ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ มีวีธีอย่างไร ที่จะไม่เปลี่ยนรถใหม่ เพราะรถที่ใช้อยู่2ปีเอง!!!  (อ่าน 13689 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
ผมใช้วีธี ผ่อน 48งวด
และให้เหตุผลกับตัวเองว่า ยังผ่อนไม่หมด
เงินทองหายาก ขายได้แค่ดาวน์ ขาดทุนแย่เลย

เพื่อนๆละ เปนอย่างผมมัย :D
One Day.

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
ไม่ต้องทำไรเลยครับ..ไปตีราคาที่รับซื้อก็ขอเก็บไว้จอดเฉยๆก็ยังรู้สึกดีกว่าครับ :o

Accord G7/ 2003 2.4 EL รถอายุ 12 ปีละ / ซื้อมาล้านสี่..เอาไปตีเต็นท์รับราวๆ 2.2-2.4 แสน

ออฟไลน์ DriveOnly

เลิกติดตามข่าวสารรถยนต์เลยครับ แต่ถ้าทำไม่ได้ แนะนำเล่นรถมือ 2 อายุสัก 3-4 ปี แล้วเปลี่ยนทุกปี เอา

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
รักมันเยอะๆ ครับ เหมือนเป็นเพื่อนไปไหนด้วยกันคนนึง  :-X
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Visual

คำนวณเงินบ่อยๆช่วยลดกิเลสได้ครับ

ผ่อนรถคันใหม่ 5 ปี เดือนละ 20,000
ผ่านไป 5 ปี มูลค่าลดลง เหมือนทำเงินหายไป 5-6 แสน

ถ้าเอาเงินไปลงทุนเช่นหุ้น/กองทุน ผลตอบแทนคิดต่ำๆ 10% ต่อปี
ผ่านไป 5 ปี ผลตอบแทนรวมประมาณ 4 แสน มีเงินเก็บทบต้นทบดอกประมาณ 1.6m

ถ้าซื้อรถใหม่ผ่านไป 5 ปีเท่ากับเงินหายไปประมาณ 1 ล้านบาท เหลือสินทรัพย์เป็นรถที่มีค่าเหลือไม่กี่แสนบาท

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดับความอยากให้ได้ครับ ไม่ต้องวิธีไหนหรอก ใจล้วนๆ
เก่าไปใหม่มาเรื่องธรรมดา วันนี้ใหม่ไม่กี่ปีก็เก่า

ออฟไลน์ sukhontha

คำนวณเงินบ่อยๆช่วยลดกิเลสได้ครับ

ผ่อนรถคันใหม่ 5 ปี เดือนละ 20,000
ผ่านไป 5 ปี มูลค่าลดลง เหมือนทำเงินหายไป 5-6 แสน

ถ้าเอาเงินไปลงทุนเช่นหุ้น/กองทุน ผลตอบแทนคิดต่ำๆ 10% ต่อปี
ผ่านไป 5 ปี ผลตอบแทนรวมประมาณ 4 แสน มีเงินเก็บทบต้นทบดอกประมาณ 1.6m

ถ้าซื้อรถใหม่ผ่านไป 5 ปีเท่ากับเงินหายไปประมาณ 1 ล้านบาท เหลือสินทรัพย์เป็นรถที่มีค่าเหลือไม่กี่แสนบาท

ผมเห็นด้วย   ความสุขของคนมีหลายด้าน  ผมก็มีความสุขที่เห็นยอดสินทรัพย์เพิ่มขึ้น   มากกว่า 
แต่ซื้อรถใหม่เสียความรู้สึก  จากการขาดทุน  ผมจึงเลือกใช้รถมือสอง เป็นหลัก......

เอาแบบผมก็ได้ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ผมโชคดีที่ไม่สามารถเปลี่ยนรถใหม่ได้  8)
เพราะ ผมเจ๊ง 5555 รอดไปไม่เป็นหนี้เพิ่ม
ยังดีที่มีเงินหมุนเวียนในธุรกิจอย่างอื่นพยุงตัวเองอยู่ ค่าผ่อนบ้าน ผ่อนรถคันเก่า ค่าเช่าที่ก็หนักพอกำลังดีละ
ถ้าเอามาเพิ่มตอนนี้ตายแน่ นี่ละ ทำให้ผมไม่สามารถเปลี่ยนรถใหม่ได้ ตอนแรกเก็บเงินเพื่อรถคันใหม่ได้ละ
เจอช่วงที่ผ่านมา แบกภาระขาดทุนไปปีกว่า เพราะลุ้นว่า เดี่ยวคงฝื้น ๆ สุดท้าย ไม่ฝื้นแฮะ
เป็นบทเรียน ครั้งหน้า ต้องเก็บให้เยอะกว่านี้ บวกเผื่อไว้2ปีถ้าเกิดเรื่องแบบนี้อีก คราวนี้แหละ
รถที่อยากได้ พ่อจะสอยให้ได้ 555
ตอนนี้ทำใจครับ รอฝื้นอย่างเดียว  :P

ออฟไลน์ somsak

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผม ผมจะไม่หลงกลพวกนักการตลาดครับ เพราะพวกนี้ชอบชี้ให้เห็นจุดด้อยของรุ่นเก่า(ทั้งที่เราไม่รู้มาก่อน) และชี้จุดเด่นของรุ่นใหม่ (ทำให้เราเกิดกิเลส) ผมจะเปลี่ยนรถต่อเมื่อสภาพรถที่ใช้อยู่เริ่มมีปัญหามาก เช่น ซ่อมบ่อย เสียกลางทาง อายุการใช้งานมากแล้ว

ออฟไลน์ pjs6306

อ่านข่าวสารยวดยานบ่อยๆมันย่อมเกิดกิเลศคับ ถ้าอยากได้จริงๆต้องไม่ทำใก้เราเดือดร้อน คนข้างเคียงเดือดร้อน อย่างงวดคันเก่ายังไม่หมดนี่ ต้องหาเงินมาปิดยอด เอาเงินมาจากไหน แล้วต้องดาวน์รถใหม่อีก เอาเงินจากไหน เชื่อว่าคันไหม่แพงกว่าเดิมแน่ๆ คิดยาวๆคับ

ออฟไลน์ bubball

ตามนี้เลยครับ วิธีนี้ผมก็ใช้อยู่ เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ปัญหาคือเงิน ถ้าไม่มีเงินจะเปลี่ยนก็ไม่เกิดปัญหา 555
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Monn

10% ต่อปี ไม่ใช่ง่ายๆ เลยนะครับ แต่ยังไง2-3% ก็ทำให้เงินงอกเงยกว่าไปซื้อรถแต่ๆ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เล่าให้ภรรยาด่าเล่นครับ รับรองหายอยากไปเลย  :P :P
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
แต่งรถ เปลี่ยนอารมณ์บ้าง จะได้ไม่จำเจ
แต่งเครื่องเสียงบ้าง เปลี่ยนโช้คเปลี่ยนยาง ให้ฟีลลิ่งการขับเปลี่ยนไป
มันช่วยให้เราไม่รู้สึกอยากเปลี่ยนรถเร็วเกินไปครับ

ออฟไลน์ mongolias

ตอนนี้วิธีระงับกิเลสผมคือ ติดตามข่าวเฉพาะในเวปเป็นหลัก ไม่ไปดูคันจริง
รวมถึงงดการทดลองขับด้วยประการทั้งปวง เพราะถ้าไปลองขับนี่ กิเลสจะพุ่งปรี๊ดเลยครับ 555

ออฟไลน์ SM.

เอาเงินไปทำอย่างอื่นครับ ลงทุนอะไรก็ได้

jaesz

• บุคคลทั่วไป

ทำไมถึงอยากเปลี่ยน? รถมีปัญหา ? หรือว่าอย่างไรครับ?

ผมใช้แต่ละคัน สิบปีขึ้น ใช้ให้มันรู้สึกว่าเบื่อจริงๆก่อน

ออฟไลน์ Nikle_pk

สำหรับผมถึงอายุรถมันจะแค่ 2 ปี หรืออาจจะไม่กี่เดือน
ถ้าใช้แล้วไม่ Happy ไม่ตอบโจทย์ ผมยอมขายขาดทุน
เพื่อไปซื้อคันที่ติบโจทย์ได้ตรงมากกว่านะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ redsun

คำตอบอยู่ในความคิดของคุณแล้ว
แค่เดินตามที่คุณคิดคุณก็สำเร็จแล้ว

ออฟไลน์ Activehybrid

วิธีของเจ้าของกระทู้ก็ดีนะ แต่ก็ทรมาณใจอยู่ดี ทางออกในระยะยาวต้องปล่อยวางครับ

คิดซะว่าซื้อไปทำไม ไม่มีใครมาชื่นชมกับเราหรอกว่า"โห๋รถเพื่อนรถนายสวยจัง"อย่างมากก็ชมแค่ครั้งสองครั้งไม่ชมทุกวันหรอก

มีเราบ้าอยู่คนเดียว มองแล้วมองอีก ขับไปจอดตรงไหนก็มอง กุญแจก็มอง

เอาตังไปให้แม่ดีกว่า ใกล้วันแม่แล้วด้วย

ออฟไลน์ tiger12r

ถ้ารถคุณราคายังไม่ตกมากจนเกินครึ่ง ก็รีบเทขายเลยครับหรือขายดาวน์แบบปิดบัญชีไปเลยจากนั้นจะออกคันใหม่หรือจะลงทุนอย่างอื่นก็ว่ากัน ไปแต่ผมเป็นคนชอบขับรถยนต์ยังไงก็ต้องดาวน์คันใหม่อยู่ดีเพราะอายุยังไม่ถึงห้าสิบยังมีไฟหาเงินผ่อนรถบ้านได้อยู่จะให้ขับรถเก่าพอเจอป้ายแดงจอดเทียบแล้วจิตใจมันหดหู่ ความสุขของคนเรามันต่างกันบางคนเก็บสะสมเงินทองได้เป็นล้านสุดท้ายต้องเอาเงินที่สะสมมารักษาตัวเองจนหมด นานาจิตตัง  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ชีวิตคนเรานั้นมันช่างสั้นนักแถมไม่มีความแน่นอนอีกต่างหาก  ดังนั้นถ้ามีเงินพร้อมแล้วอยากครอบครองรถรุ่นใหม่ก็จงทำเถิดครับจะไ้ด้เป็นรสชาติให้กับชีวิต
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ของผมไม่ต้องใช้วิธีอะไรเลยครับ

ผมไม่มีเงินเปลี่ยนรถใหม่อยู่แล้ว ถ้าขาย Tiida ออกกับ NX ออก ผมได้เงินกลับมาอย่างมากสุดๆเวอร์ๆก็ไม่เกิน 300,000
ผมไม่รู้จะไปซื้ออะไรจริงๆครับ

เงิน..ได้มา แทบไม่มีเก็บ แต่ถ้าคิดจะเก็บ ผมจะยื่นเงินให้แม่แทน เคยได้เงินมาก้อนแสน ก็เอาให้แม่
แม่อยากไปทำอะไรก็ทำ ซึ่งท้ายสุดเขาก็เอาไปเก็บไปต่อยอดในตลาดหุ้น แล้วเขาก็เอาไว้ให้ผมใช้
เคยให้แม่ไปแสนนึง ผ่านไปสองปีเงินจำนวนนั้นกลายเป็นแสนเจ็ด ผมว่างามกว่าดอกเบี้ยที่ใดๆในโลก
พอเจอแบบนี้ ก็เลยจำ มีเงินให้โยนให้แม่ก่อน มันจะงอกเงย

ส่วนถ้าจะเล่นรถ ซื้อรถ ต้องถามตัวเองว่าอยากได้รถใหม่เพราะขี้เบื่อหรือเปล่า ผมก็ขี้เบื่อ
เลยเก็บเงินไว้สักแสนห้าสองแสน กั๊กไว้ที่ตัวเอง ถ้าซื้อรถ ก็ซื้อรถแต่งที่ทำมาแล้วระดับนึง
แล้วกั๊กไว้ให้ไม่เกินสองแสนบาท พวกรถสองแสน ซื้อมาใช้สักปีสองปี ขายออกเงินก็หายไม่เกินแสน
แต่ถ้าเราซื้อรถป้ายแดงวันนี้ราคาหกเจ็ดแสน อีกสองปีข้างหน้าเงินก็หายไปแล้วสองแสน
ผมคิดแบบนี้แหละ แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่ได้ซื้อรถซิ่งคันที่สาม..เพราะไอ้บอมเอารถมาฝากไว้คันนึง
ทำให้ที่จอดมันเต็ม ผมเลยซื้อรถใหม่ไม่ได้ 55
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เลิกเข้า headlightmag ครับ 555
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ไม่ต้องเปลี่ยนครับซื้อเพิ่ม ไปหารถเก่ามปั้นจะหายเบื่อเอง ;D

เพระาปั้นๆไปขับๆไปอ้าวได้เร่องต้องซอ่มอีกแล้ว ;D ;D ;D
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Volta

คิดถึงช่วงที่ไม่ต้องผ่อนรถสิครับ
เงินค่างวดนั้นเอาไปทำอย่างอื่นได้เยอะ

Civic Fd ผ่อนหมดแล้ว ตอนนี้กอดเล่มอย่างมีความสุขครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ priew

• Newbie
  • *
เมื่อก่อนอยู่ตัวคนเดียว ก็เปลี่ยนไปเรื่อยประมาณ 2 ปี/คัน แต่เป็นรถใช้แล้ว ไม่เคยซื้อรถใหม่
เดี๋ยวนี้มีครอบครัวแล้วเปลี่ยนตามความจำเป็นในการใช้งาน แต่ยังคงเป็นรถใช้แล้วเพราะสามารถซ่อมบำรุงรักษารถได้เอง
และขาดทุนน้อยเมื่อขายต่อ เหตุผลเพราะต้องวางแผนทางการเงินในอนาคตครับ

ออฟไลน์ Freeman

• Newbie
  • *
  • Actions speak louder than words.
ผมแนะนำให้ดูคลิปทดสอบรถของ Headlightmag หลายๆรอบครับ เพราะดูหลาย ๆ รอบแล้วมันช่วยให้คุณเหมือนได้ไปทดสอบรถเอง แล้วทำให้ความอยากเปลี่ยนรถของคุณลดลงไปเอง

ออฟไลน์ mile

• Full Member
ของผมไม่ต้องใช้วิธีอะไรเลยครับ

ผมไม่มีเงินเปลี่ยนรถใหม่อยู่แล้ว ถ้าขาย Tiida ออกกับ NX ออก ผมได้เงินกลับมาอย่างมากสุดๆเวอร์ๆก็ไม่เกิน 300,000
ผมไม่รู้จะไปซื้ออะไรจริงๆครับ

เงิน..ได้มา แทบไม่มีเก็บ แต่ถ้าคิดจะเก็บ ผมจะยื่นเงินให้แม่แทน เคยได้เงินมาก้อนแสน ก็เอาให้แม่
แม่อยากไปทำอะไรก็ทำ ซึ่งท้ายสุดเขาก็เอาไปเก็บไปต่อยอดในตลาดหุ้น แล้วเขาก็เอาไว้ให้ผมใช้
เคยให้แม่ไปแสนนึง ผ่านไปสองปีเงินจำนวนนั้นกลายเป็นแสนเจ็ด ผมว่างามกว่าดอกเบี้ยที่ใดๆในโลก
พอเจอแบบนี้ ก็เลยจำ มีเงินให้โยนให้แม่ก่อน มันจะงอกเงย

ส่วนถ้าจะเล่นรถ ซื้อรถ ต้องถามตัวเองว่าอยากได้รถใหม่เพราะขี้เบื่อหรือเปล่า ผมก็ขี้เบื่อ
เลยเก็บเงินไว้สักแสนห้าสองแสน กั๊กไว้ที่ตัวเอง ถ้าซื้อรถ ก็ซื้อรถแต่งที่ทำมาแล้วระดับนึง
แล้วกั๊กไว้ให้ไม่เกินสองแสนบาท พวกรถสองแสน ซื้อมาใช้สักปีสองปี ขายออกเงินก็หายไม่เกินแสน
แต่ถ้าเราซื้อรถป้ายแดงวันนี้ราคาหกเจ็ดแสน อีกสองปีข้างหน้าเงินก็หายไปแล้วสองแสน
ผมคิดแบบนี้แหละ แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่ได้ซื้อรถซิ่งคันที่สาม..เพราะไอ้บอมเอารถมาฝากไว้คันนึง
ทำให้ที่จอดมันเต็ม ผมเลยซื้อรถใหม่ไม่ได้ 55

ตรงชัด ประหยัดตรงใจ สุดๆครับพี่แพน