ผู้เขียน หัวข้อ: // เจาะรถเด่น : เปรียบเทียบ Spec-Option PPV ครบทั้ง 5 รุ่น แบบหมัดต่อหมัด //  (อ่าน 19302 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
เอาจริงๆ นะครับ
สำหรับ MU-X ออพชั่นที่ได้เทียบกับราคาไม่ได้ราคาถูกซักนิด
-ไฟหน้าหลอดไส้ธรรมดา
-ไฟท้ายหลอดไส้ธรรมดา
-ถุงลมนิรภัย 2 ลูก
-ไม่มีครูสคอนโทรล
-เกียร์มีแค่ 5 จังหวะ
-ล้อแม็กแค่ 17 นิ้ว
ซึ่ง Segment นี้ Isuzu เค้าถือเป็นเจ้าตลาดร่วมกับ Toyota
ดังนั้นกลไกการตั้งราคาไม่ต่างจาก Toyota เลย
ถ้าให้ประตูหลังไฟฟ้า ล้อ18 ถุงลม 7 ใบ ครูสคอนโทรล และอื่นๆ ราคาก็น่าจะพอๆ FTN แหละ ส่วนลดน้อยกว่าด้วย
ส่วน EV  กับ PJS ดูสมเหตุสมผลดี โดยเฉพาะราคาพิเศษของ PJS นี่ช่างเย้ายวน 5555
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
ทำไม Pajero Sport ระบบขับ 4 เป็น Part time ละครับ ?

pajero sport 4WD Mitsubishi เรียกระบบขับเคลื่อนสี่ล้อของตัวเองไม่ตรงกับยี่ห้ออืนและระบบจะต่างจาก Triton (ที่ขายในไทย) คือมี mode 4H เพิ่มเข้ามา mode นี้เพลากลางรถจะสามารถให้ล้อคู่หน้าและหลังหมุนด้วยรอบต่างกันได้ในช่วงประมาณ 40/60 - 50/50 ทำให้ใช้บนถนนปกติได้ ซึ่งระบบ full time 4WD ก็ทำงานแบบนี้ แต่ถ้าปรับไปที่ 4HLc เพลากลางจะล็อค ล้อคู่หน้า/คู่หลัง จะหมุนด้วยรอบเท่ากัน 50/50 ซึ่งโหมดนี้จะเป็น 4H ของยี่ห้ออื่น และมีอยู่ในรถกระบะขับเคลื่อนสี่ล้อ โดยโหมดนี้จะเรียกว่า part time 4wd ครับเพราะใช้สำหรับถนนหรือเส้นทางที่ผิวหน้ามีแรงยึดเกาะต่ำ แต่ยังต้องการใช้ความเร็วอยู่ เช่น ทางหินคลุก ทางลูกรัง ส่วนโหมดสุดท้ายคือ 4LLc เพลากลางล็อค 50/50 เหมือนกันแต่จะเปลี่ยนอัตราทดให้มีกำลังเพิ่มขึ้นเป็นเท่าตัวสำหรับเส้นทางที่ต้องการกำลังฉุดลากสูง เช่น ขึ้นเขาชันๆ หรือวิ่งผ่านหล่มโคลน โดยโหมดนี้คือ 4L หรือ 4Low ของยี่ห้ออื่นครับ ถ้าจะเรียกจริงๆจะเรียกว่าอะไรดี เรียก Full / Part time 4wd จะดีไหมครับ
         จริงๆแล้วการเกิด Full Time / Part Time 4WD มันเกิดมาจากลักษณะทางกายภาพของรถ เวลารถวิ่งทางตรงไม่มีปัญหาอะไรเพราะล้อทั้งหมดจะหมุนด้วยความเร็วรอบที่เท่ากัน แต่เมื่่อเลี้ยวโค้ง ล้อคู่หน้าจะมีจำนวนรอบการหมุนมากกว่าล้อคู่หลัง (จริงๆล้อด้านในและด้านนอกด้วยแต่เดี๋ยวจะนอกประเด็นไป) แต่รถ 4WD แบบ Part Time กำลังเครื่องยนต์ 100 จะส่งผ่านเพลากลางจะส่งกำลังไปที่ล้อคู่หน้าและหลังเท่าๆกัน 50/50 เมื่อเลี้ยวจะเกิดอาการขืนกันระหว่างล้อคู่หน้าและคู่หลัง มากน้อยขึ้นอยู่กับรัศมีความโค้งและแรงยึดเกาะของยางกับผิวทาง ถ้าน้อยๆอาจยังพอขับต่อไปได้ แต่พวงมาลัยจะหนัก แต่ถ้ามากจะถึงขั้นเลี้ยวและเดินคันเร่งออกจากโค้งได้ยากมาก ถ้าฝืนอาจถึงขั้นยางหรือเพลาขับเสียหายได้ ระบบนี้จึงออกแบบมาให้ใช้กับสภาพที่ผิวทางมีแรงยึดเกาะต่ำ เพราะเมื่อเกิดอาการขืนกันของรอบการหมุน จะไปเกิดอาการฟรีของยางกับผิวทางโดยไม่ส่งผลเสียหายต่อรถและการควบคุมมากนัก จากปัญหานี้จึงมีการคิดค้นระบบทีเพลากลางไม่ล็อค ยอมให้เกิดความต่างของรอบการหมุนของล้อคู่หน้า/คู่หลังได้ อาจอยู่ในช่วง 30/70 - 50/50 ทำให้สามารถใช้งานได้เป็นปกติเหมือนรถขับเคลื่อนล้อหลัง หรือขับเคลื่อนล้อหน้าอย่างปลอดภัยโดยไม่เกิดอันตรายและความเสียหายกับรถ ซึ่งการที่สามารถใช้งานได้ตลอดเวลานี้ก็คือระเบบที่เรียกว่า Full Time 4WD ครับ
      สรุประบบ 4WD ของปาเจโร่มันเป็น Part time ที่มีระบบ Full time ให้เล่นครับ

ข้อมูลจาก คุณ Rutthapol Khemtong Pajerosport-thailand ครับ

ใช่ครับ ผมเลยคิดว่าการใส่แค่คำว่า  Part time จะทำให้ผู้อ่านสับสนจนเข้าใจว่า pajero sport ไม่มีเฟืองท้ายกลางเหมือนระบบ 4WD ของรถกระบะทั่วไปนะครับ (pajero sport มีเฟืองท้ายกลางครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2015, 02:39:16 โดย basboths »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
นาทีนี้ คนซื้อ Mu-X นี่เพราะยี่ห้อล้วนๆเลยครับ  ??? ???
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

JONNY

• บุคคลทั่วไป
คุณหมู มีเบาะแถว2พับแขวนได้ แต่ไม่มีเบาะพับราบเรียบล่ะจ่ะ eve แขวนไม่ได้แต่ก็พับราบเรียบได้นะ

ออฟไลน์ BlackSpeed

ขอบคุณครับ อ่านจุใจเลย  ;D

ผมดูเปรียบเทียบ spec และดูรูปไปมาหลายรอบมาก ภาพรวมผมกลับเริ่มมารู้สึกชอบ Fortuner มากกว่า ออกแนวหรูๆลุยๆ ออพชั่นที่จำเป็นก็ไม่ขี้เหล่ และถ้าราคาลงมาซัก 1 แสน จะดูดีมากเลยทีเดียว
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ MoO Cnoe

คุณหมู มีเบาะแถว2พับแขวนได้ แต่ไม่มีเบาะพับราบเรียบล่ะจ่ะ eve แขวนไม่ได้แต่ก็พับราบเรียบได้นะ

แถว 2 พับทบได้ มีไม่ครบทุกยี่ห้อ
แถว 2 พับส่วนพนักพิงลงให้ราบ มันเป็นฟังก์ชั่นพื้นฐาน
ของเบาะแถว2 อยู่แล้วครับ มีทุกคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2015, 08:23:54 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ใช่ครับ ผมเลยคิดว่าการใส่แค่คำว่า  Part time จะทำให้ผู้อ่านสับสนจนเข้าใจว่า
pajero sport ไม่มีเฟืองท้ายกลางเหมือนระบบ 4WD ของรถกระบะทั่วไปนะครับ
(pajero sport มีเฟืองท้ายกลางครับ)

จริงๆ ถ้า PajeroSport ไม่มีให้เลือก 2H ก็จะเป็น Full time ทันทีครับ
เพราะไม่ใช่แค่แบ่งกำลัง 50: 50 แต่เป็น 40: 60 แล้วระบบสามารถสั่งการ
ให้ปรับแต่งตามสถานการณ์ได้จนถึง 50 :50 และมีโหมดให้เลือกที่เรียกรวม
ทั้งระบบว่า Super Select II เหมือน Terrain Management ใน Ford Everest

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เพื่อความเข้าใจที่ตรงกัน จึงต้องเขียนกำกับไว้ว่าเป็น Part-Time
เพราะมันไม่ได้ขับ 4 ตลอดเวลา แล้วใส่ชื่อระบบกำกับไว้ Super Select 4WD II
ให้ผู้ที่สนใจไปหาข้อมูลต่อครับ ส่วนข้อมูลเชิงลึกจะมีอยู่ในบทความ
Full Review ทดลองขับอีกทีครับผม แต่ผมเข้าไปแก้ให้แล้วว่า Part time / Full time

ออฟไลน์ ipong

• Jr. Member
  • **
แล้วในแง่ประสิทธิภาพของการใช้งานหล่ะครับ ระหว่าง FULLTIME ใน EV กับ ระบบของ PJS. จะมีความแตกต่างกันไหมครับ สำหรับการเกาะถนน และถนนดำเปลียกลื่น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MUK

4H ใน pa จะฝืนเหมือนในกระบะทั่วๆไปไหมครับ หรือว่า ถ้าเป็น 4H ก็จะกลายเป็นเหมือน Fulltime ครับ :)

ออฟไลน์ the kit

ขอขอบคุณและเป็นกำลังใจให้ทาง HLM ทุกท่านครับ
ทำได้ละเอียดและดีมากจริงๆ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
ดูสเป็คแล้ว จอง pajero ทันทีไม่ต้องคิดเลย เพราะราคากับออปชั่น ส่วนเรื่องศูนย์ไปวัดใจกัน แต่คิดว่าระยะยาวเจ้า ปาเจโร น่าจะมีค่าซ่อมบำรุงสูงกว่า เพราะระบบไฟเยอะเหลือเกิน มันจะเสียที่ระบบไฟนี่ละครับ ผมขับในเมืองกับทางไกลเป็นหลัก ถ้าเล่นฟอร์ด คงกินน้ำมันน่าดูแถมฟอร์ดตัวท๊อป หมดสิทธิ์ได้รถปีนี้ ดังนั้น ราคา ก็ต้องคิดไป 1.7 กว่านู่น รอรีวิวเครื่องเสียงปาเจโร ว่าต่ออะไรได้บ้าง เล่นไอพอดได้ไหม เล่นหนังต่อผ่าน ยูเอสบีได้ไหม อะไรทำนองนี้

ออฟไลน์ Auto

ขอบคุณทีมงาน ครับผม ยอดเยี่ยม มากๆ ครับ ขอบคุณมากมายครับ
ปลายปี MU-X จะมีเครื่องใหม่ ก็คงรอลุ้นกันต่อไปว่าจะเพิ่มอะไรมาหรือเปล่าเพื่อรักษายอดขาย
สำหรับผม ดูจากรีวิวหลายๆ คนหลายๆเจ้า  ยังไม่ได้ไปนั่งสักกะคัน
ตัว Top คงเลือก  EV ครับ ผมว่า ครบดี แต่ว่าสีเบาะ น่าจะเปื้อนง่ายสุดๆ ครับ
จาก 5 ตัวเลือกนี้ ผมตัด TBZ ออกครับ ไม่ใช่ไม่ดี แต่ไม่ค่อยชอบ(ด้วยความไม่ชอบ)
pa แม้ว่าจะหน้าสวย แต่ผมว่ายังให้ไม่สุด ขออีกสองอย่าง เบาะพับไฟฟ้า ประตูท้ายไฟฟ้า และขอระบบเฟืองท้ายไปลุยครับ
ความลงตัวภายนอกผมให้ EV ,Mu-X,Pa,for,tbz ครับ

ส่วน pa เคยใช้ขับระยะทางประมาณ 1000 กม. ผมว่าออกตัวดีกว่า triton ที่ใช้เครื่องเดียวกันครับ แถวสามของ pa แฟนผมยืนยันว่าไม่เวียนหัวแม้จะนั่งทางไกล

ส่วน for ถ้าจะให้ผมซื้อนะ ขอเป็น MC หรือ รอรุ่นพิเศษเท่านั้นครับ แต่ผมยืนยันได้ครับว่า เบาะแถวสามของ for นั่งได้สบายสำผรับผมนะ

รอลุ้นกันต่อครับว่าปีหน้า หลังจากปรับภาษีแล้ว ค่ายรถจะสู้กันยังไง

เรื่องเบาะของ Everest ใช้ฟองน้ำนาโนตามร้าน daiso ชุบน้ำเช็ดออกง่ายๆเลยครับ

ครับผม ขอบคุณครับ
ผมคิดเหมือนคุณ Muk  แต่ผมเลือกตัด ISUZU  MUX  ออกไปอีกตัวนึงคือไม่มองยี่ห้อนี้
ถ้าเลือกต้อง EV   ส่วนฟอร์จูเนอร์ต้องรอไมนอร์ให้ปรับของมาครบก่อนซื้อตอนนี้ไม่ไหวแน่    ส่วน PJS  ต้องเพิ่มฝาท้ายไฟฟ้าปรับวัสดุใหม่ ให้ดูน่ารักกว่านี้ 

ผมเพิ่มเติมให้ตรงเฟืองท้ายของ Pajero Sport  ตลอดโมเดลนี้จะไม่มีการใส่ Lock เฟืองท้ายมาให้สำหรับคนที่ต้องการเอาไว้ลุยหนัก ๆ แน่นอนครับ       ทำใจไว้ได้เลยว่าไม่มี  ตัวล็อคเฟืองท้ายไฟฟ้าหรืออาจจะใส่เป็น Air lock เหมือน Pajero shogun นั้น ทาง Mitsu จะเอาไว้ขายเฉพาะบางประเทศจริง  ๆ ที่ต้องการรถอ๊อพชั่นสูง   ๆ และมีกำลังซื้อสูง ๆ  และต้องการรถที่มีสเปกแตกต่างออกไป    ในประเทศไทยไม่ทำแล้วครับ   เพราะตัวนี้เซทรถออกมาเป็น SUV PPV  สำหรับคนในเมืองจริง ๆ   

ขอบคุรคุณ Eddy 3585 เดี๋ยวผมลองไปหาซื้อฟองน้ำแบบนี้มั่ง  เพราะอันเก่าเคยใช้ของ 3M  ซื้อที่ Home pro แต่ตอนนี้หาซื้อไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ AkE

ตัวทอป everest เหมือนเดิมเลย แต่ถ้าซื้อตัวชับ 2 PJS ตัวกลางน่าสนนะครับ

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
4H ใน pa จะฝืนเหมือนในกระบะทั่วๆไปไหมครับ หรือว่า ถ้าเป็น 4H ก็จะกลายเป็นเหมือน Fulltime ครับ :)

4H ในปาเจโร่คือ fulltimeครับ (ใช้ center diff ช่วยแบ่งกำลัง) แล้วพอขยับอีกเกียร เป็น
4HL ( 4 high lock ) ก็จะเหมือนรถกระบะ4WD ตัวcenter diff จะล็อค หน้าหลัง 50/50

ออฟไลน์ MUK

4H ในปาเจโร่คือ fulltimeครับ (ใช้ center diff ช่วยแบ่งกำลัง) แล้วพอขยับอีกเกียร เป็น
4HL ( 4 high lock ) ก็จะเหมือนรถกระบะ4WD ตัวcenter diff จะล็อค หน้าหลัง 50/50

ขอบคุณครับผม
 :)

ออฟไลน์ johnlee

ทำไมอัตราทดเกียร์1 ถึงต่างเจ้าอื่นๆๆขนานนั้นครับ จะส่งผลอย่างไรบ้างครับ

ตอบว่าเพราะเครื่องขนาดเล็ก ทำให้รอบต่ำ ก่อนติดบูส  มีแรงบิดน้อยมาก

หากทดเกียร์1มาไม่เพียงพอ จะออกตัวไม่ได้ และเกียร์ออโต้จะพังเร็วไปอีก

แต่เชื่อว่าไม่น่ากระตุกมากครับ จาก 1ไป 2 ถ้ากดคันเร่งเบาๆ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ipong

• Jr. Member
  • **
ทำไมอัตราทดเกียร์1 ถึงต่างเจ้าอื่นๆๆขนานนั้นครับ จะส่งผลอย่างไรบ้างครับ

ตอบว่าเพราะเครื่องขนาดเล็ก ทำให้รอบต่ำ ก่อนติดบูส  มีแรงบิดน้อยมาก

หากทดเกียร์1มาไม่เพียงพอ จะออกตัวไม่ได้ และเกียร์ออโต้จะพังเร็วไปอีก

แต่เชื่อว่าไม่น่ากระตุกมากครับ จาก 1ไป 2 ถ้ากดคันเร่งเบาๆ อิอิ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

บรรดาเซียนรถเชียร์ Ford กันยกใหญ่ แต่สำหรับผู้ที่จะซื้อไปใช้งานจริงในชีวิตประจำวันอาจมีมองต่างมุม  อิอิ (วันนี้อ่านข่าวแนวหน้าเจอวีรกรรมฟอร์ดอีกแระ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ V221

พิธีกร Speed Talk เค้าอธิบายว่า PJS ใหม่คือขับ4 Full time ที่สามารถสลัดเป็นขับ2 ได้
แบบนี้ถูกต้องไหมครับ?
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

พิธีกร Speed Talk เค้าอธิบายว่า PJS ใหม่คือขับ4 Full time ที่สามารถสลัดเป็นขับ2 ได้
แบบนี้ถูกต้องไหมครับ?

ใช่ครับ ถ้าเทียบกับจูนเก่าจะไม่งง
เหมือนกันทุกอย่าง แค่ปาใหม่เปลี่ยนเป็นขับ2ได้

จูนเก่า        H HL N LL
ปาใหม่ 2H 4H 4HL 4LL

ออฟไลน์ basboths

ใช่ครับ ผมเลยคิดว่าการใส่แค่คำว่า  Part time จะทำให้ผู้อ่านสับสนจนเข้าใจว่า
pajero sport ไม่มีเฟืองท้ายกลางเหมือนระบบ 4WD ของรถกระบะทั่วไปนะครับ
(pajero sport มีเฟืองท้ายกลางครับ)

จริงๆ ถ้า PajeroSport ไม่มีให้เลือก 2H ก็จะเป็น Full time ทันทีครับ
เพราะไม่ใช่แค่แบ่งกำลัง 50: 50 แต่เป็น 40: 60 แล้วระบบสามารถสั่งการ
ให้ปรับแต่งตามสถานการณ์ได้จนถึง 50 :50 และมีโหมดให้เลือกที่เรียกรวม
ทั้งระบบว่า Super Select II เหมือน Terrain Management ใน Ford Everest

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เพื่อความเข้าใจที่ตรงกัน จึงต้องเขียนกำกับไว้ว่าเป็น Part-Time
เพราะมันไม่ได้ขับ 4 ตลอดเวลา แล้วใส่ชื่อระบบกำกับไว้ Super Select 4WD II
ให้ผู้ที่สนใจไปหาข้อมูลต่อครับ ส่วนข้อมูลเชิงลึกจะมีอยู่ในบทความ
Full Review ทดลองขับอีกทีครับผม แต่ผมเข้าไปแก้ให้แล้วว่า Part time / Full time

ขอบคุณครับ  ::)
ผมแค่กลัวผู้อ่านที่ไม่ได้ติดตามเรื่องรถอาจจะสับสนนิดหน่อยนะครับ  ::)

ออฟไลน์ elevenseven

• Newbie
  • *
พูดในฐานะคนที่เดิมไม่สนใจรถเซกเมนท์นี้เท่าไหร่นะครับ 
แต่ก็พอรู้อยู่บ้างว่าต่อยอดและมีของเล่นเยอะเนื่องจากเป็น
รถที่คนไทยจำนวนไม่น้อยนิยมกันจนมาถึงยุคการมาถึงเจ้า
นิวจูน นิวปา และเอเวอร์เรสใหม่นี้ เลยเริ่มสนใจหาข้อมูลก็
คอยอัพเดทรีวิวและไปลองนั่งคันจริงมาเบื้องต้นขอคอมเมนต์
ข้อที่อยากให้แก้ไขของคันที่จริงๆอยากได้ที่สุดนั่นคือeverest

1.พวงมาลัยปรับได้แค่ขึ้นลง ควรปรับยื่นเข้าออกได้แล้ว
           อันนี้ถือว่าแย่จริงๆ ควรแก้ไข
        2.สีภายในไม่ไหวจริงๆครีมล้วนๆส่วนตัวไม่ชอบเลยมัน
           โล้นเลี่ยนเกินไป ทั้งที่วัสดุดูดีแต่สีทำให้มันดูแย่ไปเยอะ
           ส่วนในรุ่นแพงสุดที่ได้บุภายในหลังคาดำมาและดำตั้งแต่
           ส่วนหัวไหล่ขึ้นไปทำให้ดูดีขึ้นเยอะแต่ก็แยกส่วนดำกับครีม
           ออกครึ่งๆสองส่วนชัดเจนดีขึ้นแต่ก็ยังไม่สวยเท่าไหร่ ถ้าได้
            เบาะครีมตัดพรมและแผงประตูดำแบบอัลพาร์ทในคลิปรีวิว
           จะสวยมาก(ดำล้วนก็ทึบไปเท่าที่หาดูจากภาพและวีดีโอตามเนต)
           อันนี้ไม่น่าแก้ยาก อาจมีมาในรุ่นหลังๆซึ่งตัวรถอาจแพงขึ้นจากภาษี
        3.เบาะแถวสองความแน่นนุ่มฟองน้ำกำลังดีคุณภาพหนังก็ดีจริงๆตามรีวิวนั่งสบายดี
           แต่น่าเสียดายที่นั่งตัวหลังคนขับแบ่งส่วนให้เล็กเกินไปไม่น่าให้ความสำคัญ
           กับที่นั่งกลางมากเกินกว่าตัวขวาสุดด้านหลังคนขับ ถือว่าน่าเสียดาย
        4.ออฟชั่นเต็มเหนี่ยวแต่ดันขาดคีย์เลสซึ่งบางคนอาจมองว่าไร้สาระแต่ผมว่า
           มันเป็นสิ่งอำนวจความสะดวกที่มีประโยชน์จริงและได้ใช้ตลอดๆ ยิ่งสำหรับคนขาใหญ่
          อย่างผมที่เวลากระเป๋าทีไรลำบากและมักจะพาลพาเงินในกระเป๋าหล่นไปด้วยอยู่บ่อยๆ
        5.แผงควบคุมใต้จอมันดูจืดชืดไปหน่อยน่าจำทำได้ดีกว่านี้