ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนจาก Estima เป็น PJS หรือ FTN ดีไหมครับ (ช่วยเข้ามาตอบกันเยอะๆ ครับ)  (อ่าน 12642 ครั้ง)

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
ครอบครัวผมมี 6 คน ผมใช้ Estima 2.4 ปี 05 อยู่ รถใช้ดี ไม่มี ปห.ใดๆ ทั้งสิ้น เช็คศูนย์โตโยต้าตามปกติ
แต่ได้ไปดู PJS กับ FTN ใหม่ก็เกิดอาการ "คัน" ที่อยากจะเปลี่ยน แต่ถ้าจะเปลี่ยนต้องปล่อย Estima ออก

PJS รุ่นที่หมายตา  ขับ 4 ตัว Top 1.399
ชอบ         เกียร์ 8 Speed (ไม่รู้ว่าจะทนไหม),  ระบบเบรคอัตโนมัติเมื่อใกล้รถคันหน้า,  กล้องรอบทิศทาง
ไม่ชอบ       คอนโซลหน้า+ฝ้าเพดาน
หมายเหตุ   เรื่องศูนย์ผมรับได้ ผมเคยเป็นเจ้าของ Triton Plus 2.5 auto 4Drs. มาก่อน

FTN รุ่นที่หมายตา 2.4V ขับ2 1.369
ชอบ        คอนโซลหน้า+ภายใน,  ยี่ห้อ
ไม่ชอบ     ดรัมเบรคหลัง (ผมไม่มาดัดแปลงเองทีหลังเพื่อให้เป็นดิสค์เบรค ชอบเดิมๆ จากโรงงาน)
หมายเหตุ  ไม่มี

ที่ผมเลือกใน 2 รุ่นดังกล่าว เนื่องจากราคาที่ใกล้เคียงกัน เป็นหลัก
ผมขับรถไม่เร็ว, ไม่ขับกระชาก, ออกไฟแดงเรื่อยๆ ไม่เน้นแยกชนแยก, เดินทาง 120 ไม่เกิน 140, ไม่ขับจี้,
เวลาเบรคเน้นผ่อนคันเร่งเป็นหลักแล้วจึงแตะเบรค, ส่วนใหญ่ใช้ทางดำ

มีคำถามดังนี้
1. ผมควรเลือกคันไหนดี เพราะอะไร (ที่ถามเพราะ ใจก็ชอบพอๆ กัน ราคาก็ใกล้กัน ตัดสินใจลำบาก)
2. ผมควรจะเปลี่ยนจาก Estima เป็น PJS หรือ FTN ดีไหม เพราะอะไร

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
Estima ที่ใช้อยู่ performance เป็นงัยบ้างครับ? ถ้ายัง happy กับการขับขี่คันเดิมอยู่ผมว่าน่าจะใช้ต่อไปนะครับ เพราะคันใหม่ก็อาจจะมีความเสี่ยงกับสิ่งที่เราไม่ชอบหรือ defect ต่างๆ ...แต่ถ้ามองเห็นสิ่งที่ดีกว่าที่จะได้รับจากเจ้า PJS หรือ FTN ก็น่าเปลี่ยน
อย่างตอนผมเปลี่ยนจาก PJS เป็น X-Trail ...ยอมรับเลยว่า X-Trail ดีกว่าหลายๆ อย่างในเรื่องความสะดวกสบาย แต่ผมกลับชอบ feeling การขับขี่แบบ PJS มากกว่า ถ้าย้อนไปได้ผมคงจะใช้ PJS ต่อไป...
 :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2015, 09:43:40 โดย Smart »

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
โจทย์เดียวกันครับ แต่ผมใช้เป็นSpace wagon

สรุปผมจอง PJS. ครับ

เพราะลองขับฟอร์ แล้ว ไม่ชอบความรู้สึกอย่างนี้เลย เทียบกับEV ยิ่งต่างชัดเจน

และทางPJSจองในเงื่อนไขลองแล้วไม่ชอบคืนเงินเต็ม ไว้ลองขับจริงๆไม่ชอบค่อยมาคิดใหม่อีกทีครับผม

ลองดูครับ

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
1.เป็นผมเลือก PJS น่าจะขับดีกว่า (เทียบจากรุ่นเก่า)  ผมไม่ค่อยซีเรียสกับความหรูหราภายใน
2 จากข้อ 1. อยางไรก็ตาม ก็ควรไปลองขับทั้งสองรุ่นนะครับ เพราะเราเป็นคนใช้รถ  - เอาที่สบายใจ
แต่ผมว่าตอนลองรถ ควรเอาไปให้ครบ 6 คนนะครับ  ลองนั่งดู เบาะนั่งแถวสาม นี่คงไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ทั้งสองรุ่น โดยเฉพาะเดินทางไกล
สุดท้ายคุณอาจจะได้ใช้คันเดิมต่อไป

ออฟไลน์ Auto

ซื้อรถแบบนี้ถามญาติๆ   คนนั่งบ้างหรือยัง   เพราะคุณซื้อโดยความชอบส่วนตัวแต่มันเกี่ยวกับคนอื่นนะครับ   
มันไม่เหมือนคนโสดเมื่อก่อนนี้ผมซื้อไม่ต้องถามใครเพราะผมขับคนเดียวนั่งคนเดียว  ผมซื้อฟอร์จูเนอร์ 4x4 มาใช้       

แต่กลับกันคุณ จขกท ซื้อมานั่ง 6 คน เบาะที่คงต้องใช้ทุกที่นั่ง  รถแบบ SUV PPV   มันไม่มีคันไหนนั่งสบายหรอกครับ   ยิ่งเปรียบกับ MPV  สู้ไม่ได้แน่นอน    คือความสบายสู้รถแบบ MPV   ไม่ได้เลย    ผมไม่เห็นด้วยครับที่จะซื้อรถแบบนี้มาเป็นรถครอบครัวมันไม่ตอบโจทย์ใดใดทั้งสิ้น นอกจากอาการคันของคุณคนเดียว   
คือคุณต้องเข้าใจก่อนนะครับ รถแบบนี้มันออกแบบมาเพื่ออะไร   
มันออกแบบมาเนรถตรวจการณ์ขับเคลื่อน 4 ล้อเป็นหลัก เน้นสมบุกสมบัน   เน้นสมรรถนะในทางออฟโรด  หรือจะตอบโจทย์ในเมืองนอกเมืองก็ได้  แบบผสมผสานแต่ไม่ถึงกับเด่นด้านใดด้านนึง 
ทีนี้เนื่องจากลูกค้ามันมากขึ้นเขาจึงต้องทำรถออกมาตอบสนองหลายกลุ่มหลายระดับมากขึ้น  เช่นตัดระบบความปลอดภัยออกไปบ้าง    ตัดรุ่น 4wd  ออกไปบ้าง ให้มีทางเลือกเป็นรุ่นย่อย 2wd  บ้าง อย่างนี้เป็นต้น
แต่คุณลักษณของรถหรือเรียกหยาบ ๆ  คือสันดานรถมันยังอยู่  แม้ว่าสมรรถนะของมันจะด้อยลงหรือระบบช่วยเหลือต่างๆ จะด้อยลง    แต่ มันจะมีความกระเด้งกระดอน โคลงเคลง ยวบยาบ ตามสไตล์รถออฟโรดที่มันต้องบุกป่าฝ่าดงได้  ท่วงท่านั่งลีลา ต่าง ๆ การยึดการทำงานของเข็มขัดนิรภัย มันก็ออกแนวรถตรวจการณ์ไม่ได้ออกแนวรถนั่งอยู่ดี 

สรุปผมเป็นคุณผมไม่เปลี่ยนหรอก   แต่ถ้าอยากมีความคิดท่องเที่ยวเพิ่มเติม คนในบ้านคงไม่มีใครชอบเหมือนเราทั้ง 6 คนหรอก อาจมีบ้างที่อยากไปกับเราซัก 3-4 คน   ผมจะซื้อรถตรวจการณ์ SUV PPV  รุ่น Top 4x4 ไปเที่ยวส่วนตัวหรือผู้มีใจรักกับเราจริง ๆ  ไปอีกคัน 1 ของบ้านไปเลย เพื่อให้มีความแตกต่างในการใช้งาน   คือซื้อรถมาเพื่อเที่ยวนั่นแหละ หรือเอาไปใช้ยามคับขัน น้ำท่วมกรุงเทพต้องพาครอบครัวหนีออกมา หรืออยากไปบริจาคของตามดอย เที่ยวตามป่าเ อุทยาน   ครอบครัวอยากไปด้วยเป็นครั้งคราว   ผมจะซื้อรถ SUV  PPV    สมรรถนะสูง ๆ รุ่น Top 4x4 เอาไว้ใช้งานครับ  ไม่เลือกรุ่นรอง เพราะมันจะทำมาเพื่อตัดสมรรถนะรถยนต์ให้ด้อยลงไป   หรือตัวเราเป็นผู้ขับแล้วรู้สึกมันด้อยเหมือนขาดอะไรบางอย่างไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2015, 10:04:40 โดย Auto »

ออฟไลน์ mamaman

เอานั่งสบาย หลายๆคน
ลืม FTN กับ PJS ไปเลย

ผมแนะนำไป Cross over  7 ที่นั่งนะครับ
PPV หรือ SUV แท้ มันเน้นลุยนะครับ มันไม่มีคันไหนสบาย

ถามผมผมจะเอา x trail หรือ Captiva นะ

ออฟไลน์ zhalvia

ระบบเบรคอัตโนมัติเมื่อใกล้รถคันหน้า !! ทำงานที่ความเร็วไม่เกิน 30 km/hr นะครับ เพราะฉะนันเวลาคุณขับเร็วๆกลางถนนระบบนี้ไม่ช่วยอะไรนะครับ ต้องไม่ประมาทนะครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ผมไม่แนะนำให้เปลี่ยนไปใช้พวก ppv suv ครับแต่ให้ดูพวก mpv ไปดีกว่า ตอนนี้ โอดีสซี่ เป็นตัวเลือกที่ไม่เลวเลยนะครับลดราคาลงมาเยอะดี

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

ครอบครัวผมมี 6 คน

แค่ข้อนี้ ผมว่า ไม่เหมาะกับ ppv แล้วครับ
การนั่งมันต่างกันมาก ยิ่งคนแก่ยิ่งรู้สึกได้ชัด
ยกเว้น จะมี 2 คน ที่ นั่งแถว 3 ได้ เป็นประจำ
ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ xman2029

x trail เบาะแถม 3 แคบมากคนตัวใหญ่ๆหน่อยนั่งไม่สบาย แถม ครอบครัวมี 6 คน PPV ไม่เหมาะสมเลยครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ระบบเบรคอัตโนมัติเมื่อใกล้รถคันหน้า !! ทำงานที่ความเร็วไม่เกิน 30 km/hr นะครับ เพราะฉะนันเวลาคุณขับเร็วๆกลางถนนระบบนี้ไม่ช่วยอะไรนะครับ ต้องไม่ประมาทนะครับ
เมื่อรถใช้ความเร็วมันจะเตือนเวลาใกล้คันหน้ามากเกินไป และจะช่วยแค่ชะลอความเร็วครับ (เตือนบวกชะลอ)
กรณีขับ30 กิโลเมตรต่อชั่วโมง มันจะเป็นเบรคอัตโนมัติครับ หรือเรียกอีกอย่างว่า หยุดรถอัตโนมัติ (น่าจะเพราะความเร็วไม่สูงมันจึงหยุด)

ส่วน เจ้าของกระทู้ ผมว่า6คน ถามหลายๆคนดีกว่าครับ
ถ้าเลือกตามใจคนขับคนซื้อ ผมคงไป PPV เพราะผมชอบรถแบบนี้เป็นทุนเดิม
ไป รถตู้ หรือ SUV ผมก็คงไม่ชอบ ต้องดูว่า ท่านชอบรถแนวไหน
ส่วนจะให้เชียร์คันไหนนั้น อยากให้ไปทดสอบ ทดลองด้วยตัวเอง พาไปลองนั่ง 6คนเลยก็ดี(อาจได้รถตู้แทน)
เพราะความชอบไม่เหมือนกัน ภายในปา คนอื่นไม่ชอบ ผมกลับมองต่าง ผมชอบ
ถ้ารถ PPV ตัวท็อปตอนนี้ผม มองแค่ ปาปอตกับเทือกเขาแค่นั้นเอง
ฟอจูน สั้นๆ ผมไม่ชอบเป็นการส่วนตัว  ::)

ออฟไลน์ ipong

• **
xtrail ผมว่าแถว 3 นี่แทบนั่งไม่ได้เลยนะครับ ถ้าเทียบกับ FJN ,PJS

บ้านผมก็ 6 คนครับ แต่ พ่อแม่ บอกว่า แถวหลังให้เด็กๆๆ(หมายถึงน้องๆๆผม) นั่ง เค้าไม่ลอง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลองขับรึยังครับ
ผมลอง Fortuner มา ขับทางคอนกรีตไม่ค่อยเรียบ รถเด้งเหมือนกับกระบะไม่ผิดเพี้ยน
ไม่ค่อยชอบอาการเด้งเลย สาดโค้งที่ความเร็วสูงกว่าปกติ แอบเสียวนิดนึง แต่รถมันเอาอยู่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tui_PSG

เมื่อรถใช้ความเร็วมันจะเตือนเวลาใกล้คันหน้ามากเกินไป และจะช่วยแค่ชะลอความเร็วครับ (เตือนบวกชะลอ)
กรณีขับ30 กิโลเมตรต่อชั่วโมง มันจะเป็นเบรคอัตโนมัติครับ หรือเรียกอีกอย่างว่า หยุดรถอัตโนมัติ (น่าจะเพราะความเร็วไม่สูงมันจึงหยุด)

ส่วน เจ้าของกระทู้ ผมว่า6คน ถามหลายๆคนดีกว่าครับ
ถ้าเลือกตามใจคนขับคนซื้อ ผมคงไป PPV เพราะผมชอบรถแบบนี้เป็นทุนเดิม
ไป รถตู้ หรือ SUV ผมก็คงไม่ชอบ ต้องดูว่า ท่านชอบรถแนวไหน
ส่วนจะให้เชียร์คันไหนนั้น อยากให้ไปทดสอบ ทดลองด้วยตัวเอง พาไปลองนั่ง 6คนเลยก็ดี(อาจได้รถตู้แทน)
เพราะความชอบไม่เหมือนกัน ภายในปา คนอื่นไม่ชอบ ผมกลับมองต่าง ผมชอบ
ถ้ารถ PPV ตัวท็อปตอนนี้ผม มองแค่ ปาปอตกับเทือกเขาแค่นั้นเอง
ฟอจูน สั้นๆ ผมไม่ชอบเป็นการส่วนตัว  ::)
คงหมั่นไส้พี่โตหละสิครับ อิอิ

ออฟไลน์ djunsri

• **
ถ้าเคยใช้ mpv มาก่อน แล้วเปลี่ยนมาใช้ suv คนขับ happy แน่ครับ รถมันเท่ห์กว่า น่าขับกว่า ผมว่าคนอื่นในครอบครัวอาจบ่นเรื่องความสะดวกสบาย เช่นคนแก่อาจบ่นขึ้นยากรถมันสูง  นั่งไม่สบาย โดยเฉพาะแถว 3  headroom และ legroom น้อยกว่า mpv เยอะครับ ถ้ายังไงพาคนในครอบครัวไปลองนั่งและขึ้นๆลงๆดูก่อนครับ รถมันแพงซื้อมาแล้วถ้าคนในครอบครัวไม่ happy สักพักก็ต้องเปลี่ยนครับ บางครั้ความสุขเราอาจจะไม่ใช่ที่ขับรถที่เราชอบหรอกครับ แต่มันอยู่ที่เวลาอยู่หลังพวงมาลัยแล้วมองกระจกมองหลังแล้วเห็นภาพ พ่อแม่พี่น้อง ลูก นั่งสบาย ไม่อึดอัด  หลับสบายๆ เราก็มีความสุขครับ
แต่ถ้าให้เลือก ระหว่าง 2 รุ่นที่คุณเสนอมา ผมเลือก pjs ครับ เหนือกว่าเกือบทุกด้าน มีด้อยกว่าแค่ศูนย์บริการ และความสวยงาม โดยเฉพาะภายใน แต่บางครั้งที่ว่าดูดี สวยงาม ดูใช้วัสดุที่มีคุณภาพดี ก็ไม่ได้บ่งบอกว่าจริงๆแล้วใชวัสดุคุณภาพดีมาทำน่ะครับ (ตัวอย่างเช่น d-segment รุ่นที่ตกรุ่นไปแล้ว ยี่ห้อหนึ่งที่เคยว่ากันว่าใช้วัสดุดี หรู ตอนนี้ก็มีปัญหาเรื่องวัสดุบุคอนโซลแตกครับ หลายคันเลย ซึ่งแสดงว่าที่เราดูว่าหรู ใช้วัสดุดีมาทำ อาจจะไม่ดีจริงก็ได้ครับ)

ออฟไลน์ chinjung

นั่งสบายไป ใช้พวกรถ SUV ที่พัตนามาจากรถ เก๋ง ดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ jiraphot

• Newbie
  • *
ผมไปลองนั่ง pjs, ftn และ everest ในงานบิ๊กมอเตอร์เซลส์   

ความเห็นส่วนตัว "รถประเภทนี้เบาะคู่หน้าต้องนั่่งสบาย" เพราะต้องใช้เดินทางไกลบ้างในบางครั้ง  ผมตัด pjs ออกก่อนเลย เบาะคู่หน้านั่งไม่สบาย แคบมาก เพราะการออกแบบของแผงประตู กับคอนโซลกลาง  "ประเภทสวยแต่รูป แต่จูบไม่หอมเลย"

เบาะแถวกลาง นั่งสบายพอ ๆ กัน ทั้ง 3 ยี่ห้อ  แต่ everest พับตลบไม่ได้ ทำให้เวลาขึ้นแถวสาม เข้า-ออก ยากมาก

เบาะแถวสาม pjs ข้อดีพับได้เรียบ แต่นั่งแล้วชันเข่า

สำหรับผมถ้าเลือก 3 ตัวที่ว่า ถ้าเป็นผม เลือก ftn เพราะว่าเบาะแถว 2 เลื่อนหน้าหลัง และพับตลบได้, ส่วนแถวสามวางขาได้แม้ไม่สบายได้ แต่ก็ไม่อึดอัด ปรับเอนหลังได้นิดหน่อย
แต่ถ้าจะติดก็ตรงราคานี่แหละครับ ผมว่าโตโยโต้า เอากำไรเยอะไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ 2k

อย่าซื้อใหม่เลยครับเอสติม่าที่ใช้อยู่ประเสริฐมากแล้ว ให้ตัวรถมีปัญหาที่เสียโน่นเสียนี่บ่อยๆตามอายุขัยของมันแล้วค่อยคิดใหม่ก็ไม่สายเกินไป ถึงตอนนั้นมีข้อเสนออีกเยอะแยะมาให้คุณเลือกแน่นอน  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ joon7189

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่าจะช่วยหรือไม่นะครับ แต่ผมเพิ่งเปลี่ยนจาก fortuner มาเป็น estima ครับผม เหตุผลก็คือ ที่บ้านผมมีแต่ผู้ใหญ่ครับ แล้วเวลาไปไหนมาไหนก็ไปกันพร้อมๆกัน 5-6คนครับ ตอนที่ซื้อ fortuner มาใช้ ก็ซื้อมาตอนน้ำท่วม ช่วงนั้นต้องมีรถประเภทนี้ไว้เผื่อเหตุฉุกเฉินครับ แต่พอหลังจากนั้นแล้ว การมีรถ PPV ที่มีเบาะแถวสาม มันไม่สะดวกเอาซะเลยครับเวลาผู้ใหญ่ต้องปีนขึ้นแถวหลัง แถมช่วงล่างก็ไม่ได้นุ่มเลย พอเมื่อต้นปีเลยตัดสินใจไปหารถแบบ Estima ครับ ขาย Fortuner ไป แล้วออก Estima มือสองมาได้ 6 เดือน ตอนนี้ทุกคนที่บ้านแฮปปี้มากๆครับ นั่งสบาย ขึ้นลงสบาย ไปต่างจังหวัดก็ไม่ได้ลุยวิบาก เลยไม่มีปัญหาในการไม่มี Fortuner เลยครับ แค่อยากจะบอกว่า ผมเองก็อยากใช้นะ Fortuner ใหม่เนี่ย แต่มาคิดดูแล้ว การใช้รถของที่บ้านผม รวมทั้งสมาชิกในบ้าน Estima ตอบโจทย์ที่สุดเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าไม่น่าเปลี่ยนนะครับ รถคนละเกรดกันเลย ราคาก็ต่างกันมาก แถม Estima นั่งสบายกว่าแน่ๆ

ถ้าอยากจะเปลี่ยนรถจริงๆ ผมว่าไปลองตัวอื่นดีกว่าครับ เช่นพวกรถตู้ดีๆ แบบ alphard vellfire หรือ odyssey อะไรทำนองนี้ครับ น่าจะเหมาะมากกว่านะครับ

ถามคนนั่งแล้วส่วนใหญ่นั่งกันจริงๆ ไม่เกิน 5 คน คือทุกคนเป็นคนรูปร่างเล็ก และง่ายๆ
ยอมรับจริงๆ ว่าการนั่งครบ 6 คน ไม่สบายเท่า estima แน่นอน
แต่เพียงแต่ว่า estima อายุก็เริ่มเยอะ ก็เลยอยากจะเปลี่ยน แต่จริงๆ มันก็ไม่เคยจุกจิกกวนใจใดเลย

และที่ถามมานี่ก็อยากฟังในหลายแง่มุมครับ เพราะที่บ้านส่วนใหญ่รับฟังการตัดสินใจของผมทั้งสิ้น เนื่องด้วย
ผมเป็นเสาหลักของบ้าน บางครั้งการตัดสินใจก็ไม่ได้สมบูรณ์เต็มร้อย แต่สมาชิกในบ้านก็เห็นชอบด้วยความเต็มใจ
อาจจะเนื่องมาจาก อยากให้ผมรู้สึก Happy ในการหาเงิน และเกือบทุกคนในบ้านก็ชอบรถด้วย

แต่อย่างบางมุมนี่ค้านเป็นเอกฉันท์กันทั้งบ้าน คือ เรื่องผมจะออก Harley Davidson นี่ไม่เอาเด็ดขาด
ส่วนเรื่องจะเปลี่ยน estima เป็น PJS or FTN นี่ ทุกเสียงก็บอกว่าแล้วแต่  ถ้าชอบก็เอา เพราะทุกคนได้ใช้กันทั้งหมด

ซื้อรถแบบนี้ถามญาติๆ   คนนั่งบ้างหรือยัง   เพราะคุณซื้อโดยความชอบส่วนตัวแต่มันเกี่ยวกับคนอื่นนะครับ   
มันไม่เหมือนคนโสดเมื่อก่อนนี้ผมซื้อไม่ต้องถามใครเพราะผมขับคนเดียวนั่งคนเดียว  ผมซื้อฟอร์จูเนอร์ 4x4 มาใช้       

แต่กลับกันคุณ จขกท ซื้อมานั่ง 6 คน เบาะที่คงต้องใช้ทุกที่นั่ง  รถแบบ SUV PPV   มันไม่มีคันไหนนั่งสบายหรอกครับ   ยิ่งเปรียบกับ MPV  สู้ไม่ได้แน่นอน    คือความสบายสู้รถแบบ MPV   ไม่ได้เลย    ผมไม่เห็นด้วยครับที่จะซื้อรถแบบนี้มาเป็นรถครอบครัวมันไม่ตอบโจทย์ใดใดทั้งสิ้น นอกจากอาการคันของคุณคนเดียว   
คือคุณต้องเข้าใจก่อนนะครับ รถแบบนี้มันออกแบบมาเพื่ออะไร   
มันออกแบบมาเนรถตรวจการณ์ขับเคลื่อน 4 ล้อเป็นหลัก เน้นสมบุกสมบัน   เน้นสมรรถนะในทางออฟโรด  หรือจะตอบโจทย์ในเมืองนอกเมืองก็ได้  แบบผสมผสานแต่ไม่ถึงกับเด่นด้านใดด้านนึง 
ทีนี้เนื่องจากลูกค้ามันมากขึ้นเขาจึงต้องทำรถออกมาตอบสนองหลายกลุ่มหลายระดับมากขึ้น  เช่นตัดระบบความปลอดภัยออกไปบ้าง    ตัดรุ่น 4wd  ออกไปบ้าง ให้มีทางเลือกเป็นรุ่นย่อย 2wd  บ้าง อย่างนี้เป็นต้น
แต่คุณลักษณของรถหรือเรียกหยาบ ๆ  คือสันดานรถมันยังอยู่  แม้ว่าสมรรถนะของมันจะด้อยลงหรือระบบช่วยเหลือต่างๆ จะด้อยลง    แต่ มันจะมีความกระเด้งกระดอน โคลงเคลง ยวบยาบ ตามสไตล์รถออฟโรดที่มันต้องบุกป่าฝ่าดงได้  ท่วงท่านั่งลีลา ต่าง ๆ การยึดการทำงานของเข็มขัดนิรภัย มันก็ออกแนวรถตรวจการณ์ไม่ได้ออกแนวรถนั่งอยู่ดี 

สรุปผมเป็นคุณผมไม่เปลี่ยนหรอก   แต่ถ้าอยากมีความคิดท่องเที่ยวเพิ่มเติม คนในบ้านคงไม่มีใครชอบเหมือนเราทั้ง 6 คนหรอก อาจมีบ้างที่อยากไปกับเราซัก 3-4 คน   ผมจะซื้อรถตรวจการณ์ SUV PPV  รุ่น Top 4x4 ไปเที่ยวส่วนตัวหรือผู้มีใจรักกับเราจริง ๆ  ไปอีกคัน 1 ของบ้านไปเลย เพื่อให้มีความแตกต่างในการใช้งาน   คือซื้อรถมาเพื่อเที่ยวนั่นแหละ หรือเอาไปใช้ยามคับขัน น้ำท่วมกรุงเทพต้องพาครอบครัวหนีออกมา หรืออยากไปบริจาคของตามดอย เที่ยวตามป่าเ อุทยาน   ครอบครัวอยากไปด้วยเป็นครั้งคราว   ผมจะซื้อรถ SUV  PPV    สมรรถนะสูง ๆ รุ่น Top 4x4 เอาไว้ใช้งานครับ  ไม่เลือกรุ่นรอง เพราะมันจะทำมาเพื่อตัดสมรรถนะรถยนต์ให้ด้อยลงไป   หรือตัวเราเป็นผู้ขับแล้วรู้สึกมันด้อยเหมือนขาดอะไรบางอย่างไป
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ผมว่าไม่แตกต่าง แถมยังจะอึดอัดกว่าด้วยขนาดนะ IMHO

เอานั่งสบาย หลายๆคน
ลืม FTN กับ PJS ไปเลย

ผมแนะนำไป Cross over  7 ที่นั่งนะครับ
PPV หรือ SUV แท้ มันเน้นลุยนะครับ มันไม่มีคันไหนสบาย

ถามผมผมจะเอา x trail หรือ Captiva นะ

2 คนนั่งแถว 3 ได้สบายครับ เค้ายังเด็กเล็ก

ครอบครัวผมมี 6 คน

แค่ข้อนี้ ผมว่า ไม่เหมาะกับ ppv แล้วครับ
การนั่งมันต่างกันมาก ยิ่งคนแก่ยิ่งรู้สึกได้ชัด
ยกเว้น จะมี 2 คน ที่ นั่งแถว 3 ได้ เป็นประจำ
ค่อยว่ากัน

ที่เอา FTN มาเป็นตัวเลือเพราะ ยี่ห้อ นี่ล่ะครับ
คือ คิดว่าถ้ามันเป็นเหมือนที่เป็นมาในอดีต มันดีตรงที่ไว้ใจได้ แต่ก็ติ อย่างที่คุณว่าเหมือนกัน คือ ราคา

ผมไปลองนั่ง pjs, ftn และ everest ในงานบิ๊กมอเตอร์เซลส์   

ความเห็นส่วนตัว "รถประเภทนี้เบาะคู่หน้าต้องนั่่งสบาย" เพราะต้องใช้เดินทางไกลบ้างในบางครั้ง  ผมตัด pjs ออกก่อนเลย เบาะคู่หน้านั่งไม่สบาย แคบมาก เพราะการออกแบบของแผงประตู กับคอนโซลกลาง  "ประเภทสวยแต่รูป แต่จูบไม่หอมเลย"

เบาะแถวกลาง นั่งสบายพอ ๆ กัน ทั้ง 3 ยี่ห้อ  แต่ everest พับตลบไม่ได้ ทำให้เวลาขึ้นแถวสาม เข้า-ออก ยากมาก

เบาะแถวสาม pjs ข้อดีพับได้เรียบ แต่นั่งแล้วชันเข่า

สำหรับผมถ้าเลือก 3 ตัวที่ว่า ถ้าเป็นผม เลือก ftn เพราะว่าเบาะแถว 2 เลื่อนหน้าหลัง และพับตลบได้, ส่วนแถวสามวางขาได้แม้ไม่สบายได้ แต่ก็ไม่อึดอัด ปรับเอนหลังได้นิดหน่อย
แต่ถ้าจะติดก็ตรงราคานี่แหละครับ ผมว่าโตโยโต้า เอากำไรเยอะไปหน่อยครับ

ก็ยังมีอีกความคิดของผมที่เป็นแบบที่คุณว่าอยู่ เลยทำให้สับสน, ชั่งใจ  ว่าจะเปลี่ยนดีไม่เปลี่ยนดีครับ
เพราะ estima เวลาเข้าห้างฯ หรือ รร. ต่างๆ รปภ.จะโบกให้จอดเป็นอย่างดี และด้วยความเป็นรถนำเข้า
จำนวนรถที่วิ่งมีไม่มาก เวลาขับไปไหน ยังรู้สึกดีและมีความภูมิฐานอยู่ ถึงแม้รถมีอายุ 10 ปีแต่ภายนอก-ใน
ก็ยังดูดีอยู่เลย

อย่าซื้อใหม่เลยครับเอสติม่าที่ใช้อยู่ประเสริฐมากแล้ว ให้ตัวรถมีปัญหาที่เสียโน่นเสียนี่บ่อยๆตามอายุขัยของมันแล้วค่อยคิดใหม่ก็ไม่สายเกินไป ถึงตอนนั้นมีข้อเสนออีกเยอะแยะมาให้คุณเลือกแน่นอน  :-X

ออฟไลน์ Ben_BEnz

รอดู Innova ใหม่ก็น่าสนนะครับ ถ้านั่ง 4-6 คนบ่อยๆ

ส่วนตัวเคยนั่งอยู่ 2-3 ครั้ง ก็พอรับได้กับเบาะแถว 3 ไม่ถึงกับสบายนัก แต่ดีกว่า ppv

ส่วนตัวมองว่าถ้าปกติไม่เกิน 4 คน pjs for eve ก็ยังชิว แต่ถ้ามีต้องใช้แถว 3 บ่อยๆ คนนั่งแถว 3 คงไม่ปลื้มเท่าไหร่

ที่ไปลองนั่งมาแถวแรกแถวสอง eve นั่งสบายสุด pjs แถวแรกพอได้ แต่รำคาญที่จับประตูกับคอนโซลตรงหัวเข่า เบาะสบายอยู่ แถวสองพอรับได้ เอนใช้ได้ แต่แคบในแนวข้าง 2 คนสบาย 3 คนอึดอัด ส่วน for แถวแรกรำคาญคอนโซลตรงเข่ามากกว่า pjs สะอีก  และรู้สึกคอนโซลสูงไปหน่อย แถวสองสบายตรงเลื่อนเบาะถอยได้ ที่วางขากว้าง แต่เบาะสูงนิดๆ คนขาสั้นอาจไม่ชอบ

ทุกคำตอบของทุกท่านช่วยในการตัดสินใจของผมทั้งนั้นครับ
เพราะมันมีแง่มุมในการคิด  ผมถามที่ HLM นี่แห่งเดียว เวบดังก็ไม่ถามเพราะผมเชื่อในเวบนี้มากกว่า รวมถึง
สมาชิกใน HLM เป็นสมาชิก ลงทะเบียน Admin เองก็มีความรัดกุมในเนื้อหา  ส่วนเวบดังนี่มักจะ เกรียน,
เผลอๆ ไม่มีรถจริง ไม่ได้ลองขับ ฯลฯ แต่เน้นเอามัน ตัวกูเป็นหลักครับ

estima เป็นรถที่ดีครับ แต่ยังอยากได้ความเห็นเพิ่มเติม ในช่วงที่รอ K.Jimmy ทดสอบรถ
แล้วค่อยมาคุยกับที่บ้านอีกทีว่าจะยังไงครับ

รอความคิดเห็นเพิ่มเติมอยู่ครับ

ไม่ทราบว่าจะช่วยหรือไม่นะครับ แต่ผมเพิ่งเปลี่ยนจาก fortuner มาเป็น estima ครับผม เหตุผลก็คือ ที่บ้านผมมีแต่ผู้ใหญ่ครับ แล้วเวลาไปไหนมาไหนก็ไปกันพร้อมๆกัน 5-6คนครับ ตอนที่ซื้อ fortuner มาใช้ ก็ซื้อมาตอนน้ำท่วม ช่วงนั้นต้องมีรถประเภทนี้ไว้เผื่อเหตุฉุกเฉินครับ แต่พอหลังจากนั้นแล้ว การมีรถ PPV ที่มีเบาะแถวสาม มันไม่สะดวกเอาซะเลยครับเวลาผู้ใหญ่ต้องปีนขึ้นแถวหลัง แถมช่วงล่างก็ไม่ได้นุ่มเลย พอเมื่อต้นปีเลยตัดสินใจไปหารถแบบ Estima ครับ ขาย Fortuner ไป แล้วออก Estima มือสองมาได้ 6 เดือน ตอนนี้ทุกคนที่บ้านแฮปปี้มากๆครับ นั่งสบาย ขึ้นลงสบาย ไปต่างจังหวัดก็ไม่ได้ลุยวิบาก เลยไม่มีปัญหาในการไม่มี Fortuner เลยครับ แค่อยากจะบอกว่า ผมเองก็อยากใช้นะ Fortuner ใหม่เนี่ย แต่มาคิดดูแล้ว การใช้รถของที่บ้านผม รวมทั้งสมาชิกในบ้าน Estima ตอบโจทย์ที่สุดเลยครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

ใช้คันเก่าแหล่ะดีแล้วไม่ต้องผ่อน

แต่ถ้าคันมาก ไม่ต้องรีบครับ รอต้นกันยายน ผมว่าFJN ต้องมีส่วนลดของแถมพอสมควร
ประกอบกับ PJS มีคนออกมาซักพักน่าจะพอรู้ข้อดีข้อเสีย ให้ศีกษาครับ

ซื้อตอนนั้นยังไม่สายครับ ราคายัง 1,399,000 อยู่

ออฟไลน์ recycleman

ถ้าคันเก่ายังใช้ได้ดียังไม่มีอะไรต้องซ่อมเป็นผมคงไม่ขอเปลี่ยนครับโดยเฉพาะช่วงเศรษฐกิจแบบนี้ เพราะจะขายคันเก่าออกก็ยาก ขายได้ก็อาจจะได้ราคาที่ไม่ถูกใจเท่าไร ไหนจะต้องอัพเงินอีกไม่ใช่น้อย หลายต่อเลยครับ ลองชั่งน้ำหนักดูให้ดี

อีกอย่างชื่อชั้นระดับ estima ถ้าเอาเป็นว่านั่งสบายไปกันทั้งครอบครัวผมว่ายังไงก็ดีกว่า ppv เป็นแน่แท้

ออฟไลน์ w212cdi

แนะนำใช้ รถ mpv เหมือนเดิม ถ้าจะเปลี่ยน ไม่แนะนำพวก suv ครับ
เพราะนั่ง 6 คน เป็นประจำ mpv เท้านั้นครับ