ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนจาก Estima เป็น PJS หรือ FTN ดีไหมครับ (ช่วยเข้ามาตอบกันเยอะๆ ครับ)  (อ่าน 12641 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
ผมเรียกอาการแบบนี้ว่าอาการ "คัน" ครับ
อยากเสียตัง อยากได้รถใหม่

เป็นกันได้บ่อยๆ

ปิดเวปอย่าอ่านเยอะ
พอกระแสมันเงียบลงใจเราจะสงบลงครับ

ประหยัดเงินไปได้อีกสักพัก

จนกว่าจะ"คัน" ใหม่อีกรอบ

แนะนำให้หารถแก้คันเปนช่วงๆครับ
พวกรถสะสม รถสปอร์ต
พวกนี้จะคอบดูดเงินคุณไปเรื่อยๆ
จนหายคันครับ 5555

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
โจทย์เดียวกันครับ แต่ผมใช้เป็นSpace wagon

สรุปผมจอง PJS. ครับ

เพราะลองขับฟอร์ แล้ว ไม่ชอบความรู้สึกอย่างนี้เลย เทียบกับEV ยิ่งต่างชัดเจน

และทางPJSจองในเงื่อนไขลองแล้วไม่ชอบคืนเงินเต็ม ไว้ลองขับจริงๆไม่ชอบค่อยมาคิดใหม่อีกทีครับผม

ลองดูครับ

ลองขับแล้วต่างชัดเจนระหว่าง FTN vs EV อันนี้หมายถึงใครดีกว่ากันครับ ฟิวการขับขี่

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
วิธีที่ผมใช้คือ คิดแต่ข้อเสียของรถที่อยากได้ (ตามที่เพื่อนในเวปวิจารณ์ไว้) เทียบกับ
รถคันเก่าว่า เรายอมรับได้ไหม เช่น PPV สูงกว่า MPV ขึ้นลงลำบาก ยอมรับได้ไหม
ถ้ารับข้อเสียได้หมด  การให้รางวัลกับตัวเองก็คงไม่ผิดอะไร  ดูข้อดีอย่างเดียวมันจะเข้าข้าง
ตัวเอง

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
สุดท้าย เมื่อท่านตัดสินใจเปลี่ยน รับรองแน่นอนเลยว่า ทั้ง 6 คนในครอบครัว จะมีความสุขสุดๆ

แต่ ....

ความสุขนี้ จะได้นาน กี่อาทิตย์ กี่เดือน

ท่านมั่นใจไหมว่า หลังจากเปลี่ยนแล้ว จะไม่โหยหา น้อง ES  ผู้ซื่อสัตย์  .....
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ MUK

ผมคิดเรื่อง หารถ 7 ที่นั่ง เมื่อสองปีก่อนหน้านี้ ตอนลูกคนที่สองลืมตาดูโลก คิดมาก แต่ก็รอดู รอ For ใหม่ เรื่องรูปทรงถูกใจครับ แต่ว่า ปีนี้ก็จยังไม่ได้ซื้อ เป็นปีหน้า ถ้า ราคารถ SUV พื้นฐานกระบะ + ราคาขึ้นไปเพราะภาษีใกล้สองล้าน ผมอาจจะไม่เอาแล้วอาจจะไป พวก Vellfire ตัวใหม่ไปเลย เพราะแฟนให้งบ 3 ล้าน แต่ว่า พวก SUV พื้นฐานกระบะ มันลุยได้ตอนไปเที่ยวที่เป็นภูเขา มันไปได้ดีกว่าแน่นๆ แม้ว่าบางรุ่นจะไม่ขับ 4 แต่ด้วยลักษณะของรถ เส้นทางที่มีหลุม พื้นไม่เรียบ ก็ไปได้ดีกว่า และผมว่า ช่วงล่างมันทนทานกว่า แต่ถ้างบไม่จำกัดก็คงต้องมีทั้งสองคันไปเลยครับผม  :)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
นั่ง6 คนอย่าซื้อppv ซื้อmpv รอInnova หรือหรู Odyssey Alphard ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นผมใช้ Estima ต่อดีกว่า ตอบโจทย์กว่าเยอะครับ นั่ง6คนประจำด้วย
ไม่ต้องมามึนๆเพราะรถเด้งๆ ขึ้นลงยาก เบาะแถว3มีไว้แก้ขัดเฉยๆ

ออฟไลน์ Teera

กระบะ ยังไงก็กระบะครับ ไม่ว่าจะมีใครบอกว่ามันดีขึ้นมากแล้ว
น่าจะพา ครอบครัวทั้ง 6 คนไปลองนั่ง เทียบกับคันที่มีอยู่ ก็น่าจะได้คำตอบที่ตรงใจขึ้นครับ

ออฟไลน์ the kit

ผมจะทำตามที่คุณแนะนำครับ

ใช้คันเก่าแหล่ะดีแล้วไม่ต้องผ่อน

แต่ถ้าคันมาก ไม่ต้องรีบครับ รอต้นกันยายน ผมว่าFJN ต้องมีส่วนลดของแถมพอสมควร
ประกอบกับ PJS มีคนออกมาซักพักน่าจะพอรู้ข้อดีข้อเสีย ให้ศีกษาครับ

ซื้อตอนนั้นยังไม่สายครับ ราคายัง 1,399,000 อยู่
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

จริงครับ แต่รถ sport หรือ classic นี่ไม่เคยมีอยู่ในความคิดเลยครับ
รถ sport ถ้ามากกว่า 2 คน จะขึ้นหรือจะลงเราต้องคอยเปิดประตูให้ตลอด
ส่วนรถ classic นี่ ห่วงเรื่องอะไหล่กับความจุกจิก ผมชอบรถที่ขึ้นไปปุ๊ป start ติดปัป ครับ

ผมเรียกอาการแบบนี้ว่าอาการ "คัน" ครับ
อยากเสียตัง อยากได้รถใหม่

เป็นกันได้บ่อยๆ

ปิดเวปอย่าอ่านเยอะ
พอกระแสมันเงียบลงใจเราจะสงบลงครับ

ประหยัดเงินไปได้อีกสักพัก

จนกว่าจะ"คัน" ใหม่อีกรอบ

แนะนำให้หารถแก้คันเปนช่วงๆครับ
พวกรถสะสม รถสปอร์ต
พวกนี้จะคอบดูดเงินคุณไปเรื่อยๆ
จนหายคันครับ 5555
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ถ้าจะกลับมาซื้อ MPV คืน อาจจะเป็น Alphard

สุดท้าย เมื่อท่านตัดสินใจเปลี่ยน รับรองแน่นอนเลยว่า ทั้ง 6 คนในครอบครัว จะมีความสุขสุดๆ

แต่ ....

ความสุขนี้ จะได้นาน กี่อาทิตย์ กี่เดือน

ท่านมั่นใจไหมว่า หลังจากเปลี่ยนแล้ว จะไม่โหยหา น้อง ES  ผู้ซื่อสัตย์  .....

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

ตอนนี้รอ K.Jimmy ทดสอบ PJS ก่อนดีกว่า ว่ามันดีตาม option ที่ให้มาหรือไม่
ส่วน FTN ผมติดตามอ่านใน คลับ หรือข้อมูลในหลายๆ ที่ก่อนครับ

ถ้าดูแล้วมันยังไม่ดีจริง ขอรอไปก่อนดีกว่า เพราะ Estima ยังตอบโจทย์ได้ดีอยู่ และพอรับข้อมูลมาเยอะๆ
รู้สึกว่าเริ่มจะหายคัน...

แต่อาการคันนี้ อาจจะกลับมาใหม่ ตอน K.Jimmy ทดสอบเสร็จก็เป็นได้

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ S6

คนที่ใช้ PPV น่าจะอยากมาใช้ Estima มากกว่านะครับ ตามโจทย์ ผมก็คนนึงล่ะ ถ้าไม่ติดเรื่องเงิน

ออฟไลน์ win737

• Newbie
  • *
ผมใช้ Alphard อยู่ครับ บางอารมณ์ยังรู้สึกอยากได้ Estima เลยครับ