ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถรุ่นใหม่ๆถึงไม่มีช่องต่อ usbมาให้ครับ  (อ่าน 6318 ครั้ง)

ออฟไลน์ ole_win_ter

• Newbie
  • *
พอดีเพิ่งออกฟรีดมาตัวท๊อปสุดดันไม่มีช่องต่อusbมีแต่ AUXครับ (ตัวรองท๊อปดันมี) เลยต้องลงทุนไปซื้อmp3มาต่ออีกเครื่องนึง

คันเก่าใช้แจ๊ซครับมีช่องต่อUSBมาให้ แต่ไปสังเกตุดู city mazda2ก็ไม่มีมาให้อ่ะครับ 

ขอถามหน่อยนะครับว่าAUXดีกว่าUSBยังไงครับ จะได้รู้ไว้ประดับเป็นความรู้ใหม่ครับ   

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: ทำไมรถรุ่นใหม่ๆถึงไม่มีช่องต่อ usbมาให้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 17:02:31 »
ผมว่านะคับ มันไม่ได้หายไปไหนหรอกคับ เพียงแต่ว่ารถบางรุ่น บางยี่ห้อ กำหนด spec ไม่เหมือนกันมากกว่า
และบางรุ่น ที่ Up รุ่นสูงๆ ขึ้นมา เปลี่ยนเครื่องเสียงตัวใหม่ ตัวใหม่อาจจะไม่รองรับ USB
อย่าง Freed ที่คุณซื้อมานั้น ถ้าเป็นตัว DVD/Navi ตัวนี้รู้สึกว่ามันไม่รองรับ USB Port ด้านหลังเครื่องคับ
ลองไปดู Civic/CR-V MC ดูคับ ตัวเครื่องเล่นธรรมดาจะมี USB มาให้ และช่อง AUX ก็จะไม่ได้ติดอยู่หน้า Front (ในบางรุ่น) แต่พอเป็นตัว DVD ตัวนี้ กลับไม่มี USB และทำช่องต่อ AUX ไว้ที่หน้า Front ซะงั้น

ส่วนรุ่นอื่นๆ City เดี๋ยวนี้ก็มี USB ทุกรุ่นแล้วคับ ตัด CD ออก เมื่อก่อน Lot แรกๆ รุ่น S ก็จะเป็น Front CD/MP3ต่อ AUX หน้าเครื่อง จะมี USB เฉพาะรุ่นสูงๆ ขึ้นไป ส่วน Mazda2 นั้น มันน่าจะตั้งใจกำหนด spec มาแบบนี้มากกว่าคับ รุ่นอื่นๆ ก็น่าจะเป็นเหมือนกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
Re: ทำไมรถรุ่นใหม่ๆถึงไม่มีช่องต่อ usbมาให้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 17:32:30 »
aux ของรถผมใส่สายเชื่อมเส้นเล็กๆ(ให้มาด้วย) ก็ต่อ usb ได้แล้วนะครับ ลองหาสายเชื่อมมาต่อดูสิครับ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 20:51:53 »
burn mp3 CD ง่ายสุดครับ ;D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 21:17:19 »
ใช่ครับ แต่ยังไงมันก็สู้แผ่นซีดีของแท้ไม่ได้อยู่ดีนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 22:34:15 »
ใช่ครับ แต่ยังไงมันก็สู้แผ่นซีดีของแท้ไม่ได้อยู่ดีนะครับ

แผ่นแท้ก็คงจะยังดีสุดทุกกรณีอยู่นะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 23:59:28 »

แผ่นแท้ก็คงจะยังดีสุดทุกกรณีอยู่นะครับ

ครับ ตามนั้นเลยครับ เพราะผมเคยเทียบกันแล้ว เอาเพลงในแผ่น mp3 มาไรท์เป็นcdเพลง แล้วฟังเทียบกัน และ ได้ให้เพื่อนผมที่เป็นนักฟังเพลงระดับหูทองมาฟังเทียบกัน ก็มีความเห็นเหมือนกันครับ

อนึ่ง ผมสังเกตว่า เสียงที่ได้จาก แฟลชไดรฟ์ มันแห้งๆสากๆ เมื่อฟังกับวิทยุของแอกคอร์ด แต่ เสียงดูดีขึ้นเมื่อเอาแฟลชไดรฟ์อันเดียวกันมาฟังกับเครื่อง CD NAD C565BEE ของผม แต่ก็ยังห่างชั้นจาก CD ต้นฉบับอยู่ดีครับ แต่ ผมได้ลองกับยี่ห้อ kingston เพียงยี่ห้อเดียว ยังไม่ได้ลองกับ sandisk

อนึ่ง2 เพื่อนผมที่เป็นหูทอง เขาซื้อCDเพลงอัลบั้มเดียวกันทีละหลายๆแผ่นจากหลายร้านเพื่อฟังเทียบคุณภาพแผ่นกัน และ เขาเคยเอามาให้ผมลองฟังที่บ้าน ถ้าฟังอย่างตั้งใจมากๆ มันต่างจริงครับ แต่ เครื่องเสียงต้องคุณภาพดีด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 10:34:35 »
ถ้าเรียนคอม หรือวิศวกรรม elect คุณจะรู้ ครับ ว่าข้อมูลมันก็เหมือนกัน

ถ้ามันต่างก็แสดงว่าเครื่องเล่นห่วยรับข้อมูลจาก usb ไม่ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 17:33:34 »
ผมว่าผมขอบแฟลชไดร์นะ ไม่ต้องรอไรท์ซีดี  แผ่นซีดีนานๆไปเน่าอีก แผ่นของผมที่ใส่คาวิทยุในรถไว้อะนะ
ซักปีกว่าๆมันก็กระตุกและ
07 mazda 3