ผู้เขียน หัวข้อ: PPV หรือ Mini Van จำเป็นมั้ยครับ สำหรับครอบครัว พ่อ แม่ ลูก  (อ่าน 10152 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ไม่จำเป็นครับ เก็บเงินผ่อน ดาวน์ ไว้ส่งเจ้าตัวเล็กเรียนดีๆ ใช้ของดีๆ ดีกว่าครับ
คหสต. เมื่อก่อนมีแต่รถเก๋ง พ่อแม่ลูกก็ยังใช้ชีวิตกันได้เลยครับ

แล้วถ้าใช้ E39 E60 แล้วไปขับรถประเภทนั้น บอกเลยครับว่าฟ้ากับเหวลึกจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2015, 16:22:56 โดย JM` »

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
เป็นผมจะไม่มองพวกppvเลย มันสูง ขึ้นลงลำบากและทางเข้าแคบ คิดว่าคงไม่เหมาะ

ออฟไลน์ mongolias

เข้ามาตอบอีกที ผมเห็นหลายความเห็นบอกว่า Jazz ก็พอใช้ได้ แต่ขอแนะนำว่าอย่าใช้ Jazz เป็นรถเดินทางเลยครับ
จาก ปสก ตรงที่ใช้เจ้านี่มา 9 ปี แถมด้วยรถที่พื่นฐานเดียวกันอย่าง City อีกคัน ขับทางไกลแล้ว เหนื่อยมากครับ
ถ้า จขกท เคยใช้รถ D-segment หรือ Premium car มาก่อน แล้วมาขับนี่ บอกได้เลยว่าคุณจะใช้เจ้า Jazz นี่ได้ไม่นานหรอกครับ

ผมมองว่ารถที่จะเอามาใช้เพื่อครอบครัว มันควรจะมีความสบายในการเดินทาง นั่นเป็นสาเหตุที่ผมอยากได้ SUV มาแทนรถ Compact car ครับ

ผมแนะให้ จขกท ใช้คันเดิมไปก่อนครับ แล้วค่อยมาพิจารณาตอนลูกคลอดแล้ว ว่ารถที่คุณใช้อยู่นั้น มันรองรับสัมภาระพอหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ 2k

เรื่องกังวลว่าภรรยาจะหาว่าตระหนี่เกินไปหรือไม่นึกถึงลูกนั้นการที่คุณใช้BMWแทนที่จะเป็นรถอะไรสักคันที่ขอให้ราคาถูกๆไม่สนABSแอร์แบก นั่นก็น่าจะชัดเจนแล้วนะว่าคุณคิดถึงความปลอดภัยในครอบครัวแค่ไหน ยิ่งคุณบอกว่าปู่กับย่ามีรถตู้ของเค้าอีกคันแล้วนี่สบายเลย ถ้าจะเดินทางไกลโดยมีพวกเค้าไปด้วยก็ขอยืมรถตู้มาก็ได้ ถ้าซื้อรถที่ใหญ่ขึ้นมาเพิ่มอีกคันนึงก็จะเท่ากับว่ามีรถสามคันในหนึ่งครอบครัว ทีนี้จะมีปัญหาแล้วครับ รถสามคันจะหมุนเวียนใช้ยังไงให้ทั่วถึงในหนึ่งอาทิตย์ (ผมเดาดูแล้วคุณคงจะติดใจอยากใช้ซีรี่5เดินทางเป็นหลักมากกว่า  ;D ) การใช้งานรถยนต์ที่ดีนั้นควรจะต้องมีการติดเครื่องทุก3-5วันเพื่อให้น้ำมันได้ชโลมหล่อลื่นชิ้นส่วนต่างๆในเครื่องยนต์อย่างเพียงพอ เพื่อว่าในการติดเครื่องครั้งต่อไปจะได้ลดโอกาสที่ชิ้นส่วนจะเสียดสีกันโดยตรงโดยที่น้ำมันเครื่องยังหล่อลื่นไม่ทั่วถึง ชิ้นส่วนต่างๆที่ขยับได้มากมายก็ต้องมีการเคลื่อนไหวเช่นกัน ยกตัวอย่างเช่นโช๊คถ้าอยู่กับที่นานๆไม่ได้มีการยุบตัวเลยน้ำมันบางๆที่หล่อลื่นซีลยางในแกนก็จะแห้งไปเรื่อยๆ พอมันแห้งมากๆเข้าแล้วมีการยืดหดทีนึงทีนี้ซีลขาดโช๊ครั่วน้ำมันซึมง่ายๆเลย อีกเรื่องนึงก็คือความเคยชินของตัวรถ PPVยกสูงอาจจะให้ความรู้สึกที่แตกต่างจากสองคันที่คุณมีอยู่เวลานั่งก็ได้ ผมเคยเห็นคนหลายคนพูดถึงเรื่องเวียนหัวคลื่นไส้เวลานั่งรถยกสูงที่ไม่คุ้นเคยมาก่อน หลายคนเจอมาในผู้สูงอายุกับเด็ก อย่างผมเองเคยเจอมาทีนึงขึ้นแท็กซี่ที่ช่วงล่างโคลงเคลงไปมาขึ้นทางด่วนแล่นสัก100-120 ขนาดไม่มีลมตีด้านข้างแต่มันส่ายไปส่ายมาสุดแสนจะเวียนหัวมาก ถึงบ้านปุ๊บผมอ้วกแตกเลยรับไม่ไหวจริงๆ  :(

ตอนนี้ผมว่าคุณคงมีแนวคิดเยอะแยะจากหลายๆคนไปตกลงกับภรรยาแล้วล่ะว่าจะเอายังไง ลูกใกล้จะคลอดแล้วขอให้แข็งแรงทั้งแม่ทั้งลูกนะคร้าบ  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mile

• Full Member
ถ้าอยากเปลี่ยนจริง ลองตัดใจปล่อย แจสกับE39 ไปก่อนครับแล้วเอาเงินไปมองรถใหม่  ถ้าอยากให้เป็นแบบรถครอบครัว เอนกประสงค์จริงๆอยากแนะนำ stepwagon spada หรือไม่ก็ odessey ครับเพียงแต่ว่าตอนนี้ ฮอนด้าคงไม่เอาเข้ามาแล้ว 

อย่างผมใช้ odessey โฉมปัจจุบันอยู่  เคยพาน้องสาวมีลูกขนาด 2 เดือนไปเที่ยวด้วยสบายมากครับ ปรับเบาะกลางเป็นเหมือนที่นอนยาวให้เขาได้เลยแถมความกว้างของเบาะนั้นเอา ที่นอนเด็กเล็กวางได้สบาย น้องสาวก็ขยับเบาะมาติดกันเลี้ยงลูกสบายเลยครับ  เป็นรถที่อยากแนะนำจริงๆครับสำหรับ odessey เพียงแต่่ตอนนี้รถอาจจะไม่มีแล้วครับ  หรือถ้าอยากได้จริงคงต้องลองไปติดต่อศูนย์ฮอนด้าใหญ่ดูครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
จากประสบการณ์ส่วนตัว เลยครับ march  กลับตจว. นั่งหลังคุณยาย คนถ่ายแฟนผม แขนเสื้อสีส้มผมเอง

ตรงกลาง เปลไกว่ ซ้ายบน กล่องเก็บนมแช่แข็ง หลังรถมีอีก 2 ถัง + แพมเพิ้ส ซ้าย คาร์ซีทตรงกลางของจิปาถะ
แถมหลังรถเต็มไปด้วยกระเป๋าของลูก ของพ่อกะแม่ และยาย มี2 กระเป๋า

ลองคิดดูแล้วกันครับ ถ้าไม่ขนแบบนี้ จะซื้ออยู่หรือเปล่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าแค่ 3 คน Jazz ก็เพียงพอครับ

ผมว่าไปไหนมาไหนใกล้ๆ เก๋งก็ได้นะครับ แต่ต้องเอาของๆเราออกให้หมดแล้วขนของลูกแทนครับ

เพราะมันเยอะมากครับ เยอะจนไม่อยากไปไหนเลยครับ

แนะนำให้ลองใช้ชีวิตด้วยรถคันเดิมก่อนครับ ถ้าของเยอะจริงก็แนะนำให้เปลี่ยนครับ

ส่วนตัวใช้ Fortuner มี 3 คน นั่งกันคนละตอนเลยครับ เพราะเด็กก็ต้องการพื้นที่ส่วนตัวครับ ยกแถวสามให้เลยครับ  ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ เดี๋ยวลองดูเดือนสองเดือนแรกหลังคลอดครับ ว่าเป็นยังไง ถ้าไหวก็ลองดูอีกทีตอน ขวบถึงสามขวบครับ

ต้องบอกว่าหลายๆท่านเข้าใจผมจริงๆ เรื่องฟิลลิ่งการขับ ผมยังคงติดใจ E39 E60 อยู่ครับ (เหมือนเห็นแก่ตัวนิดๆ) แต่ทางยาวๆยังไงคงต้องขอครับ ส่วนใกล้ๆลองดูแจสก่อนครับ ไม่แนหวยอาจจะมาออกที่แจสเป็นรุ่นอื่นแทนครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

PKS8

เรื่องกังวลว่าภรรยาจะหาว่าตระหนี่เกินไปหรือไม่นึกถึงลูกนั้นการที่คุณใช้BMWแทนที่จะเป็นรถอะไรสักคันที่ขอให้ราคาถูกๆไม่สนABSแอร์แบก นั่นก็น่าจะชัดเจนแล้วนะว่าคุณคิดถึงความปลอดภัยในครอบครัวแค่ไหน ยิ่งคุณบอกว่าปู่กับย่ามีรถตู้ของเค้าอีกคันแล้วนี่สบายเลย ถ้าจะเดินทางไกลโดยมีพวกเค้าไปด้วยก็ขอยืมรถตู้มาก็ได้ ถ้าซื้อรถที่ใหญ่ขึ้นมาเพิ่มอีกคันนึงก็จะเท่ากับว่ามีรถสามคันในหนึ่งครอบครัว ทีนี้จะมีปัญหาแล้วครับ รถสามคันจะหมุนเวียนใช้ยังไงให้ทั่วถึงในหนึ่งอาทิตย์ (ผมเดาดูแล้วคุณคงจะติดใจอยากใช้ซีรี่5เดินทางเป็นหลักมากกว่า  ;D ) การใช้งานรถยนต์ที่ดีนั้นควรจะต้องมีการติดเครื่องทุก3-5วันเพื่อให้น้ำมันได้ชโลมหล่อลื่นชิ้นส่วนต่างๆในเครื่องยนต์อย่างเพียงพอ เพื่อว่าในการติดเครื่องครั้งต่อไปจะได้ลดโอกาสที่ชิ้นส่วนจะเสียดสีกันโดยตรงโดยที่น้ำมันเครื่องยังหล่อลื่นไม่ทั่วถึง ชิ้นส่วนต่างๆที่ขยับได้มากมายก็ต้องมีการเคลื่อนไหวเช่นกัน ยกตัวอย่างเช่นโช๊คถ้าอยู่กับที่นานๆไม่ได้มีการยุบตัวเลยน้ำมันบางๆที่หล่อลื่นซีลยางในแกนก็จะแห้งไปเรื่อยๆ พอมันแห้งมากๆเข้าแล้วมีการยืดหดทีนึงทีนี้ซีลขาดโช๊ครั่วน้ำมันซึมง่ายๆเลย อีกเรื่องนึงก็คือความเคยชินของตัวรถ PPVยกสูงอาจจะให้ความรู้สึกที่แตกต่างจากสองคันที่คุณมีอยู่เวลานั่งก็ได้ ผมเคยเห็นคนหลายคนพูดถึงเรื่องเวียนหัวคลื่นไส้เวลานั่งรถยกสูงที่ไม่คุ้นเคยมาก่อน หลายคนเจอมาในผู้สูงอายุกับเด็ก อย่างผมเองเคยเจอมาทีนึงขึ้นแท็กซี่ที่ช่วงล่างโคลงเคลงไปมาขึ้นทางด่วนแล่นสัก100-120 ขนาดไม่มีลมตีด้านข้างแต่มันส่ายไปส่ายมาสุดแสนจะเวียนหัวมาก ถึงบ้านปุ๊บผมอ้วกแตกเลยรับไม่ไหวจริงๆ  :(

ตอนนี้ผมว่าคุณคงมีแนวคิดเยอะแยะจากหลายๆคนไปตกลงกับภรรยาแล้วล่ะว่าจะเอายังไง ลูกใกล้จะคลอดแล้วขอให้แข็งแรงทั้งแม่ทั้งลูกนะคร้าบ  :-*

คุณ 2K มีประสบการณ์ตรงกับผมหรือเปล่าครับ ตอบได้ตรงใจที่ผมคิดไว้มากๆเลยครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัว เลยครับ march  กลับตจว. นั่งหลังคุณยาย คนถ่ายแฟนผม แขนเสื้อสีส้มผมเอง

ตรงกลาง เปลไกว่ ซ้ายบน กล่องเก็บนมแช่แข็ง หลังรถมีอีก 2 ถัง + แพมเพิ้ส ซ้าย คาร์ซีทตรงกลางของจิปาถะ
แถมหลังรถเต็มไปด้วยกระเป๋าของลูก ของพ่อกะแม่ และยาย มี2 กระเป๋า

ลองคิดดูแล้วกันครับ ถ้าไม่ขนแบบนี้ จะซื้ออยู่หรือเปล่า

อันนี้โหดมากๆเลยครับ อัดเยอะๆ ผมเสียวเวลาจั้มสะพานหรือหมอนจะกระแทกได้นะครับ

ออฟไลน์ Kalato

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ NISSAN march  ผู็ใหญ่ 5 (ผม แฟน แม่ น้องสาว น้องเขย / เด็ก 2 คน (ลูก +หลาน)   ไปมาแล้วจาก  กรุงเทพ ไปเที่ยวที่พัทยา พักโรงแรมหรู  กินร้านอาหารดีๆ ไม่อายใคร  มีความสุขมาก ตามฐานะ  เด็กๆสนุก อัดๆกันไป 

ตอนนี้ได้ pajero มาเพิ่มอีกคัน  แต่ไม่มีโอกาส ไปกันแบบนั้นอีก  คิดถึงวันนั้นจริงๆ น้ำตาจะไหล

:)

ออฟไลน์ SM.

ครอบครัวผมก็ไปไหนกันแค่ 3 คน พ่อแม่ลูก ไม่นับเวลาไปเที่ยวกับญาติๆนะครับ

Jazz ก็เพียงพอครับ แต่ถ้าได้คันใหญ่กว่า ก็สะดวกกว่า ทั้งเรื่องการขับที่ไม่เหนื่อย การขึ้นลง การขนของ แต่ก็ไม่เห็นด้วยที่ไปมอง PPV นะครับ ผมว่ามันใหญ่เกินไปสำหรับ 3 คน ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา ก็ซื้อไปก็ได้ครับ

ผมเห็นหลายครอบครัว ใช้รถ ECO Car ด้วยซ้ำ คันเล็กกว่า Jazz อีก ก็ยังอยู่กันได้

ออฟไลน์ The_Kr!s

• **
ตอนผมมีลูกคนที่ 2 ดิ่งไปศูนย์ Honda ออก Freed มาทันทีรุ่นเกือบล้าน
ผมใช้งานได้คุ้มค่านะ โดยเฉพาะประตูสไลด์ไฟฟ้า ทั้งอุ้มลูกและหิ้วของไม่ต้องวางของ
กดรีโมทประตูเปิดเอง จอดที่แคบๆก็ยังลงได้
ตอนฝนตกก็เดินไปหยิบของในรถได้ไม่เปียกปอน ลูกๆชอบมากคันนี้

เล่าสู่กันฟัง ครับ

ออฟไลน์ topus0230

• **
ใช้รถคันเดิมไปก่อนครับ พอมีประสบการณ์เดินทางพร้อมกันพ่อแม่ลูก คุณและภรรยาก็จะรู้เองว่าต้องการรถแบบไหน จำเป็นต้องเปลี่ยนไหม จากประสบการณ์ของผมและเพื่อนๆ มันอยู่ที่แม่บ้านละครับ เพราะเธอต้องเป็นคนดูแลลูกเวลาเดินทาง และแม่บ้านแต่ละคนก็จัดการข้าวของสำหรับการเดินทางได้ไม่เหมือนกัน บางคนของน้อย บางคนแทบจะย้ายบ้าน เวลาลูกอ้วกหรือถ่ายขณะเดินทางจัดการอย่างไร สุดท้ายยังไงก็อย่าลืมว่าต้องนั่ง Car seat นะครับ

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
ถ้าถามว่าจำเป็นไหม ตอบว่าไม่จำเป็น เท่าที่มีอยู่ใช้ได้ สบายครับ

แต่ถ้ามีความพร้อมทางการเงิน ไม่มีปัญหา อยากให้สบายมาก ให้หารถที่ ประดูเปิดข้างแบบเลื่อน พวก mpv จะสะดวกจริง เลือกพวก ppv หรือ suv นั้น เน้นขนของมากกว่า  แต่ถ้าเข้า ออก สะดวก ขนของได้มากขึ้นอีกหน่อย mpv สะดวกกว่าครับ   ลองดู freed ครับ

ออฟไลน์ waisana

• Newbie
  • *
++   ถ้าไม่เคยใช้รถแนว  MPV  ก็ใช้รถที่มีอยู่ได้  แต่ถ้าใช้ไปแล้ว  มันจะเลิกยากครับ

ที่บ้านใช้ Freed  กับ  Teana อยู่ทั้งคู่  เวลาไปเที่ยวลูกๆชอบนั่ง freed มากกว่าอย่างมาก  เพราะ เบาะนั่งตอน 2  สามารถแยกเอนนอนได้เต็มที่ (เรื่องสำคัญเลยครับ )

เพราะเจ้าลูกชายวัย  6 ขวบ นอนลำบากมากถ้านั่งรถซีดาน  หรือไม่มีเบาะเอนครับ

โปร่งกว่า  มีประตูสไลด์  มีเบาะแถว 3  ไว้นอน  หรือให้เด็กนั่งได้ 

ในแง่พ่อ แม่ เวลาซื้อของ  ขนของ เปิดท้าย  ใช้ประตูสไลด์ เปิดปิดประตูได้เองจากคนขับ  ทำให้สะดวกขึ้นมากๆครับ

เนี่ยยังเสียดายอยู่เลยครับว่าถ้า Odessy ลด 400,000  ตั้งแต่ตอนก่อนผมซื้อ  Teana คงเอาแทน  Teana ไปแล้วครับ

เพราะ ชอบความโปร่ง กับความอเนกประสงค์ของรถ  MPV แนว Honda พวก Freed  Spada Odyssey ( ใหม่ )ครับ

ออฟไลน์ yod artstu

odessey ล๊อตใหม่มาละนะครับ
ดาวน์ 30% ดอกจำไม่ได้ ส่วนลดเหมือนเดิม
ลองดูๆกันครับ งบใครไม่ถึงอัลพาร์ด แต่ชอบแนวๆนี้
มาละครับ
: )

ออฟไลน์ Miata

• **
ขอเล่าประสบการณ์บ้างนะครับ

ก่อนมีลูก ใช้ Suzuki Swift ไปเหนือยันเชียงราย อีสานไปยันหนองคาย ไม่มีปัญหาอะไร
(ไปกับภรรยาสองคน)

พอมีลูกคนนึงเท่านั้นแหละครับ
Car Seat ไว้เบาะหลังฝั่งคนนั่ง เบาะหน้าต้องเลื่อนไปข้างหน้า คนนั่งข้างหน้าไม่ได้อีก
ท้ายรถ ใส่รถเข็นคันเดียว เต็มแล้วครับ ยกเข้าออกลำบากด้วย เพราะรถเข็นยาวพอๆกับความกว้างท้ายรถ ต้องหาเหลี่ยมดีๆ
ข้าวของลูก ผ้าอ้อม ขวดนม กระติกน้ำร้อน ฯลฯ   วางไว้เบาะคนนั่งหน้า

เดินทางทริปเดียวเท่านั้นและ   กลับมาไปออก Subaru XV เลย  พร้อมกล่องหลังคากันเหนียวอีก
ตอนนี้ดีขึ้นเยอะ

ตอนนี้กำลังท้องคนที่สอง  มองๆ MPV ไว้อยู่
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

PKS8

ขอบคุณครับ

เท่าที่จับทางได้คือ ให้แม่กับลูกนั่งหลังแล้วเอาของใช้จำเป็นไว้เบาะหน้าพร้อมเลื่อนเบาะหน้ามาข้างหน้าเยอะๆ

แต่เอา Carseat ลูกไว้หลังคนขับหรือเบาะข้างคนขับดีครับ ตัวสูง 182 เลื่อนเบาะนั่งขับค่อนข้างไกลจากพวงมาลัยครับ