ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ทุกรุ่นมีระบบตัดกำลังเครื่องยนต์จัง  (อ่าน 4369 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
อยากให้รถทุกรุ่นมีระบบตัดกำลังเครื่องยนต์จัง  จะได้ไม่มีข่าวชนเซเว่นบ้าง  ตกตึกบ้าง อะไรมากมาย  ระบบนี้เหมาะกับผู้หญิงที่ขี้ตกใจมากๆเลยครับ

โดยเฉพาะคนอย่างพี่สาวผม 5555 :) :) :)

ออฟไลน์ takoru

• Newbie
  • *
Re: อยากให้ทุกรุ่นมีระบบตัดกำลังเครื่องยนต์จัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 15:51:18 »
ปาเจโรสปอร์ตใหม่สินะครับที่มีระบบนี้ ดีเหมือนกันจะได้ไม่เป็นอันตรายจาการผิดพลาดของคนเรา ;)

ออฟไลน์ numtik2005

Re: อยากให้ทุกรุ่นมีระบบตัดกำลังเครื่องยนต์จัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 16:37:31 »
สงสัยนิดนึง ระบบชะลอความเร็วอัติโนมัติเพื่อป้องกันการชน  ถ้าสมมติมีมอไซต์หรือรถอื่นปาดหน้ากระทันหัน มันจะเบรคอัติโนมัติใช่มั้ยครับ
ถ้าคนขับไม่ทันเห็นจริงๆ ว่ามีรถมาปาดหน้า แล้วอยู่ดีๆรถก็เบรค แล้วจะตั้งรับสถานการณ์ทันมั้ย คงต้องใช้เวลาสักพักเพื่อตั้งสติ
แล้วทีนี้จะสายเกินมั้ย ที่จะหักหลบรถด้านหลังหรือไปเลนที่ปลอดภัย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 17:58:07 »
สงสัยนิดนึง ระบบชะลอความเร็วอัติโนมัติเพื่อป้องกันการชน  ถ้าสมมติมีมอไซต์หรือรถอื่นปาดหน้ากระทันหัน มันจะเบรคอัติโนมัติใช่มั้ยครับ
ถ้าคนขับไม่ทันเห็นจริงๆ ว่ามีรถมาปาดหน้า แล้วอยู่ดีๆรถก็เบรค แล้วจะตั้งรับสถานการณ์ทันมั้ย คงต้องใช้เวลาสักพักเพื่อตั้งสติ
แล้วทีนี้จะสายเกินมั้ย ที่จะหักหลบรถด้านหลังหรือไปเลนที่ปลอดภัย

เห็นเค้าว่าจะทำงานก็ต่อเมื่อความเร็วไม่เกิน 40 กม/ชม ครับ ซึ่งเป็นย่านความเร็วต่ำ

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 18:23:26 »
ดีจริงครับ แรกๆไม่คิดจะใช้ พอมันทำงานละรักเลย :)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 22:06:28 »

ดูเหมือนสิ่งที่ จขกท จะสื่อคือระบบเบรกอัตโนมัติใช่มั้ยครับ อ่านหัวข้อแล้วผมนึกถึง Brake Override ของ Vios ก่อนเลยแฮะ
อันนั้นคือตัดกำลังเครื่องถ้ามีการเหยียบคันเร่งกับเบรกพร้อมกัน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 23:40:19 »
อยากให้รถทุกรุ่นมีระบบตัดกำลังเครื่องยนต์จัง  จะได้ไม่มีข่าวชนเซเว่นบ้าง  ตกตึกบ้าง อะไรมากมาย  ระบบนี้เหมาะกับผู้หญิงที่ขี้ตกใจมากๆเลยครับ

โดยเฉพาะคนอย่างพี่สาวผม 5555 :) :) :)

น่าจะเหมาะสมกับประชาชนโดยทั่วไปที่ใช้รถ-ขับรถมากกว่าครับ ไม่ใช่โดยเฉพาะกับพี่สาวคุณคนเดียวครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 10:50:50 »
แก้ที่คนดีที่สุดนะครับ เดี๋ยวนี้มีเยอะเลยพวกขับไปก้มหน้าเล่นโทรศัพไป สมาธิมันไปอยู่ที่หน้าจอกดพิมพ์หมด พอตกใจฉุกเฉินจวนเจียนจะชนขึ้นมาก็ไปเหยียบคันเร่งซ้ำแทนที่จะเป็นเหยียบเบรคทำให้ยิ่งชนแรงไปกันใหญ่ ข่าวหลายครั้งที่บอกคันเร่งค้างมั่งรถเร่งเองมั่งน่ะโทษรถทั้งนั้นเลย กระทืบคันเร่งแทนที่จะเหยีบเบรคเพราะเหม่อหรือตกใจแล้วไปโทษรถทุกทีสิน่า  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 10:58:53 »

ไม่เชื่อครับ ขอดูรุปอ้างอิง55555555555

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 15:09:24 »
ระบบตัดกำลังเครื่องยนต์ ระยะยาวผมกว่ามันอาจมีปัญหาได้  ถ้าตอนเมื่อเราต้องการกำลังเครื่องยนต์ แต่มันไม่ให้เราหละ เรื่องเทคโนโลยีผมไม่กลัวนะ แต่ถ้ามันยุ่งกับเครื่องยนต์มากไป ก็กังวล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2015, 16:51:06 โดย Mark Wahlberg »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 20:38:05 »

ไม่เชื่อครับ ขอดูรุปอ้างอิง55555555555

รูปไม่มีครับแต่ล่าสุดนี้ต้นไม้ที่บ้านพี่สาวผมจะถอยเข้าจอดดันเดินหน้าไปชนต้นไม้ แม่ผมนี้ถึงกับปวดหัวเลย
อยากให้เลิกใช้รถแต่ก็คงจะไม่ได้เพราะต้องเดินทางไปทำงาน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 20:45:23 »
ระบบตัดกำลังเครื่องยนต์ ระยะยาวผมกว่ามันอาจมีปัญหาได้  ถ้าตอนเมื่อเราต้องการกำลังเครื่องยนต์ แต่มันไม่ให้เราหละ เรื่องเทคโนโลยีผมไม่กลัวนะ แต่ถ้ามันยุ่งกับเครื่องยนต์มากไป ก็กังวล

ก็จริงนะครับแต่ผมคงเลือกมีไว้ดีกว่า ถึงอนาคตจะมีปัญหาเราก็คงจะมีทางซ่อมหรือแก้ไขมันได้ หรือคนที่ไม่ต้องการก็เลือกที่จะไม่ใช้ได้ ดีกว่ารถราคา 1.5 ล้านกับ เทคโนโลยี่เดิมๆ รู้ว่าเสี่ยงแต่คงต้องขอลอง  ;) ;) ;)