ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการปิดกู้รถยนต์ครับ  (อ่าน 2157 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ถามเรื่องการปิดกู้รถยนต์ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 13:21:19 »
6 เดือนก่อนซื้อรถมาคันนึง ทำสัญญาผ่อน 350000 บาท 3 ปี รวมๆ ดอกเบี้ยแล้วผ่อนประมาณ 420,000 บาท ที่ตอนนั้นเลือกผ่อนเพราะคิดว่าเผื่อต้องเอาเงินไปใช้อะไรฉุกเฉินหรือลงทุน

พอซักพักเริ่มรู้สึกขี้เกียจผ่อนครับ เงินก็เก็บในออมทรัพย์เฉยๆ ฝากประจำก็ได้ดอกเบี้ยนิดเดียวเล่นหุ้นตอนนี้ก็มีแต่แดงๆ  สุดท้ายไม่รู้จะเอาเงินสดไปทำอะไรเลยอยากจะปิดยอด

อยากรู้ว่าผมควรปิดเลยมั้ย หรือผ่อนๆ ไป ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าถ้าผมปิดยอดเร็วมันจะมีข้อเสียอะไรมั้ย ได้ส่วนลดดอกเบี่ยมั้ยครับ

เลยขอคำแนะนำหน่อย

ออฟไลน์ chipmunk

• Newbie
  • *
Re: ถามเรื่องการปิดกู้รถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 14:10:35 »
โดยปกติ ดอกเบี้ยผ่อนรถยนต์จะเป็นแบบ Fix rate คือ ดอกเบี้ยถูกคิดตั้งแต่วัน อนุมัติสินเชื่อวันแรก แล้วเอาดอกไปรวมกับต้น เพื่อได้ยอดผ่อนรายเดือน

ดังนั้น หาก ต้องการปิดยอดด้วยการโป๊ะ ก็ไม่ได้ลด ดอกแต่ประการใด แถมอาจจะโดนค่าปรับอีกต่างหาก
สถาบันการเงินส่วนใหญ่ กรณีผ่อนมาเกินกว่าระยะที่เขาอนุญาตก็จะสามารถปิดได้ และได้ลดดอกด้วย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องดูที่สัญญา และ นโยบายของสถาบันการเงินนั้น ๆ ด้วย
ว่า มีนโยบายลดดอกให้ กรณีปิดก่อนกำหนดหรือว่า โดนปรับ กรณีปิดก่อนกำหนด

ซึ่งแต่สถาบัน ไม่เหมือนกัน แนะนำสอบถามไปที่ แบงค์นั้น ๆ โดยตรงจะได้คำตอบที่แน่นอน กว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2015, 14:13:58 โดย chipmunk »

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องการปิดกู้รถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 14:52:20 »
ปิดก่อนเค้าจะลดดอกเบี้ยให้ครึ่งนึงของดอกเบี้ยที่เหลือครับ อันนี้ผมถามของ Tisco มา ลองถามธนาคารดูครับอาจไม่เหมือนกัน
ผมว่าถ้าผ่อนไม่ลำบากก็ผ่อนต่อไปก็ได้ครับ ช่วงนี้เก็บเงินสดติดตัวไว้ก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 14:54:09 »
ปิดได้ครับ และได้ลดดอกเบี้ยด้วยครับ เค้าจะบอกว่าลดได้ครึ่งนึง แต่ได้จริงๆจะได้ไม่ถึงครับ เพราะตอนปิดเค้าใช้การคำนวนดอกอีกแบบครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 11:00:25 »
โทรไปถามแล้วครับ ได้ลดดอกเบี้ยประมาณ 16,000 บาท

ออฟไลน์ Odeng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 13:24:03 »
   เข้ามาตอบเพราะผมเพิ่งปิดไปสดๆ ร้อนๆ เหมือนกัน ถ้าเราปิดยอดก่อนครบกำหนด จะได้ส่วนลดดอกเบี้ยครึ่งหนึ่งจากค่างวดที่เหลือทั้งหมดครับ (แต่แนะนำให้ดูสัญญาอีกที เพื่อความแน่ใจ ของผม Tisco มีระบุในสัญญาชัดเจนครับ) เช่น ถ้าค่างวดที่เหลือทั้งหมดเป็น 200,000 บาท แบ่งเป็นเงินต้น 100,000 บาท และดอกเบี้ย 100,000 บาท  ก็จะได้ลดส่วนของดอกเบี้ยครึ่งหนึ่งเหลือ 50,000 บาท  เท่ากับกับคุณจะต้องจ่ายเงินทั้งหมดเพื่อปิดยอด 100,000 + 50,000 = 150,000 บาทครับ อ่อ ยังไม่รวมค่าโอนกรรมสิทธิ์ และค่าอะไรอีกนิดหน่อย ประมาณ 2-3 พันนะครับ

อีกอย่างที่หลายๆ คน อาจยังไม่ทราบ ที่จริงแล้วสินเชื่อรถก็คิดดอกเบี้ยเป็น Effective Rate เหมือนดอกเบี้ยของสินเชื่อบ้านนะครับ  เพียงแต่ที่เค้าบอกเราจะเป็น Flat Rate เพื่อให้คำนวณง่ายเท่านั้นเอง (เผื่อใครอยากลองคำนวณเอง) ซึ่งที่จริงมันก็แปลงมาจาก Effective Rate นั่นแหละครับ  อย่างของผม Effective Rate เป็น 4.75% ซึ่งแปลงเป็น Flat Rate ได้ที่ 2.5%

ความเข้าใจผิดเรื่องดอกเบี้ยนี่แหละที่เป็นเหตุให้หลายๆ คนรู้สึกว่าได้ลดน้อยกว่าความเป็นจริง (ซึ่งหมายถึงที่ตัวเองคำนวณไว้) เพราะว่าไปคำนวณจาก Flat Rate ที่ดอกเบี้ยมันคงที่ทุกงวด  แต่ที่จริงแล้วต้องคำนวณแบบ Effective Rate ที่งวดแรกๆ ดอกเบี้ยจะเยอะ แล้วงวดท้ายๆ ดอกเบี้ยจะน้อย