ผู้เขียน หัวข้อ: หลานชายผมขับรถชนมอเตอร์ไซต์..รถไม่มีประกัน..ควรทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 3159 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ...คนเจ็บ..เจ็บหนัมากครับ..ควรมำอย่างไรดีครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ hayabusa

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับ...คนเจ็บ..เจ็บหนัมากครับ..ควรมำอย่างไรดีครับ

ตำรวจว่าไงบ้างครับ

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
เราเป็นฝ่ายผิดชัดเจนใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ต่อไปถ้าจะคุยกันง่าย ต้องลดทิฐิใครผิดถูกออกไป บางครั้งหลานอาจจะไม่พูดความจริงทั้งหมด ต้องดูร่องรอยการชนเป็นหลัก ถ้าคนเจ็บไม่มีเงินรักษาพยาบาล เราอาจจะเป็นธุระในการจ่ายเงินค่ารักษาพยาบาลเบื้องต้นให้เขา เพื่อมนุษยธรรม เมื่อเขาหายเจ็บจะได้เจรจาค่าสินไหมทดแทนได้ง่ายขึ้น หลังจากที่เขาหายเจ็บพนักงานสอบสวนจะเรียกมาคุยตกลงเรื่องค่าสินไหมทดแทน ถ้าตกลงกันได้ พนักงานสอบสวนจะทำบันทึกไว้ เมื่อส่งฟ้องศาล ถ้าคนเจ็บแถลงว่าไม่ติดใจเรียกร้องจากหลานศาลก็รอลงอาญาให้ แต่ถ้าในชั้นตำรวจตกลงกันไม่ได้ให้พนักงานสอบสวนทำบันทึกไว้เลยว่า เขาต้องการเท่าไหร่ เราจ่ายได้เท่าไหร่ ให้เป็นที่ชัดเจน เพื่อป้องกันไม่ให้เขาไปบวกตัวเลขเพิ่มในชั้นศาล อนึ่ง. ถ้าต้องการสอบถามเพิ่มเติมหลังไมค์ได้ครับ. ยินดีให้คำปรึกษา ผมพอมีความรู้บ้างเล็กน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2015, 08:11:41 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ต่อไปก็ทำประกันด้วยนะครับ ชั้น 3 ก็ยังดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
เรื่องคดีรอตำรวจ ตอนนี้ไปเยี่ยมไปช่วยเต็มที่เลยครับ
จากหนักจะเป็นเบาครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ 2k

สอบถามให้ชัดเจนครับว่าความจริงคืออะไรใครเป็นคนผิดกันแน่ถ้าเค้าตัดหน้ามาเองส่งทนายไปคุยอย่ารีบออกตัวยอมรับผิด แต่ถ้าขับเร็วไปชนเค้าเองรีบแสดงความรับผิดชอบด้วยการไปเยี่ยมคนเจ็บพร้อมเงินรักษาเบื้องต้นทันที อย่ารอช้าให้อีกฝ่ายคิดว่าคุณนิ่งเฉยเพราะเรื่องจะยิ่งเกินการเจรจาได้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Ty ESC

ทำแบบถ้าเราเป็นพ่อแม่เป็นญาติคนเจ็บจำทำยังไง

ทำแบบมองชีวิตเป็นที่ตั้ง

รถสิ่งของซ่อมได้เปลี่ยนได้

ผิดถูกเรื่องกฎหมายสำคัญน้อยกว่าชีวิต ให้การตาม"ความเป็นจริง"
รับผิดอบตาม"ความเป็นคน"

ออฟไลน์ redsun

ลองคุยให้ประกันภาคบังคับช่วยแบ่งเบาค่ารักษาพยาบาล
ส่วนทรัพย์สินเสียหาย คุยกันหาจุดสมัครใจทั้งสองฝ่าย
แสดงน้ำใจไปเยี่ยมและช่วยเหลือ ผู้บาดเจ็บอย่างสม่ำเสมอครับ

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

อย่าลืมใช้ พรบ นะครับ ทำไปแล้วทั้งทีควรจะเบิกมาใช้ด้วย

ออฟไลน์ ps000000

ของผมเหมือนประมาทร่วม ผมขับกระบะ

แต่ ยอมรับผิด ซ่อมเอง ให้ประกันไปช่วยเหลือมอเตอร์ไซค์ ซึ่งเป็นคนเจ็บ มีคางแตก กับ ฟกช้ำ ครับ

ผมมีประกันชั้น 3 ทางโน้นมี แต่ พรบ.

เป็นห่วงคนเจ็บอย่างเดียว รถผมช่างมัน ซ่อมได้

ออฟไลน์ zuntos

• Jr. Member
  • **
ทำแบบถ้าเราเป็นพ่อแม่เป็นญาติคนเจ็บจำทำยังไง

ทำแบบมองชีวิตเป็นที่ตั้ง

รถสิ่งของซ่อมได้เปลี่ยนได้

ผิดถูกเรื่องกฎหมายสำคัญน้อยกว่าชีวิต ให้การตาม"ความเป็นจริง"
รับผิดอบตาม"ความเป็นคน"

กรณีแบบนี้ผมเจอมาเยอะครับ คนเจ็บไม่เอาเรื่องแต่บรรดาญาติๆ เรียกร้องซะแทบจะเอาหมดตัว เข้าใจครับว่าเพื่อนมนุษย์ แต่ถ้าความผิดไม่ชัดเจนแล้วไปออกตัวรับแทน จะมาปวดหัวภายหลังครับ เบื่องต้นเบิกค่าใช้จ่ายจาก พรบ ภาคบังคับก่อนได้ส่วนต่างค่อยมาคุยกัน แต่ถ้าฝ่ายเราผิดชัดเจนก็สมควรที่จะแสดงความรับผิดชิบครับ จะมากน้อยแค่ไหนก็ตามตกลงกัน

ออฟไลน์ tierak

อันนี้ตอบแบบสมมุติเราผิดนะครับ

เบื้องต้น คู่กรณีสามารถเบิกค่ารักษา จาก พรบ.คุ้มครองฯ ของรถคันของเราได้ครับ ตามหน้าตารางกรมธรรม์

ส่วนค่าเสียหายอย่างอื่นเราต้องรับผิดชอบเอง(เพราะไม่มีประกัน) เช่น ค่ารักษาฯ ส่วนเกินจาก พรบ. ค่าซ่อมรถ ค่าขาดประโยชน์(จากรายได้ประจำ)ฯลฯ

ถ้าเรามีความสามารถในการจ่ายเงินได้ในช่วงแรกอาจจ่ายเงินช่วยรักษาฯ ให้เขา ถือเป็นการเบาเทาความเสียหายเพื่อประโยชน์ในทางคดี(ลดหย่อนโทษ)

ย้ำนะครับว่าถ้าเราผิด แต่ถ้าเราไม่ผิดมันก็จะเป็นเรื่องนึง

promt

• บุคคลทั่วไป
หากจ่ายเงิน ให้เซ็นรับเงิน และถ่ายรูปไว้ด้วยนะครับ

ญาติๆ ตัวสำคัญ

ออฟไลน์ john

ผมว่าเรื่องใครผิดนี่ไม่น่าเกี่ยวกับเรื่องเราไปชนเขาบาดเจ็บนะครับ เพราะยังไงเราก็จะผิดที่ไปชนเขาบาดเจ็บ ส่วนเขาขับรถมาผิดก็ส่วนขับรถผิดเราไม่มีสิทธิไปชนให้เขาบาดเจ็บ เว้นแต่พิสูจน์ได้ว่าเขาทำตัวเองบาดเจ็บเองเช่นเราจอดอยู่เฉย ๆ เขามาชนเอง
ถ้าเขาผิดเราก็เจ็บน้อยหน่อย แต่ถ้าเราผิดนี่อ่วมเลย

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

หลานชายมีใบขับขี่หรือไม่ครับ ถ้าไม่มีนี่เรื่องยาวเลย
หากดูแล้วเราเป็นฝ่ายผิด  คงต้องเยียวยาคนเจ็บตามที่เห็นสมควร เรื่องค่ารักษาพยาบาล ค่าทำขวัญ
แต่ถ้าไม่ผิดหรือประมาทร่วมก็ให้ตำรวจพิสูจน์ครับ