ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง New Ford Ranger 2.2L , 3.2L Wildtrak 4x4 6AT  (อ่าน 20361 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สอบถามอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง New Ford Ranger 2.2L , 3.2L Wildtrak 4x4 6AT

พอดีสนใจจะออกรถกระบะ 1คัน อยากทราบว่า วิ่งในเมือง กับ วิ่งนอกเมือง
ระหว่าง 2.2L , 3.2L 6AT (ปรับแบบ 2ล้อ H) อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง จะแตกต่างกันเยอะไหมครับ
ขับในเมือง ขับแบบธรรมดา , ขับต่างจังหวัด จะเหยียบประมาณ 120+- นิดหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2015, 22:53:06 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Ws pattaya

มาขอรอฟังด้วยคนครับกำลังตัดสินใจสองตัวนี้อยู่เช่นกันครับ

มาขอรอฟังด้วยคนครับกำลังตัดสินใจสองตัวนี้อยู่เช่นกันครับ

ราคาต่างกันแค่ 69,000บาท มันเย้ายวนใจซะเหลือเกิน ^_^

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ตัวเก่า  2.2  ในเมือง 10-11 km/l  นอกเมือง  12-13 km/l
ถ้าเป็น 3.2 ในเมือง  8-9 km/l   นอกเมือง 12  km/l 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ยังไม่ได้ทดสอบครับ ขออภัย

ตัวเลขเก่า ดูได้ในกระทู้บนสุดของเว็บครับ มีในตารางครับ

รุ่นเดิม 2.2 L เกียร์ธรรมดา 12.8 เกียร์อัตโนมัติ 12.5 Wildtrak มี 11 โผล่
3.2 L  11 กว่าๆ ครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

ตัวเลขเก่า ดูได้ในกระทู้บนสุดของเว็บครับ มีในตารางครับ

รุ่นเดิม 2.2 L เกียร์ธรรมดา 12.8 เกียร์อัตโนมัติ 12.5 Wildtrak มี 11 โผล่

ตัวก่อน MC 3.2wt ตัวเลขใช้จริง ราวๆนี้เลยครับ

3.2L ตัวปัจจุบัน เครื่องตัวเดียวกับ 3.2L ตัวเก่าปะครับ มีการปรับจูนอะไรใหม่ปะเอ่ย

ออฟไลน์ xman2029

3.2 เห็นว่าจูนระบบไอเสียใหม่ครับ ทำให้ประหยัดน้ำมันขึ้น 5%

3.2L ตัวปัจจุบัน เครื่องตัวเดียวกับ 3.2L ตัวเก่าปะครับ มีการปรับจูนอะไรใหม่ปะเอ่ย

ออฟไลน์ Minidog

• Full Member
อยากรู้เหมือนกันครับตัวใหม่ ถ้าอยู่ในeverestจะได้เท่าไรสำหรับ3.2
หรือจะเป็นเลขตัวเดียว

ออฟไลน์ koruru

เชียร์  3.2L Wildtrak 4x4 6AT ครับ :-X

ออฟไลน์ ismael

เชื่อเถอะครับว่า
จิงๆ คงไม่เซฟขึ้นเกิด 0.5km/l
หลอกคับ เพราะทุกค่ายไมเนอร์ก็โคสะนา หมด 5-10-20%

คหสต. :-*

ออฟไลน์ delete

เชื่อเถอะครับว่า
จิงๆ คงไม่เซฟขึ้นเกิด 0.5km/l
หลอกคับ เพราะทุกค่ายไมเนอร์ก็โคสะนา หมด 5-10-20%

คหสต. :-*

เคสที่เคลมว่าประหยัดขึ้น
มันจริงอยู่นะครับ และผมว่ามากกว่า10% ด้วย
ที่เห็นๆเลยคือ ไทรทัน อันนี้ประหยัดขึ้นจริง
พี่โตก็ประหยัดขึ้นกว่าวิโก้
แต่ฟอร์ด ยังไม่เห้นมีใครได้รับรถ เลยยังไม่รู้ว่าจะ จริง รึป่าว

ออฟไลน์ Ws pattaya

ส่วนตัวรอลุ้น 2.2 อัตราสิ้นเปลืองจากทางเวปครับ เห็นเจ้านี้เขาบอกประหยัดขึ้น20% ถ้าไม่จริงนี้อาจจะโดนเหมือนรอบที่แล้วหรือเปล่าครับบอกว่าน้ำมัน1ถังไปได้กี่กิโลเมตรอะไรสักอย่างจำไม่ได้ 5555

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
WT มันใช้ล้อ 18 คงประหยัดขึ้นไม่มาก แต่ประเด็นคือการใช้พวงมาลัยไฟฟ้า มีส่วนลด load ลงได้
เสริมกับเครื่องยนต์ Gen 2

ออฟไลน์ kris-lack

ลองเข้าไปเฟสบุค ของกลุ่ม พันธุ์แกร่ง Newrangerclub.com
หลายคนได้รับรถแล้ว และเห็นทดสอบกันหลายคันแล้วค่ะ

ออฟไลน์ pony

เพื่อนใช้อยู่ 3.2 WT ตัวก่อนไมเนอร์วิ่งใช้งานในเชียงใหม่เช็คจากการเติมน้ำมัน  ช่วงใช้ในเมืองรถติดๆนี้เฉลี่ย 7-8 โลลิตรครับ ถ้าช่วงวิ่งลอยตัวชานเมืองรถติดนิดหน่อย ได้ประมาน 11 นิดๆครับ ในเมืองผมว่าไม่แย่นักถ้าเทียบขนาดเครื่อง+น้ำหนักรถ ส่วนรุ่น 2.2 รอผู้ใช้ท่านอื่นมาตอบเพิ่มเติม ^^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
3.2ไปเลยครับ ผมเคยแค่ขับ3.2WT
รถประเภทนี้ หนักจะตายครับ ความประหยัดแทบไม่ต่างกันเวอร์หรอก
เผลอๆเครื่องเล็กใช้จังหวะเร่งด้วย ยิ่งกดยิ่งเค้น เผลอๆจะกินกว่าหรือเทียบเท่ากับ3.2 แต่ความมันต่างกันจริงๆ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
รูปของเพื่อนครับจาก 2.2 MT Wildtrak  วิ่ง เฉลี่ย 80-130 ตลอด :)

น่าจะประหยัดขึ้นจริงๆ แต่ไม่เยอะอย่างที่โฆษณา
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

promt

• บุคคลทั่วไป
รูปของเพื่อนครับจาก 2.2 MT Wildtrak  วิ่ง เฉลี่ย 80-130 ตลอด :)

น่าจะประหยัดขึ้นจริงๆ แต่ไม่เยอะอย่างที่โฆษณา

ว้าว ขอบคุณครับ พอบอกได้คร่าวๆ

ถ้าจะเอาจริง ต้องเติมเต็มก่อนขับ และเติมเต็มหลังขับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เมื่อก่อน 2.2 วิ่งได้ไม่เกิน 1000 กม./ถัง
แต่พักหลังเห็นในคลับเริ่มเห็นวิ่งเกิน 1000 กม./ถังหลายคันแล้วนะ
สำหรับวิ่งทางไกล
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เมื่อก่อน 2.2 วิ่งได้ไม่เกิน 1000 กม./ถัง
แต่พักหลังเห็นในคลับเริ่มเห็นวิ่งเกิน 1000 กม./ถังหลายคันแล้วนะ
สำหรับวิ่งทางไกล

โอโห ประหยัดมากๆครับ
ขับแบบไม่คิกดาว ใช้เบรกให้น้อยที่สุด ไม่ขับเร็วมากๆใช่ไหมครับ