ผู้เขียน หัวข้อ: เด้งเตือนทุกครั้งเลยครับ มันคืออะไรหว่า ? - W207  (อ่าน 3705 ครั้ง)

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
ทุกครั้งที่ขึ้นรถเมื่อสตาร์ท รถเป็นที่เรียบร้อยแล้วเจ้านี้จะขึ้นมา แต่บางครั้งก็ไม่ขึ้นน๊ะครับ หรือบางทีมีผู้โดยสารด้านข้างคนขับก็จะขึ้น

แต่บางทีมันก็ไม่ขึ้นอีกนั่นแหละ เป็นมานานแล้วครับ แต่แค่กด OK มันก็จะหายไป ทำให้ผมสงสัยว่ามันคืออะไร ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ rokrok

Re: เด้งเตือนทุกครั้งเลยครับ มันคืออะไรหว่า ? - W207
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 18:12:31 »
ผมคิดเองว่าคือเตือนให้เรารู้ว่าผู้โดยสารหลังยังไม่คาดเข็มขัดครับ

ของผมก็ขึ้นบางที แม้ไม่มีคนนั่งเหมือนกันครับ ไม่รู้เพราะอะไร

ออฟไลน์ demo2

Re: เด้งเตือนทุกครั้งเลยครับ มันคืออะไรหว่า ? - W207
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 18:43:42 »
ผมคิดเองว่าคือเตือนให้เรารู้ว่าผู้โดยสารหลังยังไม่คาดเข็มขัดครับ

ของผมก็ขึ้นบางที แม้ไม่มีคนนั่งเหมือนกันครับ ไม่รู้เพราะอะไร
ถ้าขับดึกๆนี่ หลอนเลยครับ

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 21:42:51 »
ถ้าไม่มีคนนั่งหลัง แล้วไฟเตือนอาจจะต้องเช็คแล้วล่ะครับว่าเซ็นเซอร์ใต้เบาะเพี้ยนหรือเปล่า ถ้ามโนแนวลี้ลับก็หลอนกันเลย 555+

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 23:26:02 »
Seatbelt warning ครับ สำหรับคนนั่งหลัง

กรณีที่ไม่มีคนหรือของที่เบาะหลัง ไฟเตือนขึ้นมากดโอเคหายไปปรกติ อาจจะเกิดจาก...
เกิดแรงดันไฟตก ในชุดoccupancyที่กล่องควบคุมหลังดับเครื่อง หรือหลังขับต่ำกว่าความเร็วที่โปรแกรมไว้ แบบนี้ให้ระวังแบตเตอรรี่จะเสื่อม หรืออาจจะไม่ได้กดล็อกรถ ตอนดับเครื่องแล้วนานๆ หรือทิ้งกุญแจไว้ใกล้รถก็ได้ครับ

ตัวoccupancy sensor อาจจะเสื่อมก็เป็นอีกสาเหตหนึ่ง ลองหาคนไปลุกนั่งที่เบาะหลังช่วยบริหารสายไฟในแผ่นเซนเซอร์บ้างก็ดีครับ อย่าวางของหนักที่กดเบาะเป็นจุดๆเพราะจะทำให้ชุดเซนเซอร์ทำงานผิดพลาดได้เช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2015, 10:21:40 โดย Jae »

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 18:15:48 »
ขอบคุณมากครับ สงสัยต้องเอาไปเช็คหน่อยแล้วหละ