ผู้เขียน หัวข้อ: รถเกียร์เยอะ ๆ อย่าง 8 จังหวะ เวลา Kick Down จะลงมากี่เกียร์  (อ่าน 7556 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cool

• Jr. Member
  • **
รถเกียร์เยอะ ๆ อย่าง 8 จังหวะ เวลา Kick Down จะลงมากี่เกียร์  ถ้าวิ่งด้วยเกียร์ 8  ที่ 120 km/hr  แล้วอยากจะแซงต่อ  เหยียบคันเร่งลงไปให้ Kick Down มันจะลดเกียร์ลงมาขนาดไหนครับ  ถ้าไม่พอ ต้องกดต่อไปอีกใช่หรือไม่ครับ   BMW กับ Mitsu จะต่างกันมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Enzo

• **
รถเกียร์เยอะ ๆ อย่าง 8 จังหวะ เวลา Kick Down จะลงมากี่เกียร์  ถ้าวิ่งด้วยเกียร์ 8  ที่ 120 km/hr  แล้วอยากจะแซงต่อ  เหยียบคันเร่งลงไปให้ Kick Down มันจะลดเกียร์ลงมาขนาดไหนครับ  ถ้าไม่พอ ต้องกดต่อไปอีกใช่หรือไม่ครับ   BMW กับ Mitsu จะต่างกันมั๊ยครับ

เป็นการ สมมุติ ตัวเลข นะครับ ( all new Pajero Sport )

เกียร์ 1 ความเร็วสูงสุด  30

เกียร์ 2 ความเร็วสูงสุด  55

เกียร์ 3 ความเร็วสูงสุด  80

เกียร์ 4 ความเร็วสูงสุด  105

เกียร์ 5 ความเร็วสูงสุด  130

เกียร์ 6 ความเร็วสูงสุด  155

เกียร์ 7 ความเร็วสูงสุด  185

เกียร์ 8 ความเร็วสูงสุด  ..... เกียร์ โอเวอร์ไดร์

สมมุติว่าเหยียบ ที่ 120 อยู่ ที่เกียร์ 8

Kick Down มิดคันเร่ง เพื่อเร่งแซง น่าจะลง มาที่เกียร์ 5 ครับ

ตัวเลข เป็นการสมมุติ ทั้งหมด ครับ

( การใช้เลือกเกียร์ของรถ น่าจะขึ้นอยู่กับ น้ำหนัก เท้า ขวา ในการกดคันเร่ง  ครับ กดสุด ก็ เชนเกียร์ ลงมาต่ำสุด ที่ เหมาะสมกับ ความเร็ว 

กดประมาณ 3/4 คันเร่ง ก็ อาจจะเปลี่ยนมาที่เกียร์ 6 หรือ 7 ก็เป็นได้ ครับ ถ้ายังไม่พอ ก็ กดมิดคันเร่งเลย ครับ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2015, 22:07:01 โดย Enzo »

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• Sr. Member
  • อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
8 จังหวะนี่จับฟิลลิ่งยากจริงๆครับ เวลาจะแซงแบบคับขันผมก็จะกดมิดไปเลย แต่ถ้าแซงแบบไม่รีบ บางทีก็สงสัยว่ามันใช้เกียร์อะไรอยู่
ส่วนตัวผมชอบ 5 speed ที่สุดแล้ว
- แซงแบบเนิบๆ แบบรถเลนขวาแซงเลนซ้ายก็แซงมันที่เกียร์ 5 ยาวๆไปไม่รีบ
- ถ้าอยู่เลนขวาแบบขับไวไวหน่อยๆ แล้วมีรถหลบซ้ายให้แซง จะแซงแบบเนิบๆก็ยังไงยังไงอยู่ กดคิกดาวน์ไปสัก 1 เกียร์ ความเร็วในการแซงกำลังดี ไม่รีบร้อนจนเกินไป
- ถ้าวันไหนมุดๆ ก็กดสุดไปเลย มันก็จะไปอยู่ที่เกียร์ 3 บางทีถ้าความเร็วยังไม่มากก็จะลงไป 2

ผมว่า 5 speed ผมเดาใจรถได้ดีที่สุดแล้ว (ใน Accord G9)  แต่ถ้าวันไหนต้องเล่น 8 Speed นี่งงจริงๆครับ เล่นโหมด M เองยิ่งงง ไม่รู้จะใช้เกียร์ยังไงเลย  ;D
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ thchalerms

มันอาจจะเป็นเรื่องใหม่สำหรับ รถบ้านเรา
แต่ผมคิดว่า สมองกลของเกียร์ น่าจะฉลาดพอ
ถ้าไม่งั้น โดนด่าเละครับ

ออฟไลน์ Kosmos

• Newbie
  • *
8 speed steptronic ของ bmw เชนลง 2 เกียร์ครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ที่เคยได้ยินมา จะลงมา 2 เกียร์นะครับ นอกจากของ BMW แล้ว lexus ก็ 8 speed Benz 9 speed ก็ลง 2 เกียร์นะครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

Bmw,Benz ลดลงให้ 2 ครับ
Bmw หากอยู่ในเกียร์ 8 ก็ลดลงมาเป็นเกียร์ 6 ครับ  :)

ออฟไลน์ jajaboss

ผมชอบ CVT สุดครับ เติมคันเร่งไปเท่าไหร่มันก็ขึ้นเท่านั้นเลยครับ ไม่มีกระตุกด้วย มีแต่เสียงเครื่องแล้วก็แรงดึงมาเลยครับ 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)

ขับ CVT แล้วโคตรหล่อ

ออฟไลน์ golf8023

อนาคตอีก5-6ปีข้างหน้า เกียร์ออโต้จะมีกี่เกียร์ครับเนี่ย BMล่อไป8 Benzล่อไป9 ปาปอดก็จัด8ให้แล้ว

ออฟไลน์ V221

Audi A8 ถ้าKick Down แบบเหยียบสุดจะลดจากเกียร์8มาที่เกียร์4 แต่ถ้าเหยียบไม่สุดจะลดมาที่เกียร์6หรือ5ครับ
BMW 750E M SPORT

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ลงมาเกียร์ที่จะทำให้เกิดแรงบิดดีสุดครับ

ออฟไลน์ focus2012

Focus Power shift6 speed ที่ผมขับก็ สมมติ kick down เยอะสุดรู้สึกลด ทีเดียว 2 เกียร์เลยครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
7G Tronic ของ Benz เกียร์ก็เปลี่ยนข้ามจังหวะ

ซึ่ง8 จังหวะของปา ไม่มีบอกรายละเอียด? แต่คงเปลี่ยนข้ามจังหวะเหมือนกัน?

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
มันมีแพดเดิลชิพเปลี่ยนเกียร์นี่ครับ
อยากได้เกียร์ที่ถูกใจ เปลี่ยนเองก็ได้ครับ
หรือจะให้สมองเกียร์ของรถสั่งงานก็เหยียบคันเร่งสุด
มันจะเปลี่ยนเกียร์ให้เองในจุดที่เหมาะสมในส่วนที่สมองกลมันคิด
จะให้ระบุเลยคงยาก เพราะมันองค์ประกอบหลายอย่าง

ออฟไลน์ Cool

• **
ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Tung

• **
ตอบขับคันที่เป็น 7G พยายามลองเดาว่า รถจะลงที่เกียร์
พบว่า logic การคิดของเกียร์ ไม่ธรรมดาเหมือนกัน
ผมกดไล่ๆ ลงมา รถจะไล่ลงมาบางทีแค่เกียร์เดียว แล้วใช้ torque ผลักรถไปในเกียร์นั้น
แต่ลองใหม่ ... กดให้เร็ว แต่ลงมาเท่ากับตะกี้  รถลงมาเกียร์ต่ำกว่า (แถมรอบมาให้)
เข้าใจว่า คงเผื่อไว้ สำหรับจะเดินคันเร่งต่อ จะได้มีรอบเตรียมพร้อมไว้

ระบบเกียร์แบบ Torque-based น่าจะเป็นแบบนี้หมดแล้วมั้งครับ
shift pattern ไม่ใช่ตายตัวแบบเมื่อก่อนอีกแล้ว

ถ้าลอยๆตัวอยู่ 90km/h เกียร์ 7 กดเต็มลงไปถึง switch
อันนีั้ ทุกเกียร์ก็คงลงไปเกียร์ต่ำที่สุดเท่าที่รอบเครื่องจะเอื้ออำนวย 
เพราะเป็น Mode สู้ยิบตา ต้องการ power เต็ม 100% แล้วครับ

ออฟไลน์ imachi

• **
ขึ้นอยู่กับว่าเกียร์เซตมาแบบไหน  แต่ละรุ่นก็ไม่เหมือนกัน   บางทีรุ่นเดียวกัน  ก็เปลี่ยนไม่เหมือนกัน   ขึ้นอยู่กับลักษณะการขับ   ขับออโต้ ขับให้สบายไม่ต้องไปใส่ใจกับมัน  จะ 4 5  6 8  เกียร์   ก็เหมือนกัน  ขับชิวๆมันก็ไปจนถึงเกียร์สูงสุด  จะเร่งแซง ก็กดคันเร่ง  ไม่พอก็กดให้ลึกขึ้นอีก