ผู้เขียน หัวข้อ: จัดงบใหม่ลดไปสองล้านจาก X5 ไป X3 หรือ NX300H ดีครับ ใช้รถทุกๆวัน ใช้ไปส่งลูก ไปทำงา  (อ่าน 11937 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
จากตัวเลือก ผมว่า NX น่าจะเหมาะสมที่สุดนะครับ แต่อีกท่านนึงเสนอ harrier ผมว่าน่าสนใจนะครับ ประหยัดงบลงได้อีกด้วย

ออฟไลน์ poona

• Full Member
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เท่าที่จะทำได้
    • บาร์โค้ดสโตร์
ตัวเลือกเหมือนผมครับ ตอนนี้รอดู GLC ปลายปีนี้ ตอนแรกว่าจะจอง NX ครับตัว AWD F-Sport เพราะทางเซลล์แจ้งว่ามีส่วนลดและรับรถได้ทันที ปีหน้าจะเหลือแค่ขับ2 แต่หลังจากมีโอกาสได้ขับ Evoque ออกต่างจังหวัดขึ้น-ลงเขา กลับมาเลยตัดสินใจรอดู GLC ครับ โดยส่วนตัวชอบดีเซลเป็นทุนเดิมด้วยครับ (อารมณ์ตอนเหยียบและได้ยินเสียงเครื่องลากไปนี่ฟินมากครับ)

หากรอได้ผมอยากให้รอดู GLC ก่อนครับ แต่หากรอไม่ไหว ณ ตอนนี้ NX น่าจะตอบโจทย์  ทั้งนี้อยากให้ลองขับ NX ดูก่อนครับ

ปล. สำหรับ Vellfire ผมใช้ตัว Hybird อยู่ครับเพิ่งได้มา 1 เดือน โดยส่วนตัวที่ใช้ออกต่างจังหวัดมาผมว่าไม่ค่อยเหมาะกับเดินทางไกลครับแอบมีเมารถสำหรับตอนหลังและเมื่อยครับ แต่ขับไม่ไกลมากนั่งสบายมากครับ ครอบครัวผม 4 คนครับ พ่อ-แม่ ลูก 2

ขอบคุณครับ สำหรับ Vellfire ตัดออกเรียบร้อยครับ เนื่องจากอาจจะไม่สะดวกในการใช้งาน สำหรับรถก็ไม่ได้รีบมากครับ ค่อยๆหาข้อมูลไปเรื่อยๆครับ GLC ก็กำลังรอดูอยู่เหมือนกันครับ สำหรับ NX คิดว่าถ้าเอาจริงก็คงเป็นขับสองครับ ขับสี่คิดว่าคงลุยๆไม่ได้เท่ากับ PPV

ออก NX300h ขับสองมาให้แฟนได้เกือบเก้าเดือนแล้วครับ ตอนแรกเค้าก็ไม่ค่อยชอบ อยากได้ Merc เพราะเรื่อง Design แต่ใช้ไปเรื่อยๆ นี่ เค้าบอกว่าตอนนี้ชอบ Lexus มากกว่าละ เพราะเค้าชอบรถที่ เงียบ นุ่ม และการตกแต่งภายในที่ดี ไม่จำเป็นต้องแรงมาก ทั้งนี้ตั้งแต่ใช้งานมาไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยให้กวนใจ ทุกวันนี้ถ้าจะไปไหนพร้อมกันสี่คน ก็เอาคันนี้ไปหล่ะครับ (ส่วน C300 Hybrid ที่ออกมาให้คุณแม่หลัง Lexus หนึ่งเดือน ขับไปได้ 5,000 กิโลมีปัญหาด้านระบบ Hybrid แล้วฮะ รอเบิกอะไหล่จากสิงคโปร์อยู่) แต่ส่วนตัวเองใจจริงอยากได้ nx200t เหมือนกันครับ แต่ศูนย์ไม่นำเข้าในปีที่แล้ว ก็เข้าใจได้ว่าถ้าเอาเข้ามานี่ราคาคงกระโดดด้วยโครงสร้างทางภาษี

พูดถึงเรื่องอัตราการใช้เชื้อเพลิง ขับอยู่ในกรุงเทพฯ เป็นส่วนใหญ่ผมได้ราว 10.8 km/litre นะครับ

ปล. ช่วง ก.ค. ที่ผ่านมา ที่บ้านได้มีโอกาสไปเที่ยว Hokkaido แล้วได้เช่ารถ Alphard ตัว Hybrid ใหม่นี่มา ขับไปหนึ่งพันสี่ร้อยกิโลเมตรโดยประมาณ โดยรวมคิดว่าเป็นรถ mini van ที่ขับง่าย และสบาย ติดตรงเรื่องอัตราเร่ง แต่ทุกคนก็ชอบนะครับเพราะนั่งสบาย อย่างไรก็ตามถ้าครอบครัวไปไหนมาไหนไม่เกิน 4 นี่ ผมว่า เอา SUV น่าจะสะดวกกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ ที่แชร์อัตราสิ้นเปลืองเข้ามาให้ครับ ได้ราวๆนี้ผมว่าก็โอแล้วครับ รถติดๆขับเรื่อยๆ ถ้าออกต่างจังหวัดก็คงได้ 14-15 กม./ลิตร  สำหรับรถคงสรุปเป็นประเภท SUV ครับ เพราะว่ามีกันแค่ 3 คน (อาจจะมีเพื่อนลูกกๆบ้างเป็นบ้างครั้ง)

จากตัวเลือก ผมว่า NX น่าจะเหมาะสมที่สุดนะครับ แต่อีกท่านนึงเสนอ harrier ผมว่าน่าสนใจนะครับ ประหยัดงบลงได้อีกด้วย

ขอบคุณครับ harrier ก็น่าสนใจครับ ราคาไม่แรงมาก แต่อยากได้รถจากศูนย์บริการมากกว่าครับ คิดว่าใช้งานยาวๆ อาจจะสะบายใจมากกว่า (แต่ไม่รู้ในความเป็นจริงอาจจะไม่สะบายใจอย่างที่คิด 55)
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เท่าที่จะทำได้    https://www.facebook.com/barcoderetailstores

ออฟไลน์ thchalerms

• Sr. Member
มาแอบฟังคนมีตัง เขาคุยกันครับ