ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ harrier 2.0 บ้างครับรีวิวหน่อยครับ  (อ่าน 16874 ครั้ง)

ออฟไลน์ achila6642

• Newbie
  • *
ใครใช้ harrier 2.0 บ้างครับรีวิวหน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 02:32:29 »
ใครใช้ harrier 2.0 ตัวล่าสุดนี่อยู่บ้างครับรีวิวหน่อยครับ กำลังเครื่องยนเป็นอย่างไรบ้างครับ ประหยัดน้ำมันไหมครับ และที่อยากรู้ที่สุดคือถ้าเทียบกับ fortuner 2015 ตัวtop เงินที่เพิ่มขึ้นไปคุ้มค่าไหมครับ อยากฟังความคิดเห็นของคนที่เป็นเจ้าน่ะครับ

ออฟไลน์ zuntos

• Jr. Member
  • **
Re: ใครใช้ harrier 2.0 บ้างครับรีวิวหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 08:51:33 »
รอฟังด้วยคนครับ  :)

ออฟไลน์ n

• Full Member
Re: ใครใช้ harrier 2.0 บ้างครับรีวิวหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 14:22:30 »
ใช้ตัวไฮบริดอยู่ครับ... อัตราเร่งใช้ได้ดีที่เดียว ประหยัดพอสมเหตุสมผล ไม่ถึงกะประหยัดมาก เครื่องตัวเดียวกะแคมรี่ไฮบริด และnx300 แต่ที่ได้เพิ่มมาเป็นขับ4ล้อ ถ้าเทียบกะฟอร์จูนเนอร์ ผมว่าฟอร์จูนเนอนร์ไม่น่าจะสู้ได้ ความนิ่มนวลการขับขี่ การเกาะถนน ความเงียบ และวัสดุการประกอบที่แฮร์ริเออร์ให้มาแบบพรีเมี่ยมกว่าฟอร์จูนเนอร์เยอะครับ อุปกรณ์ความปลอดภัยมีครบ เรดาห์รอบตัว ระบบช่วยขับครูสคอนโทรล ระบบแจ้งเตือนเปลี่ยนเลนส์ และมันยังมีระบบอีกเยอะที่ใส่อยู่ในแฮริเออร์ครับ ซึ่งโดยภาพรวมแล้ว ฟอร์จูนเนอร์ยังสู้ไม่ได้ตรงนี้ครับ. แต่ฟอร์จูนเนอร์ได้ดี เครื่องดีเซลอัตราเร่งน่าจะดีกว่า2.0ของแฮริเออร์แน่ๆ ความทนทานทุกอย่าง เครื่องยนต์ ช่วงล่าง ความแข็งแรงของตัวถังน่าจะมีมากกว่า และความกว้างขวางที่น่าจะมีมากกว่าแน่นอนครับ. ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ไปลองขับ ไปดูตัวจริง ก่อนซื้อทั้งคู่ดีกว่าครับ. บวก ลบ คูณ หาร เงินที่เพิ่มมา กะสิ่งที่ได้เห็น สัมผัส ความพึงพอใจ ว่าคุ้มมั๊ย แล้วตัดสินใจครับ.

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 17:10:14 »
ใช้ตัวไฮบริดอยู่ครับ... อัตราเร่งใช้ได้ดีที่เดียว ประหยัดพอสมเหตุสมผล ไม่ถึงกะประหยัดมาก เครื่องตัวเดียวกะแคมรี่ไฮบริด และnx300 แต่ที่ได้เพิ่มมาเป็นขับ4ล้อ ถ้าเทียบกะฟอร์จูนเนอร์ ผมว่าฟอร์จูนเนอนร์ไม่น่าจะสู้ได้ ความนิ่มนวลการขับขี่ การเกาะถนน ความเงียบ และวัสดุการประกอบที่แฮร์ริเออร์ให้มาแบบพรีเมี่ยมกว่าฟอร์จูนเนอร์เยอะครับ อุปกรณ์ความปลอดภัยมีครบ เรดาห์รอบตัว ระบบช่วยขับครูสคอนโทรล ระบบแจ้งเตือนเปลี่ยนเลนส์ และมันยังมีระบบอีกเยอะที่ใส่อยู่ในแฮริเออร์ครับ ซึ่งโดยภาพรวมแล้ว ฟอร์จูนเนอร์ยังสู้ไม่ได้ตรงนี้ครับ. แต่ฟอร์จูนเนอร์ได้ดี เครื่องดีเซลอัตราเร่งน่าจะดีกว่า2.0ของแฮริเออร์แน่ๆ ความทนทานทุกอย่าง เครื่องยนต์ ช่วงล่าง ความแข็งแรงของตัวถังน่าจะมีมากกว่า และความกว้างขวางที่น่าจะมีมากกว่าแน่นอนครับ. ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ไปลองขับ ไปดูตัวจริง ก่อนซื้อทั้งคู่ดีกว่าครับ. บวก ลบ คูณ หาร เงินที่เพิ่มมา กะสิ่งที่ได้เห็น สัมผัส ความพึงพอใจ ว่าคุ้มมั๊ย แล้วตัดสินใจครับ.

ขอถามนิดนึงคับ กระเทือนไหมคับ เทียบกับ alphard โฉมแรก e90 w211 ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ n

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 17:54:17 »

ขอถามนิดนึงคับ กระเทือนไหมคับ เทียบกับ alphard โฉมแรก e90 w211 ก็ได้ครับ
ตามความรู้สึก ผมว่ามันนิ่มมากเกิน จนออกอาการย้วย การสะเทือนตึงตังไม่มีครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 19:34:50 »
ถ้ามองตัว 2.0 ไว้ ผมว่าเลือก fortuner ดีกว่าครับ

เหตุผลที่เหมาะสมกว่าของ fortuner ตามอย่างที่คุณ n บอก

อีกอย่างรถคนละแนวทางกันด้วย ถ้าจะเผื่อมีลุยยังไง fortuner น่าจะดีกว่านะครับ

harrier นี่ยอมรับจริงๆว่าไม่กล้าลุยอะไรทั้งนั้น ใช้งานลักษณะรถเก๋ง ได้เปรียบตรงท้องสูงกว่าหน่อย

ปล.ไม่ค่อยเจอ harrier 2.0 เลยครับ ที่เห็นบ่อยๆคือ hybrid
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 21:07:46 »

2.5 HV เช่นกันครับ

- อัตราเร่งพอๆ กับ Camry แหละครับ อาจจะด้อยกว่าหน่อย เนื่องจากน้ำหนักตัวรถที่มากกว่าประมาน 150 กก. และการปรับเซตของเครื่องยนต์ ที่ต่างกันเล็กน้อย

- ขับ 4 ล้อครับ ค่อนข้างมั่นใจได้ในการเข้าโค้ง

- ประหยัดมากไหม ล่าสุดเติม ปตท. โซฮอล์ 95 เต็มถัง 1270 บาท วิ่งได้ 640 กม. ซึ่งอันนี้วิ่งในเมืองอย่างเดียว มีนบุรี-เกษตรนวมิน-ประชาชื่น-พระราม7 วิ่งไปกลับ ไม่ต้องถามว่าเส้นที่วิ่งรถติดแค่ไหน เฉลี่ยออกมาแล้วจะได้ 1.98 บาท/ 1 กิโลเมตร หากเทียบกับเจ้า Camry ACV40 2.4V ติดแก็ส LPG เต็มถัง 600 บาท วิ่งได้ 350 กิโลเมตร เส้นทางเดียวกัน จะได้ 1.75 บาท/ 1 กิโลเมตร แต่อย่าลืมว่ามันก็กินน้ำมันด้วยเช่นกัน ไม่ได้กินแต่แก็สอย่างเดียว ส่วนค่าเสื่อมสภาพผมให้พอกัน Harrier โดนค่าแบตเตอรี่ตอนช่วงท้าย ซึ่งเมื่อไหร่ก็ไม่รู้อยู่ที่การรักษา (ปัจจุบัน 2 ปีกว่าแล้ว ไม่มีปัญหาใดๆ ทั้งสิ้น) ส่วน LPG โดนแน่ๆ อันนี้ก็แล้วแต่พิจรณา

- เบาะหลังนั่งสบายมากกก หากลองไปนั่งหรือยืนดู โดยที่ไม่โดยสารจริงจะไม่รู้เลย ช่วงล่างเหมือนถูกปรับเซตมาให้กับเบาะแถว 2 เรียกได้ว่าสบายมากๆ แทบจะไม่รู้สึกถึงพื้นถนนเลย นุ่ม เงียบ นิ่ม ผมให้นิยามแบบนี้แล้วกัน

- เบาะหน้า ถือว่าทำได้ดีครับ ความสบายในการขับ อาจจะไม่แตกต่างจากเจ้า Camry เท่าใดนัก แต่จะได้เปรียบก็ช่วงล่างนี่แหละครับ ถือว่านิ่มจริงๆ

- จอนอก ปรับเป็นภาษาอังกฤษได้ แต่ยังคงหลงเหลือภาษาญี่ปุ่นอยู่ ผมให้ อังกฤษ65%/ญี่ปุ่น35% ก็แล้วกัน แต่จะได้กล้อง 360 มาด้วย

- วัสดุและการประกอบถือว่าทำได้ดีครับ ติก็ตรงการใช้งานเป็นระบบสัมผัสทั้งหมด ขับไป กดไป ลำบากมาก และช่องเสียบ USB เพื่อต่อโทรศัพท์ หากเสียบสายคาไว้ จะปิดฝาไม่ได้เลย

- Harrier ยังมีระบบที่แฝงเข้าไปอีกครับ ยกตัวอย่างเช่น ระบบ CIS เป็นต้นครับ ซึ่งในส่วนนี้รถ Toyota ในไทยไม่มีใส่ให้สักรุ่น

ปล.เดี๋ยวว่างๆ จะรีวิวให้ครับ

ออฟไลน์ tadto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 22:27:48 »
เป็นรถรุ่นที่ชอบมากครับ แต่ภรรยาไม่ชอบเพราะบอกว่าโตโยต้าอะไรตั้งสองล้านกว่า

พยายามบิ้วหลายรอบมากก็ไม่สน

หารีวิวอ่านยากมากเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยที่มาแชร์ประสบการ์ณให้ฟังครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 23:18:58 »
จากรถอาผมเล่าให้ฟังว่าไปเปลี่ยนจอเครื่องเสียงมา อันเดิมคือภาษาญี่ปุ่นใช้งานลำบาก เลยไปเปลี่ยน

พอใช้ไปตัวรถมันฟ้องอะไรซักอย่าง แต่อ่านไม่ได้เพราะมันจะต้องมาอ่านที่จอ จอใหม่ที่ใส่มันแสดงส่วนนี้ไม่ได้

สรุป ต้องเอาจอเดิมมาใส่ถึงอ่านerrorได้ เตือนสำหรับคนที่ซื้อแล้วคิดจะเปลี่ยนจอครับ

ออฟไลน์ tadto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 20:56:33 »
จากรถอาผมเล่าให้ฟังว่าไปเปลี่ยนจอเครื่องเสียงมา อันเดิมคือภาษาญี่ปุ่นใช้งานลำบาก เลยไปเปลี่ยน

พอใช้ไปตัวรถมันฟ้องอะไรซักอย่าง แต่อ่านไม่ได้เพราะมันจะต้องมาอ่านที่จอ จอใหม่ที่ใส่มันแสดงส่วนนี้ไม่ได้

สรุป ต้องเอาจอเดิมมาใส่ถึงอ่านerrorได้ เตือนสำหรับคนที่ซื้อแล้วคิดจะเปลี่ยนจอครับ

ตอนนี้รู้สึกจะมีจอของ alpine ครับ สำหรับรถรุ่นนี้โดยเฉพาะเลน รุ่น 900e มั้ง

เห็นบอกว่า made for harrier เลย

ออฟไลน์ azx001

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 14:54:59 »
ราคามันต่างกันนะ จะเอามาเทียบอยู่เหรอ  เอาไปเปรียบกับ x3 ไม่ก็ glc ดีกว่าไหม

ออฟไลน์ Pui Zippe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 01:34:42 »

ตอนนี้รู้สึกจะมีจอของ alpine ครับ สำหรับรถรุ่นนี้โดยเฉพาะเลน รุ่น 900e มั้ง

เห็นบอกว่า made for harrier เลย

ราคาจาก Facebook Alpine Society
ราคาประมาณ 9 หมื่นกว่าบาทครับ ราคาไม่รวมติดตั้งครับ
Shock แปล๊บ :(