ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะ vs b-segment สมถรรณะคันไหนดีกว่า?  (อ่าน 8400 ครั้ง)

ออฟไลน์ EG-5182

• Jr. Member
  • **
Re: กระบะ vs b-segment สมถรรณะคันไหนดีกว่า?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 18:41:00 »
ขับ B seg มี สตรัท กับ ยางซิ่ง

BT 50 / D max โหลด โช้คไทย ยางซิ่ง

เทียบกัน

ผมว่า B Seg มั่นใจกว่าแบบคนละเรื่องเลยนะ

กระบะถึงเตี้ย มันก็มีโคลง รถมันยุบเยอะ ความไวพวงมาลัยมันสู้ B seg ไม่ได้อะครับ

เอาเข้าจริงๆ เรื่องแรง ถ้ากระบะมาเดิมๆ กลุ่มผมนี่เล่นกันหมดนะครับ (น้องๆ กระบะก็เยอะครับ)

เพราะ ทั้งกลุ่ม มีแต่ B seg C seg MT

ขับเดิมๆ กับกระบะด้วยกัน ยังไม่เคยเห็นกระบะคันไหนขึ้นเลยครับ กระบะยิ่งปลายๆ ยิ่งโดนหนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2015, 18:42:42 โดย EG-5182 »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: กระบะ vs b-segment สมถรรณะคันไหนดีกว่า?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 23:26:00 »
b-segment ผมว่ายังไงก็ดีกว่านิดๆครับ เอาเฟียสต้า มาสด้าสอง มาเปลี่ยนยางเป็น 205 แทน 195 เดิม แค่นี้ก็เล่นโค้งได้ไม่กลัวใครแล้วครับ ถ้าแพ้กระบะก็คงแพ้จังหวะรูดหลุม หรือทางตรงยาวๆ

แต่กระบะตัวใหม่ๆที่ออกมายอมรับเลยว่ามันเล่นในโค้งได้ดีกว่าเดิมมาก แต่ถึงยังไงมันไม่เนียนเท่าเก๋ง ต่อให้เรนเจอร์ใหม่เลยเทียบกับเฟียสต้า ผมขับเทียบยังไงก็เฟียสต้ากล้าทำได้มากกว่า ยกเว้นรูดหลุม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 00:28:18 »
ผมไปลองขับ Ranger ตัวล่าสุด 3.2 Wild Track แบบยาวๆมา

ยังไม่เห็นว่า กระบะจะสู้มาสด้าสอง ที่ขับอยู่ ได้เลยครับ เรื่องช่วงล่าง Handling B-Seg ยังดีกว่าแน่ๆ (แต่เรนเจอร์ใหม่ ข้างในเงียบ และนั่งสบายกว่ามาสด้า 2)

แต่ถ้าหมายถึง อัตราเร่ง เครื่องยนต์ ทัศนวิสัยด้วย หรือการรูดหลุม ก็อีกเรื่องครับ

ยิ่งกระบะยกสูง ไม่ต้องพูดถึง เพราะผมไปลองขับ Ranger 3.2 WT ตัว Minor เข้าโค้งเดียวกันกับ มาสด้า 2 ที่ความเร็วใกล้ๆกัน  เรนเจอร์นี่เอียงและบานไปติดเส้นถนนเลย มาสด้า2ไม่หลุด Line ซักนิดครับ

ยิ่งเทียบกับ B-Seg อย่าง Fiesta Ecoboost ยังไงกระบะก็สู้ไม่ได้ครับ (ไม่ได้แปลว่ามันไม่ดี แต่จุดประสงค์การออกแบบมันต่างกัน)