ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะ vs b-segment สมถรรณะคันไหนดีกว่า?  (อ่าน 8401 ครั้ง)

ออฟไลน์ phurich

• Jr. Member
  • **
กระบะ vs b-segment สมถรรณะคันไหนดีกว่า?
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 11:18:06 »
พอดีผมได้มีโอกาสออกต่างจังหวัดแล้ววันนั้นผมตกหนักมาก ถนนค่อนข้างลื่น แต่ก็เห็นกระบะวิ่งกันเร็วมาก เลยสงสัยว่ากระบะถ้าเทียบกับ b-segment คันไหนน่าจะสมถรรนะดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Re: กระบะ vs b-segment สมถรรณะคันไหนดีกว่า?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 11:29:02 »
คือถ้าเป็นเครื่องยนต์ กระบะยุคใหม่ คงแรงกว่า ครับ ทั้งแรงบิด และแรงม้า อัตราเร่ง
ส่วนช่วงล่างนั้น ถ้าเป็นตัวท๊อปๆ มีระบบช่วยเหลือต่างๆ มามากมาย
ทำให้เพิ่มความมั่นใจได้มากขึ้นครับ คนเลยกล้าที่จะใช้ความเร็วสูง
แต่ถ้าความเร็วสูงๆ มาก เจอน้ำ เจอฝนตกหนักก็ ลื่นได้หมดครับ ปัจจัยหลายอย่าง สภาพถนนบ้านเรา ยางที่ใช้...
ยากที่จะฟันธงครับ อยู่ที่เท้าขวาเราครับ เหยียบน้อย อันตรายน้อย ครับ

ขับขี่ปลอดภัยดีกว่า ครับ ... ^^

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: กระบะ vs b-segment สมถรรณะคันไหนดีกว่า?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 11:46:02 »
ไม่นานมานี้ผมไปม่อนแจ่มกับเพื่อน(ตอนฤดูฝนนี่ล่ะ) เอารถ City 2014 ไป
มีฝนตกทางเป็นเขาและโค้งสลับพอประมาณ เพื่อนผมก็ขับรถเร็วพอสมควรแล้ว
สักพักมี NP300 Navara ตัว DC 4*4 ขับแซงไวมาก แบบเราตามไม่ทันแน่นอน
ผมก็งงเหมือน จขกท นี่แหละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 11:59:57 »
กระบะเร็วๆยังมีอาการท้ายลอยๆหวิวๆเสียวจะปัด
แต่ถ้าขับเร็วๆพวก pjs mu-x นิ่งมั่นใจกว่า B-seg เยอะคับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 12:26:04 »
ผมขับโด้2.8 ออกต่างจังหวัด
ผมชอบอัตราเร่งแซงอย่างเดียว
พวงมาลัยช่วงล่างไม่ชอบเลย
แข็งเหนื่อยเคลียด ถ้าขับเปลี่ยนเลนบ่อยปนซิ่ง
แต่ได้ลองเทส เรนเจอร์ mc พวงมาลัยไฟฟ้า ช่วงล่างนุ่มดี ผมชอบครับ อาการลงจากกระบะมาขับเก๋งต่อ ไม่มีอาการเหว๋อกับพวงมาลัยเลย

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 12:35:36 »
ผมก็แปลกใจเหมือนกัน เค้าเอาความมั่นใจมาจากไหน T_T

ขับแบบเร็วมาก เสาร์ อาทิตย์ ที่ผ่านมาผมไป กาญ มาขากลับ กทม ฝนตกหนักมาก ไอ้เราก็คลานๆ ไป แต่เจอพี่ๆ กระบะ โหดมาก ไม่ต่ำ กว่า 120 เห็นแล้วเสียวแทน ขนาดว่าเราขับเก๋ง ยังไม่

กล้าสดเลยครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 12:47:36 »
ไม่ได้เกาะกว่าหรอกครับ

ใจล้วนๆครับ บางคนชำนาญทางด้วยครับ คนพื้นที่ครับ  แต่เกิดเหตุจริงก็เอาไม่อยู่หรอกครับ คิดว่าตัวเองแน่กันทั้งนั้น  ปล่อยๆเค้าไปเถอะครับ  ไม่แปลกที่เมืองไทยอุบัติเหตุสูงอันดับต้นๆของโลก

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 13:00:41 »
ถ้าความแรงของเครื่องยนต์เดี๋ยวนี้แพ้กระบะแล้วครับ  ส่วนเรื่องการเกาะถนนถ้าเป็นรถกระบะให้เอาข้าวสารใส่ท้าย 1 กระสอบ (จำเค้ามา  อิอิ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 13:04:03 »
รถกระบะ โดยเฉพาะตัวยกสูง ทัศนวิสัยดีกว่าเยอะมากๆ ครับ ด้วยระดับสายตาที่สูงจากถนนมีมากกว่ารถเก๋ง
ในความเร็วที่เท่าๆ กัน สมมุติวิ่งซัก 120 แต่ผมรู้สึกได้ว่ารถกระบะที่ยกสูง วิ่งประมาณ 100 ครับ
เหมือนนั่งเครื่องบิน ระดับสายตาเราห่างจากพื้นมาก ดูแล้วเหมือนเครื่องบินค่อยๆ เคลื่อนที่ผ่านไปอย่างช้าๆ แต่ที่ไหนได้ 3ร้อยกว่า km/hr

ในด้านสมรรถนะ ทั้งเดิมๆ และโมแบบสุดขีด ก็แพ้กระบะอยู่ดีครับ แต่ที่กระบะแพ้คือความคล่องตัวแค่นั้นเอง
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 13:28:22 »
เครื่องแรงกระบะแรงกว่าแน่นอน แต่ถ้าเทียบต่อน้ำหนักดูตามตารางคุณหมูได้ครับ 0-100, 80-120, อัตราสิ้นเปลือง, และTopspeed

เด่นสุดของกระบะคือ cororado 2.8 200ม้า รุ่นอื่นตามมาห่างๆ

ดีสุดของB-segment ก็Ecoboots city กับ Mazda2 1.5D

ส่วนมากกระบะยกสูงเวลาสลาลมแล้วจะเสียวมากที่เห็นขับเร็วก็ขับตรงๆเอา ไม่มีใครบ้าสลาลมยกเว้นจะไปแต่งช่วงล่างมา

เวลาเข้าโค้งรถเก๋งจะดูดโค้งกว่า กระบะจะอันตรายตรงที่ไม่รู้ตัวว่าขับเร็วเพราะความสูง ที่เห็นลงไปคูคลองประจำ

ถ้าถามว่าขับคนเดียว ผมชอบเก๋งศูนย์ถ่วงต่ำๆมากกว่าครับ เพราะนิสัยผมชอบยัดโค้งให้ยางดังถึงจะพอใจ

แต่ถึงยังไงขับรถระวังแค่ไหนเราไม่ชนเขาเขาก็มาชนเรา สำหรับคนที่เลี่ยงการขับรถไม่ได้ ต้องมองกว้างๆ แล้วสวดมนเยอะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2015, 13:32:01 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 13:41:17 »
ถ้าขับ ตจวแบบ ไป หัวหิน ราชบุรี ชะอำ พัทยา ระยอง ผมขอขับ city jazz m2 fiesta ดีกว่าครับมันกว่าแต่ถ้ามีขึ้นเข้าแบบพวกทางเหนือ

แน่นอนครับ รถกระบะน่าขับกว่าเพราะเป็นดีเซลด้วย m2 d ถึงจะดีเซลแต่ต้องหลบหลุมกันเพียบ และช่วงล่างรถกระบะแข็งแรงกว่าไม่ต้องระวัง

มากๆ รถกระบะรุ่นทอปๆระบบ traction ก้ถือว่าโอคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 13:46:36 »
ถ้าเป็นตอนฝนตกแล้วขับเร็วๆ น่าจะเป็นกระบะขับ4 ใส่ 4H นะครับ มันดูดถนนมาก
แต่ผมก็ไม่เคยทำนะขับเร็วๆแบบนั้น อันตรายมากครับ พลาดขึ้นมาอาจจะไปได้เลย ยิ่งเฉพาะรถสูงกับหลังคาสูง
สมรรถนะโดยรวมๆถือว่าไม่ต่างกันมากมายอะไร กระบะอาจจะตัวเลขกำลังหรือแรงบิดมากกว่าแต่น้ำหนักก็มากกว่า ต้านลมมากกว่า

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 14:01:44 »
มั่นใจในตัวรถเกินไปรึเปล่าครับ ถ้าเอาไม่อยู่ขึ้นมา ลงข้างทางได้เหมือนกันหมด ไม่ว่าจะขับรถอะไรก็ตามครับ จะขับสี่ ขับสอง

ขนาดซุปเปอร์คาร์คันหลายสิบล้านบาทยัง ไม่รอดเกิดอุบัติเหตุ มีให้เห็นเป็นข่าวอยู่เรื่อยๆครับ

ปกติผมขับรถเวลาฝนตกแบบนี้ แล้วเจอรถอะไรก็ตามขับมาไวๆ ผมจะขอขับอยู่ห่างๆดีกว่าครับ

เสี่ยงแค่คุณคนขับก็พอ ไม่ต้องเอาชีวิตคนอื่นมาเสี่ยงด้วย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 14:11:13 »
ฝนตกน้ำขังแล้วขับเร็วนี่อยู่ที่ดวงมากกว่าคุณภาพช่วงล่างแล้วครับ แค่พวกเค้ายังไม่พลาดให้เราเห็นเท่านั้นเอง  :( ทางต่างจังหวัดลื่นๆผมเห็นรถหลายชนิดลงข้างทางมาเยอะเลยวีโก้ ดีแม็ก วีออส เบนซ์ ปราโด้ บ้างก็แค่ลงไปนอนพักเกาะกลางบ้างก็รถงอแทบจะห่อรอบต้นไม้เป็นตัวV  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 14:32:25 »
  คุณขับ City   จะบอกว่าช่วงล่างมันไม่มั่นใจเท่ากับรถยกสูงบางรุ่นเดี๋ยวนี้                ผมเคยขับ City ตัวแรก ๆ  คือเป็นรถบริษัท ผมมักจะขับไปกลับ กรุงเทพระยอง  Eastern seaboard  เข้าโรงงาน  AAT   เป็นประจำ  รถบริษัททั้ง Ford Mazda  เก๋งกระบะ ขับหมดทุกคัน เขาให้อะไรมาก็ขับใส่ไม่ยั้งเพราะไม่ใช่รถกรู      คุณจะเชื่อไหมว่าผมทิ้งโค้ง ขับเร็วผมลองมาหมดแล้ว    แต่เร็วที่ว่านี้คือประมาณ 140 ของ City ผมถอนคันเร่งออกเลยหลังจากนั้นไม่กล้าขับเร็วอีกเลย       เพราะว่า City   มันขับเร็วเหมือนเป็นรถที่มีปีก คือมันเตรียมบินและร่อนลงข้างทางแล้ว   การเทโค้งทิ้งโค้งความมั่นใจอะไรต่างๆ     ถ้าคุณมาเทียบกับกระบะ  4x4  ยางดีดีมีระบบช่วยเหลือ    ผมฟันธงขับกระบะมั่นใจกว่าครับ   และเป็นประสบการณ์ที่ผมมักบอกคนอื่นว่ารถเล็ก ๆ อิโคคาร์ หรือรถระดับ B segment  มันไม่ควรขับเร็ว ออกตจวเที่ยวได้ทั่วไทย กำลังเครื่องยนต์พอไปได้แต่ความมั่นใจในการขับความเร็วสูงเวลาเจอลมปะทะ มันสู้รถใหญ่ๆ ไม่ได้

แต่ถ้าขับกระบะยกสูง 2wd  ทางตรงไม่เท่าไหร่แต่ความเร็วสูงความมั่นใจหดหาย ตามความเร็วที่เพิ่มขึ้น แต่ถ้าเลี้ยวโค้งใส่โค้งแรง ๆ รถพวกนี้ผมไม่กล้าเนื่องจากเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุเพราะรถสูงไม่มีระบบช่วยเหลือใดใด  และเป็น 2wd  พวงมาลัยควบคุมไม่ดี โอกาสลงข้างทางสูงมาก  ความมั่นใจน้อยกว่ารถเก๋งเยอะ    ถ้าเป็นช่วงฝนตกถนนลื่นรถพวกนี้ผมขับไม่เกิน 60 เพราะเสี่ยงกับรถหมุนง่ายมาก   รถเก๋งมั่นใจกว่า   แต่พวกที่ขับรถเร็วคงชำนาญพื้นที่กับใจล้วน ๆ ที่คึกคนองขับเร็ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2015, 14:47:06 โดย Auto »

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 14:44:43 »
ใจล้วนๆครับ ล่าสุดวันหยุดยาวผมขับ D segment ที่มีอัตราเร่งดีที่สุดในตารางคุณจิมมี่ ผมยังโดนรถกระบะ  มาท้า มาเร่งแข่ง มาเร่งปิด และแซงไปหลายๆคันอย่างรวดเร็ว ท่ามกลางสายฝน เน้นว่าตกหนักมาก และเกินครึ่งผมมั่นในว่าเป็นกระบะ N/Aนะครับ (ดูจากสายตาและเสียงไม่น่าทำเต็ม พวกนี้เขาไม่กลัวอุบัติเหตุหรอกครับ คนที่ซวยมักเป็นคนที่ขับมาดีๆ ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไร นี่ล่ะครับเมืองไทย
ส่วนB seg กับ pickup ผมว่ามันขึ้นอยู่กับเส้นทางและความถนัดของคนขับนะครับ ส่วนตัวผมถนัดเก๋งมากกว่า ผมจึงมั่นใจในการขับ B seg ที่ช่วงล่างดีๆหน่อยในตลาดเช่น MZ2 fiesta ได้มั่นใจกว่ากระบะยกสูงเจ้าตลาด หรือในหลายๆเจ้าครับ ว่ากันบนถนนดำทางค่อนข้างดีความเร็วสูงนะคับ

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 15:11:55 »
ผมว่ากระบะพวกนี้เป็นพวกที่ขับเส้นทางนั้น ๆ บ่อย  รู้ถนน รู้โค้ง รู้ทางร่วม ทางแยก เลยกล้าขับเร็ว

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 15:17:51 »
กระบะตัวเตี้ย รึตัวสูง

ออฟไลน์ Air_graphic

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 18:21:40 »
กระบะแต่งช่วงล่างครับหนึบ แต่ถ้าเดิมๆ ก็อย่าได้มั่นใจเกินไป

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 18:58:14 »
กระบะยุคนี้ช่วงล่างดีขึ้นมากครับ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 20:21:55 »
เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา เจอ Cefiro ตัวเก่าขับหลัง บนถนนไม่ได้ขับเร็วอะไรเลยครับ แต่ตูดปัด ส่ายไปส่ายมาราวๆ 5-6 รอบได้ แต่ยังโชคดีที่คุมเอารถอยู่ เพราะไม่ได้ขับเร็วมาก คงจะเป็นที่ถนนเปียก + ทางลงเขา (เส้นก่อนถึงตลาดทุ่งเกวียน) จะเป็นขึ้นเขาและลงเขา เห็นแล้วกลัวเลย ค่อยๆคลานเลยครับ ผมว่าฝนตกยังไงก็อย่าประมาทครับ อะไรก็เกิดขึ้นได้ ยิ่งตอนหมาดๆ ตกใหม่ๆ = น้ำ + ฝุ่น ลื่นสุดๆครับ

ออฟไลน์ phurich

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 21:38:16 »
ผมก็แปลกใจเหมือนกัน เค้าเอาความมั่นใจมาจากไหน T_T

ขับแบบเร็วมาก เสาร์ อาทิตย์ ที่ผ่านมาผมไป กาญ มาขากลับ กทม ฝนตกหนักมาก ไอ้เราก็คลานๆ ไป แต่เจอพี่ๆ กระบะ โหดมาก ไม่ต่ำ กว่า 120 เห็นแล้วเสียวแทน ขนาดว่าเราขับเก๋ง ยังไม่

กล้าสดเลยครับ

ไปกาญมาเหมือนกันเลยครับ

ปล. ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ puay

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 21:42:18 »
ผมเห็นว่า กระบะ+ppv สมัยนี้ มีข้อดีและข้อได้เปรียบ หลายๆอย่าง ทั้งที่ เป็นข้อได้เปรียบพิ้นฐาน และ ได้รับการพัฒนา จากเมื่อก่อน เป็นอย่างมาก จน รู้สึก ว่า รถประเภทนี้ แทบจะเป็น ราชาบนท้องถนนเมืองไทย ได้เลย
  สิ่งที่กระบะ ด้อยกว่า  น่าจะมีน้อยกว่าและสามารถปรับแต่งให้ใกล้เคียงได้
   ในขณะที่กระบะมีข้อดี ที่เหนือกว่า และเป็นสิ่งที่เก๋ง ไม่ว่า จะ เป็น B C D  ทำได้ยาก
   ปกติผมขับแต่เก๋ง ทั้ง B C D segment และ มีหลายๆ สถาณการณ์  ที่ทำให้เชื่อว่า กระบะเหนือกว่า เก๋ง หลายด้าน จริงๆ
1. เคยคิดว่า รถเราเล็กกว่า  คล่องกว่า  เวลามุด น่าจะ ไปได้เร็วกว่า แต่ กระบะเห็นไลน์ได้ไกลกว่า เรามาก แป๊บเดียว โยกไปโยกมา เขาขึ้นหน้า ไปไกลแล้ว
2.ขับทางยาวๆตรง กระบะ เหนือกว่า B  แน่ๆ ทั้งเรื่อง พลังเครื่องยนต์ และ การทรงตัวทางตรง ข้อนี้ ถ้าเป็นกระบะ ท๊อป กับ เก๋ง คิดว่า   B ecoboost ,C 1.8-2.0 และ D 2.4-2.5 เหนือกว่า กระบะท๊อป นิดๆ แต่ถ้า เป็น C 1.6, D 2.0 และ B ทั่วไป คงเหนื่อย ที่จะตาม ดีเซล เทอร์โบ
3.ทางที่ถนนไม่ดี ขับเก๋ง แล้วต้องเกร็งตูดตลอดเวลา (  ใครเคยไป เส้น บ้านบึง แกลง , หรือขึ้นเหนือไป ชม. หรือลงใต้ จะเข้าใจดี) เคยขับ B และ D ไปเส้นเหล่านี้  ต้องเร่งๆ เบรคๆ อยู่ตลอดเวลา เหนื่อยสุดๆ และทำเวลา ไม่ได้เลย แต่พี่กระบะ นี่ แซงไป กินก๋วยเตี๋ยวรอ อยู่ที่แกลง ร่วม ครึ่ง ชม.
4. เวลารถ ติดๆ  ได้แต่นั่ง ตาปริบๆ ในแถว พี่กระบะ แก เล่น รูดซ้าย รูดขวา ตามไหล่ทาง ที่ไม่มีสภาพความเป็นถนนเลย แป๊บเดียว หลุด แถว ไปไกล ซะแล้ว เก๋ง ยัง กระดึ๊บอยู่ ไปไหน ไม่ได้  55
5.เคยคิดว่า เก๋ง เข้าโค้ง น่าจะเหนือกว่า สมัยก่อนอาจจะใช่ แต่ตอนนี้ เท่าที่เคยเห็น   กระบะไม่กลัว B C D ในโค้ง เลย 
    บอกตง ตอนนี้ อยากได้ กระบะ 4 ประตู หรือ PPV มากครับ โดยเฉพาะเวลาออกไปเที่ยว ตจว.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 21:49:26 »
กระบะแรงกว่ามากครับ นอกนั้นก็ใจล้วนๆ ยิ่งรถส่งของที่ทะเบียนจังหวัดนั้น ขับตามไม่ทันหรอกครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 01:00:23 »
เท่าที่ใช้กระบะคือ Triton ตัวยกสูง ทั้งเครื่องเบนซินและดีเซล และ B-Seg คือ Swift

สมรรถนะช่วงล่างในการเข้าโค้งหรือการใช้ความเร็วช่วง100-140 ผมว่าSwiftมั่นใจกว่ามากครับ

แต่ถ้าเรื่องสมรรถนะของเครื่องยนต์ Triton ดีเซลให้ความมั่นใจมากกว่าครับ
ยิ่งรวมกับทัศนวิสัยที่ดีกว่า กลายเป็นว่า กล้าที่จะประมาทได้มากกว่า
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 06:50:28 »
กระบะ น่าจะเทียบกับ C-Segment มากกว่าครับ
B-Segment คงสู้ไม่ได้ครับ จะนุ่ม จะแรง จะเกาะ ผมว่ากระบะรุ่นใหม่ๆทำได้ดีกว่า

กระบะสมัยนี้ไม่ใช่เล่นๆ นาวาร่า ไทรทั่น บีที50 พวกนี้เค้าหนึบจริงครับ
กระบะยกสูงทำช่วงล่าง หนึบแบบเก๋งยังอาย
ทางตรงยาวๆ ถ้า C-Segment ต้อง 1.8 ขึ้นไปถึงจะไล่ทันและต้องรอรอบพอสมควร
ถ้าเร่งๆเบรคๆ เครื่องดีเซลแรงบิดสูง กดคันเร่งปุ๊บ รถดีดตัวออกไปได้ทันที

จากที่เคยขับมา กระบะขับสนุกกว่าครับ แรงบิดมารอที่เท้า ขับแล้วทันอกทันใจกว่ามาก

ออฟไลน์ KAMILIA

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 09:41:30 »
ดูเหมือนกระบะ จะชนะทุกความเห็น

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 13:22:53 »
กระบะ น่าจะเทียบกับ C-Segment มากกว่าครับ
B-Segment คงสู้ไม่ได้ครับ จะนุ่ม จะแรง จะเกาะ ผมว่ากระบะรุ่นใหม่ๆทำได้ดีกว่า

กระบะสมัยนี้ไม่ใช่เล่นๆ นาวาร่า ไทรทั่น บีที50 พวกนี้เค้าหนึบจริงครับ
กระบะยกสูงทำช่วงล่าง หนึบแบบเก๋งยังอาย
ทางตรงยาวๆ ถ้า C-Segment ต้อง 1.8 ขึ้นไปถึงจะไล่ทันและต้องรอรอบพอสมควร
ถ้าเร่งๆเบรคๆ เครื่องดีเซลแรงบิดสูง กดคันเร่งปุ๊บ รถดีดตัวออกไปได้ทันที

จากที่เคยขับมา กระบะขับสนุกกว่าครับ แรงบิดมารอที่เท้า ขับแล้วทันอกทันใจกว่ามาก

+1 ครับ  มันมีปัจจัยหลายอย่างที่ทำให้คนใช้กระบะกล้าขับเร็วกว่าเก๋งในเวลาฝนตก ที่เด่นชัดสุดคงเป็นเรื่องทัศนวิสัย

รู้ได้อย่างไรครับว่าเก๋ง b ช่วงล่างจะต้องดีกว่ากระบะหลายๆ คนตอบโดยคิดเอาเองโดยไม่เคยขับรถทั้งสองประเภทเปรียบเทียบกัน

เวลาฝนตกถ้าขับเกิน 100 เสียงทุกชนิดรถ

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 04:21:23 »
City Jazz 2 Fiesta หายางดีๆ ผมว่ากระบะสู้ไม่ได้หรอก

รถที่ผมขับระบบความปลอดภัยใช้มาหมดแล้วทั้งตั้งใจและไม่ตั้งใจ

ABS DSC TRC มันช่วยได้มาก

ตัวช่วยพวกนั้นกระบะต้องจ่ายเท่าไรถึงจะมี B-segment มีให้เกือบหมดแล้ว

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 07:35:59 »
ไม่ว่าจะวิ่งขึ้นเขา-ลงเขา ถนนทั่วไป เวลาฝนตก ขับไม่เกิน 100 เปิดไฟหน้าด้วยจะดีมาก
ที่ว่ากระบะขับเร็ว น่าจะเป็นคนในพื้นที่ ขับเส้นทางนั้นบ่อยๆ รู้สภาพถนน รู้โค้ง มากกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์