ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนที่ขับรถใช้รถ ไม่มี ABS ครับ  (อ่าน 10288 ครั้ง)

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
Re: สอบถามคนที่ขับรถใช้รถ ไม่มี ABS ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 14:54:28 »
เลี้ยงทหารพันวัน ใช้งานวันเดียว
ถ้ามีสำรองไว้ก็ดีครับ
แต่ไม่ว่าจะมีหรือไม่มี ก็อย่าประมาทครับ
ผมใช้ ABS เอาตัวรอดมาหลายคัน หลายครั้งครับ
โดยไม่ใช่ความผิดเราเลย
แต่ก็ไม่อยากเจอเรื่องพวกนี้อีก ปกติผมก็ขับช้าๆปกติ

แต่ในเงินที่จ่ายไป ในความเป็นรถ 2015
มันควรจะมีทุกคันได้แล้วครับ
ในเมื่อขึ้นราคารถทุกปี อุปกรณ์ เซพตี้ มันก็ควรมีเหมาะสมกับยุคสมัย และเงินที่จ่ายไป

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: สอบถามคนที่ขับรถใช้รถ ไม่มี ABS ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 14:59:09 »
มันต่างกันตรงพวกแรงม้าที่ลงล้อต่อน้ำหนักด้วยครับ    เช่น    ผมขับปิคอัพไซโคลนหรือมังกรทอง ขนาดยาง 195 R14    รถแค่ 84-90 แรงม้า ตัวถังรถหนักไม่เกิน 1200 kg      ผมวิ่งที่ 90 km/h  ไม่รู้สึกว่าควบคุมรถยากเลยเบรคยังมั่นใจ  แบบนี้ไม่ต้องมี ABS  ก็ได้ครับ                  แต่กลับกันขับ Fortuner  ความเร็ว 90 ล้อยางขนาด 265/70 R16    รถ 160 แรงม้า   น้ำหนักรถ 1893 kg  ไม่รวมคนขับ        ประสิทธิภาพการเบรคถ้าไม่มี ABS   ช่วยเพิ่มความมั่นใจแล้วล่ะก็เกิดอุบัติเหตุแน่นอน

หรืออย่างรถสปอร์ตที่มีแรงม้าสูง ๆ  ขึ้นเร็ว ๆ  ต่อให้ขับช้า ๆ ถ้าเบรคไม่ดีจริง  ก็กังวลเกินกว่าจะขับได้ครับ 

เพราะฉะนั้นมันขึ้นกับรถและองค์ประกอบที่กล่าวมาด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2015, 15:41:12 โดย Auto »

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 15:01:40 »
March m/t รุ่น แรก ไม่มี abs อยากได้อยู่ แต่ไม่มี ขับปกติ อ่านไลท์ให้ออก แต่ถ้าพวก มอไซค์ปาดหน้าก็เลยตามเลย ชนก็คือชน เพราะชนมาแล้ว abs ก็คงช่วยไม่ได้
แต่ผมจะset เบรคหลังให้จับเร็วกกว่าเบรคหน้าหน่อยเวลาเบรค จะหน่วงเร็วกว่า แต่พอกดเต็มทีน ล็อกพร้อมกันเลย แต่ถ้าชลอ หน้าจะไม่ทิ่ม
สุดท้ายต้องชินกะแป้นคันเบรค กดระดับไหน ถึงจะล๊อก ระดับไหน ยางยังเกาะปล่อยเกาะถนนได้อยู่
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Freeman

• Newbie
  • *
  • Actions speak louder than words.
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 15:03:26 »
ขับรถจะปลอดภัยหรือไม่นั้นอยู่ที่ "คนขับ" ครับ
ABS เป็นเพียงแค่ตัวช่วย

ป.ล. ผมขับรถมา 15 ปี ไม่เคยมี ABS เพิ่งจะมีคันที่ใช้ปัจจุบัน(Altis 1.6 E ปี 09)ที่มี ABS มาให้ แต่ก้อไม่เคยชนหนักเพราะขับแบบไม่ประมาท

ออฟไลน์ ight

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 17:56:59 »
ถึงจะมีอุปกรณ์ช่วยเหลือทั้งคันก็ต้องขับแบบระวังครับ   สิ่งสำคัญที่สุดคือคนขับและสภาพของรถยนต์
ขับมีสติ มองไลน์ อ่านใจรถรอบข้าง เดาเหตุการณ์ล่วงหน้า ช้าสักนิด สิ่งเหล่านี้จะทำให้ชีวิตปลอดภัยครับ

ป.ล. อุบัติเหตุของผมทุกครั้งเกิดจากความคึกคะนองครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 10:30:22 »
ต้องรู้ว่าเบรคแค่ไหนล้อล็อคครับ แต่ยังไง abs ก็ปลอดภัยกว่า

อย่าพึ่งระบบความปลอดภัยมากเกินเลยครับ มันอยู่ที่คนขับ

มี abs หรือไม่มี ผมก็ไม่จี้ตูดทั้งนั้น

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 15:15:21 »
ผมขับ E car ปี 94 จะวิ่งให้ไม่เกิน 120 ครับผม อย่าจี้คันหน้ามาก

ABS หรือ ไม่ ABS ผมว่าไม่ค่อยสำคัญสำหรับผมเท่าไหร่ครับ สำคัญคือสภาพรถเรา เบรค ยางรถ ช่วงล่าง และที่สำคัญอย่าประมาทครับ เอาอยู่ถ้าไม่ขับเร็วเกินไปครับ

abs ไม่ได้ช่วยให้เบรคสั้นลงนิครับ แค่ช่วยให้บังคับรถได้ ไม่ไถล

ที่บ้านผมใช้ mitsubishi ใช้ตั้งแต่ e car จนถึง cedia เพิ่งกลายพันธุ์เป็น civic

e-car ผมก็เคยเกือบไปจูบคันหน้า ตอนที่รถติดไฟแดงเป็นแถว พอไฟเขียว แต่ละคันออกตัวกันเร็ว พอคันหน้าสุดเบรค คันที่ตามหลังชนกันเป็นทอดๆ ส่วนผมรอดเพราะหลบไปไหล่ทาง

ขับ cedia มาเกือบ 8 ปี ก็รอด ไม่ไปจูบใครนะครับ ขับทิ้งระยะจากคันหน้าไว้แค่นั้นเอง