ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถส่วนใหญ่เล่นได้แต่ซีดี???  (อ่าน 7794 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ทำไมรถส่วนใหญ่เล่นได้แต่ซีดี???
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 08:41:34 »
ผมสงสัยมานานแล้วครับว่าทำไมเครื่องเล่นเพลงในรถส่วนมาก เกือบทุกรุ่นเลยยกเว้นรุ่นท็อปๆ เล่นได้แต่ CD!

นี่มันปี 2015  แล้วนะครับ เครื่องเล่น DVD กับ CD ราคาเท่ากัน หรือ DVD อาจจะแพงกว่า 100-200 อย่างมาก แต่บริษัทรถยนต์ใส่แต่เครื่องเล่นซีดีมา เพราะอะไร ผมไม่เข้าใจจริงๆ ถ้าเกิดว่านี่เป็นปี 2000 ผมยังพอเข้าใจได้ว่าเครื่องเล่น DVD มันแพง แต่นี่ไม่ใช่ งงจริงๆ

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
Re: ทำไมรถส่วนใหญ่เล่นได้แต่ซีดี???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 09:17:42 »
รถบางคันเดี๋ยวนี้มีแต่ USB ครับ

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
Re: ทำไมรถส่วนใหญ่เล่นได้แต่ซีดี???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 09:31:37 »
ตั้งแต่ผมรับรถ และใช้รถมา ผมยังไม่เคยได้ใช้แม่แต่ CD

เมื่อก่อนฟังผ่าน USB อย่างเดียว แต่เดี๋ยวนี้ต่อ Bluetooth แล้วฟังเพลงในแอฟ Fm online ต่างๆแทนครับ

แต่ถ้าเอาไปทำให้ดูหนังได้ ผมว่า DVD สำคัญนะครับ แฮะๆ

ปล. อันนี้ผมไม่ได้ไปทำให้มันดูหนังได้นะครับ สำหรับผมตอนแรกๆก็คิดว่าทำไมไม่มี DVD ฟ๊ะ แต่ตอนนี้แม่แต่ CD ยังไม่ได้ใช้  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 09:43:10 »
ค่ายรถคงมองแล้วว่า  DVDมันเกินความจำเป็นไปน่ะครับ   

ครั้งนึงCity รุ่นที่แล้วก็เคยเอากระทั่งเครื่องเล่น CD ออกเหลือแต่ช่องเสียบ USB   

แต่ตอนนี้รุ่นปัจจุบันก็เอากลับเข้ามาแล้ว      ขึ้นอยู่กับผู้บริโภคว่ายังใช้งานอยู่หรือไม่น่ะครับ   ในอนาคตก็คงโดนตัดออกแบบที่cityทำแหละผมว่านะ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 09:43:44 »
สังเกตดูซีดีเชนเจอร์เดี๋ยวนี้แทบไม่มีแล้ว แม้กระทั่งรถแพงๆ ก็เล่นซีดีแผ่นเดียว
อีกหน่อยเครื่องเล่นแผ่นก็จะหายไปครับ เหมือนเทป
เพราะฉะนั้นตอนนี้ทำ DVD ไปก็ไม่มีประโยชน์
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ alfa2046

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 09:48:25 »
เขาคำนึงถึงความปลอดภัยด้วยหรือปล่าว มี DVD ทำให้คนขับแบ่งความสนใจไปฟังเสียงจากภาพยนตร์ ซึ่งบางเรื่องมันตื่นเต้นเร้าใจ ชวนให้ติดตาม มากกว่าเสียงจากเพลง

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 10:14:30 »
CD ผมไม่ได้ใช้ฟังเลย เครื่องเล่นไว้เสียบขายึด ipad ฟังเพลงจาก ipad ผ่าน AUX อย่างเดียว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 10:29:28 »
ถ้า DVD ต้องเป็น 2DIN ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นอีกหลายอยู่นะ ส่วนมากกั้กจอไว้ให้ตังท้อปกัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 10:38:59 »

รถที่เล่นได้ แต่ CD
คือ รถที่ไม่มี หน้าจอครับ
CD หนึ่งแผ่น ใส่ MP3 เถือนได้ หลายร้อยเพลง พอไหมครับ

จบนะ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 11:02:42 »
+1      555

CD หนึ่งแผ่น ใส่ MP3 เถือนได้ หลายร้อยเพลง พอไหมครับ

จบนะ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 11:12:31 »

จบนะ

ไม่ถึงนะครับ ถ้าลงเป็นบิตเรทสูงๆ  เพลงนึงก็ 10-20 MB ใส่ได้ประมาณ 70 เพลงก็เต็มแล้ว ที่อยากให้เล่น DVD ได้ก็คือเล่นเพลงจากแผ่น DVD ได้น่ะครับ จะได้ใส่ไปพันๆ เพลงเลยเยอะดี

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 11:31:51 »

จบนะ

ไม่ถึงนะครับ ถ้าลงเป็นบิตเรทสูงๆ  เพลงนึงก็ 10-20 MB ใส่ได้ประมาณ 70 เพลงก็เต็มแล้ว ที่อยากให้เล่น DVD ได้ก็คือเล่นเพลงจากแผ่น DVD ได้น่ะครับ จะได้ใส่ไปพันๆ เพลงเลยเยอะดี

งั้นสงสัยเค้ากลัวเปลืองเงิน ซื้อ CD
แต่ใส่ USB มาแทน

สมัยนี้มีคันไหน CD ติดรถออกใหม่ ไม่มี USB มั่งครับ น่าจะมีทุกคันรึเปล่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 11:46:45 »

จบนะ

รถเดี๋ยวนี้ก็มีช่องเสียบ USB ให้หมดหนิครับ ก็จัดมาซัก 16Gb กำลังสวย ทำบิทเรตสูงๆ สมใจ จขกท ไม่เห็นต้องไปพึ่งพาแผ่น CD เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 11:46:51 »

จบนะ

รถผมมีจอ touchscreen 7" + navi +กล้อง 360องศา ....... แต่เล่นได้แค่ CD เพลงครับ ใส่ได้แผ่นเดียวอีกต่างหาก

:'( :'( :'(

ออฟไลน์ shoojai

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 11:58:21 »
ขอเดาว่า DVD เหมาะกับรถ ครอบครัวเท่านั้นครับ ถ้าเป็นรถ Seadan ผมว่าอาจไม่สมควรติดมาเป็นอุปกรณ์พื้นฐานเท่าไหร่นักครับ

อาจกลัวคนขับหันมาดูหนังมั้งครับ ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 14:24:17 »
ไม่ได้ใช้เลยทั้ง CD และ DVD ส่วนมากก็ USB ตัวเดียวจบ สะดวกกว่ากันด้วย ไม่ก็ฟังวิทยุ

ยอดขายแผ่น CD DVD ตกลงไปมากครับตอนนี้ ส่วนมากตอนนี้ก็หาโหลดเถื่อน ได้ง่ายมาก

จะเอาเพลงแนวไหน หาง่ายเหลือเกิน ยิ่งด้วยสมัยนี้ มีอินเทอร์เน็ตความเร็วสูงกว่าเมื่อก่อนมาก

ทั้งหนังทั้งเพลงโปรแกรม เกมส์ น้อยคนนักที่จะซื้อมาแบบ ถูกต้อง

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 14:39:08 »
ปกติผมฟังแต่วิทยุเป็นหลักครับ  CD  ไม่ค่อยได้เปิดแล้ว 
แต่ตอนนี้อยากได้ TV Digital  ติดรถเอาไว้ดูรายการที่เราชอบหรือถ่ายทอดสดฟุตบอล    เพราะไม่มีเวลาดูอยู่กับบ้าน   ส่วนใหญ่ใช้เวลาอยุ่กับรถข้างนอกมากกว่า

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 16:36:23 »

จบนะ

รถผมมีจอ touchscreen 7" + navi +กล้อง 360องศา ....... แต่เล่นได้แค่ CD เพลงครับ ใส่ได้แผ่นเดียวอีกต่างหาก

อัดแน่นด้วยถุงลม 6 ใบและระบบช่วยเหลือการทรงตัวจัดเต็มในราคาที่ถูกกว่าคู่แข่งหรือเปล่าครับ เลยไม่มีฟังก์ชั่น DVD

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 17:21:26 »

จบนะ

เฮ้ย มีงี้ด้วย
ผมยอมมมมมม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 17:27:36 »
นั่นนะสิ
แต่ของผมก็ DVD ได้ แต่ไม่เคยใส่แผ่นไปสักครั้ง ใช้ USB ตลอด

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 17:48:51 »
ผมว่าสมัยนี้ขอแค่มี USB มันก็จบแล้วนะ
ก้อนนึง 64GB ยัดเพลงตั้งแต่รุ่นพ่อยันรุ่นหลานยังไม่เต็ม

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 13:47:06 »
เค้ากลัวคนขับดูหนังเพลิน ที่ไหนได้ เล่นไฟล์หนังจาก usb ได้

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 16:29:35 »
ยัดdvdมามันก็ไม่ได้ใช้ครับ ดีไม่ดีมีผลถึงความปลอดภัยด้วย เห็นหลายคันไปปลดล็อคให้เล่นdvdได้ตอนรถวิ่ง
รถผม10ปีกว่า เล่นได้แต่cd mp3ยังเล่นไม่ได้เลย แต่70%ฟังแต่วิทยุFMครับ
ถ้าจะซื้อคันใหม่ขอCDกับUSBพอ DVD BDไม่จำเป็น CDสำหรับผมยังจำเป็นครับ ผมยังซื้อCDฟังอยู่ ง่ายๆ สามัญดี

boymww

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 18:59:07 »
ผมคิดว่าเพราะ USB และ Smart Phone

ออฟไลน์ mentos

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 16:32:48 »
แผ่น DVD ซื้อครั้งสุดท้ายน่าจะหลายปีแล้ว

ถ้าให้เลือก ขอเป็น usb กับ bluetooth ดีกว่า

ออฟไลน์ chipmunk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 17:28:27 »
ผมว่ามันอยู่ที่ยุคและสมัยนิยมด้วยหรือเปล่า
อย่างเมื่อก่อน เน้น ฟังแผ่น cd รถก็โชว์ด้วยว่า ใส่หลายแผ่นได้นะ เปลี่ยนแผ่นเองได้นะ
แต่สมัยนี้ คนใช้แผ่น น้อยลง

ตัวอย่างของผม
รถผม มี ช่อง CD แต่ตั้งแต่รับรถมายังไม่เคยเอา แผ่น ใด ๆ ใส่เข้าไปเลย

ที่ผ่านมา ใช้ Bluetooth ชื่อมต่อกับ Smartphone ตลอด จะฟังเพลงก็อยู่ในโทรศัพท์อยู่แล้ว พื้นที่ เหลือ ๆ  หรือจะฟัง FM ก็มี app ฟังสบายไม่มี เสียงซ่า

หน้าจอในรถที่ให้มา ส่วนใหญ่เปิดค้างไว้ Navi ไว้ดู การจราจร กับ โค้งเวลาขับต่างจังหวัด เพื่อจะได้เตรียมพร้อมและวางแผนเข้าโค้ง