ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ มีวีธีอย่างไร ที่จะไม่เปลี่ยนรถใหม่ เพราะรถที่ใช้อยู่2ปีเอง!!!  (อ่าน 13739 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ของผมไม่ต้องใช้วิธีอะไรเลยครับ

ผมไม่มีเงินเปลี่ยนรถใหม่อยู่แล้ว ถ้าขาย Tiida ออกกับ NX ออก ผมได้เงินกลับมาอย่างมากสุดๆเวอร์ๆก็ไม่เกิน 300,000
ผมไม่รู้จะไปซื้ออะไรจริงๆครับ

เงิน..ได้มา แทบไม่มีเก็บ แต่ถ้าคิดจะเก็บ ผมจะยื่นเงินให้แม่แทน เคยได้เงินมาก้อนแสน ก็เอาให้แม่
แม่อยากไปทำอะไรก็ทำ ซึ่งท้ายสุดเขาก็เอาไปเก็บไปต่อยอดในตลาดหุ้น แล้วเขาก็เอาไว้ให้ผมใช้
เคยให้แม่ไปแสนนึง ผ่านไปสองปีเงินจำนวนนั้นกลายเป็นแสนเจ็ด ผมว่างามกว่าดอกเบี้ยที่ใดๆในโลก
พอเจอแบบนี้ ก็เลยจำ มีเงินให้โยนให้แม่ก่อน มันจะงอกเงย

ส่วนถ้าจะเล่นรถ ซื้อรถ ต้องถามตัวเองว่าอยากได้รถใหม่เพราะขี้เบื่อหรือเปล่า ผมก็ขี้เบื่อ
เลยเก็บเงินไว้สักแสนห้าสองแสน กั๊กไว้ที่ตัวเอง ถ้าซื้อรถ ก็ซื้อรถแต่งที่ทำมาแล้วระดับนึง
แล้วกั๊กไว้ให้ไม่เกินสองแสนบาท พวกรถสองแสน ซื้อมาใช้สักปีสองปี ขายออกเงินก็หายไม่เกินแสน
แต่ถ้าเราซื้อรถป้ายแดงวันนี้ราคาหกเจ็ดแสน อีกสองปีข้างหน้าเงินก็หายไปแล้วสองแสน
ผมคิดแบบนี้แหละ แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่ได้ซื้อรถซิ่งคันที่สาม..เพราะไอ้บอมเอารถมาฝากไว้คันนึง
ทำให้ที่จอดมันเต็ม ผมเลยซื้อรถใหม่ไม่ได้ 55

ผมให้แม่ไปเล่นหุ้น 2 แสน ผ่านไป 1 เดือนขาดทุนเหลือแสนเดียว

แต่ผมรักแม่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
ต้องมีสติ และสนใจเรื่องบำรุงรักษาอย่างเดียวครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
ไม่กล้าแนะนำครับ  เพราะผมเองก็ทำได้มากกว่า จขกท ไม่นาน

ผมเปลี่ยนรถทุก 3 ปีง่ะ  :'( :'( :'( :'( :'(

ปล.ถ้าไม่บ้ารถขนาดนี้คงมีเงินเก็บไปนานระ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ panjap

ผมมองว่า เงินเหลือค่อยซื้อรถ และซื้อ รถที่คุณต้องการไปเลย คุณจะไม่อยากเปลี่ยนอีกบ่อยๆ มันจะแพงหน่อยแต่ใช้ได้นาน ผมทำแบบนี้นะ ดังนั้น คันนึง ของผมก็ 7 ปี ขึ้นไป พอไปตามห้างที่เขาโชว์รถ ผมเลยไม่เกิดความอยากอะไร

ออฟไลน์ WTF

วิธีของเจ้าของกระทู้ก็ดีนะ แต่ก็ทรมาณใจอยู่ดี ทางออกในระยะยาวต้องปล่อยวางครับ

คิดซะว่าซื้อไปทำไม ไม่มีใครมาชื่นชมกับเราหรอกว่า"โห๋รถเพื่อนรถนายสวยจัง"อย่างมากก็ชมแค่ครั้งสองครั้งไม่ชมทุกวันหรอก

มีเราบ้าอยู่คนเดียว มองแล้วมองอีก ขับไปจอดตรงไหนก็มอง กุญแจก็มอง

เอาตังไปให้แม่ดีกว่า ใกล้วันแม่แล้วด้วย

จริงครับ แถมขับๆไปซัก2เดือนก็หายเห่อแล้ว ไอ้ตอนขับก็นึกว่าตัวเองเท่ห์ ทั้งๆที่จริงๆตลอดทาง อาจไม่มีใครมองเราด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ตัดกิเลส ครับ ง่ายสุด

มีแล้ว ไม่ต้องใหม่ ก็ใช้ได้ ใช้ดี ไม่มีหนี้(เพิ่มเวลา) แต่มีกิน

ออฟไลน์ tnp_super

คิดซะว่ารถคันเดิมมันก็พาไปไหนมาไหนได้เหมือนกัน รถใหม่ก็ต้องเติมน้ำมันเหมือนเดิม ภาษีก็ต้องต่อเหมือนเดิม แถมซื้อใหม่ก็ต้องยอมรับกับค่าเงินที่หายไป สุดท้ายก็เหมือนหลายๆท่านว่ามันอยู่ที่อกข้างซ้ายนี่แหละครับถ้าอยากได้มันก็หาเหตุผลมากมายมาเอาจนได้

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
ดับความอยากให้ได้ครับ ไม่ต้องวิธีไหนหรอก ใจล้วนๆ
เก่าไปใหม่มาเรื่องธรรมดา วันนี้ใหม่ไม่กี่ปีก็เก่า

+1 ตามนี้เลยครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Puitam

"ความอยากคือกิเลส  จะดับกิเลส ต้องดับที่ต้นเหตุ 

วิธีดับกิเลสคือความอยากด้วยการซื้อมันซะ

เมื่อซื้อเเล้วความอยากมันจะดับไปเอง"    จากศาสดาข้างประตู

ไม่ได้ช่วยเล้ย   ขออภัยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
คำนวณเงินบ่อยๆช่วยลดกิเลสได้ครับ

ผ่อนรถคันใหม่ 5 ปี เดือนละ 20,000
ผ่านไป 5 ปี มูลค่าลดลง เหมือนทำเงินหายไป 5-6 แสน

ถ้าเอาเงินไปลงทุนเช่นหุ้น/กองทุน ผลตอบแทนคิดต่ำๆ 10% ต่อปี
ผ่านไป 5 ปี ผลตอบแทนรวมประมาณ 4 แสน มีเงินเก็บทบต้นทบดอกประมาณ 1.6m

ถ้าซื้อรถใหม่ผ่านไป 5 ปีเท่ากับเงินหายไปประมาณ 1 ล้านบาท เหลือสินทรัพย์เป็นรถที่มีค่าเหลือไม่กี่แสนบาท

แนะนำหรือวิเคราะห์ได้ไหมครับว่า หุ้นตัวไหนให้ผลตอบแทนขนาด 10% ต่อปี แบบต่อเนื่องขนาด 20 ปี

ตอนนี้ในตลาดหุ้นมีตัวให้เก็บมากมาย ราคา ไม่แพง แต่ไม่ถูก เยอะแยะ ซื้อแล้วยังลงอีก จนคิดว่าเราหลงวิเคราะห์ผิด

ผมขอสัก 7% ต่อปี เท่าดอกเบี้ยเงินกู้พอ จะได้ลงทุนในหุ้นทุกเดือน ๆ ละ 5000 ก็พอ

ออฟไลน์ FireBird

• Jr. Member
  • **
คำสั่งจากเบื้องบนสั่งว่าไม่ให้ซื้อ ก็คือจบครับ

ออฟไลน์ rega

หากเงินไม่ใช่ปัญหา ซื้อเพิ่ม ไม่ต้องเปลี่ยน

หากเงินเป็นปัญหา ใช้จนซ่อมไม่ไหวจึงเปลี่ยน

สุขสันต์วันแม่ครับ

ขอให้มีความสุขกับปัจจุบันครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Visual

แนะนำหรือวิเคราะห์ได้ไหมครับว่า หุ้นตัวไหนให้ผลตอบแทนขนาด 10% ต่อปี แบบต่อเนื่องขนาด 20 ปี

ตอนนี้ในตลาดหุ้นมีตัวให้เก็บมากมาย ราคา ไม่แพง แต่ไม่ถูก เยอะแยะ ซื้อแล้วยังลงอีก จนคิดว่าเราหลงวิเคราะห์ผิด

ผมขอสัก 7% ต่อปี เท่าดอกเบี้ยเงินกู้พอ จะได้ลงทุนในหุ้นทุกเดือน ๆ ละ 5000 ก็พอ

ผมไม่กล้าแนะนำหรอกครับ หุ้นมันไม่แน่นอน ในตารางอย่าไปยึดติดกับมันครับ มันแค่การคำนวณง่ายๆ เป็นค่าเฉลี่ยที่หลายๆคนทำได้จริงไม่เพ้อฝัน
จริงๆผมไม่ได้แนะนำให้ไปลงทุนในหุ้นด้วยซ้ำ แค่ยกตัวอย่างเฉยๆ ไปลงทุนที่เหมาะกับตัวเองดีกว่าครับ

ถ้าให้แนะนำคือผมไม่ทราบว่าคุณวิเคราะห์หุ้นตัวนั้นถึงขั้นไหน แต่ผมจะบอกว่าถ้าคุณดูที่ value ของหุ้นตัวนั้นจริงๆ การที่ราคามันลงไม่ได้หมายความว่าคุณวิเคราะห์ผิดเสมอไป
เพราะด้วยพื้นฐานของมัน ถ้าดีจริง เดี๋ยวราคามันก็กลับขึ้นมา เพราะราคามันสะท้อนพื้นฐานเสมอครับ
ถ้าคุณวิเคราะห์แล้วว่าดีก็ถือไปยาวๆ จะขายก็ต่อเมื่อพื้นฐานบริษัทเริ่มเปลี่ยนไป (ยกเว้นว่าคุณเล่น technical ดูกราฟ day trade บลาๆ ซึ่งผมไม่ขอพูดถึงเพราะไม่ใช่แนวทางและไม่คิดว่ามันคือการลงทุน)

จริงๆแล้วผมเห็นรอบตัวหลายๆคน DCA แบบคุณ แต่ไปลงในกองทุนโดยที่ไม่ได้มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่
แต่ก็ได้ผลตอบแทน 7-10% ซึ่งเป็นค่าเฉลี่ยผลตอบแทนกองทุนเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway

ผมไม่กล้าแนะนำหรอกครับ หุ้นมันไม่แน่นอน ในตารางอย่าไปยึดติดกับมันครับ มันแค่การคำนวณง่ายๆ เป็นค่าเฉลี่ยที่หลายๆคนทำได้จริงไม่เพ้อฝัน
จริงๆผมไม่ได้แนะนำให้ไปลงทุนในหุ้นด้วยซ้ำ แค่ยกตัวอย่างเฉยๆ ไปลงทุนที่เหมาะกับตัวเองดีกว่าครับ

ถ้าให้แนะนำคือผมไม่ทราบว่าคุณวิเคราะห์หุ้นตัวนั้นถึงขั้นไหน แต่ผมจะบอกว่าถ้าคุณดูที่ value ของหุ้นตัวนั้นจริงๆ การที่ราคามันลงไม่ได้หมายความว่าคุณวิเคราะห์ผิดเสมอไป
เพราะด้วยพื้นฐานของมัน ถ้าดีจริง เดี๋ยวราคามันก็กลับขึ้นมา เพราะราคามันสะท้อนพื้นฐานเสมอครับ
ถ้าคุณวิเคราะห์แล้วว่าดีก็ถือไปยาวๆ จะขายก็ต่อเมื่อพื้นฐานบริษัทเริ่มเปลี่ยนไป (ยกเว้นว่าคุณเล่น technical ดูกราฟ day trade บลาๆ ซึ่งผมไม่ขอพูดถึงเพราะไม่ใช่แนวทางและไม่คิดว่ามันคือการลงทุน)

จริงๆแล้วผมเห็นรอบตัวหลายๆคน DCA แบบคุณ แต่ไปลงในกองทุนโดยที่ไม่ได้มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่
แต่ก็ได้ผลตอบแทน 7-10% ซึ่งเป็นค่าเฉลี่ยผลตอบแทนกองทุนเหมือนกันนะครับ

ช่วงนี้เป็นช่วงที่ควรอยู่นิ่งๆ Setระยะยาวยังเป็นลงครับ คือยังไม่ควรลงทุน แต่เหมาะกับเทคนิคัลมากๆ เพราะทยอยกันปั่นแล้วทุบ

promt

ขอบคุณครับ  นึกว่าจะใบ้หุ้นซะอีก
เพราะผมได้มาแล้วก็จะไปวิเคราะห์ต่อ ตามสไตล์ผม จะไม่ซื้อทันที
ผมจะอ่านงบ รอบไตรมาส รอบปี รอบ 3 ปี ดูกิจการ และเดาล่วงหน้าอีก 1.5 ปี ว่าจะเป็นอย่างไร
ตอนนี้ที่คัดมา ราคาน่าซื้อ มีอยู่ในใจ 6 ตัวครับ ทะยอยเก็บ ถ้ามันลงก็เก็บเพิ่ม ถ้ามันขึ้น ก็ขาย
ตัวอื่นๆ ที่เล่นรอบทั้งปี 2558 ได้กำไรนิดๆ ไม่ได้เป็นกอบเป็นกำ

DCA ไม่ใช่สไตล์ผมซะด้วยสิ ขออยู่นิ่งๆ แบบ wait and see
ตอนนี้ก็กระจายความเสี่ยง ครับ
1. ลงทุนในกองทุน ทั้งกองทุนธรรมดา และลดภาษี (RMF และ LTF)
2. ลงทุนอสังหา มีที่ 1 แปลงเล็กๆ บนเขา อากาศดี
3. ลงทุนในสหกรณ์ อันนี้เรียกว่าออมดีกว่า เพราะไม่ใช่การลงทุน
4. ลงทุนในกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ
5. ลองทุนในทอง ทะยอยเก็บปีละ 1 บาท พอ เดี๋ยวเงินจม
6. ลงทุนในการซื้อประกันชีวิต
7. อยากลงทุนในหุ้น ให้ % ที่มากขึ้น

promt

ช่วงนี้เป็นช่วงที่ควรอยู่นิ่งๆ Setระยะยาวยังเป็นลงครับ คือยังไม่ควรลงทุน แต่เหมาะกับเทคนิคัลมากๆ เพราะทยอยกันปั่นแล้วทุบ

เห็นเงินในพอร์ตไม่ได้ครับ จะเอาไปเล่นรอบ แต่พอร์ทไม่ใหญ่ครับ
ตอนนี้ติดอยู่ 1 ตัว ออกไม่ทัน+โลภเกิน วันเดียวจะเอากำไร 8% เลยโดนขังลืมจะครึ่งปีแล้ว
ทุกทีเล่นรอบ จะขอกำไร 3% พอ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
เห็นหลายๆคนชอบคิดว่ารถมันเป็นสินทรัพย์
แต่สำหรับผม ผมคิดว่ารถมันคือของใช้ครับ เหมือนตู้เย็นเครื่องซักผ้า
เราคงไม่หวังเรื่องการลงทุนอะไรจากเครื่องซักผ้าอยู่แล้ว
และคงไม่หวังเรื่องเงินหายไปเท่าไหร่ด้วย เพราะเราซื้อมาใช้

กับรถผมก็คิดแบบนั้นแหละครับ เพราะถ้าไปคิดแบบ ถ้าเอาเงินซื้อรถ
ไปทำอย่างอื่นมันต้องแบบนั้นแบบนี้แน่ๆเลย ซึ่งถ้าคิดแบบนี้อดซื้อครับ 555
รถมันคือของใช้ ซื้อเพื่อความสบาย ความปลอดภัย ผมจะกันงบตรงนี้ไว้เลย
ไม่เกี่ยวกับส่วนที่เอาไว้ลงทุน การขับรถที่เราชอบ มันมีความสุขมาก
ในหนึ่งวันผมใช้ชีวิตอยู่บนรถพอสมควรเลย เพราะฉะนั้นเป็นเรื่องที่ผมคิดว่า
ซื้อรถดีๆที่เราอยากขับ มันคุ้มมากๆ

แต่ผมก็ไม่ได้เปลี่ยนแบบทุก 2 ปีนะครับ คือตั้งไว้เลยว่า 4 ปีเปลี่ยน
แต่ขอเป็นรุ่นที่ชอบสุดๆไปเลย และเมื่อมันวนมาครบ 4 ปี
จะเป็นช่วงที่มีความสุขมากครับ จะรอเลยว่าช่วงนี้มีรถอะไรน่าสนใจบ้าง

ออฟไลน์ Lancer

ก็ซื้อคันที่ชอบซะแต่แรกครับ จบ พอเราชอบเราก็ไม่อยากจะเปลี่ยนมัน มีแต่จะทำให้มันใช้ดี สวยขึ้น   ถ้าซื้อเพราะอยากสุดท้ายก็เปลี่ยนอยู่ดี เปลืองเงินอยู่ดีครับ  ก็เหมือนกันคุณภรรยานั่นแหละครับ  (ดูงบด้วยนะครับ)

ออฟไลน์ [email protected]

• Newbie
  • *
  • Live the drive
ไม่กล้าแนะนำครับ  เพราะผมเองก็ทำได้มากกว่า จขกท ไม่นาน

;D ;D ;D  เช่นกันคับ หมดไปแบบไม่กล้าคำนวณเลย

ผมเปลี่ยนรถทุก 3 ปีง่ะ  :'( :'( :'( :'( :'(

ปล.ถ้าไม่บ้ารถขนาดนี้คงมีเงินเก็บไปนานระ
- Suzuki Vitara 3 doors A/T
- Mitsubishi Galant Ultima V6
- Toyota Altis 1.8G
- Toyota Vigo 3.0G
- Toyota Fortuner 3.0V
- Toyota Rav4 3 door XA20
- GLA200 Urban W156

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
2 ปี เร็วไปนะครับ ใช้ไปก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ Activehybrid

ต้องคิดว่า ซื้อมาก็วนลูปปัญหาเดิมอยู่ดี 2ปีเหม็นขี้หน้ากัน

สู้ดูเงินที่งอกเงยจากการลงทุนดีกว่าครับ

เงินมันใช้ง่าย แต่หายาก

คือทุกวันนี้ผมก็คิดวนไปวนมาเรื่องซื้อรถทุกวันเหมือนกัน 5555 ไม่มีวันจบสิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2019, 12:34:39 โดย Activehybrid »