ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ fcm กับ acc เหมือนหรือต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 1427 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuwaras

• Newbie
  • *
มันเหมือนหรือแตกต่างกันยังไงครับ แล้วใน pajero sport ที่มี fcm ตัว cruise control เป็นระบบไหนครับ ธรรมดา หรือ อแดปทีฟ แล้วระบบ fcm ทำงานตลอดเวลาหรือทำงานเฉพาะเวลาที่เราเซ็ท cruise control อยู่ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: ระบบ fcm กับ acc เหมือนหรือต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 17:12:36 »
FCM ทำงานตลอดครับ แต่ต้องเข้าเงื่อนไขของระบบถึงจะทำงาน
แต่ Cruise Control ใน Pajero Sport เป็นแบบธรรมดาครับ
ยังไม่ใช่ Adaptive

Re: ระบบ fcm กับ acc เหมือนหรือต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 17:30:34 »
ตามที่ผมเข้าใจ fcm มันจะเบรคให้เมื่อรถเข้าใกล้รถคันหน้า ประมาณว่าเร่งให้เข้าใกล้แล้วเบรค

แต่ acc จะรักษาระยะระหว่างรถคันหน้ากับรถเรา จะเป็นการรักษาความเร็วให้เท่ากับคันหน้า

ซึ่ง cruise control ใน pjs ตามในเว็บบอกว่าเป็นแบบธรรมดาครับ