ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง จูน หรือ ลงซอฟแวร์ bmw ปลดล๊อคแรงม้าครับ  (อ่าน 13235 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitto26

• Full Member
อยากทราบว่า

รถที่ล๊อคแรงม้ามาจากโรงงาน
เช่น

528i
328i
x5 30d

พวกนี้ การปลดล๊อคแรงม้ามีวิธีใดที่ทำได้บ้างแล้ว เสถียร ไม่มีผลเสียรถ รถช้ำน้อยที่สุดครับ

1.การลงซอฟท์แวร์ของต่างประเทศทับของเดิม เช่น ซอฟแวร์ของอังกฤษ คืออะไร?
2.หาพวก กล่องมาเสียบ ทั้งหลาย ปลดล๊อค เพิ่มแรงม้า
3.รีแมป

ต้องการแค่ ปลดล๊อคแรงม้าที่ล๊อคมาให้เท่ากับค่าเดิมที่ควรจะได้เหมือนตัวสเปคเมืองนอก ทำแบบไหนน่าจะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
รอผู้รู้มาตอบด้วยคนครับ เพราะอยากปลดล๊อก 328i เอาม้ากลับเข้าคอกเหมือนกัน
อยากปรับเอาแค่สเปคเดิม ก็พอครับ ไม่เน้นแรงกว่าสเปคเดิม

ใครรู้ว่าทำได้ที่ไหน ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ รบกวนส่งมาทาง PM ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
ผมอยากปลด x5 30d เหมือนกันครับเคยถามศูนย์ไปว่าปีหน้าไม่ล็อคแล้วจะปลดรถคนที่ออกปีนี้ได้ไม๊
ยังไม่ได้คำตอบครับ

ผมอยากปลด x5 30d เหมือนกันครับเคยถามศูนย์ไปว่าปีหน้าไม่ล็อคแล้วจะปลดรถคนที่ออกปีนี้ได้ไม๊

x5 30d  ขับดีมั้ยครับ  กินน้ำมันประมาณกี่โลลิตรครับ

กำลังจะออกเร็วๆนี้เหมือนกันครับ รถศูนย์เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ cefboy

เข้ามาช่วยตอบ แต่ผมไม่ได้ขับรถค่ายนี้นะคับ แต่ใส่กล่องแรงม้า มาหลายสมัยแล้ว
ในการปลดล็อคแรงม้า วิธีที่ง่ายที่สุด และประหยัด ผมว่าใส่พวกกล่อง ทั้งหลายนี่แหละคับ
แต่ ……..
ใส่แล้ว ไปวิ่งบนไดโนเลยคับ ใส่ถอดวัดกันเลย หาเจ้าที่ส่งค่ากลับไปปรับแต่งเพิ่ม แล้วโหลดค่าที่เหมาะกว่าเข้าไป
ค่าที่เหมาะกับเรา กับอุณหภูมิประเทศเราน้ำมันที่ใช่ ทำนองนี้คับ
ส่วนเรื่องแรง สั่งได้คับ เอาแค่ 70-80% หรือจูน 100% เผื่อๆไว้ ส่วนที่กล่องปรับ Switch เอาเองก็ได้ บูสไม่เยอะ ไม่ขยี้คันเร่งบ่อยมากเกินไป ดูแลรถดีๆ
วิธีอื่นผมคิดว่า เราไปเอาค่าของเมืองนอก ประเทศอะไร น้ำมันเหมือนกันไหม สุดท้ายถ้าไม่ทดสอบได้ไม่คุ้มกับเสียไป หรือวิธีอื่นมี ที่ประหยัดกว่า ถอดทิ้งได้ง่ายกว่าคับ
ที่สำคัญเดินเข้ามาตัวแทนของกล่องนั้นตรงๆเลยคับ มีปัญหาอะไร จะเพิ่มจะเปลี่ยนกลับมันจะสะดวกมากๆคับ

ออฟไลน์ IS2000

ตอนนี้ผมก็สนใจของตัว 328i อยู่ครับ เห็นปัจจุบันมี software ตัวนอกที่สามารถอัพโหลดเข้าไปได้แล้ว แรงเหมือนรถสเป็คนอกด้วย (ตัวนี้เดิมๆจากโรงงานก็ 270-280 แรงม้าแล้วแต่เคลมต่ำที่ 245). ใส่กล่องพ่วงน่าจะได้อีก 20-30 ตัวเพิ่มจากนั้น
ส่วน reflash ผมไม่ได้ศึกษาเจ้าที่ทำในนี้ แต่ในต่างประเทศเห็นยังไม่สามารถอัพผ่าน obd2 ได้ครับ ต้องแกะกล่องออกมาทำ (อันนี้น่าจะเสี่ยงเรื่อง bsi มากกว่า)
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ตอนนี้ผมก็สนใจของตัว 328i อยู่ครับ เห็นปัจจุบันมี software ตัวนอกที่สามารถอัพโหลดเข้าไปได้แล้ว แรงเหมือนรถสเป็คนอกด้วย (ตัวนี้เดิมๆจากโรงงานก็ 270-280 แรงม้าแล้วแต่เคลมต่ำที่ 245). ใส่กล่องพ่วงน่าจะได้อีก 20-30 ตัวเพิ่มจากนั้น
ส่วน reflash ผมไม่ได้ศึกษาเจ้าที่ทำในนี้ แต่ในต่างประเทศเห็นยังไม่สามารถอัพผ่าน obd2 ได้ครับ ต้องแกะกล่องออกมาทำ (อันนี้น่าจะเสี่ยงเรื่อง bsi มากกว่า)

ครับผมก็สนใจ วิธีลง software ตัวนอกครับ

จะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ เหมือนวิธีนี้จะง่าย และ ดีที่สุดเลย ครับ

ออฟไลน์ ichbinpao

• Newbie
  • *
อยากทราบเหมือนกันครับผม

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
เคยทำมาสองคันใน Mini CooperS และ BMW 320D E90 โดยการรีแมพครับ ผมเลือกเอาโปรแกรมที่เป็นแบบสเต็ปการใช้งานทั่วๆ โดยไม่มีการเปลี่ยน Hard ware เพิ่มเดิมใดๆทั้งสองคัน เพราะไม่อยากให้มีผลกระทบต่ออายุการใช้งานของอุปกรณ์ต่างๆ ผลที่ได้

1. E90 แรงขึ้นพอสมควร ใช้งานมา 3 ปี แล้วไม่พบปัญหาใดๆครับ แต่หลังจากผ่านไป 2 ปี รู้สึกว่ามันแรงน้อยลง เหมือนตอนไม่ได้รีแมพ เคยอ่านเจอบางข้อมูลเค้าบอกว่า ECU รถรุ่นใหม่ๆมันฉลาด และมันจะพยายามเซ็ตตัวเองกลับสู่ค่าเดิมจากโรงงาน (อันนี้ผมไม่ยืนยัน อ่านมาอีกที) ผมเลยเอาเข้าไปทำอีกรอบ ออกมาก็แรงเหมือนเดิม ตลอดเวลาที่ใช้มาไม่มีปัญหาใดๆ

2. Mini เครื่องเบ็นซิน 1.6 คันนี้แรงขึ้นมากกว่าคันแรก ขับสนุกขึ้นเยอะ แต่พบปัญหาการน็อคที่รอบกลางๆเวลากดจมคันเร่ง เลยนำไปปรับแก้ใหม่ โดยการปรับไฟให้ออ่นลง ผลที่ได้ความแรงลดลงเล็กน้อย แต่ก็ยังแรงมาก จากที่คุยกับช่างจูน เค้าบอกเป็นที่น้ำมันบ้านเราค่าออกเทนมันน้อยไปเลยทำให้มีอาการน็อคที่บางจังหวะ

อยากจะแนะนำหากท่านต้องการเพิ่มความแรงไม่ว่าด้วยวิธีใดๆก็ตาม แนะนำให้วัดด้วยไดโน่เทสในขณะที่ทำการจูน เพราะเราจะได้เห็นค่าความผิดปกติต่างๆ และช่างจะสามารถปรับแก้ได้ตรงจุด แต่หากใช้โปรแกรมสำเร็จ อาจจะพบปัญหาดังที่ผมเคยเจอมาก็ได้ เนื่องจากรถแต่ละคันสภาพไม่เหมือนกัน 100 % ถึงแม้จะเป็นรถรุ่นเดียวกันก็ตาม

หากท่านอยากทำ ผมจะชี้เป้าให้ ต้องขอประทานโทษผมหาเบอร์โทรร้านไม่เจอ
1. ร้านแถวถนนรามคำแหง (ร้านนี้จูนรถผมทั้งสองคัน) อู่จะอยู่ระหว่าง ซ.ราม 64/3 และ ซ. ราม 62 สังเกตุง่ายๆถ้าเป็นฝั่งขาเข้าจะมีเต็นรถมือสองอยู่ติดกับโชว์รูมโตโยต้า (ตรงข้ามวัดศรีบุญเรือง) ตรงเต็นรถจะมีซอยเล็กๆเข้าไป (เข้าในเต็นเลย) เข้าไปสุดซอยราวๆ 150ม ทางซ้ายจะมีอู่อยู่ครับ ที่นั่นแหละ
2. ถนนวิภาวดี 16/1 เข้าไปในซอยนี้ครับ ประมาณ 200ม มีอู่อยู่ทางขวามือชื่อ A-motor  ที่นี่ก็ทำรถยุโรปและรถสปอร์ตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2015, 13:01:26 โดย swan »

ออฟไลน์ IS2000

ครับผมก็สนใจ วิธีลง software ตัวนอกครับ

จะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ เหมือนวิธีนี้จะง่าย และ ดีที่สุดเลย ครับ

ถ้า software เป็นจากโรงงานจริงก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ ยกเว้นถ้าต้องเครม bsi อะไรที่เกี่ยวกับตัวเครื่องเพราะถ้าลองเช็คดูแค่ดิสเพลย์ตรง idrive ที่เป็น sport meter ตัวไทยกับตัวนอกก็ไม่เหมือนกันแล้วครับ (คิดว่าเป็นวิธีที่ดูง่ายสุดว่ารถทำ software มาหรือไม่)
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ TorTy

x5 30d  ขับดีมั้ยครับ  กินน้ำมันประมาณกี่โลลิตรครับ
กำลังจะออกเร็วๆนี้เหมือนกันครับ รถศูนย์เหมือนกันครับ
ถ้าชอบ Cayenne Diesel ผมว่าคุ้มค่าครับเป็นตัวเลือกคู่แข่งที่ใกล้เคียงสุดๆลองดูรีวิวเว็ปนอกจะให้คะแนนบนถนนปกติดีมากครับส่วนต่างราคากับศูนย์บริการสบายใจกว่าเยอะครับรถใกล้เคียงกันราคาถูกกว่าเยอะเลยถึงภาพลักษณ์จะเป็นรองหน่อยเรื่องแบรนด์รถเกร์ยถ้าศูนย์ดีก็พอจะไหวครับแต่ยังไงซื้อบีเอ็มถ้าศูนย์ได้ดีกว่าออปชั่นถือว่าโอเคมากแล้วส่วนลดลองคุยดูดีๆครับผมได้เกือบ 2 แสน+ประกันชั้น 1 แต่พลาดไปนิดครับยังดี

ที่จ่ายส่วนต่างได้ดีค่ารถปีแรกแต่ละประกันไม่เท่ากันนะครับลองคุยก็เซลล์ดูตอนแรกที่บ้านกังวลกันกลัวว่าจะรู้สึกไม่ต่างจาก RX350 ที่ปล่อยไปมากนะครับกลัวว่าจ่ายละไม่คุ้มแต่โดยรวมการขับขี่อัตราเร่งสนุกพอๆกับ RX ดึงดีกว่าด้วยข้อดีประหยัดน้ำมันกว่าเยอะครับในเมืองได้ 12-13 ครับ นอกเมืองผมได้  14-16 โหมด ​Comfort นะครับถ้าเหยีบเกิน 120 จะได้ 13-14 แถวๆนี้ครับถือว่าพอใจมากรถหนักขนาดนี้ผมสงสัยว่าได้ล็อค

แรงม้ามาจริงรึเปล่าหรือแค่แจ้งว่าไม่เกิน 220 อยู่ที่ 218 ขับดีครับเชียร์ๆถูกใจสุดๆมีเรื่องที่ขอติ 2 เรื่องคือเบาะแถว 2 พับไม่ได้ครับถ้านั่งปกติถือว่าโอเคมุมเอนพอดี RX ปรับได้กับพื้นที่เก็บของด้านท้ายปกติถ้า RX จะวางแนวขวางได้เลยแต่ X5 ต้อเอียงครับทั้งที่ภายนอกดูใหญ่กว่าแต่ภายในดูเล็กกว่าครับได้อารมณ์เหมือนนั่ง Series 5  ยกสูงคอนโซลใหญ่กว่าภายในชิ้นส่วนใหญ่โตกว่า

ออฟไลน์ รักขับเคารพกฎ

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นรถเกรย์  x5 30d  นำเข้าราคาเกือบเท่า(คาเยนน์ ดีเซล)2015นะครับออปชั่น BMWเหนือกว่าครับ เพราะ คาเยนน์เพิ่งมี กล้อง bird eye view ในตัวminorนี่เอง ช่วงล่างถุงลมใน x5 ก็มีครับ แต่ต้องจ่ายเพิ่ม  แต่ x5 30d ในไทยออปชั่น - หรือของเล่นไม่มีอะไรครับ  ส่วนตัวผม เชียร์ x5 30d ครับ  คาเยนน์ดีครับ แต่เมื่อเจอ x5 นับที่แรงม้า 258ตัว นี่ไม่ต่างกันครับ x5จะสุดยอดมาก ถ้า BMW Thai ยัดออปชั่น intelligent safety มา