ผู้เขียน หัวข้อ: ==>>สีรถยนต์!! ครับ เลือกสีใหนดี?? โดดเด่น | สวยนาน | รักษาง่าย  (อ่าน 6887 ครั้ง)

ออฟไลน์ AJyaya

• Newbie
  • *
สอบถามเพื่อนๆครับ รถที่ใช้อยู่สีอะไรกันบ้าง รักษายากง่ายประการใด เมื่อเวลาผ่านไปยังสวยถูกใจอยู่มั้ย ถ้าให้แนะนำสีอะไรดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2015, 19:53:28 โดย AJyaya »

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
จริงๆแล้วคุณชอบสีอะไรก็เอาสีนั้นแระครับ ดีที่สุด
สีไหนสวยนานที่สุด บอกเลยว่า  "สีที่คุณชอบไงครับ"  :D

ส่วนตัวมองว่าจะสีไหนก็สวยได้ทั้งนั้น อยู่ที่ความชอบส่วนบุคคล
บางคนบอกรถคันนี้ต้องสีนั้นสีนี้ถึงจะสวย อย่าไปเชื่อครับ เอาสีที่คิดว่า เรามองแล้วสวย เอาสีนั้นเลย

ส่วนผมเป็นคนชอบรถสีมืดๆครับ ในบ้านมี 2 คันคือ Civic FD สีดำและ HR-V สีเทา (ออกเทาดำเฉดม่วง)
รถสีดำจะเห็นคราบน้ำได้ง่าย (มั้ง) เวลามีแผลโดนหินเล็กๆจนสีแตกก็จะเห็นชัดกว่าสีสว่าง (คิดว่างั้นนะ)  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2015, 20:08:10 โดย bubball »

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
สีที่ถูกโฉลก กับ วันเกิด ของ จขกท. หรือภรรยา หรือคนที่จะได้ขับมันครับ

สุดท้ายก็จะเจอสีที่ชอบด้วยและ match กับคุณและครอบครัวเองครับ

ส่วนตัว ผมชอบสีนำ้เงิน เช่นสีนำ้เงิน ของ มาสด้า 2 ใหม่ ,WRX STi,Golf R etc
กับ ที่สีเงินที่ออกครึมๆหน่อย ครับ

ออฟไลน์ Teera

ความเห็นส่วนตัวน๊ะครับ

1 ไม่เชื่อเรื่องสีถูกโฉลก
2 สีขาว แต่งสวย แต่งง่าย
3 สีดำ ดูแลยาก เป็นขนแมวง่าย
4 ถ้าเฉพาะรุ่น ตัว Top มีสีพิเศษ ที่ตัวล่างๆไม่มี ผมเลือกสีพิเศษ เช่น Jazz GK สีเหลือง
5 ถ้าไม่มี ผมจะดูสีที่ตัวแข่ง ต่างประเทศ เช่น WRX สีน้ำเงิน
6 ถ้าไม่มี 4-5 เลือกสีขาว ครับ

ออฟไลน์ mozart

ถ้าไม่ชอบดูแลเรื่องสีของรถไม่ชอบลงแว๊กไม่ชอบล้าง อยู่ห่างๆสีดำครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ขาวตัดออก เพราะเก่าแล้วเหลือง สวยแต่ไม่โดดเด่นเพราะเลือกกันเยอะที่สุด

ดำเองก็เยอะ รอยขนแมวและล้างเช้าเปื้อนเย็นผมถอดใจกับสีดำไปแล้ว

สีอื่นๆจะทนกว่า ขาว ดำ แต่จะสวยโดเด่นแค่ไหนต้องดูความลงตัวกับรถรุ่นนั้นๆ

ช่วงนี้สีแดงๆส้มๆสวยเยอะครับ

ออฟไลน์ Terng

ผมเลือกสีที่ชอบเอาครับ อาจจะมีดูๆเรื่องถูกโฉลกไว้บ้าง แต่ไม่มากนัก แค่ให้มันไม่แย่ เวลาผ่านไปนานๆแล้วมานั่งมองยังดูสวยอยู่เลยครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ SM.

ผมว่ามันค่อนข้างจะหายากนะครับ ส่วนมาก สีที่โดดเด่น มักจะรัษายาก หรือ สวยไปไม่นาน สีเรียบๆพื้นๆ มักจะรักษาง่ายกว่า แล้วดูไม่ค่อยเบื่อ แม้ว่าอาจจะไม่มีอะไรโดดเด่น

ออฟไลน์ CJ.

ที่ใช้ๆอยู่ ในความรู้สึกผม สีน้ำตาลของ g8 ดูไม่ค่อยออกเวลารถเลอะๆ

เปรียบเทียบกับคันอื่นๆ สีเขียว สีขาว สีดำ สีเงิน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
เงิน

+1 ครับ เป็นสีพื้นๆ แต่ไม่ค่อยเก่า เละก็ไม่ค่อยเห็น

ออฟไลน์ kiwiwi

โดดเด่น = สีแดง สีส้มแป๊ด สีเอฟเฟ็กส์ พวกนี้โดดเด่นครับ
สวยนาน = ไม่มี เพราะสีที่คนทั่วไปว่าสวย จะอยู่ไม่ค่อยนาน
รักษาง่าย = เงิน ทอง(อ่อน) สองสีนี้แหละครับ รักษาง่ายสุดๆ

ออฟไลน์ YAmodels

รถสีเงินดูแลผิวให้สะอาดๆก็พอดูได้อยู่นะครับ(คิดเข้าข้างตัวเอง555)

ปล.รถผมนี่ขนแมวจากการเช็ดเต็มเลย แต่จะเห็นก็ต่อเมื่อโดนไฟสปอทไลท์แรงๆ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ผมชอบสีดำแต่ๆๆๆ เป็นรอบขนแมวง่าย เลยเลือกเป็นเทาแทน
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ earrt

ผมชอบ เงิน-เทา ไม่ล้างก็ยังไม่แย่
แต่มันต้องเลือกสีล้อคือดำเท่านั้นนะครับ สำหรับผมสีอื่นไม่เข้าเลยจริงๆ

ออฟไลน์ rega

เลือกสีที่ผู้ผลิต มีให้เลือก ส่วนใหญ่ไม่น่าเกินห้าสี

เด่น สืที่ไม่มีในถนนขณะนั้น

สวยนาน ไม่มีความเห็น เพราะอิงรสนิยมส่วนตัว

รักษาง่าย สีพิ้น เช่น น้ำตาล

แล้วเจ้าของกระทู้เลือกสีอะไรครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Nikle_pk

เลือกสีที่ผู้ผลิต มีให้เลือก ส่วนใหญ่ไม่น่าเกินห้าสี
เด่น สืที่ไม่มีในถนนขณะนั้น
สวยนาน ไม่มีความเห็น เพราะอิงรสนิยมส่วนตัว
รักษาง่าย สีพิ้น เช่น น้ำตาล

แล้วเจ้าของกระทู้เลือกสีอะไรครับ

รอคำแนะนำจากเพื่อนอยู่ครับ จองไว้  สีเงิน (Sterling Silver) แต่เริ่มลังเล สีน้ำตาล (Deep Bronze Metallic) เคยใช้แต่ สีเงิน

PJS ตัวท๊อป ยังไม่เคยเห็นตัวจริงเลยครับ (ต่างจังหวัด)

อยากได้ความสวยเด่น เตะตา จัดสีนน้ำตาลไปเลยครับ
รับรองสวยแน่ สีนี้เป็นสีใหม่และแปลก มันจะสวยและเด่นมากครับ

แต่พอถึงเวลาขายต่อจะเจ็บหนักครับ เพราะเป็นสีที่คนไม่นิยม ปล่อยยาก
หาคนซื้อต่อยาก ราคาขายต่อถูกกว่าสีอื่นๆครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ผมเลือกดำครับ
ก่อนหน้านี้เกลียดรถสีดำมาก แต่เซลล์เชียร์ (สวยน่ารัก)
ก็เลยเอาก็ได้ ตามใจน้องเค้า ตอนนี้ได้มาติดใจเลยครับ
คันต่อไปก็สีดำแน่นอน ผมเคลือบแก้ว ลง wax ทับอีก
ไม่มีรอยขนแมวเลย เงาสุดๆ :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขาวกับบอนเงินครับ
การดูแลมันคนละเรื่องเลย
แต่ชอบสีดำ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เหลืองรถกทม.
และส้มการไฟฟ้าครับ

ดูแลไม่ยากครับใช้สีอ่อน แต่ขัดเงาเรื่อยๆ แลคเกอร์จะได้วาวๆ เพราะรถสีสด

ถ้าซีดเมื่อไรจบทันที (จริงๆ ทุกสีแหล่ะ)

แนะนำดูแลง่าย สีเงินครับ

เก่าไว แต่สวยนาน ตกรุ่น โบราณก็ยังดูทันสมัยอยู่

ออฟไลน์ eaksuchart

โดดเด่น = สีแดง สีส้มแป๊ด สีเอฟเฟ็กส์ พวกนี้โดดเด่นครับ
สวยนาน = ไม่มี เพราะสีที่คนทั่วไปว่าสวย จะอยู่ไม่ค่อยนาน
รักษาง่าย = เงิน ทอง(อ่อน) สองสีนี้แหละครับ รักษาง่ายสุดๆ

ยืนยัน เงิน-ทอง ดูแลง่ายครับ ใช้แล้วจะติดใจ

ออฟไลน์ รักขับเคารพกฎ

• Newbie
  • *
ผม เทาอวกาศ ครับ

ongchaifilm

• บุคคลทั่วไป
สีน้ำเงิน ของJazz GK ครับ
ฉ่ำมาก

ออฟไลน์ focus2012

สีเงิน และทองอีกเสียงครับ ดูแลง่าย แต่ไม่ได้โดดเด่น

สำหรับสวยหรือไม่แล้วแต่คนชอบครับผม

ออฟไลน์ diow_1991

ผมชอบสีขาว แต่ตอนนี้ไม่ชอบแล้วเริ่มเยอะเกิน คนใช้เยอะ
ดูแลง่ายๆ สีเทา
ถ้าให้เลือกตอนนี้ชอบสีแดง Soul Red ของ Mazda 2+3 ที่สุด

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
เงิน

+1 ครับ เป็นสีพื้นๆ แต่ไม่ค่อยเก่า เละก็ไม่ค่อยเห็น

+1ตามนี้ครับ เห็นบางคันสิบกว่าปีสียังดูใหม่ๆอยู่เลยครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

boymww

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้สีดำอยู่ครับ เป็นรอยแล้วเห็นง่าย ไม่ล้างก็ดูสกปรกมาก
โดดเด่นผมว่าสีแดง สีเหลือง
สวยนาน เทา ลง Wax
รักษาง่าย เงิน ทอง น้ำตาล

ออฟไลน์ Eddy5659

ทอง กับเงิน ดูแลง่ายมากครับ

สีที่ดูแลยากก็ดำกับขาว ดำเปื้อนฝุ่นงาย เป็นรอยขนแมวง่าย
ขาวก็เลอะง่ายๆ ดูแลไม่ดีก็เหลือง

สุดท้ายเลือกสีที่ชอบครับ แต่ส่วนตัวผมจะเลี่ยงสีที่เป็นกาลกิณีหากเป็นรถของผมเอง

ปล. แนบรูปลูกชายทั้งสองให้ดูเพราะกำลังเห่อครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic