ผู้เขียน หัวข้อ: **กรณีการเครมรถใหม่เมื่อเกิดปัญหาใช้งานแต่เราต้องแก้ปัญหาเองก่อนไปศูนย์**  (อ่าน 2236 ครั้ง)

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
ดูจากกรณีเครม ประตูท้ายไฟฟ้าของนิวฟอร์จูนเนอร์ เจ้าของมีจำเป็นต้องแก้ปัญหารถก่อนเพื่อให้ใช้งานได้ โดยการแก้ไขปัญหาก็ได้ทำตามคู่มือรถ หลังจากนั้นจึงนำไปเครมเข้าศูนย์ เมื่อได้เล่าอาการรวมถึงการได้แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไป แต่ช่างศูนย์กลับวิเคราะห์กลายว่าน่าจะเกิดจากตัวเจ้าของเองเป็นทำให้ประตูเกิดปัญหาเอง จึงจะไม่ใช่เกิดปัญหาจากตัวรถ กรณีอย่างนี้จริงๆเรายังเครมได้มั้ยครับ ยังอยู่ในเงื่อนไขการรับประกันหรือไม่ครับ  :-\

คลิปตอนไปเครม (ให้ดูแนวทางของศูนย์นะครับ เสียงพูดให้ฟังผ่านๆพอครับ)

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
ผมเคยเป็นใน Harrier 2 ครั้งผ้าเข้าไปติดตอนแรกนึกว่าประตูไฟฟ้าพังต้องข้ามไปดึงผ้าออกจากข้างใน
ครั้งที่สองแผ่นยางกันฝุ่นมันไปชนประตูปิดไม่สนิทแบบในคลิป

ดูจากอาการน่าจะเป็นที่กลอนล็อคของพี่เค้าเสียจริงๆครับซิ่งมันเกิดขึ้นได้ช่างไม่ยอมเคลมต้องถามว่าได้อ่านคู่มือรึยัง
เพราะพี่เค้าแค่เขี่ยสลักล็อคให้เปิดได้ทำตามคู่มือชัดเจนถึงจะพังเพราะเค้าจริงรถเพิ่งออกและทำตามคู่มือ

ยังไงก็ต้องเครมเพราะจะมาโยนว่าลูกค้าทำพังเพราะทำตามคู่มือแนะนำเป็นใครก็ม่ยอมแน่ ::) ::) ::)

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
ฟังดูเหมือนจะเป็นปัญหาที่ศูนย์ฯมากกว่านะครับ ระบบใหม่ ช่างอาจจะยังไม่คุ้น ไม่ชำนาญ
ไม่ได้ไปโมอะไรพิศดาร ไม่ได้ทำอะไรนอกคู่มือ ทำไมจะเคลมไม่ได้ล่ะครับ อยู่ในประกันด้วย
ถ้าเป็นแบบนี้โทรไป Toyota Call Center เลยครับ สำนักงานใหญ่จะได้จัดหนักให้
0-2386-2000 หรือ 1800-238444 ตลอด 24 ชั่วโมง
(โทรฟรีสำหรับต่างจังหวัด เฉพาะโทรศัพท์พื้นฐาน) <--- ในเว็บพี่โตเค้าว่างั้นนะ

ออฟไลน์ ps000000

โตต้าก็มีปัญหาเรื่องศูนย์เหมือนดันเคยอ่านเคสท่านโฮจุน เวบพันดริฟโคตรหลอน

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
ก็ทำตามคู่มือนี่ครับ แต่มันดันพัง(รูปในคู่มือมีการใช้ไขขวงชัดเจน)
แล้วช่างบอกว่ามันพังเพราะทำตามคู่มือ สุดยอดครับ  :o
อย่างนี้สงสัยทางโตโยต้าต้องส่งช่างไปสอนวิศวกรชาวญี่ปุ่นซะแล้ว ว่าอย่าใช้ไขขวงต้องใช้นิ้วเว้ย  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2015, 20:50:20 โดย basboths »

ออฟไลน์ MUK

ผมว่า คงไม่เป็นทุกศูนย์ครับ น่าจะเป็นเฉพาะบุคคลมากกว่าครับ :)
ถ้าผมเป็นช่างนะครับ ผมจะหาวิธีการเคลมให้ลูกค้าครับ

ออฟไลน์ mongolias

เปลี่ยนศูนย์โลดครับ

ออฟไลน์ 2k

แคมรี่ที่บ้านโคมไฟตัดหมอกมัวทั้งที่ไม่เคยเปิดใช้เลย พอไปศูนย์จะเคลมช่างบอกเกิดจากการใช้านเองเคลมไม่ได้.....ทั้งที่ไม่เคยเปิดเลยเนี่ยนะว๊ากๆๆๆ  :(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com