ผู้เขียน หัวข้อ: รอดได้ไงครับแบบนี้  (อ่าน 6441 ครั้ง)

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
รอดได้ไงครับแบบนี้
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 19:32:57 »
"รถแก๊สเบรคแตกชนแหลก12คัน‬ รถเก๋งมาสด้า2 ถูกอัดเป็นเศษเหล็ก

คนในรถ4คนสุนัข1ตัวรอดปาฏิหาริย์

เหตุเกิดถนนมิตรภาพทางลงเนินเยื้อง อสค.หมวกเหล็กขาเข้าสระบุรี"

ผมว่าเปนสองตัวก่อนตัวสกายแอคทีฟนะครับ   โดน ขยี้ บี้ แบน เลย  แต่รอด

Credit ท่านNazizA@[CZ]   ท่านorganize@[CZ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2015, 19:42:48 โดย Puitam »

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: รอดได้ไงครับแบบนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 19:46:44 »
บุญรักษา ๆ ครับ ดีใจที่ปลอดภัย

แต่ดูไม่ออกครับ ว่ารุ่นไหน แม้แต่ยี่ห้อ   ;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 19:58:37 »
ยับมาก เป็นคันที่เท่าไหร่ใน 12 คันที่ถูกชน

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 20:02:04 »
ดูจากสีรถ(น้ำเงิน)และคอนโซล(ช่องแอร์ กลมๆ)เป็น mazda 2 รุ่นที่แล้วครับ

ตัวถังเละขนาดนี้ต้องเรียกว่า "ปฏิหาร"

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 20:18:03 »
ดูสภาพรถแล้ว รอดทั้งสี่คนนี่ถือว่าบุญรักษา เหมือนได้ชีวิตใหม่เลย ยินดีกับทุกคนที่ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 20:28:17 »
คลิปตอนชนครับ โดนลากไปไกลเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 21:12:08 »
บุญรักษาจริงๆครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ vinkavin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 21:38:01 »
เดชะบุญมากๆครับ
ว่าแต่รถบรรทุกมันจะวิ่งขวาทำไม

ออฟไลน์ aod

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 21:50:40 »
บุญรักษา จริงๆครับ

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 22:00:43 »
คลิปตอนชนครับ โดนลากไปไกลเลย

ขอบคุณสำหรับคลิปครับ  มาสด้าสองนี่โดนลากไกลเลย 

แถมเอาไปเสยรคคันอื่นอีก  ท่านเจ้าของกับผู้โดยสารรอดมาได้นี่บุญรักษาจริงๆครับ

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 22:43:34 »
เฮ้ยๆถังที่หล่นมาจการถบรรทุกเล็กเนี่ย 

ถังอ็อกซิเจนใช่ไหม     

ดีนะไม่ระเบิด    :(
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 23:09:03 »
น่ากลัวมาก

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 23:22:50 »
ตำแหน่งนี้เกิดอุบัติเหตุรถสิบล้อเบรคแตกบ่อยมาก ไม่เห็นว่าจะมีการแก้ไขอะไรจากทางการ
เมื่อต้นปีเกิดกับผมเองที่หน้าค่ายเพชรรัตน์ ชนกัน 7 คัน
รถผมเป็นคันที่ 4 (BMW F30) โดนอัดยับประกันตีซาก
ดีว่าผมไม่เป็นอะไรเลย สิ่งแรกที่ตำรวจมาถึงบอกว่ากับผมว่า
"ตรงนี้ประจำ"
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 23:29:37 »
เลยปากซอยบ้านพ่อแม่ผมมานิดเดียวเอง(ผ่านศึกอนุกุล)

แถวนี้มีอุบัติเหตุแรงๆแทบทุกวันครับ เป็นข่าวบ้าง ไม่เป็นข่าวบ้าง

สิบล้อนี่เห็นแก่ตัวมากๆเลย ลงมาเร็วๆ เบรกเสีย แทนที่จะเอาท้ายสิบล้อคันอื่นเป็นตัวช่วย ดันเลือกรถที่เล็กกว่าเป็นตัวช่วยเบรก แบบตัวเองต้องรอด แต่คนอื่นตายข้าก็ไม่สนอะไรประมาณนั้น

ทีแรกผมเคยสงสัยอยู่เหมือนกัน ว่าทำไม่เวลาเบรกแตกแล้วถึงต้องชนรถเก๋ง แต่เคยคุยกับพี่ๆกู้ภัยแถวนั้น เขาเล่ามาให้ฟัง เลยร้องอ๋อ

ถ้ามีเพื่อนสมาชิกขับลงเนินนี้มา หมั่นดูหลังบ่อยๆก็ดีนะครับ ถ้าข้างหน้าชลอตัวแบบในคลิป ผมแนะนำให้มุดไหล่ทางยาวๆเลยครับ ในเมื่อ มีเพื่อนร่วมถนนเห็นแก่ตัว เราก็ควรที่จะรักษาชีวิตเราไว้ก็ดี

ที่บ้านผมเองพอรู้จักกับผู้ใหญ่แถวนั้นอยู่บ้าง อยากให้ทำนู่นทำนี่เพื่อช่วยลดอุบัติเหตุ แต่ดูเหมือนชาวบ้านแถวนั้นจะเฉยๆกัน ผมเองก็ไม่รู้จะทำอะไรให้แถวนั้นปลอดภัยได้มากกว่านี้แล้ว คนคิดแก้ก็ไม่ได้เป็นคนในพื้นที่ทำงานไปวันๆ รถชลอส่วนใหญ่ก็รถจะจอดซื้อกะหรี่พัฟตรงแถวตลาดครูต้อ

มาสด้าโชคดีมากๆเลยนะครับที่ข้างหน้าเป็นรถทรงนั้น ไปชนปุ๊บ ตูดเกียจับโบ้กระโดดหนีเลย
ถ้ามาแนวทึบๆตันๆนี่ ไม่อยากนึกสภาพเลย

อยากให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดเป็นครั้งสุดท้าย... แต่คงทำไม่ได้ เฮ้ออออ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 01:31:40 »
เห็นสภาพแล้วแหย๋งจริงๆ
ยินดีด้วยครับที่รอดมาได้

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 08:07:13 »
บุญรักษาทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 10:41:59 »
เขาห้อยหลวงพ่อคูณรุ่น1  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 11:15:49 »
ยินดีด้วยครับ  พระคุ้มครอง

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 12:03:38 »
ถ้า mazda ไม่มีประกัน ทำไงครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 14:16:24 »
โห บุญค้ำบุญชูเด้อคับ แสดงว่าทั้งสี่คนและอีกหนี่งตีวนั้นทำบุญมาเยอะจริงๆคับเหมือนได้ชีวิตใหม่จริงๆคับ และอีกอย่างตัวถังรถมาสด้าก้ถิอว่ามีส่วนช่วยเยอะ้ลยคับ ข่าวนี้มาสด้าได้เครดิตไปเลยนะ้เนี่ย ดูจากสีน้ำเงินครามแล้วรู้สึกจะเป็นรัุ่นห้าประตูนะคับเนี่ยะ รอดชีวิตมาแล้วก้ขอให้ไปทำบุญกุศลเยอะๆนะคับ ข่าวนี้้ตือนสติเราเรื่องความไม่ประมาทในชีวิตได้ดีทีเดียว ขนาดเราขับมาดีๆรถคันอื่นก้พี่งมาชนได้ดีงนั้นทุกย่างก้าวเราจะประมาทไม่ได้ หมั่นทำความดีกันเยอะๆนะคับ :)

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 14:42:55 »
ก็เพราะงานตรวจสภาพรถ จ่ายแค่เงินก็ผ่านนี่สิ
ผมไปตรวจสภาพรถตัวเอง ช่างมาขูดแค่เลขตัวถังก็จบละ

ไหนจะด่านชั่งน้ำหนัก แต่ถนนลาดยางแต่ละเส้น เลนซ้ายไม่มีดีเลย

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 15:40:18 »
เห็นอุบัติเหตุแบบนี้แล้ว หงุดหงิด มันต้องเชือดขนส่ง กับ บ.ผู้ประกอบการ
รถพ่วงแก๊ส NGV ของ ปตท. ใช่ไหม
กฏหมายขนส่งบ้านเรา ไม่ได้อ่อน แต่การนำไปใช้กากส์สัด
ถามหน่อย ใครก็ตามที่เคยเอาไปตรวจสภาพ ที่ขนส่ง เคยได้ตรวจจริงหรอ??
ขูดเลขตัวถัง ชำระค่าธรรมเนียม จบ!!
รถพวกนี้ต้องมีมาตรการ ที่เข้มข้นเป็นพิเศษ
แต่ ตู้ม มาจริง ก็ได้เกิดแบบ ถ.เพชรบุรี ซ้ำรอย
ครอบครัว มาสด้า 2 ต้องฟ้องทางแพ่งให้หนัก
มีคนพูดไว้ สิบล้อเบรคแตก คนขับไม่มีใครอยากตายหรอก อยากชะลอรถ คงเลือกชนรถเล็กที่ต่ำกว่าห้องโดยสารตัวเอง ขืนชนรถใหญ่ด้วยกัน ก็ตายคาที่สิ
เรื่องนี้พูดยาก แต่กฏหมาย ต้องควบคุมคนขับรถพวกนี้ และ รถเข้มข้นเป็นพิเศษ
ผมนี้อยากให้ ผู้เคราะห์ร้ายในมาสด้า 2 เป็นครอบครัว อธิบดีคนส่ง, รมว.คมนาคม แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2015, 17:13:41 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 15:42:55 »
รถบรรทุกเบรคแตกหลายครั้งไม่ได้เกี่ยวเรื่องสภาพรถเลยนะครับ ส่วนใหญ่ที่บอกเบรคแตกกันเนี่ยคือลมในระบบเบรคหมดครับ รถบรรทุกระบบเบรคจะใช้แรงดันลม ไม่ได้ใช้แรงดันไฮโดรลิคแบบรถเล็กนะครับ มีระบบปั้มลมเข้าถังเบรคอัตโนมัติแต่ถ้าช่วงไหนใช้เบรคเยอะมาก ลมมันก็ปั้มเข้าระบบไม่ทันเค้าเรียกว่าลมหมดมันก็เบรคไม่อยู่เพราะไม่มีแรงดันไปถ่างผ้าเบรคแล้ว เคสนี้คนขับรถบรรทุกใช้เบรคไม่เป็นก็เบรคไม่อยู่ล่ะครับ