ผู้เขียน หัวข้อ: โดนขูดรถหลายคัน เป็นพี่ๆในนี้ทำยังไงครับ  (อ่าน 7548 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
ผมไปบ้านญาติประจำและจอดรถที่ข้างๆบ้านปกติไม่มีคนจอด ซึ่งไม่ใช่ที่ของมัน (คนที่มาขูด)
หน้าบ้านมันไม่มีที่จอดเพราะรถมันยาวเกินหน้าบ้านมันเล็กเลย จอดไม่ได้
เลยต้องมาจอดที่เดียวกับผม และมีอีกที่หนึ่งที่มันชอบจอด อีกที่ก็มีอีกคนมาจอด (ซึ่งบ้านนั้นก็โดนขูดรถเหมือนกัน)
รถผมเป็นรอย 3-4 จุด รอยขีดยาวๆ รถผม c segment ป้ายแดงอายุปีกว่า
 กับรถสปอร์ตยุโรป มีรอยของมีคมขูดเป็นสีขาวๆหลายจุด ทั้ง2คัน
รถผมประกันหมดยังไม่ได้ต่อ

รถมันเป็นรถกระบะปีเก่าๆราคาตอนนี้มือสองก็ประมาณ 2แสนกว่าบาท
ที่ผมคิดว่าเป็นมันมาขูดเพราะ
1.นอกจากมันก็ไม่มีใครที่มีปัญหากับผม
2.รถมันอายุ10กว่าปี แต่ไม่มีรอยขูดเลย เนียนกริ๊บ (ปกติถ้าไม่ใช่มันขูดมันก็น่าจะโดนขูดด้วย)

ผมไม่มีหลักฐานพวกภาพจากกล้อง ผมควรทำยังไงดีครับ เดี๋ยวก็โดนมันขูดอีก ถ้าติดกล้องเดี๋ยวมันก็คงไม่มาขูด แต่ก็คงทำให้จับมันไม่ได้ (อยากจับมันได้มากกว่า รถไม่โดนขูดอีก) หรือแก้แค้นยังไงดี ราคารถก็ไม่เท่ากัน และมันก็มีรถแค่คันเดียว แต่ผมขับสลับหลายคัน เดี่ยวนี้ขับคันเก่าๆและให้มันขูดเล่น แต่เราก็ไม่เห็นตอนมันทำ ถึงเห็นก็ทำอะไรไม่ได้ มันก็คงจะไม่ยอมรับ ต้องมีหลักฐานจริงๆ >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2015, 19:09:04 โดย pitydog »

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
Re: โดนขูดรถหลายคัน เป็นพี่ๆในนี้ทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 19:16:31 »
มีทางเดียวคือต้องติดกล้องแหละครับ ซ่อนไว้ซักจุดลองบันทึกไว้บ่อยๆ แล้วแจ้งความไปครับ ฟ้องเยอะๆให้ขายกระบะไปเลย
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
Re: โดนขูดรถหลายคัน เป็นพี่ๆในนี้ทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 19:33:16 »
พวกขี้อิจฉาครับ ขูดกลับ

ทำไม่รู้ไม่ชี้ แล้วบอกว่ารถผมยังโดนเลย อิ อิ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 19:35:25 »
แนะเล่นๆ นะครับ ทางที่ถูกซ่อนกล้องแจ้งความดีกว่าครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 20:20:25 »
คงต้องติดกล้องแล้วแจ้งความละครับแบบนี้ สมัยก่อนไม่มีกล้องยิ่งลำบากอย่างผมถอยE30ป้ายแดงไปจอดรถริมถนนแถวบ้านแฟนจะโดนกรีดยาวทั้งๆที่ไม่มีป้ายหรืออะไรเตือนเลยและตรงที่ผมจอดก็ไม่ใช่หน้าบ้านแต่อย่างไรด้วยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 21:23:27 »
ติดกล้อง ครับ เอาติดคุกเลย
ไม่แน่ใจว่า คดีนี้เป็นอาญา หรือเปล่า
ถ้าเป็นก็ไม่ต้องยอมความ เอาให้หนัก
ประมาณนี้น่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 21:47:27 »
ผมว่าถ้ากลัวมันรู้ว่าติดกล้อง ลองแอบดูมั้ยครับ ซุ่มดูไม่ให้มันเห็น พอเห็นมันมาขูดก็แอบถ่ายคลิปไว้แล้วค่อยแจ้งความเอาผิดครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 22:15:00 »
ลองศึกษาดูครับ
กล้องนักสืบมีหลายแบบครับ
แบบอินฟราเรด ที่เป็นนักสืบก็มีครับ

แอบติดไว้ในรถก็ได้ แอบตรงไหนก็ได้ครับ
ในเน็ตเพียบ

ออฟไลน์ chinjung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 23:06:11 »
กรรมเลย

ออฟไลน์ pitydog

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 23:14:03 »
เดียวจะลองหาพวกกล้องนักสืบดูครับ จริงๆถ้ามันไม่มาขูดอีกก็ช่างมันเถอะแต่ดูๆแล้วผมว่ามันต้องมาขูดอีกแน่ๆ
จะซุ่มดูตลอดก็ไม่ไหวครับเพราะไม่รู้มันลงมือทำเมื่อไร มันอาจจะตื่นมากลางดึกลงมาทำก็ได้ ตี1-2 (บ้านมันอยู่ในซอยเดียวกับที่ผมจอดรถน่ะครับ) มันชอบคิดว่านี่เป็นที่ของมันน่ะครับพอใครมาจอดบ่อยๆมันก็ชอบมาขูด

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 00:11:44 »
รถโดนขูดเป็นปัญหาโลกแตกมากๆครับ พวกใจตุ๊ดมักใช้วิธีนี้

ออฟไลน์ KAMILIA

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 00:57:19 »
เขียนป้ายแปะไว้ข้างรถ เลยครับ  "ถ้าขูดรถตูอีก ตูจะเอารถบรรทุกมาเบรกแตกใส่รถมรึง"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 01:24:15 »
โคตรเกลียดเลยไอ้พวกนี้
น่าจะอุ้มมันมาจับกรีดไข่มันเล่น จะได้สำนึก

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 08:48:24 »
ผมเคยโดนครับ เคยตั้งกระทู้ในนี้ด้วย โดนไปหลายรอบมากๆ รอบคันเลย ทั้งๆที่ตรงนั้นไม่ใช่หน้าบ้านเค้าด้วยซ้ำแต่รถเค้าล้นบ้านจอดไม่ได้ต้องเอามาหาจอดข้างนอก

แถมตอนหลังๆ เอาสีสเปรย์มาพ่นตรงฝากระโปงท้ายด้วย น้ำตาแทบไหล T_T

หลังจานนั้นผมก็เอารถไปจอดไว้บ้านพี่สาวแทน จะใช้ก็ค่อยเวะไปเอา ตอนนี้ที่จอดตรงนั้น เป็นกระบะบ้าพลังของมันจอดอยู่คันเดียว

แถมยังมีเพื่อนร่วมร้องให้ที่พักที่เดียวกับผม เคยไปจอดก็โดนเช่นกันช่นกันครับ แถมหนักกว่าคันผมอีก

และแล้วกรรมก็ตามสองคงต้องมีมือดีโกรธที่เค้าทำ เอาน้ำมันเบรก ราดทั้งคันเลย บอกได้คำเดียวว่าเละ มีเปลี่ยนอะไหล่กันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 09:42:54 »
ติดกล้องในรถครับสองตัวเหลือเฟือ ซ้ายขวา หรือตำแหน่งที่คิดว่าจะโดน
 ใช้แบตเตอร์รี่แยกต่างหากจากของรถ(เดี๋ยวแบตอ่อน) พวกเดนสังคม ต้องสั่งสอน
มันจะโดนจับในคดีอาญาครับ ติดคุกไม่เกินสามปี ปรับหกพัน คุกมีโอกาสติดสูง ทำผิดซ้ำซาก ...
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 09:47:44 »
ติดกล้อง ได้หลักฐานแล้วแจ้งตำรวจครับ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 11:59:34 »
ติดกล้องไว้เป็นหลักฐานเลยครับ
ถ้ามีรถหลายคันลองเอาคันอื่นที่เก่ากว่ามาจอดล่อครับ เพราะคันที่มันยังไม่ได้ขูดมันคงทำอีก หรือไม่ก็จอดล่อให้มันทำทุกคัน บันทึกไว้ทุกคัน แจ้งความพร้อมกันทีเดียว อย่างนี้หนักครับเพราะถือเป็นความผิดหลายกรรม(ทำหลายครั้ง)

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 12:08:01 »
พวกนี้ไม่ได้บทเรียน ไม่จบครับ
เอาให้จบๆซะ  8)

ออฟไลน์ Lusifer

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 13:14:36 »
รถอายุปีกว่า ยังป้ายแดง 

ก่อนแจ้งความไปเปลี่ยนป้ายก่อนนะครับ

เดี่ยวจะโดนเล่นเรื่องภาษีย้อนหลังครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 13:42:36 »
ติดกล้องแอบถ่ายไว้ครับ ถ้าใช่จริงก็ขูดคน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 17:53:30 »
ผมก็มีปัญหาแบบนี้ครับ ก่อนที่จะติดกล้องวงจรปิด หลายปีก่อน
แนะนำว่าให้แจ้งความไว้ก่อนครับ แล้วติดกล้องวงจรปิดด้วย เรื่องจะเอาคืนจริงๆไม่แนะนำ เพราะถ้าเอาคืนผิดจังหวะ มันบายปลายเอาได้ง่ายๆ เราเองจะซวยไปด้วย

ขอแชร์ปัญหาที่ผมเคยเจอมา หลายปีก่อนรถผมโดนขูด แล้วผมก็รู้ว่าใครขูด เป็นลูกชายของบ้านนึง นิสัยกวนteen แล้วผมก็รู้ว่าละแวกบ้านผมไม่กล้องกันซักบ้าน ผมโดนขูดหลายครั้งจนทนไม่ไหว เอากระดาษพิมพ์คำว่า "ถ้า...มาขูดรถ...อีก เดี๋ยว...ขูดรถ...กลับ" (ไอที่จุดๆคือสรรพนามเรียกตัวแบบหยาบคาย) แล้วเอากาวตราช้างทาแปะหน้ากระจกรถมัน กะว่าตื่นมาตอนเช้ามันต้องเดินมาหาผมแน่ๆ แล้วมันก็เดินมาจริงๆ กดกริ่งรัวๆ ผมให้พ่อผมยืนอยู่ในบ้านใช้มือถืออัดวีดีโอไว้ (เผื่อมันทำร้ายร่างกาย จะได้มีหลักฐาน) มันบอกว่าทำไมทำแบบนี้ ผมว่าทำอะไร ก็ที่เอากระดาษมาแปะรถเค้าไง ผมแกล้งทำหน้างงๆ เฮ้ย พี่ไม่รู้นะ มันหลุดปากมาว่า จะไม่รู้ได้ไงพี่มาแปะด่าผมที่รถพี่โดนขูด พี่จะเล่นแบบนี้เลยเหรอ มาคุยกันให้รู้เรื่องตรงนี้ดีกว่า อ้าว น้องรู้ได้ไงว่ารถพี่โดนขูด พี่ไม่เคยบอกใครเลยนะ คนแถวนี้พี่ก็ไม่ได้บอก นึกว่ารถพี่โดนขูดมาจากที่อื่น เอางี้ มีไรไปคุยกันโรงพักดีกว่ามั้ย มันอึ้งไปพักนึง ผมบอกไปอีกว่าไอที่น้องพูดมาเมื่อกี๊พี่อัดเสียงไว้ด้วยนะ แล้วก็โชว์มือถือที่ผมถือไว้ให้มันดู มันเงียบ แล้วเดินกลับบ้านมันไป พอตอนสายๆพ่อกับแม่มันเดินมาคุย บอกว่าขอโทษแทนลูกชาย มันใจร้อน ยังไงร่องรอยที่รถเด๋วเค้าออกค่าซ่อมให้ แล้วที่ตรงนั้นผมก็จอดไปเลย เด๋วให้มันไปจอดที่อื่น ผมก็ว่าไม่ไเป็นไรรถผมมีประกันชั้น1 แล้วตรงนั้นมันที่สาธารณะใครจะจอดก็ได้ ผมไม่เอาเรื่องละกัน ผมก็ไม่ได้ไปแจ้งความอะไรครับ รถผมก็ไม่เคยโดนขูดอีก ทุกวันนี้เดินสวนกันก็แทบจะไม่มองหน้ากัน แต่ผมไม่แคร์นะ นิสัยแบบนี้ผมไม่สุงสิงด้วย

หลังจากนั้นผมก็ติดกล้องหน้าบ้านตรงจุดที่รถผมจอด แล้วติดกล้องข้างบ้านตัวนึงหันหน้ากล้องไปที่รถผมจอด คือบ้านผมอยู่หัวมุมข้างๆบ้านจอดได้ ตรงที่มีเรื่องกันคือที่ข้างๆบ้านผมนี่แหละ

วิธีนี้คงใช้ได้กับบางคน เพราะถ้าเจอเพื่อนบ้านใจร้อนถือปืนมา อันนี้ตัวใครตัวมัน ยิงตายกันมาแล้วเพราะเรื่องแบบนี้

ออฟไลน์ paradorn1

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 11:43:50 »
ติดกล้อง ครับ เอาติดคุกเลย
ไม่แน่ใจว่า คดีนี้เป็นอาญา หรือเปล่า
ถ้าเป็นก็ไม่ต้องยอมความ เอาให้หนัก
ประมาณนี้น่ะครับ

ความผิดฐานทำให้เสียทรัพย์ คดีอาญาครับ แต่เป็นความผิดที่ยอมความได้

--------------------------------------------------------------------------------------

ความผิดฐานทำให้เสียทรัพย์
มาตรา 358 ตามประมวลกฎหมายอาญา
"ผู้ใดทำให้เสียหาย ทำลาย ทำให้เสื่อมค่าหรือทำให้ไร้ประโยชน์ ซึ่งทรัพย์ของผู้อื่นหรือที่ผู้อื่นเป็นเจ้าของรวมอยู่ด้วยโดยเจตนา
ผู้นั้นกระทำความผิดฐานทำให้เสียทรัพย์ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ"

การทำลาย เช่น การทำให้สิ้นสภาพไป ทำให้หักพัง หรือทำให้สัตว์หรือต้นไม้ตาย
ทำให้เสื่อมค่า เช่น ทำให้คุณค่าของทรัพย์ลดน้อยลงหรือหมดไป เช่น ราคาตก หรือไม่มีราคา ขายไม่ได้ เป็นต้น
ทำให้ไร้ประโยชน์ เช่น ทำให้ประโยชน์ของทรัพย์หมดไปหรือใช้ไม่ได้

--------------------------------------------------------------------------------------

ความรับผิดในทางอาญา
มาตรา 59   ตามประมวลกฎหมายอาญา
"บุคคลจะต้องรับผิดในทางอาญาก็ต่อเมื่อได้กระทำโดยเจตนา เว้นแต่ จะได้กระทำโดยประมาท
ในกรณีที่กฎหมายบัญญัติให้ต้องรับผิดเมื่อได้กระทำโดยประมาท หรือเว้นแต่ในกรณีที่กฎหมายบัญญัติไว้
โดยแจ้งชัดให้ต้องรับผิดแม้ได้กระทำโดยไม่มีเจตนา"

กระทำโดยเจตนา ได้แก่กระทำโดยรู้สำนึกในการที่กระทำและในขณะเดียวกันผู้กระทำประสงค์ต่อผล หรือย่อมเล็งเห็นผลของการกระทำนั้น
อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง