ผู้เขียน หัวข้อ: สวนกระแส PPV ... เลือกตัวไหนดีระหว่าง Teana 2.5XV กับ BMW F30 ครับ  (อ่าน 7324 ครั้ง)

ออฟไลน์ charin

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกท่าน

เรื่องมีอยู่ว่า แต่ก่อนผมใช้เก๋ง c-เซ็กเม้นท์ 1800-2000cc ,กระบะ ถัดมาก็รถประเภท PPV มานานหลายปี  ก็ชอบความสูงโปร่ง มองเห็นได้ไกล
อัตราเร่งพอใช้ได้ไม่ขี้เหร่ ซื้อคันเดียวขับได้ทั่วไทย เรื่องรถผมถือว่าเป็นเครื่องมือใช้งาน ไม่สนใจอะไรมาก
แต่วันดีคืนดี ญาติพาไปลอง F30 ผม...ผู้ด้อยโอกาสขับรถหลากหลาย   หลงรักขึ้นมาทันใด  :-* เป็นรถคันแรกที่ขับแล้วประทับใจ
เหมือนรักแรกพบ ไม่เคยคิดว่ามันจะดีได้ขนาดนี้จริงๆครับ นุ่มเงียบแรง เครื่องไหลต่อเนื่องทันใจ ขับสนุกมาก
ที่สำคัญเลย!!..ในความสนุกนั้น ให้ความรู้สึกผ่อนคลาย ความมั่นใจ ไม่เครียด ไม่เหนื่อย ผลคงมาจากความนุ่ม การเร่งแซงอันเฉียบขาด
การทรงตัวของรถดีมาก
หลังจากนั้น ผมรีบไปเช่า F30 จากคาร์เร้นท์ มาลองดูขับเป็นวันๆ เลยครับ จนแน่ใจว่า ชอบจริงๆ
คิดในใจว่า ผมทนขับรถที่ หนัก เหนื่อย ไร้ชีวิตชีวา มาได้นานขนาด หรือนี่ (ขอโทษด้วยครับ เป็นความเห็นส่วนตัว ท่านที่ขับ PPV อยู่
อาจไม่รู้สึกเหมือนผม ความชอบแต่ละท่านไม่เหมือนกัน)

แต่ที่คาร์เร้นท์ดันมี TEANA ให้เช่าด้วย
ผมเคยอ่านหลายคนว่าดีมากเหมือนกันรุ่น L33 เขาว่าเหมือนรถยุโรป
ก็อยากลองสักหน่อย แต่มี เฉพาะ J32 2.5 ก็เอาเลยครับ ตอนแรกคิดสบประมาทมากเหมือนกัน
คงจะแตกต่างกับ BMW เยอะ เป็นอะไรที่สู้กันไม่ได้เลยทำนองนั้น
แต่..ผิดคาดครับ โดยรวมไม่แตกต่างกันมากอย่างที่คิด มีข้อดี-เสียคนละแบบ ในแง่มุมคนไม่ขับซิ่งมากนะครับ

1.ผมชอบท่านั่งของ J32 นั่งสบายดีครับ ส่วน F30 เหมือนคันเร่งทำไว้ต่ำ ปลายเท้าต้องเหยียดๆ ตอนแรกขับไม่ถนัดเลย
แต่หลังๆ ก็ชินได้ครับ
2. การเก็บเสียงจากถนน J32 ยังทำไม่ดีนัก ถนนคอนกรีตจะดังหนัก F30 เหนือกว่าเยอะ แต่วิ่งเร็วๆ F30 เสียงรบกวนก็ดังอยู่เหมือนกันแต่รับได้ ไม่ดังน่าเกลียดครับ
3. เครื่องยนต์เวลาเร่งจะคนละสไตล์กัน F30 มีแรงตั้งแต่รอบต่ำไหลไปเรื่อยๆดึงนิ่มๆ แต่ J32 กดนิดหน่อยเครื่องไปชาร์จที่ 3-4พันรอบทันใด อัตราเร่งจะว่าไป J32 2.5 ก็พอเพียงสำหรับผมแล้วครับ สไตล์ผมขับจะไม่เกิน 160 ไม่ชอบเค้นคันเร่ง เร่งรอบอย่ากมากก็ 3-4พันรอบ
4.ความนุ่มนวล การเกาะในโค้ง ความสนุก F30 ดีกว่า แต่ J32 ผมก็ถือว่าโอ สำหรับผมแล้วครับ ใช้ได้เลย  รุ้สึกมันใหญ่ๆมันคงดี
ขับมอเตอร์เวย์ ก็นิ่งใช้ได้ในความเร็วสูง พวงมาลัยดี บังคับรถคล่องตัวดีครับ
5.ที่ผมไม่ชอบ F30 อย่างมากๆคือเกียร์ไฟฟ้า ดับเครื่องคือเกียร์ P เท่านั้น ถ้าไม่มีตรงนี้ผมตัดสินใจเอา F30

ผมเดาว่า L33 การขับขี่น่าจะปรับปรุงเหนือกว่า J32 ใช่ไหมครับ ดังนั้นช่องว่างยิ่งน้อยลง

สรุปโดยรวม ชอบ F30 มากกว่านิดหน่อย แต่ไม่ชอบจอดเกียร์ P กับการบำรุงรักษาที่อาจจะแพงเกินเหตุ
ในขณะที่ TEANA ด้อยกว่าบ้าง แต่บางอย่างก็ดีกว่าเช่นกว้างสบาย ขับแล้วรู้สึก ป๋าๆ ชิลๆ แต่นิ่ง นุ่มพอควร พวงมาลัยคล่องตัวแต่มั่นแคงใน
ความเร็วสูง อัตราเร่งผมถือว่า ปรู๊ดปร๊าด ทั้งคู่ น่าพอใจ

ผมขับเต็มที่ คันละวัน คงไม่รู้แจ้งเท่าคนที่ใช้อยุ่จริงๆ

ขอความเห็นท่านอื่นบ้าง ผมควรเล่นคันไหนดีผมชอบทั้งคู่ เห็นแย้งได้เต็มที่ ตามสบายครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
งบถึง F30 เลยครับ เดี๋ยวจะมาเสียดายทีหลังอีก เอาทีเดียวให้จบๆไปเลย

ส่วนเรื่องขอโทษ ผมว่าไม่ต้องขอโทษหรอกครับ ผมเองก็ใช้ Dseg กับ PPV
เคยได้จับ E39 E60 F10 บอกเลยว่ามันคนละขุมกับPPV โดยแท้จริง เทียบกันไม่ได้หรอก

ออฟไลน์ kris-lack

ถ้างบถึง
แทบไม่ต้องคิดเลยคู่นี้

ออฟไลน์ rojsak2021

รอ teana big mc คิดว่า option น่าจะได้เยอะกว่า

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
ถ้างบเหลือใช้ดูแลรักษา ผมว่า BMW ก็น่าซื้อดีครับ แต่ถ้าซื้อมาแล้วต้องจอดโชไว้บ้านไม่ค่อยอยากเอาออกไปใช้ กลัวค่าบำรุงรักษาแพง ผมว่ารถญี่ปุ่นก็มีข้อดีของมันครับ

สรุปเอาที่สบายใจครับ 5555 ถ้าผมมีเงินซัก 6-8 ล้านผมคงเลือก F30 ไม่ยากครับ

แต่ถ้าผมมีแต่ 4-5 ล้านผมคงเอา Teana ครับ ปล.ปลายปี MC

F30 นี่ Series3 ใช่ไหมครับ ลองนั่งเบาะหลังดูด้วยนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

รักแรกพบคือ F30 ดังนั้น ผมจิ้มไปที่เจ้านี่แหละครับ

ออฟไลน์ kenny523

BSI 5 ปี กลัวอะไร BMW ลองแล้วจะติดใจ หลัง BSI ค่อยว่ากันข้างนอกไม่โหดขนาดนั้นหรอก

ออฟไลน์ 2k

ตอนนี้เลือกBMWไปก่อน พออายุมากเริ่มปวดเมี่อยตามตัวบ่อยๆแล้วค่อยหันไปหาเทียน่าที่นั่งสบายก็ยังไม่สาย   :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Monn

งบถึง แทบไม่ต้องทาย ยิ่งรักแรกพบด้วย จัด F30 ได้เลย ตอนนี้ลดกันกระจุยกระจาย

เทียน่า นั่งสบายจริง แต่หากขับแนวซิ่งๆ ก็ไม่ค่อยเหมาะ เท่าที่เพื่อนเปลี่ยนจาก เทียน่าเป็น F30 ก็ยอมเลย นั่งสบายสู้ไม่ได้ แต่ขับดีกว่า และมั่นใจกว่า อายุยังไม่เยอะ เอาขับดีๆ เผื่อขับมันส์ๆ ได้ดีกว่า มี bsi ใช้ไร้กังวล แสนโล หรือ 5 ปี
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ maggie

F30 เลยครับ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา จะได้จบแบบไม่คาใจ

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
F30

ออฟไลน์ O_o"

ลองเช่ามาขับ ยาวๆออกต่างจังหวัดทั้งสองรุ่นเลยครับ ทั้ง F30 และ L33 จะได้จับอาการของรถได้ครบ

อารมณ์ตอนอยากได้รถ เราจะลืมข้อเสียของมันไปหมดครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ลองหาเช่า Teana L33 2.5 ขับดูก่อนครับ จากรีวิวคุณจิมมี่บอกว่าเก็บเสียงดีพอๆ กับ S Class น่าจะดีกว่า F30 ช่วงล่างดีกว่า E Class แต่ไม่เท่า F10

แต่ถ้าให้ผมเลือกคู่นี้ผมชอบ F30 นะครับรถมันสวยดี

ออฟไลน์ Sappe!

F30 +1 ครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ ADS

ผมขับแค่ 316i  ก็ปลื้มแล้ว เบาะหลังนั่ง 2 คนสบายๆ ครับ   leg room ใช้ได้

มีเหตุการณ์ที่ต้องเบรคกระทันหันตรงแยกตัว Y ที่ความเร็ว 140 เข้าใจลึกซึ้งเลย
ว่าเสถียรภาพของรถที่มีการทำระบบเบรคดีๆ มันเป้นอย่างนี้ นี่เอง

เครื่องฉีดตรง + Turbo คุณได้สัมผัสแล้ว มันตามใจเราดีจริงๆ  ผมเคยขับบนโทลล์เวย์
ตอนรถโล่งๆ ทางตรง ประทับใจตรงที่ 180 แล้วกดต่อ มันยังมีอัตราเร่งให้รู้สึกได้อยู่เลย

คุณแฟนเอง เป็นคนขับหลัก เขาบอกว่า มันช่วยเสริมบุคคลิกภาพได้เป็นอย่างดีอีกด้วย อิอิ
เรื่องนี้เป็น surplus
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2015, 19:06:01 โดย ADS »
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
จขกท.เอนเอียงมาทาง F30 แล้ว ถ้างบประมาณไม่ใช่ปัญหา ก็เลือกbmwดีกว่าครับ เพราะL33

1. ไม่ได้นั่งสบายเหมือนJ32 เบาะหนาและแข็ง แต่กระชับกว่า
2. เสียงจากถนนดังมากครับ ทุกช่วงความเร็ว ส่วนเสียงลมจะเริ่มได้ยินบ้างตอน120+ แต่ก็เบามากๆ
3. อัตราเร่งดีกว่าJ32 ครับแรงมาตั้งแต่รอบต่ำ แต่ก็ไม่ได้หวืหวาอะไรนัก  ส่วนที่บอกว่าL33อัตราเร่งดี
มันต้องเปลี่ยนเกียร์มาที่ds+ปุ่มsport ก่อน ซึ่งในการใช้งานจริงส่วนมากก็เกียร์dแค่นั้น
4. ช่วงล่างดีจริงตามที่วิจารณ์กันไว้ เทียบกับJ32 นิ่งและเกาะถนนกว่าครับ

ยังไงหาL33 2.5 xv ลองขับดูด้วยดีกว่า เพราะต่างจากJ32หลายอย่าง

ออฟไลน์ arya

ขับรถใช้ระยะทางไกลไหมคับ

ถ้าไกล ผมแนะนำ เทียน่า

ถ้าไม่ไกล f30 แบบไม่ต้องคิด คุณจะได้รถที่แทบจะเพอร์เฟคเลยล่ะ ฟันธง!

ออฟไลน์ g_abac

F30 ครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ E.P.W

• **
สำหรับผมโจทย์นี้ผมเลือก F30 ครับ

เพราะดูจากการที่ จขกทถึงกับลงทุนไปเช่ามาขับทั้งวันเลย น่าจะเป็นคนที่ชอบขับรถจริงๆแล้วก็ใส่ใจกับรายละเอียดนะครับ (อันนี้เดา)

ทีนี้ต้องดูว่ามีคนนั่งไปกับเราด้วยเยอะรึเปล่าถ้าปกติขับคนเดียวมีแฟนนั่งไปด้วย เบาะหลังไม่ค่อยได้ใช้เป็นผมผมก็เอา F30 ครับ

ผมเชื่่อย่างนึงว่าถ้า จขกท ได้ขับนานกว่านี้จะพบเจอรายละเอียดต่างๆของตัวรถได้มากขึ้นอีกครับซึ่งผมว่า F30 น่าจะทำให้ จขกท สนุกกับมันได้มากกว่า

อีกอย่าง F30 ของแต่งเยอะครับวันไหนขับเดิมๆเบื่อๆก็หาอะไรใส่เพิ่มได้อีกเยอะกว่า เทียน่าครับ

ปล. ไปเช่ารถที่ไหนเหรอครับพอจะ PM มาได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ nin122

ถ้ากะใช้ยาวๆ 7-10 ปีผมว่า Teana นะครับ
ถ้าเป็นคนใช้รถเยอะ เบื่อง่ายๆ ใช้ไม่นาน 4-5 ปี ผมว่า F30 ตอนนี้ได้ส่วนลดเยอะมากกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ puay

• **
เทียบกับ F30 ไม่ทราบ แต่การขับขี่ L33 ดีกว่า J32 ค่อนข้างมากครับ

ออฟไลน์ SM.

ทำไมผมอ่านแล้วรู้สึกว่า จขกท ชอบ Teana มากกว่านะครับ แต่อาจจะถูกใช้หน้าตา F30 มากกว่าแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไปลอง L33 ก่อนครับ แล้วค่อยเทียบอีกที อาจเกิดรักครั้งใหม่  :-*
เพราะหลังจากผมเจ้า L33 การขับขี่มันดีกว่าที่ผมคิดไว้ก่อนเยอะเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ scotch_fillet

อีกอย่าง f30 ประหยัดน้ำมันขั้นเทพน่ะครับ
ต่อให้ตัวเบนซินก็เถอะ

ออฟไลน์ Alcatraz

series 3 ตัวไหนครับ ถ้าเป็น 316i ยังไง teana ก็ดีกว่าถ้าหมายถึงตัว 2.5 นะ แต่ถ้าดูเป็น 320i ซึ่งราคาตอนนี้ลงมาแยอะแล้วก็น่าเล่นมากเหมือนกัน เห็นตอนนี้เป็นตัวแต่ง m sport ด้วย สวยแน่นอน แต่ถ้าดีจริงๆสำหรับคนเท้าไม่หนัก ต้องเป็นตัว 320d ซึ่งผมว่าที่คุณลองขับของญาติก็น่าจะเป็นตัวนี้ รถไม่ได้แรงกว่า แต่ขับสนุกกว่า แถมประหยัดกว่าด้วย

ออฟไลน์ w212cdi

เชียร์ f30 รุ่นไหนก็ได้   รวมถึง 316i ด้วยครับ  ผมว่าสมรรถนะขับขี่ดีกว่า   

ออฟไลน์ shogun

คู่นี้ยังไงก็ต้อง BMW ล่ะครับ

คหสต.ของผม D-segment ญี่ปุ่น ยังไงๆ ก็เทียบ BMW ไม่ได้ ทั้งความสนุกในการขับ ช่วงล่างที่เกาะถนน พวงมาลัยที่กระชับ ขับแล้วให้ความมั่นใจมากกว่าเยอะมาก (ผมใช้อยู่ทั้งคู่นะครับ) ช่วงไหนขับ BMW ติดๆ กันหลายวัน พอมาขับรถญี่ปุ่นแล้วจะรู้เลยว่ารถญี่ปุ่นที่เราเคยคิดว่าดีพอตัวระดับนึง จริงๆ แล้วมันยังไม่ดีพอครับ

ออฟไลน์ ocgolf

• Newbie
  • *
ตอบในฐานะที่เคยขับทั้ง2รุ่น และทางยาวพอสมควร
F30 ที่ขับเป็น320d
Teana L33 2.5 ตัวTopสุด

ถ้าผมเลือกเองผมเลือกL33ไม่ต้องคิดเลย ถ้าไม่คิดถึงภาพลักษณ์ว่ามันเป็นนิสสันหรือว่าบีเอม
1 ขับสบายกว่า คนนั่งแฮปปี้กว่า
2 ขับทางยาวๆ ผมมีปัญหากะเจ้าF30มาก รู้สึกว่าต้องใช้สมาธิในการคุมรถสูง โดยเฉพาะเวลาเจอถนนแย่เป็นคลื่น รถมีอาการดีดดิ้นไปตามถนนมากจนรู้สึกไม่มั่นใจ ในขณะที่เทียน่ามันไปได้สบายๆ
3 อัตราเร่ง ยอมรับว่า320dแรงมาก แรงจริง แรงสั่งได้ แถมเบรคยังเอาอยู่แบบสบายๆ แต่เวลาเลย140ไป ผมไม่มั่นใจช่วงล่างมันเลยจริงๆ ส่วนเทียน่า มันก็แรงพอตัวครับ ไม่ได้ขี้เหร่อะไรเลยแถมยังรู้สึกว่ารถมั่นคงกว่า ไปแบบนิ่งๆนิ่มๆ