ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ Ford fiesta 1.6s มือสอง: รถอายุ 4 ปี วิ่ง 29,000 กม.  (อ่าน 9145 ครั้ง)

ออฟไลน์ swiich

• Full Member
ซื้อ Ford fiesta 1.6s มือสองมาครับ: รถอายุ 4 ปี วิ่ง 29,000 กม. ผมควรต้องเซอร์วิสอะไรบ้างครับ

เพราะดูระยะทาง ยังไม่เยอะ แต่อายุพอประมาณแล้วครับ

เพิ่มเติมนะครับ
- เจ้าของเป็นคนรู้จักที่ทำงานแฟน
- หลักๆ เค้าใช้รับส่งลูกที่ รร. อนุบาล ไปกลับบ้าน - รร ประมาณ 10 กม ครับ
- ในสมุดเช็คระยะ เค้าเช็คระยะทุกครั้งเมื่อครบถึงกำหนดเวลา (เดือน) ซึ่งระยะทางไม่ถึงเลยสักรอบครับ
- ยางรถ ปี11 ยังไม่ได้เปลี่ยน / เพิ่งเปลี่ยนหม้อน้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2015, 20:50:12 โดย swiich »

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ซื้อ Ford fiesta มือสอง: รถอายุ 4 ปี วิ่ง 29,000 กม.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 09:44:05 »
เข้าไปถามในคลับจะได้คำตอบกว่าครับ

ส่วนตัวผม ดูยางก่อนเลย รถบางคัน 4 ปียางไม่เปลี่ยน
ถ้าเจอยางใหม่ก็สบายใจไป ถ้ายางเก่าตั้งแต่ออกรถ รีบเปลี่ยนเลยครับ
ถึงจะวิ่งน้อย แต่ 4 ปี ยางก็เสื่อมหมดแล้ว (3 ปีก็แย่แล้ว ถ้า 4 รีบเปลี่ยนเ่วนๆ)

เกียร รุ่นนี้ลือกันหนาหูเรื่องเกียร ลองถามในคลับดูครับ
แอร์ ลองล้างแอร์ เปลี่ยนกรองแอร์ดูครับ
นอกนั้น เช็คตามอาการ

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ jimmyzz

• Jr. Member
  • **
Re: ซื้อ Ford fiesta มือสอง: รถอายุ 4 ปี วิ่ง 29,000 กม.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 09:57:46 »
เกียร์power shift(หาย)
ลองหาในเนทได้เลย

ออฟไลน์ boyzz

• **
  • เทพเจ้าก็คือคนธรรมดาแต่ทำในสิ่งที่คนธรรมดาทำไม่ได้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 09:59:34 »
อืมเป็นตัว 1.6 หรือ 1.5 ครับ ถ้าเป็นตัวแรกปัญหาเยอะนะครับ ดูประวัติการซ่อมด้วยโดยเฉพาะเกียร์ หรือลองเข้าศูนย์อัพเฟริ์มแวร์ดูก็ได้ครับ แต่ๆด้ยินว่าเค้าขยายเวรารับประกันเกียร์เพิ่มนะครับ เป็นรถที่ดีหลายด้านครับ แต่หลายๆด้านก็ทำเอามึน ศูนย์ที่ขอนแก่นไม่ค่อยดีนะครับที่อื่นไม่รุ้ แต่ได้ยินมากระแาก็ไม่ค่อยจะดีครัย แต่คันนี้รถวิ่งน้อยมากนะครับก็คงต้องดูตามอาการแล้วแก้ไปเด๋วนี้แก้กันได้แทบทุกอาการแล้วเพียงแต่บางอย่างที่เป็นนิสัยของรถหรือ่การข้อเสียประจำรุ่นคงแก้ไม่ได้ถ้ารับได้มันก็ขับดีมากๆ ขอให้มีความสุขกับรถครับ

ออฟไลน์ digitalss

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 10:10:38 »
วิ่งน้อยจนน่าแปลใจ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 10:19:53 »
อีกเดี๋ยวได้เปลี่ยนเกียร์แน่ๆครับรุ่นนี้
ปล.Ford รับประกัน 10 ปีนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 11:09:57 »
ซื้อมาแล้วควรนำเข้าศูนย์เช็คสภาพเกียร์ก่อนเลยครับ
มีอะไรจะได้เคลมไปเลย ก่อนหมดประกัน10ปี

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 11:38:25 »
ดูสมุดการตรวจเช็ค ตามระยะ รายละเอียด เช็คถึงระยะไหนครับ
ฟอร์ด เช็คระยะ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ทุกๆ ระยะ 15,000กม. / หรือ เดือน
(ในไฟล์ที่ผมแนบ เป็นตารางการการตรวจเช็คระยะ ซึ่งราคาอะไหล่ ปรับเปลี่ยนแพงขึ้น)

วิ่ง29,000 อาจจะเปลี่ยนเฉพาะน้ำมันเครื่อง , น้ำมันเบรก ตามเดือนในตารางเช็คระยะ
ส่วนหัวเทียน ใช้ได้ตามระยะ45,000กม. (อาจจะใช้ได้นานกว่านี้ มีคนใช้งานเกินระยะนี้อยู่ครับ)

การขยายการรับประกัน เพิ่มเติม ที่ฟอร์ด ประเทศไทย ประกาศ คือ
- ชุดคลัทช์, ซีลเกียร์ รับประกันเป็น 5 ปี หรือ 160,000 กม.
- TCM หรือ ชุดควบคุมเกียร์ รับประกันเป็น 10 ปี หรือ 240,000 กม.

นอกเหนือจาก ที่กล่าวไว้ด้านบนนี้ คือ สิ้นสุดการรับประกันที่ 3ปี/100,000กม. เท่านั้นครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 12:07:55 »
อันดับแรก ผมคิดว่าเข้าศูนย์เชค 30000 กิโลก่อนเลยครับ

ให้เขาเชคด้วยว่า มันวิ่งมา 29000 จริงๆหรือเปล่า >_<

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 12:15:38 »
รถอายุ 4 ปี แสดงว่า​ตั้งแต่ปี 2011

ล็อต​ที่​ขาย​ปี​นั้น มีปัญหาเรื่องเกียร์อย่างแรง​เลย​ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 12:27:56 »
หาตัง ยัดเครื่อง วิออส ไปเลย จะได้จบๆ

ผมรออยู่ ถ้า ราคามันตกกระหน่ำมากๆ จะซื้อโครงรถมาทำ ;D

ออนไลน์ off_033

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 14:05:45 »
ดูสมุดประกันครับ  ว่าเคลมอะไรมาบ้าง

ถ้าซีลเกียร์  กล่อง TCM เคลมมาแล้วก็เสี่ยงน้อยหน่อย

ถ้ายังไม่เคลมอยู่ๆจะไปเคลมก็คงไม่ได้  หมดประกันแล้วอีก ก็ลุ้นนิดหน่อย

เอาเข้าศูนย์เช็ค 30,000 ก่อนครับ  อะไรไม่หนักเปลี่ยนที่ศูนย์ได้ก็เปลี่ยนเลย  อันไหนหนักๆเอามาอู่นอกได้

กล่อง TCM รับประกันเพิ่มเป้น 10 ปี  ผมเพิ่งเคลมมา  อายุรถผม 5 ปีละเคลมได้แน่นอน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 17:52:33 »
ที่จริงรถดีนะครับ  ของเพื่อนใช้แสนสี่แล้วก็ไม่เสียหาย  แต่ไม่รู้ว่า  ของเพื่อนมันส่วนน้อยหรือส่วนมาก

แต่เพื่อความสบายใจ  มองผ่านไปได้ไหม?...

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 18:50:38 »
ดูสมุดประกันครับ  ว่าเคลมอะไรมาบ้าง

ถ้าซีลเกียร์  กล่อง TCM เคลมมาแล้วก็เสี่ยงน้อยหน่อย

ถ้ายังไม่เคลมอยู่ๆจะไปเคลมก็คงไม่ได้  หมดประกันแล้วอีก ก็ลุ้นนิดหน่อย

เอาเข้าศูนย์เช็ค 30,000 ก่อนครับ  อะไรไม่หนักเปลี่ยนที่ศูนย์ได้ก็เปลี่ยนเลย  อันไหนหนักๆเอามาอู่นอกได้

กล่อง TCM รับประกันเพิ่มเป้น 10 ปี  ผมเพิ่งเคลมมา  อายุรถผม 5 ปีละเคลมได้แน่นอน
อาการกล่องพังเป็นยังไงครับ  เจอแต่อาการคลัชจับไม่ดี

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 18:57:26 »

อาการกล่องพังเป็นยังไงครับ  เจอแต่อาการคลัชจับไม่ดี

การการกล่องพังก็ประมาณเร่งไปแต่รอบกระตุกๆ  พอดับเครื่องจะสตาร์ทใหม่จะไม่มีสัญลักษณ์เกียร์ขึ้น  ปกติที่จะต้องขึ้นตัว P  มันจะเป็น --

ของผมเพิ่งเจ้ง  บนทางด่วนด้วยรถกำลังเพียบเลยก็สนุกดีนะเป็นประสบการณ์นานๆขึ้นรถยกที  ถ้าไม่ใช้ ford คงไม่มีประสบการณ์นี้ 555

เรื่องศูนย์ ok นะ ยกเข้า พฤหัส  วันศุกร์เปลี่ยนให้เรียบร้อย ไม่เสียตังส์

ค่ารถลากจากทางด่วนลงมาข้างล่างฟรี   ขอบคุณพี่รถยกที่ทางด่วนมากๆ

ค่ายกรถของ ford ก็ฟรี 15 km ของผมไปศูนย์ 16 km พี่เค้าปัดให้  ไม่ต้องเสีย บริการดีมากครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 19:26:50 »
คันแรกและคันหลักหรือไม่ ถ้าใช่ ควรเลี่ยง fiesta ครับ

เกิดจะเอ๋ขึ้นมา จะเศร้า เครียด นอนไม่หลับครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 20:06:36 »
ราคาถูก(มือสอง)ซ่อมแพง(ไม่จบ)น่าปวดหัวครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 20:54:52 »
อืมเป็นตัว 1.6 หรือ 1.5 ครับ ถ้าเป็นตัวแรกปัญหาเยอะนะครับ ดูประวัติการซ่อมด้วยโดยเฉพาะเกียร์ หรือลองเข้าศูนย์อัพเฟริ์มแวร์ดูก็ได้ครับ แต่ๆด้ยินว่าเค้าขยายเวรารับประกันเกียร์เพิ่มนะครับ เป็นรถที่ดีหลายด้านครับ แต่หลายๆด้านก็ทำเอามึน ศูนย์ที่ขอนแก่นไม่ค่อยดีนะครับที่อื่นไม่รุ้ แต่ได้ยินมากระแาก็ไม่ค่อยจะดีครัย แต่คันนี้รถวิ่งน้อยมากนะครับก็คงต้องดูตามอาการแล้วแก้ไปเด๋วนี้แก้กันได้แทบทุกอาการแล้วเพียงแต่บางอย่างที่เป็นนิสัยของรถหรือ่การข้อเสียประจำรุ่นคงแก้ไม่ได้ถ้ารับได้มันก็ขับดีมากๆ ขอให้มีความสุขกับรถครับ

เป็นตัว 1.6s ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 20:57:16 »
ดูสมุดการตรวจเช็ค ตามระยะ รายละเอียด เช็คถึงระยะไหนครับ
ฟอร์ด เช็คระยะ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ทุกๆ ระยะ 15,000กม. / หรือ เดือน
(ในไฟล์ที่ผมแนบ เป็นตารางการการตรวจเช็คระยะ ซึ่งราคาอะไหล่ ปรับเปลี่ยนแพงขึ้น)

วิ่ง29,000 อาจจะเปลี่ยนเฉพาะน้ำมันเครื่อง , น้ำมันเบรก ตามเดือนในตารางเช็คระยะ
ส่วนหัวเทียน ใช้ได้ตามระยะ45,000กม. (อาจจะใช้ได้นานกว่านี้ มีคนใช้งานเกินระยะนี้อยู่ครับ)

การขยายการรับประกัน เพิ่มเติม ที่ฟอร์ด ประเทศไทย ประกาศ คือ
- ชุดคลัทช์, ซีลเกียร์ รับประกันเป็น 5 ปี หรือ 160,000 กม.
- TCM หรือ ชุดควบคุมเกียร์ รับประกันเป็น 10 ปี หรือ 240,000 กม.

นอกเหนือจาก ที่กล่าวไว้ด้านบนนี้ คือ สิ้นสุดการรับประกันที่ 3ปี/100,000กม. เท่านั้นครับ

เรื่องการขยายการรับประกัน เพิ่มเติม ที่ฟอร์ด ประเทศไทย ประกาศ คือ

นี่ได้ทุกคันเลยมั้ยครับ หรือ ว่าผมต้องเอารถเข้าไปเช็คสิทธิ์ก่อนครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 21:00:01 »

การการกล่องพังก็ประมาณเร่งไปแต่รอบกระตุกๆ  พอดับเครื่องจะสตาร์ทใหม่จะไม่มีสัญลักษณ์เกียร์ขึ้น  ปกติที่จะต้องขึ้นตัว P  มันจะเป็น --

ของผมเพิ่งเจ้ง  บนทางด่วนด้วยรถกำลังเพียบเลยก็สนุกดีนะเป็นประสบการณ์นานๆขึ้นรถยกที  ถ้าไม่ใช้ ford คงไม่มีประสบการณ์นี้ 555

เรื่องศูนย์ ok นะ ยกเข้า พฤหัส  วันศุกร์เปลี่ยนให้เรียบร้อย ไม่เสียตังส์

ค่ารถลากจากทางด่วนลงมาข้างล่างฟรี   ขอบคุณพี่รถยกที่ทางด่วนมากๆ

ค่ายกรถของ ford ก็ฟรี 15 km ของผมไปศูนย์ 16 km พี่เค้าปัดให้  ไม่ต้องเสีย บริการดีมากครับ

ที่ผมลองขับดู 5-7 วัน บางทีมันมีเสียง"ครืดๆ"ตอนออกตัวกับตอนวิ่งความเร็วต่ำ อันนี้เป็นอาการเกียร์ อาการกล่องTCM ที่หมายถึงรึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 21:20:08 »

ที่ผมลองขับดู 5-7 วัน บางทีมันมีเสียง"ครืดๆ"ตอนออกตัวกับตอนวิ่งความเร็วต่ำ อันนี้เป็นอาการเกียร์ อาการกล่องTCM ที่หมายถึงรึเปล่าครับ

ไม่ใช่อาการกล่อง TCM ครับ  ถ้ากล่องTCM จะวืดขึ้นแต่รอบรถไม่ไป

แล้วก็ไม่ต้องพยายามหาวิธีให้เสียงครืดคราดมันหายนะครับ  ผมเป็นมาตลอด 5 ปี มันเป็นเอกลักษณ์ของเกียร์ ใช้ได้ปกติครับ

อ่อถ้ารถสั่นเบาๆศูนย์ไม่เคลมให้นะ

ว่างๆลองก้มดูใต้ท้องรถ หันหน้าเข้ารถดูทางขวามือ  เกียร์จะอยู่แถวๆนั้น  ถ้ามีน้ำมันซึมนัดศูนย์เคลมได้เลย

ถ้าวิ่งสัก 5-6 หมื่น เปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ้างนะครับ  ผมเปลี่ยนตอน 60,000 ออกมาดำมาก

ออฟไลน์ Volta

Re: ซื้อ Ford fiesta 1.6s มือสอง: รถอายุ 4 ปี วิ่ง 29,000 กม.
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 21:43:01 »
1. ดูประวัติการเข้าศูนย์ในสมุด หรือโทรไปศูนย์นั้นๆเช็กประวัติการซ่อม
2. ก้มลงดูใต้เครื่อง ดูว่ามีคราบน้ำมันซึมจากชุดเกียร์หรือไม่  จากนั้นลองขับดู เร่งได้ปกติหรือไม่ มีเสียงดังผิดปกติจากเกียร์หรือไม่
3. เช็กว่าใช้ USB และระบบสั่งงานด้วยเสียง ว่าใช้งานได้หรือไม่
4. เช็กเสียงจากลำโพง มีเสียงแตกหรือไม่
5. เช็กโลโก้ฟอร์ดท้ายรถ กาวยังติดดีหรือไม่

หลักๆก็มีประมาณนี้ครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

Re: ซื้อ Ford fiesta 1.6s มือสอง: รถอายุ 4 ปี วิ่ง 29,000 กม.
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 20:33:17 »
ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ครับผม

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 22:01:08 »

เรื่องการขยายการรับประกัน เพิ่มเติม ที่ฟอร์ด ประเทศไทย ประกาศ คือ

นี่ได้ทุกคันเลยมั้ยครับ หรือ ว่าผมต้องเอารถเข้าไปเช็คสิทธิ์ก่อนครับ

ติดต่อ ศูนย์ลูกค้าสัมพันธ์ ได้ทุกวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 8.00 - 18.00 น. วันเสาร์ เวลา 8.30-17.00 น. ที่
โทร. 02-686-5899 สำหรับกรุงเทพฯ และโทรฟรี 1-800-225-449 เฉพาะต่างจังหวัด

ผมยังไม่ได้รับจดหมายนี้เลยครับ (กำลังค้นหาอยู่ว่า อาจจะได้รับแล้ว แต่ทำหาย)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 22:45:28 »
ขอเล่าจากปสก. การใช้งานจริงนะฮะ

-  ใช้รถมาระยะทางทั้งสิ้น 133,000 กิโล(รถออก 26/12/2011) ติดแก๊สตั้งแต่ 12000 กิโลเมตรแรก (ติด พค.2012) เส้นทางที่วิ่ง รังสิต - รัชดา , รังสิต - อนุสาวรีย์, รังสิต - จตุจักร รถค่อนข้างติดสามสิบกว่าโลตก 1.5 ชั่วโมง  สรุปคือรถใช้งานเรียกได้ว่าหนัก  แต่ยังไม่เคยต้องตั้งวาล์ว ไม่มีชิ้นส่วนไหนของเครื่องยนต์เสียหาย ชิ้นส่วนช่วงล่างก็ไม่เคยพบปัญหาอะไรทั้งสิ้น มีแต่อะไหล่สิ้นเปลืองตามระยะครับ

ส่วนปัญหาอื่นๆที่พบนะครับ
1. เคลมมือจับกับโลโก้ฟอร์ดลอก,
2. เคลมเปลี่ยนเรือนไมล์ จริงๆแค่พลาสติกครอบเรือนไมล์กรอบจากตากแดด เวลาหมุนพวงมาลัยดังแอ๊ดๆ แต่ไม่มีแค่ตัวครอบ เลยต้องเปลี่ยนทั้งเรือนไมล์  3.)  ชมเชยว่าฟอร์ดเคลมได้ง่ายกว่าหลายๆยี่ห้อที่ใช้ และมีความพยายามแก้ปัญหาให้ แต่ติดตรงที่ช่างไม่เก่งหาปัญหาไม่พบ จับเคลมมั่วไปหมดทั้งยอย ค็อกสปริง ถอดหล่อลื่น สุดท้ายผมต้องชี้เป้าเองว่าเสียตรงไหน       
3.ล่าสุดเมื่อเดือนที่แล้วนี่เองเคลม TCM ไปแล้วครับ อาการคือเข้าเกียร์ถอยหลังไม่ได้แต่จอดไว้สักพักจะขับได้ปกติ และไฟเอ็นจิ้นโชว์
(พอเป็นปุ๊บ ทราบอยู่แล้วเอารถเข้าโดยไม่ได้นัดตอนบ่ายสาม บ่ายโมงอีกวันก็รับรถได้แล้วครับ ไม่ยุ่งยากไม่อิดออด)

สรุปนะครับ ผม Happy กับมันพอสมควร เนื่องจากตั้งใจเอามาติดแก๊ส และมันตอบสนองโจทย์ตรงนี้ ได้ ส่วนปัญหาเกียร์กระตุก ผมหาข้อมูลมาก่อนหน้า ดังนั้นสิ่งทีแ่นะนำนะครับ (แต่แล้วแต่ดุลยพินิจนะครับ)
1. เปลี่ยนแบ็ตแอมป์เยอะขึ้น , 2. เดินกราวด์ไวร์  3. ถ่าย่น้ำมันเกียร์สักทุก 30,000 - 50,000 โลแล้วแต่การใช้งาน(รอบแรกไปถ่ายตอน 80,000 โลดำสนิทมาก อย่าเชื่อศูนย์เด็ดขาดครับ เปลี่ยนที่สองแสนผมว่าได้มีปัญหาแน่ถ้าลักษณะการใช้งานแบบผม) จะใช้ฟอร์ดต้องขยันหาข้อมูลนิดนึงครับ ตามคลับข้อมูลเยอะ แฟนพี่สาวออกโฟกัสไม่ยอมเปลี่ยนแบ็ต สักพักรถรวน ปัญหาพบว่ามาจากแบ็ตจริงๆ เปลี่ยนแล้วหาย (แต่ก็แค่บางปัญหานะครับ)

---** ประเด็นสุดท้ายที่ห่วงตอนนี้ เหลือเรื่องเดียวคือก้ามปูครับ อย่างอื่นผมไม่ห่วงอะไร โดยเฉพาะเครื่องยนต์(แอบเสียวสายพานนิดนึง55) จริงๆถ้าฟอร์ดจะขยายระยะเวลาเป็นสัก 7 ปีผมก็โอเคแล้วครับ สำหรับก้ามปู ไหนๆก็รับประกันเพิ่มจะครบทั้งระบบเกียร์แล้ว จะเหลือไว้ทำไม ไม่เข้าใจ ส่วนเรื่องกรณีลงชื่อฟ้อง  สำหรับผมผมโอเค มีปปัญหาก็เคลมง่าย  รถติดแก๊ส ฟอร์ดก็ไม่ได้เคยอิดออดเอามาเป็นข้ออ้างในการเคลม(บางคันติดแก๊สยังเคลมปั๊มติ๊กได้เฉยเลย เพราะไปโวยว่าเติมน้ำมันไว้ครึ่งถังตลอด ศูนย์ก็ยอมอีก) แต่ช่างไม่เก่งจริงๆ แล้วผมก็หาข้อมูลก่อนด้วยน่ะครับ ว่าศูนย์ไหนโอเค สำหรับ กทม. ปริมณฑลผมว่าโอเคนะครับ ใช้ได้ ตจว. คงต้องว่าไปเป็นศูนย์ๆไปครับ

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 11:17:56 »
เชคเกียร์ก่อนเลยครับ