให้ผมสนใจมากๆ
และแฟนผมก็เคยเห็นจากรถเพื่อนผู้ปกครองมาแล้วครั้งหนึ่ง เลยตัดสินใจว่าจะไปลองขับดู ในงานครับ
เพื่อจะได้เปรียบเทียบกับ ppv ด้วย

แน่นอนครับ ค่าตัว 1.9ล้านกว่าๆ อาจจะดูเกินงบไปแต่ทาง kia ก็ยังมีตัวรองที่มาในราคา 1.6ล้านมาให้

ด้วยความที่แฟนและผมได้มีโอกาสขับ ford ev ก่อน และครั้งนี้แฟนผมได้ให้มุมมองใหม่ๆในการทดสอบกับผม และเผื่อเพื่อนสมาชิกจะลองนำไปใช้ก็ไม่ว่ากันนะครับ

ผมและแฟนขับรถเร็วทั้งคู่ และส่วนตัวแฟนผมเองจะไม่ระวังเรื่องหลุมและคอสะพานครับ
แฟนผมบอกว่า ถ้าเธอจัดเต็มตอน test drive ผมที่เป็นคนหลังจะเห็นอาการรถได้ดีกว่า
และเธอก็จัดเต็มตั้งแต่ทางลงเนินแรก จนถึงทางขึ้นเนินก่อนจะวกมาคืนรถ

ถ้าให้หลับตา และเดาว่าผมนั่งอยู่ในรถออะไรนะครับ
ผมจะนึกว่า kia คือ toyota
และ toyota คือ kia ครับ
ส่วนฟอร์ด ช่างมันเถอะครับ อยู่มันตรงกลางน่ะดีแล้ว

เนินสุดท้ายที่ทำให้รถทดสอบเกือบทุกคันมีอาการตูดกระดก
...ตอนที่ผมนั่ง all new toyota fortuner ที่แถว3 ดีที่สุดเลยครับลูกชายผมนั่งตักด้วย แต่มันนิ่งมาก
...ฟอร์ด อันนี้ไม่กระโดดครับ แต่ก็ไม่นิ่ม

แต่รถที่ผมวาดภาพว่าน่าจะดีอย่างนู้น ดีอย่างนี้จากรีวิวของเพื่อนสมาชิกท่านนึง(คือภายในมันก็หรูสมราคาครับ) ในเนินสุดท้ายนั้น รถน้ำหนักสองตันนิดๆมีอาการท้ายกระโดดแรงมากครับ แรงขนาดที่ทำให้เบาะแถวที่ 4 ที่พับเก็บอยู่ในหลุมกระเพื่อม และลูชายผมกระเด็นออกจากตัก ตอนทดสอบ ผมนั่งแถว 3 ครับ

ผมว่าอาการช่วงล่างมันแย่กว่า kia grand carnival ตัวเก่าพอสมควร

สรุปแล้ว ผมคงต้องตัด all new kia grand carnival ไปหนึ่งรายการ
แต่สำหรับคนที่ขับรถช้าๆ เรื่อยๆเปื่อยๆ ผมว่าก็ okay เลยนะครับ ไม่มีอะไรน่าติเลย ยกเว้น... เรื่องที่พวกเราน่าจะรู้ๆกันอยู่

และก็ต้องขอโทษคุณหมูด้วยนะครับ ที่แอบใช้ พื้นที่กล่าวถึง ppv(อีกแล้ว)
แต่ก็อยากให้เพื่อนสมาชิกได้ลองทำตามข้อแนะนำของทีมงาน headlight กำกับที่ส่วนท้ายของรีวิว
เห็นหลายคน ดูแค่สเป๊ก แล้วก็ตัดสินกันแล้ว ถ้าต้องการซื้อจริงๆ ลองเถอะครับ ฟอร์จูนเนอร์ที่เพื่อนๆว่าห่วยๆกั๊กๆนี่ แต่ทำผมแอบเขวได้พอสมควรเลยครับจากที่ผมปลื้ม ev มากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2015, 00:02:08 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ pisaa

• Jr. Member
  • **
 :-\ ลองรถผิดประเภทนะครับ แต่ละประเภทสมรรถนะไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ ซื้อรถให้มีความสุขครับ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
ผมว่าคุณและแฟนคุณขับรถอันตราย อาจถึงตายได้นะครับ สะพานบางแห่ง จะมีเนินทำให้รถคุณเหิน หรือ
กระแทกช่วงล่างแรงๆ พังได้เลย นะครับ
ลองวิ่งเส้นราชพฤกษ์ดูครับ ผมไม่บอกว่าจุดไหน
ไม่ระวังเหินเอาง่ายๆ

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
ขับเร็วไม่ระวังหลุมหรือคอสะพานเเบบนี้ อันตรายนะเนี่ย   โดยเฉพาะคอสะพานขับเร็วเเล้วเป๋นี้ไม่อยากจะคิด

PJS ไม่มีทดสอบเหรอครับ 

เห็นว่าจะเอา pjs กับ for ในปีนี้

ออฟไลน์ supercat

งานโขว์รถที่ ไบเทคบางนา

มีสนามให้ test drive ด้วยเหรอครับ น่าไปลองจัง  :D :D :D

ออฟไลน์ Ty ESC

อาการท้ายดีด โดยเฉพาะที่เบาะแถวหลังของรถตู้(ในที่นี้ไม่ขอกล่าวถึงPPVเจ้าใดๆ)

น่าจะคล้ายๆกับH1 ลูกพี่ลูกน้องกัน

จริงๆมันมีสาเหตุ ที่ฟังขึ้นคือเค้าเผื่อน้ำหนักบรรทุกไว้เยอะและเซตไว้เผื่อความเร็วสูง เพราะรถมันเป็นรถตู้อเนกประสงค์ดีซายมาให้ทั้งเปนรถตู้ขนของและรถนั่งในโมเดลเดียวกัน

ถ้าลองคุณบรรทุกเต็มคือนั่งครบทุกคำแหน่ง อาการนี้จะหายไปครับ
H1 ผมอาการแบบนี้เลย จะยิ่งชัดถ้าเป็นการดีดข้างเดียวแบบเลี้ยวรถหรือขึ้นเนิน

คือซอยบ้านผมมันจะมีหลุมอยู่อัน เลี้ยวเข้ามาถ้าตีวงกว้างไปนิดล้อหลังขวาจะลงหลุมนี้
ทุกครั้งที่ขับH1แล้วพลาดล้อหลังลงมันจะดีดจนน้องสาวเคยเด้งจากเบาะหัวโขกกนะจดลงมากองบนพื้น

แต่เคยถ้าบรรทุกแบบจัดเต็มพร้อมสรรพาระหนักๆ มันไม่ดีดแรงขนาดนั้น และวิ่งจะนิ่มขึ้นด้วยเหมือน นนบรรทุกกับขนาดสปริงมันสัมพันกันดี

รถ ญป พวกอัลพารด มักจะเซทสปริงไว้นุ่มย้วยมากไม่เผื่อนนบรรทุกเยอะและวิ่งความเร็วสูงจะย้วยไป
แต่เค้าเหมือนดีไซนมาให้คนส่วนใหญ่ที่นั่งน้อยบรรทุกน้อยขับไม่เร็วมากเพราะเปนคนส่วนใหญ่ที่ตลาดญป และลูกค้าไทยก็คล้ายๆกัน ก็จะมีปัญหานี้น้อยกว่าจนแทบไม่รู้สึกถ้าไม่สังเกต

พวก โฟลค์ พวก เบนสที่พื้นฐานมาจากรถตู้ก็มีอาการนี้นะครับแต่ไม่มากเท่า

ถ้าไม่ชอบอาการนี้แนะนำพวกรถตู้ที่สร้างจาก พื้นฐานเก๋ง โอดิสซี่ สเปซวากอน สเตปวากอน อาการนี้จะน้อยแต่มันจะมีอาการแบบนึงที่ผมไม่ค่อยชอบ มันให้ความรู้สึกเหมือนนั่งอยู่บนไม้กระดานติดล้อ
ไม่นุ่มนวลอิสระ แต่ก็ไม่กระด้างดีดๆแบบกลุ่มตู้ดัดแปลง คือยังไงก็ดีกว่านุ่มนวลกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2015, 08:00:40 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ priew

• Newbie
  • *
รถคนละประเภทกัน

PPV เป็นรถเอนกประสงค์ ใช้ได้ในทางออฟโรด ช่วงล่างแข็งกว่า ให้ตัวได้มากกว่า เวลาโดดเนินลงมามีระยะยุบตัวได้มากกว่า
MPV เป็นเน้นทางเรียบ ช่วงล่างนุ่มนวล ให้ตัวได้น้อย เวลาโดดเนินลงมา ช่วงล่างยุบตัวจนติดกับยางกันกระแทก จึงทำให้รถกระโดดแบบนั้น

ออฟไลน์ john

ลองรถเอาแบบที่ใช่สำหรับตัวเองนะดีแล้วครับ เห็นด้วยเลยถึงเขาจะเซ็ตมายังไงถ้าไม่ใช่แบบที่เราต้องการก็ไม่มีประโยชน์เพราะคนเรามีความต้องการที่ต่างกันได้

ถ้าช่วงล่างพี่โตดีขนาดนี้ เราจะได้เห็นฟอร์จูนเนอร์บ้าพลังไล่จี้ตูดชาวบ้าน ปาดไปมา เยอะเพิ่มขึ้นสินะ...

ต้องขอขอบคุณเพื่อนสมาชิก ที่ห่วงใยแฟนผมนะครับ

ผมอาจจะพอมพ์ตกไปหน่อยนึง
ที่แฟนไม่ระวังในความหมายผม คือ ปกติรถที่ผมใช้เกือบทุกคัน ผมจะเปลี่ยนแม๊กส์ครับ
ส่วนตัว ผมผมค่อนข้างระวังแม็กส์อยู่แล้วครับ

แต่แฟนผมไม่ค่อยระวังเท่าไหร่นัก เพราะเธอขับรถเดิมๆมาตลอด ผมอาจจะระวังมากเกินไปจน อาจจะมองว่าเธอไม่ระวัง

ลองรถเอาแบบที่ใช่สำหรับตัวเองนะดีแล้วครับ เห็นด้วยเลยถึงเขาจะเซ็ตมายังไงถ้าไม่ใช่แบบที่เราต้องการก็ไม่มีประโยชน์เพราะคนเรามีความต้องการที่ต่างกันได้

ถ้าช่วงล่างพี่โตดีขนาดนี้ เราจะได้เห็นฟอร์จูนเนอร์บ้าพลังไล่จี้ตูดชาวบ้าน ปาดไปมา เยอะเพิ่มขึ้นสินะ...

ใช่ครับ คือเพิ่งโดนมาเลยครับ 
ป้ายแดง ใส่แม็กส์ 22

สีขาว led ข้างละ 4 เม็ดมาแต่ไกลๆ 

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
ผมเข้าใจและสนับสนุนในการลองรถก่อนตัดสินใจครับ อย่างที่คุณ J!MMY พูดบ่อยๆ ไปลองเองเลยครับ

เรื่องการเทียบรถต่างประเภท ผมก็เห็นด้วยนะครับ แต่ในใจผู้บริโภค ราคาต่างหากที่เป็นตัวแบ่งประเภทของรถ

นอกจากนี้ท่านเป็นผู้มีวุฒิภาวะจริงๆ รับฟังความเห็นของผู้อื่นแม้ว่าจะเห็นต่าง ขอชื่นชมครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมเห็นที่คุณเขียน ผมเห็นแย้งอย่างมากเลยครับ ส่วนตัวไม่ได้อคติกับตัวรถ แต่อคติกับค่ายรถในฐานะลูกค้าประจำ

Fortuner ที่คุณชม ผมว่ามันก็ก็ดีขึ้นนะ ดีกว่าตัวเดิม แต่ที่ผมลองเทียบกับ Ranger 3.2 WT ตัว MC ผมปลื้ม Ranger มากกว่า ทั้งที่ชีวิตประจำวันผมใช้รถเก๋งมาตลอด
ช่วงล่าง Fortuner ใหม่มันนิ่งกว่า Camry ACV40 ใส่โช๊ค KYB new SR ของผมมาก แต่ก็ยังมีนิสัย toyota คือจะติดย้วย รถยังมีการเก็บอาการของถนนได้ไม่ค่อยดีนัก เมื่อขับใช้งานจริงเจอถนนที่ไม่เรียบ
เจอทางโค้ง slope น้อยๆ อาการมาเลยครับ แรงเหวี่ยงจากการย้วยจะเริ่มมาเล่นงานคุณ ถ้าให้ผมซื้อ Fortuner สิ่งแรกที่จะทำคือเปลี่ยนโช็คและสปริง อาจจะพ่วงดิสเบรกหลังด้วย
ส่วนใครจะกลัว Fortuner ขับจี้ตูด ผมว่ามันเป็นที่สันดานเลวๆของคนมากกว่าครับ ขนาด March มันยังขับจี้ตูดเลย เป็นกันที่สันดานครับ อย่าไปว่ารถ

ส่วน Everest ยังไม่ได้ลองครับ เดี๋ยวจะไปลองอาทิตย์นี้แหละ

ผมก็ไม่ใช่คนจะดราม่าอะไรนะครับ แต่การทดสอบก็ควรจะระมัดระวังด้วย เขาให้ทดสอบหนะใช่ครับ แต่ไม่ใช่ให้เราขับคนเดียว ยังมีคนอื่นที่สนใจรอเทสอีกหลายคน อยากจะลองอะไรหนักๆ เอาไว้ซื้อแล้วค่อยมาลองแล้วมาแชร์ประสบการณ์ดีกว่า รถให้ลองขับก็คือรถในความรับผิดชอบของคนอื่น เราก็ควรจะระมัดระวังครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เพื่อนผมเป็นเซลล์ขายยี่ห้อนี้อยู่ช่วงนี้ไปงานนี้เหมือนกันไม่แน่อาจเป็นคนแนะนำคุณก็ได้  ;D ;D ;D

ผมเคยถามว่าเคยขายรุ่นนี้รึยัง เพื่อนผมบอกไม่เคยแต่เซลล์อีกสาขาขายได้แบบงงๆมาคันนึงคนซื้อบอกไม่อยากเหมือนใคร
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nikle_pk

เทสรถน่าจะอิงสถาณการณ์จริงบ้างนะครับ
นอกจากการลองรถเทียบกันคนละประเภทแล้ว
การขับรถพุ่งเข้าใส่เนินในการใช้งานจริงไม่มีใครทำ
ยังไงก็ต้องยกคันเร่งหรือแตะเบรคบ้าง ยกเว้นกรณี
ไม่คุ้นเส้นทาง หรือ มองไม่เห็นเนิน ซึ่งผลที่ได้จากการตั้งใจ
พุ่งใส่เนิน จากรถที่เน้นลุย กับรถ ที่เน้นโดยสาร ผลของมัน
ย่อมต่างกันอยู่แล้วครับ ช่วงล่างของรถถูก Set มาในแบบนั้น

ปล. FTN ผมลองมาแล้ว แต่ผมกลับรู้สึกว่ามันไม่ได้นุ่มเลย
ผมเคยใช้ตัวเก่า มันดีกว่าตัวเก่าชัดเจนนะครับ แต่ก็ยังไม่ใกล้
คำว่านุ่ม อาการนิ่ง ก็ดีขึ้นจากตัวเก่า แต่ก็ยังมีอาการท้ายดีดนิดๆตลอดทาง
ขับแล้วเมื่อยอยู่เหมือนกันครับ

ปล.สุดท้ายเลือกรถในแบบที่ชอบ ดีที่สุดครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ผมเห็นที่คุณเขียน ผมเห็นแย้งอย่างมากเลยครับ ส่วนตัวไม่ได้อคติกับตัวรถ แต่อคติกับค่ายรถในฐานะลูกค้าประจำ

Fortuner ที่คุณชม ผมว่ามันก็ก็ดีขึ้นนะ ดีกว่าตัวเดิม แต่ที่ผมลองเทียบกับ Ranger 3.2 WT ตัว MC ผมปลื้ม Ranger มากกว่า ทั้งที่ชีวิตประจำวันผมใช้รถเก๋งมาตลอด
ช่วงล่าง Fortuner ใหม่มันนิ่งกว่า Camry ACV40 ใส่โช๊ค KYB new SR ของผมมาก แต่ก็ยังมีนิสัย toyota คือจะติดย้วย รถยังมีการเก็บอาการของถนนได้ไม่ค่อยดีนัก เมื่อขับใช้งานจริงเจอถนนที่ไม่เรียบ
เจอทางโค้ง slope น้อยๆ อาการมาเลยครับ แรงเหวี่ยงจากการย้วยจะเริ่มมาเล่นงานคุณ ถ้าให้ผมซื้อ Fortuner สิ่งแรกที่จะทำคือเปลี่ยนโช็คและสปริง อาจจะพ่วงดิสเบรกหลังด้วย
ส่วนใครจะกลัว Fortuner ขับจี้ตูด ผมว่ามันเป็นที่สันดานเลวๆของคนมากกว่าครับ ขนาด March มันยังขับจี้ตูดเลย เป็นกันที่สันดานครับ อย่าไปว่ารถ

ส่วน Everest ยังไม่ได้ลองครับ เดี๋ยวจะไปลองอาทิตย์นี้แหละ

ผมก็ไม่ใช่คนจะดราม่าอะไรนะครับ แต่การทดสอบก็ควรจะระมัดระวังด้วย เขาให้ทดสอบหนะใช่ครับ แต่ไม่ใช่ให้เราขับคนเดียว ยังมีคนอื่นที่สนใจรอเทสอีกหลายคน อยากจะลองอะไรหนักๆ เอาไว้ซื้อแล้วค่อยมาลองแล้วมาแชร์ประสบการณ์ดีกว่า รถให้ลองขับก็คือรถในความรับผิดชอบของคนอื่น เราก็ควรจะระมัดระวังครับ

ถ้าในแง่ เป็นคนขับ ผมว่า คุณ eddy ไม่ผิดหวังแน่ๆครับ
ส่วนการ test drive ผมปฏิบัติตามน้องที่เป็นคนควบคุมอยู่
ในเมื่อน้องบอกให้ลงเนินเต็มที่ เร่งเต็มที่ เบรคเต็มที่ และขึ้นเนินเต็มที่ แฟนผมและผมก็ทำตามประสงค์น้องคนนั้นเลยครับ

ยิ่งตอนที่ทำมินิยิมคาน่าหรือสลาลมอะไรนี่ แค่ 4 เลี้ยว ผมก็ว่าการควบคุมรถมันเฟิร์มจริงๆนะครับ
ขอให้สนุกกับการเทสท์ไดร้ฟ์ครับ

ยังไงกลับมาเล่าความรู้สึกด้วยนะครับ อยากรู้ feeleing ของเพื่อนๆเพิ่มเติม

ผมแค่ไม่ได้ปลื้มอะไรเป็นพิเศษ เลยคิดว่าถ้าเป็นคนนั่ง ftn กลับทำได้ดีกว่า everest อยู่พอสมควร

เทสรถน่าจะอิงสถาณการณ์จริงบ้างนะครับ
นอกจากการลองรถเทียบกันคนละประเภทแล้ว
การขับรถพุ่งเข้าใส่เนินในการใช้งานจริงไม่มีใครทำ
ยังไงก็ต้องยกคันเร่งหรือแตะเบรคบ้าง ยกเว้นกรณี
ไม่คุ้นเส้นทาง หรือ มองไม่เห็นเนิน ซึ่งผลที่ได้จากการตั้งใจ
พุ่งใส่เนิน จากรถที่เน้นลุย กับรถ ที่เน้นโดยสาร ผลของมัน
ย่อมต่างกันอยู่แล้วครับ ช่วงล่างของรถถูก Set มาในแบบนั้น

ปล. FTN ผมลองมาแล้ว แต่ผมกลับรู้สึกว่ามันไม่ได้นุ่มเลย
ผมเคยใช้ตัวเก่า มันดีกว่าตัวเก่าชัดเจนนะครับ แต่ก็ยังไม่ใกล้
คำว่านุ่ม อาการนิ่ง ก็ดีขึ้นจากตัวเก่า แต่ก็ยังมีอาการท้ายดีดนิดๆตลอดทาง
ขับแล้วเมื่อยอยู่เหมือนกันครับ

ปล.สุดท้ายเลือกรถในแบบที่ชอบ ดีที่สุดครับ

ที่ผมให้ความสำคัญกับสะพานเพราะ
บ้านผมอยู่เส้นพระราม2 ครับ

จากกาญจนามาดาวคะนอง ถ้าคนวิ่งประจำๆ จะรู้ได้เลยว่า คอสะพานไม่ได้ออกแบบมาเป็นมิตรกับช่วงล่างสักเท่าไหร่

คอสะพานเป็นมุมไม่ว่า แถมยังไม่ตรงอีกต่างหาก

ถ้าเป็นรถตลาดๆ ที่เซ็ทช่วงล่างมาไม่ดีนัก อาจจะพอชดเชยได้ด้วยโช้คดีๆสี่ตัว
แต่ถ้าเป็นรถไม่ตลาด ผมนี่ไม่รู้จะไปหาโช้คแต่งนุ่มๆ มาใส่ได้ยังไงเลยครับ

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• **
จริงๆแล้วเรามาทำความเข้าใจกับระบบช่วงล่างและโครงสร้างตัวถังนิดนึงนะครับ
H1 นั้นถึงแม้จะใช้ตัวถัง monocoque แบบเดียวกับรถ MPV พวก Alphard แต่ช่วงล่างด้านหลังนั้นเป็นแบบเดียวกับ PPV ครับ
คือมันเป็นแบบ Live Axle ก็คือแบบเดียวกับรถกระบะนั่นแหล่ะ แต่ไม่ได้ใช้แหนบ
แล้วมันเป็นอย่างไร น้ำหนักของระบบช่วงล่างมันก้เลยเยอะไงครับ พอเจอหลุม ช่วงล่างวิ่งไปตามหลุม
แล้วจะส่งแรงกระทำต่อไปที่ตัวถังได้มาก กว่าแบบอิสระเช่น Multi link หรือ Double wishbone
ทีนี้พอออกแบบมา ให้รองรับน้ำหนักผู้โดยสารทั้งหมด 11 ที่ได้ปุ๊ป ยิ่งทำให้สปริงยิ่งแข็งขึ้น อาการนี้เลยมาไงครับ

ส่วน PPV ทุกแบบ ทุกรุ่น (รวมทั้ง SUV ที่ลุยได้บางตัวเช่น Land Cruiser) นั้นก็เป็นช่วงล่างแบบเดียวกัน
แต่จะยิ่งหนักกว่าคือ ใช้โครงสร้างตัวถังแบบ Body On Frame ด้วย
แต่การที่เรารู้สึกว่า Land Cruiser รุ่นแพงๆ มันนุ่มนวลดีนั้น เกิดจากการที่เค้าไม่ต้องออกแบบให้รับน้ำหนักบรรทุกได้สูงครับ
และใช้พวกโช็คอัพ ราคาแพง หรือโช็คถุงลม
PPV ก็ไปหามาติดได้ครับ นุ่มได้แทบไม่แตกต่างกันเลย

ส่วนเจ้าปัญหาของกระทู้คือ Carnival นั้นมาแปลกครับ จริงๆแล้วมันควรจะทำได้ดี อย่างน้อยๆก็ดีกว่า H1 เพราะ
Carnival นั้นใช้พื้นตัวถังแบบ Monocoque ครับ พื้นฐานเดียวกับ Kia Sorento แต่ช่วงล่างหลังนั้นใช้แบบอิสระแบบ Alphard เลย
แต่ก็อีกนั่นแหล่ะ การที่มันต้องรับน้ำหนักได้ถึง 11 คนนั้นทำให้มันโดดมากขึ้นครับ
ทางแก้ก็คือ คุณอาจจะต้องลองไปเชค สเปคของ ต่างประเทศดูครับ ว่ามีรุ่น 7 ที่นั่งหรือเปล่า
ถ้ามี อาจจะมีชุดช่วงล่างสำหรับ 7 ที่นั่งครับ ก็อาจจะนุ่มกว่า แต่ก็นั่นแหล่ะ มันจะไปหาได้หรือเปล่า นี่อีกเรื่อง

อันนี้วิเคราะห์ตามสเปคนะครับ ผมยังไม่เคยลอง Carnival ใหม่เลย
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมได้ลองเทสไดร์ฟมาแล้วหนึ่งครั้ง บนถนนเส้นกาญจนาภิเษก

ก่อนหน้านี่เคยลอง H-1 แต่ตอนลองไปด้วยกัน 3 คน รวมเซลส์ เจอคอสะพานคมๆ หักชันๆ นั่งหลังกระเด้งหัวแทบชนหลังคา ถ้านั่งแบบไม่เตรียมตัวเลยจริงครับ

ดังนั้นตอนลอง เกีย ผมก็ทำแบบเดียวกัน ผลคือมันเด้งจริงอย่างที่ว่า แต่ตอนลงผิดกันเยอะนะครับ ลักษณะแบบคานแข็งแบบ H-1 ก็แบบนึง แต่แบบของเกียก็อีกแบบ มันทดแทนกันได้ตรงความคล่องตัว ความคมที่ดีกว่าในส่วนพวงมาลัย และที่สำคัญคือการใช้งานในจำนวนคนที่ต่างกัน หรือน้อยกว่า 4 คนด้วย

ผมว่าท่าน จขกท. อาจจะมองหารถที่ตอบโจทย์หลายๆเรื่อง ในรถคันเดียวกันเป็นปฐมเหตุครับ โดยที่อาจจะมองข้ามประเภทรถไปบ้าง เพราะ เกีย ไม่สามารถตอบโจทย์ แทบจะเรียกว่าได้เลย ในกรณีที่ต้องนำไปใช้งานกึ่งออฟโรดแบบ fortuner ใหม่ได้เลย แต่มองไปอีกด้านที่ว่า ฟอร์ใหม่นั่งเจ็ดคนได้เหมือนกันกับ เกีย

ผมก็เห็นด้วยกับการเทสไดร์ฟแบบเสมือนจริงครับ แต่มันไม่มีรถที่ตอบโจทย์ได้หมดขนาดนั้นแน่ๆ

ออฟไลน์ VITHAN

• **
คุณนั่งกี่คนคับ รถเขาออกแบบมานั่ง ได้ 11 ที่นั้งคับ ถ้านั่งน้อยแข็งแน่นอนคับ 

ออฟไลน์ MoD-X

• Newbie
  • *
ขั้นหัวกระทู้ ซะคิดว่า รถเค้าแย่ มากกกกก

ถ้าคุณจะโพสว่า  ตัดสินใจไม่ผิดที่ไม่ซื้อเกียคาร์นิวัล เพราะ อะไร ก็บลา ๆ ๆ ๆ  ถ้าเป็นผมเข้ามาอ่านแล้วก็ เออ จริง เห็นด้วย

แต่พออ่านหัว กระทู้ คิดว่ารถมันแย่มาก ห่วยมาก แถมเกาหลีอีกต่างหาก ราคาแมม โคตรแพง แต่พอเข้ามาอ่านแล้ว แบบว่า เอิ่ม เทสรถผิดประเภท กับ ความต้องการที่ใช้ในชีวิตประจำวันของตัวเอง รึเปล่า

อ่านเสร็จปุ๊บ นึกถึง โฆษณา พรานทะเลทันที 5 5 5 5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2015, 11:01:41 โดย MoD-X »

ขั้นหัวกระทู้ ซะคิดว่า รถเค้าแย่ มากกกกก

ถ้าคุณจะโพสว่า  ตัดสินใจไม่ผิดที่ไม่ซื้อเกียคาร์นิวัล เพราะ อะไร ก็บลา ๆ ๆ ๆ  ถ้าเป็นผมเข้ามาอ่านแล้วก็ เออ จริง เห็นด้วย

แต่พออ่านหัว กระทู้ คิดว่ารถมันแย่มาก ห่วยมาก แถมเกาหลีอีกต่างหาก ราคาแมม โคตรแพง แต่พอเข้ามาอ่านแล้ว แบบว่า เอิ่ม เทสรถผิดประเภท กับ ความต้องการที่ใช้ในชีวิตประจำวันของตัวเอง รึเปล่า

อ่านเสร็จปุ๊บ นึกถึง โฆษณา พรานทะเลทันที 5 5 5 5

ถ้าผมไม่เคยใช้ mpv มาก่อน ผมคงไม่กล้าติแรงขนาดนี้หรอกครับ รวมถึงรุ่นนี้เอง ผมก็เคยมรโอกาสได้ลองตัวเก่า
และญาติๆ ฝั่งเกาหลีเองเช่น ซันยองและฮุนได

อย่างที่เรียนไปครับ ถ้าขับเนิบๆ ผมว่ามันไม่มีอะไรให้ติเลยนะครับ
แต่ถ้าเป็นคนขับเร็วขึ้นมาอีกนิด ผมว่ามันก็มีอาการให้เห็น แบบที่ญาติของเจ้าคาร์นิวัลเป็นน้อยกว่า

ผมนึกถึงศัพย์ทางเทคนิคไม่ถูก ไม่แน่ใจว่าใช่ระยะ rebound ของโช้คหรือเปล่า ที่เซ็ทมาแปลกๆ

ออฟไลน์ peterW

เป็นผม ผมไม่กล้าตั้งกระทู้

แม้ว่า จะลองรถมา แล้วเป็นจริงดังว่า

ออฟไลน์ ไทบ้าน

สงสารก็แต่คนซื้อรถโดยไม่ได้ลองขับ เพราะถ้าได้รถสวยแต่รูปจูบไม่หอมก็ต้องระทมไปอีกหลายปี
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ H.

ใช้รถผิดประเภทครับ MPV เป็นแบบนี้ทุกคัน
เพราะเซทช่างล่างหลังมาเผื่อบรรทุกคนเต็ม แบบคนโตธรรมดาๆ จนบ้านผมต้องเอาถุงกอล์ฟ 2 ถุงแบกถ่วงหลังไว้ตลอด เวลานั่ง 4 คน

ส่วนพวก PPV เบาะหลังมีไว้แค่แก้ขัด นั่งได้เด็ก ดังนั้นไม่ได้เผื่อไว้มากแบบ MPV ครับ

แล้วก็ขับอันตรายไปนิดครับ  :-X
H.

ออฟไลน์ H.

ลืมบอกไปว่ารถบ้านผมเป็นฟรีด เมื่อวานกลับจากกาญ ขับ 90 ตลอดทาง ผมนั่งหลัง ดีดเด้งซะไม่มี ขนาดถุงกอล์ฟ 4 ใบถ่วงหลัง

แต่ก็ดีแล้ วครับที่เทสก่อนซื้อ คนเรามีลักษณะการใช้งานไม่เหมือนกัน จะได้เจอรถที่ดีที่สุดกับเรา
H.

ออฟไลน์ Newhang

ผมเห็นด้วยนะครับ ควรลองขับ การโฟกัสกับความคาดหวังของแต่ละคนไม่เท่ากันจริงๆ
ส่วนตัวผมมีรถที่ซื้อผิดเพราะไม่ได้ลองขับอยู่หลายคัน เป็นบทเรียนราคาแพงมาก

ลืมบอกไปว่ารถบ้านผมเป็นฟรีด เมื่อวานกลับจากกาญ ขับ 90 ตลอดทาง ผมนั่งหลัง ดีดเด้งซะไม่มี ขนาดถุงกอล์ฟ 4 ใบถ่วงหลัง

แต่ก็ดีแล้ วครับที่เทสก่อนซื้อ คนเรามีลักษณะการใช้งานไม่เหมือนกัน จะได้เจอรถที่ดีที่สุดกับเรา

New SR กระบอกสีฟ้าก็ เอาไม่อยู่ครับ ผมก็ใช้อยู่ ซื้อเพราะแฟนอยากได้ประตูสไล้ด์ไฟฟ้าแท้ๆ ซึ่งเป็นระบบที่ไฮโซมากครับ เดินถือของมากดรีโมททีเดียว โยนของเข้าสบายเลย

ผมมาซื้อตอนปี 13 ครับ ผมยังคิดเลย คนที่ได้ตัวแรกไปนี่ คงจะเคืองฮอนด้าไม่น้อย

จริงๆแล้วเรามาทำความเข้าใจกับระบบช่วงล่างและโครงสร้างตัวถังนิดนึงนะครับ
H1 นั้นถึงแม้จะใช้ตัวถัง monocoque แบบเดียวกับรถ MPV พวก Alphard แต่ช่วงล่างด้านหลังนั้นเป็นแบบเดียวกับ PPV ครับ
คือมันเป็นแบบ Live Axle ก็คือแบบเดียวกับรถกระบะนั่นแหล่ะ แต่ไม่ได้ใช้แหนบ
แล้วมันเป็นอย่างไร น้ำหนักของระบบช่วงล่างมันก้เลยเยอะไงครับ พอเจอหลุม ช่วงล่างวิ่งไปตามหลุม
แล้วจะส่งแรงกระทำต่อไปที่ตัวถังได้มาก กว่าแบบอิสระเช่น Multi link หรือ Double wishbone
ทีนี้พอออกแบบมา ให้รองรับน้ำหนักผู้โดยสารทั้งหมด 11 ที่ได้ปุ๊ป ยิ่งทำให้สปริงยิ่งแข็งขึ้น อาการนี้เลยมาไงครับ

ส่วน PPV ทุกแบบ ทุกรุ่น (รวมทั้ง SUV ที่ลุยได้บางตัวเช่น Land Cruiser) นั้นก็เป็นช่วงล่างแบบเดียวกัน
แต่จะยิ่งหนักกว่าคือ ใช้โครงสร้างตัวถังแบบ Body On Frame ด้วย
แต่การที่เรารู้สึกว่า Land Cruiser รุ่นแพงๆ มันนุ่มนวลดีนั้น เกิดจากการที่เค้าไม่ต้องออกแบบให้รับน้ำหนักบรรทุกได้สูงครับ
และใช้พวกโช็คอัพ ราคาแพง หรือโช็คถุงลม
PPV ก็ไปหามาติดได้ครับ นุ่มได้แทบไม่แตกต่างกันเลย

ส่วนเจ้าปัญหาของกระทู้คือ Carnival นั้นมาแปลกครับ จริงๆแล้วมันควรจะทำได้ดี อย่างน้อยๆก็ดีกว่า H1 เพราะ
Carnival นั้นใช้พื้นตัวถังแบบ Monocoque ครับ พื้นฐานเดียวกับ Kia Sorento แต่ช่วงล่างหลังนั้นใช้แบบอิสระแบบ Alphard เลย
แต่ก็อีกนั่นแหล่ะ การที่มันต้องรับน้ำหนักได้ถึง 11 คนนั้นทำให้มันโดดมากขึ้นครับ
ทางแก้ก็คือ คุณอาจจะต้องลองไปเชค สเปคของ ต่างประเทศดูครับ ว่ามีรุ่น 7 ที่นั่งหรือเปล่า
ถ้ามี อาจจะมีชุดช่วงล่างสำหรับ 7 ที่นั่งครับ ก็อาจจะนุ่มกว่า แต่ก็นั่นแหล่ะ มันจะไปหาได้หรือเปล่า นี่อีกเรื่อง

อันนี้วิเคราะห์ตามสเปคนะครับ ผมยังไม่เคยลอง Carnival ใหม่เลย

Alphard ใช้ช่วงล่างแบบอิสระในตัวไหนเหรอครับ ตัวใหม่หรือเปล่าครับ
เคยก้มลงไปดูในตัวแรก รู้สึกจะเป็น H bar หรือเปล่าครับไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ IamHouse

• Newbie
  • *
ผมสนใจ Grand Carnival อยู่เหมือนกันครับ ..
ถามว่าถ้าผมเป็นคนขับรถแบบธรรมดา เจอคอสะพาน แตะเบรคก่อนเข้าและออก
เจอหลุมบ่อ หลังเต่า ลูกระนาด แตะเบรค ชลอความเร็วให้ไม่กระโดด
ขับเรื่อย ๆ มี โยกซ้ายขวาเปลี่ยนเลนบ้างตามจังหวะ ปกติขับเดี่ยว เสาร์-อาทิตย์
ไปกับครอบครัว ลูก 2 พี่เลี้ยง 1 รวม 5 คน อาการของรถเกี่ยวกับ การกระเด้งกระดอน
การโยน  จะเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

Alphard ใช้ช่วงล่างแบบอิสระในตัวไหนเหรอครับ ตัวใหม่หรือเปล่าครับ
เคยก้มลงไปดูในตัวแรก รู้สึกจะเป็น H bar หรือเปล่าครับไม่แน่ใจ

ตัวใหม่ครับ 2015 เป็น Double wishbone
ผมใช้อยู่รับประกันความนุ่มเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0